Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Kỳ tích mới của thần đồng Đỗ Nhật Nam trên đất Mỹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.7K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,745 Bài viết

• 15,160 Được cảm ơn

Chị Phan Hồ Điệp – mẹ của thần đồng Đỗ Nhật Nam vừa chia sẻ những cảm xúc khi được biết những thành tích mới của chàng trai này trên đất Mỹ.Chị Phan Hồ Điệp - mẹ của cậu nhóc tài năng này cho biết, sau nhiều vòng thi đầy thử thách cam go, Đỗ Nhật Nam đã giành giải Nhất hạng mục thuyết trình của Liên hiệp các trường phổ thông toàn thành phố Dallas, bang Texas (Mỹ). Chị Điệp chia sẻ: “Cả 8 giám khảo trong cuộc thi đã dành cho em điểm tuyệt đối!”Xem thêm
    Mẹ “Tổng biên tập nhí” Đỗ Nhật Nam tiết lộ bí quyết nuôi dạy “thần đồng”

Mẹ “thần đồng” Đỗ Nhật Nam đã có những dòng chia sẻ về việc con trai vừa trúng tuyển vào làm TBT tại tờ báo tuổi teen của Đông Nam Á

20150210-053025-d941a7f9-6e02-4e07-88f9-3bd0e90e42ae_520x520
    Cúp cho thành tích mới của Đỗ Nhật Nam trên đất Mỹ.
    Khi nghe xướng tên đạt giải Nhất, Nhật Nam gần như không thể tin vào tai mình. Cậu nhóc phải nhờ đến những cái ôm và lời thúc giục của cô giáo mới có thể "tỉnh giấc" và bước lên bục nhận giải. Nhật Nam đã nói với bố mẹ rằng, cậu đã nhớ đến bố mẹ và tưởng tượng rằng họ đang hiện diện ở hội trường chức kiến khoảnh khắc của mình.Chị Phan Hồ Điệp chia sẻ: “Nghe em báo mà bố mẹ cứ rưng rưng.... Bố mẹ chúc mừng những nỗ lực của em. Thật sự rất rất vui mừng, Nam à! Hãy luôn tin, bố mẹ lúc nào cũng nhìn theo em bằng sự ấm áp và tin tưởng”.Trong không khí rộn ràng của những ngày cuối năm với gần 1.000 người yêu thích và chúc mừng cho tin vui này của gia đình gia đình, chị cũng cho biết: “Với bố mẹ, Tết về khẽ khàng mà nao nức, từ những tin nhắn yêu thương và đầy niềm vui của em đó Nam à”. Xem thêm
    Thần đồng Đỗ Nhật Nam tiếp tục khiến cư dân mạng tâm phục khẩu phục

Trong một cuộc thi nói tiếng Anh diễn ra vào đầu hè vừa qua, Đỗ Nhật Nam tiếp tục xuất sắc dành hạng nhất tại cuộc thi English Champion 2014

20150210-053025-b2e1759c-9e61-4076-880d-a60aaf2c091f_520x347
    Cậu bé Đỗ Nhật Nam ngày càng trưởng thành và đạt được nhiều thành tích trên đất Mỹ.
    Được biết, hiện Nhật Nam đang là học sinh trường Saint Paul The Apostle, bang Texas (Mỹ) với những thành tích vô cùng đáng nể trong suốt quá trình học tập với tổng điểm 99/100. Chàng trai này cũng vinh dự được làm đại biểu châu Á phát biểu tại hội nghị Khoa học Giáo dục TDExKID (Mỹ) với chủ đề khoa học về nụ cười.

Đoạn clip Đỗ Nhật Nam diễn thuyết bằng tiếng Anh tại trên đất Mỹ với về Nụ cười
    Cậu bé Đỗ Nhật Nam (sinh năm 2001) là con trai của PGS.TS Đỗ Xuân Thảo (ĐH Sư phạm Hà Nội) và chị Phan Hồ Điệp (giảng viên ĐH Sư phạm Hà Nội). Đỗ Nhật Nam không chỉ được biết đến là cậu bé nói tiếng Anh lưu loát, hùng biện giỏi, dịch giả tài năng mà còn có khả năng làm thơ hay, sâu sắc. Sau những vần thơ làm tặng bố, mẹ, cậu bé Đỗ Nhật Nam lại gửi tặng người thân trong gia đình những vần thơ xúc động về ngày Tết.Trong bài thơ mới nhất, Nhật Nam dành nhiều chia sẻ về không khí đón Tết cổ truyền ở Việt Nam. Nhật Nam nhớ lại những kỷ niệm đón Tết cùng bố mẹ trong những năm trước. Bên cạnh đó, Nhật Namkhông quên dành những vần thơ chan chứa cảm xúc để gửi tặng bố mẹ, ông bà nội ngoại và những người bác trong gia đình.

http://www.yan.vn/ky-tich-moi-cua-th...-my-47752.html
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,745 Bài viết

• 15,160 Được cảm ơn

Người Mỹ họ bình đẳng nên e tự tin thể hiện mà ko bị dò xét vì thực tế ra họ k quá quan tâm đến những thứ k ảnh hưởng đến cuộc sống của họ. Em nó hay và đúng thực tế họ tán dương, em nó dở thì họ sẽ im lặng và k chê bai vì đơn giản em nó còn nhỏ. K ai dập một mầm lá đang phát triển nhưng họ sẽ có những cách góp ý khiêm tốn mà em nó sẽ có nhiều đêm nằm trên giường suy nghĩ.
    Cũng vì em nó còn trẻ, vô tư đi, đừng quá là đc...
    • 47 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Nhìn em nó tự tin mà mình thấy ganh tị, vì mình chừng này tuổi đầu rồi mà chưa bao giờ đứng trc đám đông nói chuyện được như em ấy.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 328 Bài viết

• 921 Được cảm ơn

May mà bố mẹ gửi đi Mỹ, không ở xứ này còn lâu mới phát triển được với đám gato
    • 2,600 Bài viết

• 6,701 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trangmoon Xem bài viết
    May mà bố mẹ gửi đi Mỹ, không ở xứ này còn lâu mới phát triển được với đám gato
    Đúng rồi, bên Mỹ có tài gì thì thoải mái bộc lộ, phát huy. chúc mừng em ấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,895 Bài viết

• 7,142 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    chúc mừng Đỗ Nhật Nam, em sẽ tiến xa và tiến nhanh ở đất Mỹ, báo chí làm ơn tha cho em nhỏ, đừng gọi là thần đồng nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,884 Bài viết

• 32,033 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ThoXanh2012 Xem bài viết
    chúc mừng Đỗ Nhật Nam, em sẽ tiến xa và tiến nhanh ở đất Mỹ, báo chí làm ơn tha cho em nhỏ, đừng gọi là thần đồng nữa.
    Em cũng giống chị, ko thích báo chí gọi em nó là thần đồng vì mang cái danh child prodigy thì người ta hay soi gây áp lực, nhưng biết đâu đây là ý muốn của bố mẹ em ấy thì sao.
    Mong cho em nó tiếp tục phát huy sự tự tin và làm được những điều em ấy muốn ở Mỹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 846 Bài viết

• 3,619 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ThoXanh2012 Xem bài viết
    Mình nói thật là muốn báo chí tha cho em thì tốt nhất là mẹ em phải tự kiểm soát cái sự "khoe" của mình. Mình tin là Nam giỏi, có tài, và bố mẹ nào cũng tự hào khi có một đứa con như vậy. Nhưng nếu tiếp tục để báo chí có chuyện để tung hô thì em và bố mẹ em còn chịu nhiều áp lực từ dư luận. Vậy nên, hãy để em được làm một cậu học sinh bình thường, sống đúng tuổi mình, có khả năng và có sở thích đặc biệt về một số lĩnh vực nào đó, thế là đủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,762 Bài viết

• 5,013 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Muốn biết có tài năng thật sự ko thì đến Mỹ. Mỹ là lò lửa thử vàng. Chứng tỏ Nhật Nam là 1 ng giỏi thật sự chứ ko giáo điều như nhiều tiến sĩ, giáo sư của VN.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 482 Bài viết

• 3,429 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình sẵn sàng nhận gạch đá đây.
    Bố mẹ cháu này quá hám danh. Mọi chuyện đều do sự xếp đặt của bà mẹ, làm gì có báo chí nào tự nhiên nhảy vào viết về cậu bé này. Toàn là nhà cháu mời báo chí vào tung hô cháu lên mây xanh. Hôm thì khoe cháu được chọn làm tổng biên tập cho một tờ báo Đông Nam Á, hôm thì tuyên bố sẽ cho cháu đi du học sau khi xong lớp 8, rồi nói tiếng Anh như gió, rồi giải nọ giải kia bla bla. Chắc bố mẹ cháu cũng ý thức được hậu quả của việc đem phơi cháu ra trước truyền thông vì họ cũng là những người có trình độ cả, nhưng do háo danh nên sẵn sàng bất chấp. Theo mình phụ huynh dù con mình có thông minh hay tài giỏi đến đâu đi nữa cũng không nên làm như vậy. Các em còn quá nhỏ, tâm lý chưa phát triển đầy đủ khó có thể đối mặt với sự tung hô và chỉ trích quá khích. Cứ nhìn các ngôi sao nhí của thế giới thì thấy tấm gương tày trời ra đấy như Macaulay Culkin, Lindsay Lohan…. Lúc nhỏ thì ngạo mạn, không coi ai ra gì, lớn lên thì sa đọa, chẳng đâu vào đâu.
    Cha mẹ em Nam và ngay cả chị Hồ Thị Hải Âu rất thích khoe con. Cháu Nam từ lúc còn bé đã được mẹ cho lên các chương trình thiếu nhi trên VTV, rồi thành tích gì đạt được cũng được báo chí tung hô và tâng bốc. Mà nói thực, lúc trước xem “Chúc bé ngủ ngon” mình rất không thích cậu bé này, vì thấy hình thức, tác phong ăn mặc nói năng già nua, khiên cưỡng và khô cứng, mặt mũi cứ sao sao đó. Trẻ con nhà mình cũng không thích. Nói ra thì các mẹ bảo gato nhưng ngay cả chị Hồ Thị Hải Âu cũng vậy, cháu Khuê học rất giỏi, đàn sáo vẽ tranh ok nhưng hai mẹ con ăn mặc và pose hình trông rất buồn cười
    • Thành viên tích cực 2015
    • 7 năm
    • 335 Bài viết

• 1,957 Được cảm ơn

Bé Nam này giỏi là phải công nhận rồi, mà bé tự lập ghê nhỉ? Mới học lớp 8 mà đã sang Mỹ du học 1 mình, tự chăm sóc, không ở cùng người thân (theo mình đọc thông tin thì nghĩ thế)Vậy là quá đỉnh rồi. Con nít VN có bao nhiêu đứa tự lập từ nhỏ đâu? giỏi thì có thể chứ các việc cá nhân dều có ba mẹ chăm sóc.
    Mà học ở bên Mỹ cứ thi giải này giải kia suốt sao các mẹ? Chứ học ở VN thì nội thi học kỳ, giữa kỳ là mệt lắm rồi. Lâu lâu thì thi thêm văn nghệ toàn trường, toàn thành, toàn quốc thôi. Chứ thi hùng biện này nọ cũng hiếm. Vậy mà bé Nam vừa qua Mỹ chưa bao lâu mà thấy thi đủ thứ, nhận đủ giải (có lẽ cứ đi thi là đoạt giải)
    Mình cũng mong con mình tài năng, nhưng cỡ như bé Nam này với điều kiện kinh tế vừa phải, tập quán giáo dục của người thường như mình và nước mình thì chắc cũng khó lắm.
    Ba mẹ nào có con giỏi mà không khoe mới lạ. con mình biết nói, biết hát bập bẹ thôi là mình đã khoe rồi, huống chi là giỏi như bé Nam. Nhưng mong rằng, bé sẽ phát triển lâu dài và vẫn có thời gian để vui chơi, tận hưởng niềm vui tuổi thơ. Chứ đừng vì thành tích, vì tâm nguyện của ba mẹ mà cứ như mọt sách thì cũng chán lắm.
    • 2,465 Bài viết

• 6,573 Được cảm ơn

Em này bị ghét không phải vì người ta GATO với tài năng của em mà do thái độ lấc cấc, khinh khỉnh của em – không biết bố mẹ em đã dạy dỗ, uốn nắn cái thái độ của em chưa, hay là mặc kệ, chỉ cần con mình giỏi, con mình tài ba hơn con thiên hạ là mừng rồi. Em Nam này thì bây giờ là thần đồng nhưng mình cảm thấy sau này công danh, sự nghiệp cũng bình thường thôi, chứ khó mà nổi trội được.

Bố mẹ em Nam này nói chung là háo danh thôi rồi. Con giỏi thì ai cũng thích khoe nhưng khoe vừa phải, có mức độ thôi, chứ làm quá thì thành ra hại cháu bé. Ngày trước cũng có các em bé thần đồng như Nguyễn Quốc Nam Anh (tiếng Anh), Nguyễn Khánh Ánh Hoàng (tin học), bố mẹ các em cũng khoe con nhưng chỉ ở mức độ vừa phải, chứ không phải khoe ngày này qua ngày khác như bố mẹ bé Nam, hay cô Hải Âu mẹ Lã Hồ Minh Khuê.

Khoe ít thì người khác còn thấy thích, chứ khoe nhiều, khoe lố thì cảm giác rất khó chịu. Mình đọc trên face của cô Hải Âu mà cảm thấy khó chịu vô cùng.
    news_264a65c0bd_2428b624_japan-sakura-005_21
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 8,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy việc khoe con khi con có thành tích thì ko hoàn toàn coi là háo danh cả, cũng như nhiều bà mẹ up ,mấy câu nói hài hước hay clip con hát lên mạng xã hội thôi. Đánh giá bố mẹ Nhật Nam là háo danh mình nghĩ hơi nặng nề
    Chưa kể, nhiều khi với những đứa bé có khả năng thì việc tạo thêm áp lực cho bé ko hẳn đã là điều xấu. Mình tin bố mẹ Nhật Nam là người hiểu được cái gì tốt cho bé vì ít nhất cậu bé đang thể hiện rất tốt, rất tự tin. Bảo so sánh 1 cậu bé "thần đồng" với ngồi sao showbiz (Macaulay Culkin, Lindsay Lohan….) thì mình thấy hơi vô lý vì môi trường tác động mạnh đến trẻ con, và môi trường của những ngôi sao nhí kia ko phải môi trường "sạch"
    Ah, ngoài ra vụ bảo 100% là nhân vật mời nhà báo đến thì chưa chắc đâu nhé, nhiều nhà báo cũng thiếu nguồn bài lắm luôn.
    • 51 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con chị ấy giỏi thì chị ấy có quyền tự hào thôi, em thấy đó là chuyện bt, nhiều bậc cha mẹ khác cũng đăng lên khoe con đạt giải này, thành tích nọ đấy thôi. Chẳng qua do bé N xuất sắc quá nên nhiều người đọc xong ko khỏi chạnh lòng và nghĩ mẹ bé khoe mẽ.
    • 467 Bài viết

• 2,671 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật, ai chả thích khoe con ko ít thì nhiều. Mà mình thấy em Nam này giỏi thật đấy chứ, quá đĩnh đạc và tự tin. Dù sao bọn mình cũng là người lớn, ko nên ném đá một đứa trẻ, nhất là nó giỏi chứ nó chả có tội tình gì để phải nghe những lời cay đắng từ người dưng. Còn bố mẹ em chắc chắn rất tự hào và hạnh phúc vì em, khoe 1 chút có sao. Khoe con ngoan con giỏi ko phải hay hơn mấy chị sâu bít khoe thân hả? Hehe
    • 467 Bài viết

• 2,671 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhưng mình cũng đồng ý là ko nên gọi em là thần đồng, sẽ gây áp lực lớn cho em, tội nghiệp em lắm. Em vẫn còn nhỏ, cứ tạo đk cho em phát triển thế mạnh và đam mê của em là được rồi.
    P/S: Nhìn ổng mặc vest giang tay y như ông già í, chỉ muốn cắn hay véo cho phát, grrrr
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 617 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Báo chí câu view thì họ thích viết e là thần đồng thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 54 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mà tự em ấy ko thấy áp lực, gia đình em ấy cũng ko ý kiến gì mà. Ngưỡng mộ ghê, như mình già đầu rồi còn nói bập bẹ chữ biết chứ ko chứ đừng nói đứng ở đó thuyết trình.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 5,512 Bài viết

• 10,925 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Maybien90 Xem bài viết
    Em này bị ghét không phải vì người ta GATO với tài năng của em mà do thái độ lấc cấc, khinh khỉnh của em – không biết bố mẹ em đã dạy dỗ, uốn nắn cái thái độ của em chưa, hay là mặc kệ, chỉ cần con mình giỏi, con mình tài ba hơn con thiên hạ là mừng rồi. Em Nam này thì bây giờ là thần đồng nhưng mình cảm thấy sau này công danh, sự nghiệp cũng bình thường thôi, chứ khó mà nổi trội được.

Bố mẹ em Nam này nói chung là háo danh thôi rồi. Con giỏi thì ai cũng thích khoe nhưng khoe vừa phải, có mức độ thôi, chứ làm quá thì thành ra hại cháu bé. Ngày trước cũng có các em bé thần đồng như Nguyễn Quốc Nam Anh (tiếng Anh), Nguyễn Khánh Ánh Hoàng (tin học), bố mẹ các em cũng khoe con nhưng chỉ ở mức độ vừa phải, chứ không phải khoe ngày này qua ngày khác như bố mẹ bé Nam, hay cô Hải Âu mẹ Lã Hồ Minh Khuê.

Khoe ít thì người khác còn thấy thích, chứ khoe nhiều, khoe lố thì cảm giác rất khó chịu. Mình đọc trên face của cô Hải Âu mà cảm thấy khó chịu vô cùng.
    Sao mà có người xấu thói dễ sợ ... lại dùng những từ rất ghê sợ với đứa trẻ con bé xíu ... đúng kiểu xấu tính, ghen ghét của đa số người V
    Suốt ngày mò mẫnm vào fb của người ta đọc hóng hớt ...rồi bảo người ta khoe :P
    Nếu mà bạn có con giỏi thế này có khi còn khoe sợ hơn nữa ấy chứ!
    Nếu con bạn được 1/10 thế này cũng khoe loạn lên rồi ấy, đảm bảo! Thế con bạn biết làm cái gì ra hồn?
    Con người ta giỏi, người ta có quyền!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 150 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dom.vo Xem bài viết
    Bé Nam này giỏi là phải công nhận rồi, mà bé tự lập ghê nhỉ? Mới học lớp 8 mà đã sang Mỹ du học 1 mình, tự chăm sóc, không ở cùng người thân (theo mình đọc thông tin thì nghĩ thế)Vậy là quá đỉnh rồi. Con nít VN có bao nhiêu đứa tự lập từ nhỏ đâu? giỏi thì có thể chứ các việc cá nhân dều có ba mẹ chăm sóc.
    Mà học ở bên Mỹ cứ thi giải này giải kia suốt sao các mẹ? Chứ học ở VN thì nội thi học kỳ, giữa kỳ là mệt lắm rồi. Lâu lâu thì thi thêm văn nghệ toàn trường, toàn thành, toàn quốc thôi. Chứ thi hùng biện này nọ cũng hiếm. Vậy mà bé Nam vừa qua Mỹ chưa bao lâu mà thấy thi đủ thứ, nhận đủ giải (có lẽ cứ đi thi là đoạt giải)
    Mình cũng mong con mình tài năng, nhưng cỡ như bé Nam này với điều kiện kinh tế vừa phải, tập quán giáo dục của người thường như mình và nước mình thì chắc cũng khó lắm.
    Ba mẹ nào có con giỏi mà không khoe mới lạ. con mình biết nói, biết hát bập bẹ thôi là mình đã khoe rồi, huống chi là giỏi như bé Nam. Nhưng mong rằng, bé sẽ phát triển lâu dài và vẫn có thời gian để vui chơi, tận hưởng niềm vui tuổi thơ. Chứ đừng vì thành tích, vì tâm nguyện của ba mẹ mà cứ như mọt sách thì cũng chán lắm.
    Các trường bên Mỹ có cái kêu là "extracurricular activities", thường có khoảng 20-50 clubs sinh hoạt sau giờ học: club toán (hay thi theo khuôn khổ các Math League toàn tiểu bang), club tiếng Pháp/Tây Ban Nha, club cờ vua, club kịch (tập tuồng và mỗi năm trình diễn vài lần), club đọc sách, club "doanh nhân tương lai" (các học sinh theo học các lớp về business thường vô club này, cũng có thi thố này nọ với các trường khác), club debate/speech (các trường cũng tụ hợp một năm vài lần để thi với nhau) .....

Dallas Diocese Speech Meet, các trường đạo trong vùng Dallas cũng tụ tập một năm vài lần để thi speech/debate. Ở một số trường trong nhóm này, speech/debate là một lớp tự chọn trong chương trình học. Có các nhóm thi riêng biệt với nhau, chẵng hạn như oratory (hùng biện), storytelling (kể chuyện) ....

Nói chung vui là chính, một trường có 10 học sinh tham dự thì cũng có 8,9,10 bé lãnh giải thưởng, và vài bé có điểm tuyệt đối perfect score rồi (ảnh đính kèm ... mỗi bé tham dự đều có giải)!

ascs_speech_team_10

ascs_speech_team_12
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2