TIN TÀI TRỢ.

Không có suất ăn, bé lớp 2 bỏ ra khỏi trường

• 11 Lượt chia sẻ
  • 5.43K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 561 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Ở trường bé nhà em (vì em đón bé về ăn trưa và là Tiểu học). Bé nào không ăn ở trường 11h trống là cô nói: Bạn nào không ăn trưa thì xuống cổng phòng bảo vệ đi không bố mẹ chờ. Xong cô chia cơm (ở trường không có bảo mẫu gì cả và cô chủ nhiệm kiêm luôn trông trưa. Lớp nào đông >60 cháu thì có thêm 1 cô nữa mà thường là giáo viên môn phụ như Tin học, tiếng Anh, Mỹ thuật.....).
    Phụ huynh thì đứng ngoài cổng chờ, (bảo vệ mở sẵn cửa nhưng không được phi xe vào trường mà phải chờ ngoài cổng, ngay cả đón con cũng phải để xe ngoài cổng rồi vào đón con) thấy con ra thì đón con.

Với những bé mà đóng muộn trường cũng gửi tin nhắn điện tử, sau chưa đóng thì dặn bé ai đón dẫn vào gặp cô cô nhắc, bé không dẫn vào thì cô trực tiếp gọi điện. Quá hạn 10 ngày thì cô thường nói với bé đó: VD: A, hôm nay bố mẹ vẫn chưa đóng tiền học thế hôm nay bố mẹ có đón về không? Xuống cổng xem nào, nếu không có lên đây.

Thế nên mình trộm nghĩ có thể bé rơi vào trường hợp này xong đứng luôn ngoài cổng không lên, còn cô thì bận với mấy chục hs trên lớp và nghĩ là bé có người đón rồi và nghĩ học tiểu học rồi nên không thấy bố mẹ thì sẽ lên gặp cô nên chủ quan. Còn lần thứ 2 thì nếu bà không dặn bé là cứ ăn ở lớp thì chắc chắn bé sẽ tự động ra khỏi lớp (vì lúc đó trống tan bạn thì đi vệ sinh, bạn không ăn thì đi về, bạn đi rửa tay, bạn ra hành lang đứng đợi cô chia xong cơm thì lấy phần nên bé đi ra khỏi lớp), chia cơm xong chắc không thấy nên các cô mới đi tìm.

Còn về vấn đề PH chậm tiền ăn học cho con và cô giáo phải bù vào cũng không hiếm đâu ạ nhưng tất nhiên không đến mức mấy chục triệu nhưng 1 tháng nếu đầy đủ (tiếng Anh, sổ LLĐT, tiền ăn, tiền nước, tiền điện) thì cũng 8 - 9 trăm, khoảng 1 - 2 cháu không đóng mà nói cô đóng hộ thì cô gần hết lương luôn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 925 Bài viết

• 1,116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huongcuocsong Xem bài viết
    Mọi người cứ chăm chăm chỉ trích nhà trường, tại sao ko nghĩ lại bao nhiêu PH ko đóng tiền? Trường lấy đâu kinh phí bù vô? Trường con mình có cháu ko đóng tiền nguyên 1 Hk luôn, tới HK sau nhà trường đành báo là thôi con đi về nhà buổi trưa rồi đầu g vô học ( cấp 2). Rồi biết bao nhiêu PH cũng ko đóng như vậy nữa. Có hôm đi họp PH cuối HK cô giáo thông báo là "lớp mình thiếu tiền học tổng cộng gần 45tr", thử hỏi mới 1 lớp như vậy, còn bao nhiêu lớp?
    Nhưng về phía trường có sai sót là để cháu nhỏ ra cổng trường mà ko ai biết thì rất nguy hiểm. Trường con tui là dù hết g học mà cha mẹ chưa đón cũng phải ở trong sân trường, có Tv chiếu hoạt hình cho coi để chờ chứ ko cho ra cổng.
    Bạn ạ, phía gia đình đúng là thiếu sót, và chắc là cũng có một phần chủ quan, nghĩ là đóng trễ vài bữa cũng không sao.
    Nhưng phải kiểm điểm cô giáo chủ nhiệm lớp này cho thật nghiêm túc, vì đã quá vô nhân đạo, không có tình người.
    Minh tin chắc là cô giáo này đã dùng những lời lẽ nhiếc móc đứa trẻ vì chuyện bố mẹ "trốn" đóng tiền ăn , nên bé mới tủi thân, bỏ ra ngoài cổng trường đứng bơ vơ như vậy.
    Nhà trường, đại diện là cô giáo chủ nhiệm, liệu không còn phương pháp nào có tình người hơn chăng???
    Các cô giáo ở mấy tỉnh miền núi phía Bắc, thiếu thốn cực khổ trăm bề, nhưng thấy học trò nhịn đói tới trường, các cô còn san sẻ với trò phần cơm, phần thức ăn của mình, có ai nỡ lòng nào để trẻ nhịn đói, nuốt nước bọt nhìn mình ăn trưa?
    NIYa
    ----------------------------------------------------------------
    ewa5p7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,401 Bài viết

• 9,619 Được cảm ơn

Nhà trường nào cũng có quỹ khuyến học với quỹ gì của hội phụ huynh nhỉ, sao k trích 1 phần để giúp đỡ các bé trong trường hợp như thế này? Bố mẹ bé thật đáng trách, vì họ ly thân mà để con họ sống vất vưởng như vậy. Nhưng phía nhà trường cũng nên linh hoạt trong việc sử dụng các quỹ, nên để 1 phần dành cho các trường hợp khó khăn.
    #HOADONKHONGHA
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 358 Bài viết

• 1,117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuquoc Xem bài viết
    Bạn ạ, phía gia đình đúng là thiếu sót, và chắc là cũng có một phần chủ quan, nghĩ là đóng trễ vài bữa cũng không sao.
    Nhưng phải kiểm điểm cô giáo chủ nhiệm lớp này cho thật nghiêm túc, vì đã quá vô nhân đạo, không có tình người.
    Minh tin chắc là cô giáo này đã dùng những lời lẽ nhiếc móc đứa trẻ vì chuyện bố mẹ "trốn" đóng tiền ăn , nên bé mới tủi thân, bỏ ra ngoài cổng trường đứng bơ vơ như vậy.
    Nhà trường, đại diện là cô giáo chủ nhiệm, liệu không còn phương pháp nào có tình người hơn chăng???
    Các cô giáo ở mấy tỉnh miền núi phía Bắc, thiếu thốn cực khổ trăm bề, nhưng thấy học trò nhịn đói tới trường, các cô còn san sẻ với trò phần cơm, phần thức ăn của mình, có ai nỡ lòng nào để trẻ nhịn đói, nuốt nước bọt nhìn mình ăn trưa?
    bạn có vẻ hơi suy diễn.
    ông bố mà mẹ này ngay con ruột của mình mà còn không lo được tử tế, bà nội thì con mình không mắng được lại quay ra mắng cô giáo thì có phải lẽ không?
    tiên trách kỷ, hậu trách nhân
    còn lấy quĩ khuyến học ra chi cho trường hợp này không dễ đâu. rất nhiều phụ huynh sẽ có ý kiến đấy
    • 1,306 Bài viết

• 871 Được cảm ơn

tội cho bé quá.bé còn hoc ở đây đến hết câp1 mà, có chạy đi đâu khỏi mà nhà trường nở cắt phần ăn của bé thế.con nít có biết gì đâu mà nỡ đối xử như vậy.trách sao bọn trẻ bây giờ vô cảm.xem miếng ăn to thế
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2