TIN TÀI TRỢ.

Không được đem lọ cà mắm lên máy bay, ném luôn xuống nền

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.82K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,743 Bài viết

• 4,220 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DieuPham.DP Xem bài viết
    Sao ở các sân bay ko có 1 trạm chuyển phát nhỉ, nếu như ra sân bay rồi mà có những món hàng đắt tiền, quan trọng mà mình đã mang nhưng ko cho đêm lên máy bay thì mình có thể lại quầy chuyển phát để chuyển về nhà hoặc gửi đi, dù gì cũng tiết kiệm được, chứ ko mang được, ko có người nhà để đưa lại... thì phí quá.
    M cũng mong thế, lần đầu đi mái bai ngu ngơ có con dao bấm rõ đẹp ng nhà mang từ Thuỵ Sĩ về bị ách lại, bọn kiểm tra thấy thế cầm luôn, chắc nó lấy luôn vì con dao quá đẹp, m hỏi có được gửi lại để ng nhà đến lấy k nó bảo k, nó chỉ thùng chứa đồ khách để lại thì toàn thứ xấu k lấy được nên mới còn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 950 Bài viết

• 3,769 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dalat-saigon Xem bài viết
    Rõ dở hơi.

Nhưng em thêm mắm chút cho có mùi ^^
    Bọn nhân viên sân bay cũng khắm lắm cơ các bác ạ. Có lần em qua cổng kiểm soát, do đeo thắt lưng khóa to nên còi hụ, em chưa kịp làm gì cả thằng an ninh sân bay tốc luôn áo em lên kiểm soát
    Chưa hết, theo quy định là được mang chất lỏng dưới 100ml, em mang chai nước hoa dạng sample 10ml, mang 3 chai. Túi chạy qua máy quét, thay vì các anh ý bảo em là cho anh kiểm tra túi, nhưng các anh vác ngay cái túi của em ( hức hức, mấy tháng lương của em ý) vứt bẹp phát sang cái bàn cạnh bên, rồi thò tay mở túi lục lọi }
    Đấy, khắm khú là thế đấy.
    Nên đôi lúc, em thành ra thành phần quá khích ở sân bay
    Có thì nói đừng dựng chuyện nhe!

Tôi thường xuyên sử dụng dịch vụ máy bay cả mấy chục năm nay chứ không không phải mấy năm và chưa bao giờ thấy nhân viên an ninh sân bay của nước nào kể cả VN dám tự mình bỏ vào và lôi hành lý xách tay của hành khách ra kiểm tra kiểu bạn này nói trước "thập thị sở mục" mà nếu có nhu cầu kiểm tra thì chỉ yêu cầu hành khách tự mở hành lý xách tay, lây ra những thứ có trong hành lý rồi tự bỏ vào (Riêng với trường hợp mở hành lý ký gửi trong các sân bay Mỹ lại là một case khác).

Nếu có chăng (việc như bạn này thêu dệt "thò tay mở túi lục lọi ") thì là chỉ áp dụng cho hành khách nào bất hợp tác không chịu mở ra và nếu có thì cũng lập biên bản và đủ người chứng trước khi làm.

Giả sử nếu có xảy ra chuyển vừa nếu sao bạn không yêu cầu gặp lãnh đạo cao hơn tới lập biên bản vì cấp dưới làm (hành xử) sai quy trình kiểm tra an ninh?!
    • 6,534 Bài viết

• 3,349 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trungduc2012 Xem bài viết

Tôi thường xuyên sử dụng dịch vụ máy bay cả mấy chục năm nay chứ không không phải mấy năm và chưa bao giờ thấy nhân viên an ninh sân bay của nước nào kể cả VN dám tự mình bỏ vào và lôi hành lý xách tay của hành khách ra kiểm tra kiểu bạn này nói trước "thập thị sở mục" mà nếu có nhu cầu kiểm tra thì chỉ yêu cầu hành khách tự mở hành lý xách tay, lây ra những thứ có trong hành lý rồi tự bỏ vào (Riêng với trường hợp mở hành lý ký gửi trong các sân bay Mỹ lại là một case khác).

Nếu có chăng (việc như bạn này thêu dệt "thò tay mở túi lục lọi ") thì là chỉ áp dụng cho tôi phạm bất hợp tác không chịu mở ra và nếu có thì cũng lập biên bản và đủ người chứng trước khi làm.[

Giả sử nếu có xảy ra chuyển vừa nếu sao bạn không yêu cầu gặp lãnh đạo cao hơn tới lập biên bản vì cấp dưới làm (hành xử) sai quy trình kiểm tra an ninh?!
    Sân bay Đà Nẵng, chuyến ngày 14/6 có nha! Mình có thấy 1 chị bức xúc vụ này, ko biết phải chị ở trên không. Thấy nhân viên lôi túi ra kéo dây kéo lôi đồ ra. Sau đó nhớ ra sao đó, kêu chị này tự mở 1 cái túi khác
    Vụ đó cũng om xòm hết 1 lúc thì phải
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 1,339 Bài viết

• 3,220 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeulamtretho Xem bài viết
    Sân bay Đà Nẵng, chuyến ngày 14/6 có nha! Mình có thấy 1 chị bức xúc vụ này, ko biết phải chị ở trên không. Thấy nhân viên lôi túi ra kéo dây kéo lôi đồ ra. Sau đó nhớ ra sao đó, kêu chị này tự mở 1 cái túi khác
    Vụ đó cũng om xòm hết 1 lúc thì phải
    Có lần mình để cái máy ảnh trong túi và 2 cái laptop trong giỏ nhưng họ yêu cầu mình tự lấy ra ktra, chưa thấy họ lục lọi bao giờ. Chỗ đó bá đạo nhỉ? Sao ko làm ầm lên?
    • 1,554 Bài viết

• 5,145 Được cảm ơn

Đề nghị hãng hàng không ra luật mới: "Ai cố tình làm đổ thức ăn/thức uống ra nền/bàn/ghế trong khu vực sân bay thì phải liếm cho sạch hết, không thì sẽ bị phạt 10 triệu".

Không thể hiểu nổi sao lại có loại người như vậy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 664 Bài viết

• 1,225 Được cảm ơn

• 269 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tonhulaem Xem bài viết
    Chỉ vì hủ mắm cà mà mất thêm 750k nữa, đúng là cố chấp quá mà, luật đã đưa ra như vậy. Thiết nghĩ khi bán vé người bán vé nên tư vấn luôn tất cả các loại nội quy bay hoặc phát kèm cho 1 tuyển tập những điều cần lưu ý trc khi lên máy bay.
    trong qui định bay lúc đặt vé lúc nào chả ghi rồi mà, qui định về hành lí, qui định về chất lỏng, là do hành khách mình không chịu đọc thôi!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,915 Bài viết

• 17,497 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Rón rén cho hỏi, nếu mình mang 1, 2 hũ mắm linh dạng sệt sệt chứ 0 có lỏng, bọc gói thiệt kỹ đặng qua bên này nấu bún mắm thì có ok không?

(Tại tui ghiền bún mắm, mà mắm bên này nhập của tụi Thái, 0 có ngon).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 953 Bài viết

• 2,216 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mang theo mấy chai lọ nhỏ đựng mĩ phẩm lên máy bay lúc qua máy quét có phải tự động lấy ra không ạ, hay là cứ để người ta quyét xong người ta yêu cầu mở kiểm tra mình mới phải lấy ra ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,644 Bài viết

• 30,473 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DieuPham.DP Xem bài viết
    Sao ở các sân bay ko có 1 trạm chuyển phát nhỉ, nếu như ra sân bay rồi mà có những món hàng đắt tiền, quan trọng mà mình đã mang nhưng ko cho đêm lên máy bay thì mình có thể lại quầy chuyển phát để chuyển về nhà hoặc gửi đi, dù gì cũng tiết kiệm được, chứ ko mang được, ko có người nhà để đưa lại... thì phí quá.
    Có lần hồi ở VN sếp mình cần chuyển phát tài liệu ra HN vô cùng gấp. Mình nhớ có dịch vụ mà người ta đến lấy giấy tờ, chạy ra sân bay gửi tiếp viên chuyến gần nhất để mang ra. Kết cục là trong vòng 3-4 tiếng là gửi xong. Nên mình nghĩ sẽ có cách gửi tiếp viên mang.
    • Khóa theo yêu cầu
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,144 Bài viết

• 1,223 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chair Xem bài viết
    Mang theo mấy chai lọ nhỏ đựng mĩ phẩm lên máy bay lúc qua máy quét có phải tự động lấy ra không ạ, hay là cứ để người ta quyét xong người ta yêu cầu mở kiểm tra mình mới phải lấy ra ạ
    Có chỗ bắt lấy ra, lắc lên lắc xuống soi kĩ còn có chỗ thì kg, mình cứ nhét tất cả vào balo bỏ qua cái máy soi chả ai nói gì
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 161 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contau Xem bài viết
    Rón rén cho hỏi, nếu mình mang 1, 2 hũ mắm linh dạng sệt sệt chứ 0 có lỏng, bọc gói thiệt kỹ đặng qua bên này nấu bún mắm thì có ok không?

Bạn quấn giấy bạc (giấy bông gói quà có 1 mặt bạc) xong rồi thêm 1 lớp băng keo dày là ok.
    • 950 Bài viết

• 3,769 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chair Xem bài viết
    Không bạn ạ!

Chỉ mở ra để kiểm tra (mấy chai lọ nhỏ đựng mỹ phẩm có dung tich dưới 100ml) khi nhân viên an ninh yêu cầu thôi.

Ngoài ra, có lưu ý là Sân bay Thái (Suvarnabhumi) rất nghiêm ngặt trong khâu kiểm tra: với ngưởi bình thường (không áp dụng cho phụ huynh đem có mang kèm trẻ có sữa em bé hay thức ăn dạng lỏng cho em bé) chỉ cầm hay đem một chai, lọ, ly, hũ (quy định tại sân bay dùng chữ CONTAINER nghia la bao gồm mọi vật chứa đựng chai lọ ly hũ,.....!) có dung tich trên 100ml là bị tich thu quăng sọt rác cho dù chai lo không có chưá đựng gì trong đó miễn là "vượt khung 100ml" là bị yêu cầu lấy ra và tich thu ngay không xin xỏ gì cả!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 459 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contau Xem bài viết

Thì đóng gói xong ký gửi đó mẹ nó ơi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mom_2k
    • 595 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trungduc2012 Xem bài viết

Nếu có chăng (việc như bạn này thêu dệt "thò tay mở túi lục lọi ") thì là chỉ áp dụng cho hành khách nào bất hợp tác không chịu mở ra và nếu có thì cũng lập biên bản và đủ người chứng trước khi làm.

anh hơi nặng lời khi bato tôi dựng chuyện,,sao anh biết k có đẻ mà nói tôi vậy?
    sân bay TSN, tôi bị tốc áo trong chuyến bay sớm
    saan bay NB tôi bị lục túi xách chuyến giữa trưa
    cả 2 lần tôi đều yêu cầu gặp người chịu trách nhiệm để nói chuyện, cám ơn anh đã hỏi tại sao không gặp
    nhwng nói chuyện thì sao? Chỉ là xin lỗi, rút kinh nghiệm!

chẳng hiểu sao anh tin vào an ninh sân bay mãnh liệt đến nỗi nghĩ không bao giờ xảy ra việc tôi đã trải qua
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 45 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Có lần hồi ở VN sếp mình cần chuyển phát tài liệu ra HN vô cùng gấp. Mình nhớ có dịch vụ mà người ta đến lấy giấy tờ, chạy ra sân bay gửi tiếp viên chuyến gần nhất để mang ra. Kết cục là trong vòng 3-4 tiếng là gửi xong. Nên mình nghĩ sẽ có cách gửi tiếp viên mang.
    Nhờ tiếp viên thì chỉ nhờ được những loại như giấy tờ đó là dạng chuyển phát. Còn ý bạn kia bảo là nếu ko mang đi được thì gửi để gửi về lại nhà mình hoặc gửi trực tiếp luôn, cái này chắc chỉ áp dụng được với việc mình đi đâu, chứ đi du lịch lỡ mua cả mớ thứ rồi thì chắc chỉ có nước chịu bỏ, chứ vận chuyển bằng máy bay có khi cước còn nhìu hơn tiền mua đồ.
    • 950 Bài viết

• 3,769 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Rõ dở hơi.

Nhưng em thêm mắm chút cho có mùi ^^
    .................................................. .........................

Nên đôi lúc, em thành ra thành phần quá khích ở sân bay

anh hơi nặng lời khi bato tôi dựng chuyện,,sao anh biết k có đẻ mà nói tôi vậy?
    sân bay TSN, tôi bị tốc áo trong chuyến bay sớm
    saan bay NB tôi bị lục túi xách chuyến giữa trưa
    cả 2 lần tôi đều yêu cầu gặp người chịu trách nhiệm để nói chuyện, cám ơn anh đã hỏi tại sao không gặp
    nhwng nói chuyện thì sao? Chỉ là xin lỗi, rút kinh nghiệm!

chẳng hiểu sao anh tin vào an ninh sân bay mãnh liệt đến nỗi nghĩ không bao giờ xảy ra việc tôi đã trải qua
    Xin trả lời,

Có hai khả năng:

A/ Chuyện bạn nói có thực:

1/ tuy có thực nhưng tôi và những người khác khi coi vẫn chưa tin lời bạn vì "khẩu thiệt vô bằng" và:

2/ chính bạn tự nhận "em thành ra thành phần quá khích ở sân bay": thì với tính cách như bạn tự phong chắc chắn sẽ không dừng lại ở múc nghe xin lỗi rồi xong mà sẽ "làm cho ra ngô ra khoai" bằng một biên bản ghi nhận vụ việc để những ai làm sai trái có một bài học để "sống mà nhớ lấy".

3/ Nếu bạn là một người có tình thần cộng đồng và biết yêu lẽ phải cũng như biết đấu tranh cho cộng đồng (cộng đồng ở đây bao gồm cả hành khách (được tôn trọng và hành xử đúng đắn) lẫn các nhân viên hải quan ở sân bay (biết tôn trọng cũng như hành xử đúng mực - những ai đã làm đúng sẽ tiếp tục còn những ai làm sai phải sửa đổi để xứng đáng với đồng tiền người dân bỏ ra trả lương cho các "công bộc" này ). Bạn phải thấy là vụ việc đã xảy ra, bạn là "vật hi sinh cho cộng đồng" Nghĩa là bạn đã bị xúc phạm và mất thời giờ cựa cãi (đó là điều hiện nhiên không thay đổi được!). Một khi bạn đòi gặp và được người có thẩm quyền tiếp, Vấn đề sẽ không là đòi hỏi cho vụ việc của bạn mà là cho cộng đồng và phân tích cho người có thẩm quyền biết :

a/ Vụ việc (rất dễ chứng minh vi ở đây có camera mà Camera cực nhạy)
    b/ nhìn ra (hay nói đúng là nhận) sai sót của nhân viên (vì rõ ràng nhân viên làm sai)
    c/ Phân tích sai trái và lợi ích khi nhân viên làm đúng ...... VÀ. bạn không chỉ "đấu tranh" cho hành khách sắp tới (vì bản thân bạn đã hứng chịu thiệt thòi mất mát không thể quay ngược thòi gian lại) mà bạn đang đấu tranh cho bản thân đội ngũ nhân viên sân bay (những nhân viên làm đúng) và dĩ nhiên những ai làm đúng sẽ chẳng chầpnhận hành vi sai trái của nhân viên làm sai! Hay nói cách khác bạn đấu tranh để đem lợi cho sân bay (để sân bay ngày càng tốt, sánh ngang tầm với, ... v.v va v.v. ....) chứ không chỉ là cho hành khách.
    d/ Luôn bày tỏ sự hợp tác và cho thấy bạn làm là vì ích lợi của cộng đồng chứ cá nhân bạn không cần câu xin lỗi mặc dầu bản thân bạn đã thiệt thòi (bị xâm hại, bị mất thời giờ.... ) Nếu bạn "đủ bản lĩnh" sẽ có thể "kết thân" với người có "thẩm quyền" này vì rõ ràng đây là cơ hội tốt để bạn thể hiện khả năng giao tiếp, khả năng ứng xử, cũng như trình độ PR bản thân, .....
    Nói chung hãy học phương châm của người Singapore: "Tìm (recognize) thuận lợi trong khó khăn"
    e/ Dĩ nhiên yêu cầu một bản tường trình hay biên bản là cần thiết để có chứng cớ mà "ghi dấu" ăn năn cho những ai làm sai tránh thói du di xuê xoa vỉ chằng có chứng cớ gì ngoài những lời nói hay nhắc nhở suông

3/ Ngoài ra, chính bạn cũng nói: "nhưng nói chuyện thì sao? Chỉ là xin lỗi, rút kinh nghiệm!"

Nghĩa là bạn cũng thấy đây là việc làm sai và bạn cũng tin là người có "thẩm quyền" sẽ xin lỗi, vô hình trung, bạn cũng tin vào lẽ phải và tin là người có "thẩm quyền" (đại diện cho các nhân viên sân bay) cũng đồng quan điểm với bạn nghĩa là sai trái này không phổ biến và chỉ xảy ra không thường xuyên vì chằng lãnh đạo nào có thể chấp nhận nhân viên làm sai quy trình thường xuyên trong đội ngũ nhân viên của mình.

Hơn nũa bạn đừng quên hệ thống camera nơi làm thủ tục (về nguyên tắc) luôn hoạt động nhưnh hành xử sai sót của nhân viên chắc chắn sẽ không thể tồn tại lâu. Nhìn nhận một vấn đề không thể chỉ dựa vào một vụ việc mà đưa ra kết luận được!

Ngoài ra, sân bay VN là nơi "ít mật nhiều ruồi" nên giữa các nhân viên luôn có sự cạnh tranh để loại nhau thì những phản ánh "đúng cách" của hành khách sẽ là "công cụ" phục vụ cho cuộc tranh giành này!

Kể cũng vui! Vấn đề là người ta (hành khách) có biết mình là ai, được làm gì và chẳng thể làm gi khi bước chân vào nơi này hay không mà thôi!

B/ Chuyện bạn nói chỉ là "té nước theo mưa"!

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,644 Bài viết

• 30,473 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Phải chi có cái luật cho thằng này nó phải dọn hết mớ cà muối mắm tôm đó ấy nhỉ? Chứ chả lẽ chỉ cần nộp phạt 750k thì thích ném gì thì ném à. Lỡ ko phải mắm tôm mà là thứ khác kinh tởm hơn thì sao?
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2