TIN TÀI TRỢ.

Không có suất ăn, bé lớp 2 bỏ ra khỏi trường

• 11 Lượt chia sẻ
  • 5.43K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,058 Bài viết

• 5,230 Được cảm ơn

Theo lời bà nội em L.N.T.V, Trường Tiểu học Hùng Vương (Q.6, TP.HCM) quy định các khoản tiền bán trú, tiền ăn… phụ huynh sẽ phải đóng từ ngày 1 đến ngày 10 hàng tháng. Tuy nhiên, vừa rồi do gia đình chậm trễ trong việc đóng tiền so với thời gian quy định nên khi vô tình đi ngang trường vào giờ trưa, bà phát hiện cháu mình đứng ở ngoài cổng. Hỏi thì cháu nói do không đóng tiền ăn không có suất ăn nên phải ra ngoài.

Cũng theo phụ huynh này: “Ngay khi phát hiện ra sự việc trên, tôi đã ý kiến với trường là sẽ đóng tiền và yêu cầu cho cháu vào nhưng ngày hôm sau vẫn tiếp tục xảy ra tình trạng như vậy. Khi tôi đặt vấn đề với BGH nhà trường thì được giải thích là cháu không có bị đuổi mà tự ý đi ra ngoài, đến giờ ăn cô có đi kiếm cháu vào nhưng không thấy”.

Không có suất ăn, bé lớp 2 bỏ ra khỏi trường - 1
    1383958748-hoc-sinh-ban-tru--1-
    Học sinh trong giờ ăn bán trú tại TP.HCM (ảnh minh họa)

“Với những học sinh bé như lớp 2 mà để cháu dễ dàng ra khỏi cổng trường như vậy lỡ như có chuyện gì thì ai sẽ chịu trách nhiệm?”, bà nội của bé L.N.T.V bức xúc.

Theo tìm hiểu của chúng tôi, sở dĩ có việc gia đình em L.N.T.V chậm đóng tiền bữa ăn bán trú là do cha mẹ em đang trong thời gian ly thân và em mới được chuyển về sống với bà nội. Do hoàn cảnh khó khăn, cùng với việc bà nội em không được nhà trường thông báo em chưa đóng tiền ăn bán trú (nhà trường có thông báo cho mẹ em - PV) nên mới xảy ra tình trạng trên.

Liên quan đến vụ việc, Ban giám hiệu Trường Tiểu học Hùng Vương, một mực khẳng định: “Nhà trường đảm bảo không có việc phụ huynh chậm đóng tiền mà đuổi trẻ ra ngoài, càng không có việc để trẻ dễ dàng đi khỏi trường mà không hay biết”.

Tuy nhiên, khi phóng viên đưa ra bằng chứng có việc cháu L.N.T.V ra ngoài cổng trường 2 lần đứng một mình thì phía BGH Nhà trường cho rằng: “Trong trường hợp này có thể em Vy đứng lẫn chung với học sinh học 2 buổi để chạy ra ngoài”.

Cô chủ nhiệm của lớp 2/3 của cháu L.N.T.V, lại cho biết: “Dựa vào danh sách đóng tiền từ phòng tài vụ, từ ngày 5 hàng tháng, tôi sẽ chủ động gọi điện nhắc nhở phụ huynh đóng tiền để phục vụ bữa ăn (suất ăn công nghiệp -PV) cho trẻ. Riêng trường hợp của em V, phụ huynh hứa đóng nhưng đến hết thời gian quy định cũng không đóng, cô giáo có gọi điện thông báo sau ngày 11, phụ huynh đến đón trẻ vào giờ trưa như các em học 2 buổi bình thường”.

Trong khi đó, phía bộ phận bảo mẫu của Trường Tiểu học Hùng Vương lại cho biết: “Chúng tôi chủ yếu dựa vào danh sách tham gia bán trú để chuẩn bị bữa ăn và chăm sóc các bé trong thời gian trưa, còn lại, em nào vắng là ngoài phạm vi”.

Theo Quốc Hải (Dân Việt)
    http://hn.24h.com.vn/giao-duc-du-hoc...16a586372.html
    Men see it as an achievement to sleep with many women, the real achievement is to find that one woman who will deal with your sh*t for many years
    anhso31_200909231113293274

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• BWV
      Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 183 Bài viết

• 593 Được cảm ơn

Môi trường giáo dục mà dạy trẻ con miếng ăn sao to thế ? bảo sao càng dạy càng lắm tội phạm và người xấu , xấu ăn xấu mặc, xấu trong cách ứng xử
    • 133 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Cha mẹ chưa kịp đóng tiền ăn, bé lớp 2 “mặc cảm” vì không có suất ăn bán trú nên đã bỏ ra khỏi khuôn viên nhà trường đứng một mình. Chuyện đáng buồn trên xảy ra tại một trường tiểu học khá nổi tiếng tại địa bàn Q.6, TP.HCM.

Theo lời bà nội em L.N.T.V, Trường Tiểu học Hùng Vương (Q.6, TP.HCM) quy định các khoản tiền bán trú, tiền ăn… phụ huynh sẽ phải đóng từ ngày 1 đến ngày 10 hàng tháng. Tuy nhiên, vừa rồi do gia đình chậm trễ trong việc đóng tiền so với thời gian quy định nên khi vô tình đi ngang trường vào giờ trưa, bà phát hiện cháu mình đứng ở ngoài cổng. Hỏi thì cháu nói do không đóng tiền ăn không có suất ăn nên phải ra ngoài.

DSC04790
    Học sinh trong giờ ăn bán trú tại TP.HCM (ảnh minh họa)

Cũng theo phụ huynh này: “Ngay khi phát hiện ra sự việc trên, tôi đã ý kiến với trường là sẽ đóng tiền và yêu cầu cho cháu vào nhưng ngày hôm sau vẫn tiếp tục xảy ra tình trạng như vậy. Khi tôi đặt vấn đề với BGH nhà trường thì được giải thích là cháu không có bị đuổi mà tự ý đi ra ngoài, đến giờ ăn cô có đi kiếm cháu vào nhưng không thấy”.

“Với những học sinh bé như lớp 2 mà để cháu dễ dàng ra khỏi cổng trường như vậy lỡ như có chuyện gì thì ai sẽ chịu trách nhiệm?”, bà nội của bé L.N.T.V bức xúc.

Theo tìm hiểu của chúng tôi, sở dĩ có việc gia đình em L.N.T.V chậm đóng tiền bữa ăn bán trú là do cha mẹ em đang trong thời gian ly thân và em mới được chuyển về sống với bà nội. Do hoàn cảnh khó khăn, cùng với việc bà nội em không được nhà trường thông báo em chưa đóng tiền ăn bán trú (nhà trường có thông báo cho mẹ em - PV) nên mới xảy ra tình trạng trên.

Liên quan đến vụ việc, Ban giám hiệu Trường Tiểu học Hùng Vương, một mực khẳng định: “Nhà trường đảm bảo không có việc phụ huynh chậm đóng tiền mà đuổi trẻ ra ngoài, càng không có việc để trẻ dễ dàng đi khỏi trường mà không hay biết”.

Tuy nhiên, khi phóng viên đưa ra bằng chứng có việc cháu L.N.T.V ra ngoài cổng trường 2 lần đứng một mình thì phía BGH Nhà trường cho rằng: “Trong trường hợp này có thể em Vy đứng lẫn chung với học sinh học 2 buổi để chạy ra ngoài”.

Cô chủ nhiệm của lớp 2/3 của cháu L.N.T.V, lại cho biết: “Dựa vào danh sách đóng tiền từ phòng tài vụ, từ ngày 5 hàng tháng, tôi sẽ chủ động gọi điện nhắc nhở phụ huynh đóng tiền để phục vụ bữa ăn (suất ăn công nghiệp -PV) cho trẻ. Riêng trường hợp của em V, phụ huynh hứa đóng nhưng đến hết thời gian quy định cũng không đóng, cô giáo có gọi điện thông báo sau ngày 11, phụ huynh đến đón trẻ vào giờ trưa như các em học 2 buổi bình thường”.

Trong khi đó, phía bộ phận bảo mẫu của Trường Tiểu học Hùng Vương lại cho biết: “Chúng tôi chủ yếu dựa vào danh sách tham gia bán trú để chuẩn bị bữa ăn và chăm sóc các bé trong thời gian trưa, còn lại, em nào vắng là ngoài phạm vi”.

Quốc Hải
    Nguồn
    • 124 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Lỗi đầu tiên là của cha mẹ bé. ly thân thì vẫn phải có trách nhiệm với con chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,896 Bài viết

• 8,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi secretgardenlp40 Xem bài viết
    Lỗi đầu tiên là của cha mẹ bé. ly thân thì vẫn phải có trách nhiệm với con chứ.
    Chậm chễ 1 vài hôm thì có thể thông cảm đc,ai cũng có lúc nhỡ, nhưng để đứa trẻ phải nhịn thì không chấp nhận đc. Cái trừong này tệ quá !
    • 124 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2tom Xem bài viết
    Chậm chễ 1 vài hôm thì có thể thông cảm đc,ai cũng có lúc nhỡ, nhưng để đứa trẻ phải nhịn thì không chấp nhận đc. Cái trừong này tệ quá !
    mẹ nó ơi đúng là cách giải quyết của nhà trường dở nhưng mình lại nghĩ khác mẹ nó. kiểu gì thì mình cũng phải có trách nhiệm với con cái mình trước khi đòi người khác phải có trách nhiệm hay xót xa cho con mình.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 391 Bài viết

• 843 Được cảm ơn

Gia đình (nuôi nấng, chăm sóc, dạy dỗ) và nhà trường (giáo dục) là 2 nhân tố quan trọng góp phần hình thành nhân cách con người khi còn bé. Gặp những câu chuyện như này hỏi sao càng ngày nhân cách con người càng xuống cấp Tội nghiệp bé quá
    Xinh sau đẹp muộn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,076 Bài viết

• 1,122 Được cảm ơn

Bảo sao bọn trẻ bây giờ bị nhận xét là vô cảm.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 8,200 Bài viết

• 9,023 Được cảm ơn

Thì cũng giống như vụ xem xiếc hôm nọ thôi, do bố mẹ ly thân nên chậm nộp có thể châm chuoc cho nộp chậm 1,2 hôm rồi gọi điện thông báo cho gia đình đến nộp

Mà nhà này khó khăn tới nỗi hôm truoc cháu đứng ngoài ko duoc ăn trưa rồi mà bà nội cũng ko nộp tiền ngay để hôm sau cháu lại phải đứng ngoài, đáng nhẽ chưa nộp tiền thì trưa phải đón cháu về ăn chứ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 415 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Ai dám ko cho trẻ con ăn người đó đi ngược lại quy luật tự nhiên, mình chả thèm quan tâm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 120 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Đọc bài này mình rơm rớm nước mắt. Nếu la thầy cô mình hồi xưa thì chắc chắn bé sẽ có một phần ăn tạm như bánh mì hay cơm cô giáo mua từ bên ngoài.
    Bố mẹ đóng tiền muộn là sai, nhưng đây là việc khác với việc xem xiếc hôm nọ. Xiếc xem hay không cũng không sao. Còn bé không được ăn sẽ ảnh hưởng đến sưc khỏe, không hiểu làm nghề giáo phải yêu trẻ thế nào mà để bé nhịn ăn như vậy. Thất vọng hoàn toàn vào ngành giáo dục VN.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,291 Bài viết

• 5,484 Được cảm ơn

Mọi người cứ chăm chăm chỉ trích nhà trường, tại sao ko nghĩ lại bao nhiêu PH ko đóng tiền? Trường lấy đâu kinh phí bù vô? Trường con mình có cháu ko đóng tiền nguyên 1 Hk luôn, tới HK sau nhà trường đành báo là thôi con đi về nhà buổi trưa rồi đầu g vô học ( cấp 2). Rồi biết bao nhiêu PH cũng ko đóng như vậy nữa. Có hôm đi họp PH cuối HK cô giáo thông báo là "lớp mình thiếu tiền học tổng cộng gần 45tr", thử hỏi mới 1 lớp như vậy, còn bao nhiêu lớp?
    Nhưng về phía trường có sai sót là để cháu nhỏ ra cổng trường mà ko ai biết thì rất nguy hiểm. Trường con tui là dù hết g học mà cha mẹ chưa đón cũng phải ở trong sân trường, có Tv chiếu hoạt hình cho coi để chờ chứ ko cho ra cổng.
    TÔI LUÔN CỨNG RẮN TRƯỚC MỌI THỨ, TRỪ CÁM DỖ!
    • 141 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Bố mẹ cũng vô trách nhiệm quá mà cô giáo thì cứng nhắc ứng xử ko có tình người. Trẻ em nó dễ tủi thân với hoàn cảnh của em ấy như thế nhà trường nên châm trước cho. Gì chứ các cụ già và em nhỏ thì nên ưu tiên.

Gởi từ ứng dụng Cafe trên iPhone
    0M: 3,2kg; 1M: 5kg; 2M: 7,2kg; 3M: 8,1kg; 4M: 9,1kg; 5M:10,2kg; 6M: 11kg (con biết ngồi) ; 9M: 12,5kg (đứng vịn đi, bò); 10M: 13kg; 11,5M: 12,8 kg; 13,5M: 13,8kg (biết đi rồi ); 15M: 14kg (con đi trẻ ngoan rồi); 17M: 13,5kg con bị ốm 2W liền ko ăn, biết ăn cơm từ 16M; 18M: 15kg con cai sữa, biết nói vài từ
    SjDFtdOvjtNp7
    L8ElL8Elp7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 136 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Theo bài báo, nhà trường alô nhắc đóng tiền từ ngày 5, và thông báo đến ngày 11 nếu chưa đóng thì đón bé về sau giờ tan học. Nên buổi đầu tiên nhà trường cho bé về vì nghĩ có người nhà đến đón. SAu khi bà xin đóng chậm thì không biết thông tin qua lại giữa bà, cô và bé thế nào mà bé lại chạy ra khỏi trường, cô thì tìm bé không có, bà thì đến trường kiểm tra. Rồi bà đi tìm nhà báo kể lể phần lợi cho nhà bà. Nên theo mình trách nhiệm thuộc về phụ huynh.
    • 453 Bài viết

• 615 Được cảm ơn

Tội nghiệp bé, nó là đứa nhạy cảm và tự trọng nên mới bỏ ra ngoài như vậy. Mồ côi cha ăn cơm với cá, mồ côi mẹ liếm lá đầu đường, cha mẹ còn cả đó mà con ko có Đc bữa trưa như các bạn
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,896 Bài viết

• 8,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi secretgardenlp40 Xem bài viết
    mẹ nó ơi đúng là cách giải quyết của nhà trường dở nhưng mình lại nghĩ khác mẹ nó. kiểu gì thì mình cũng phải có trách nhiệm với con cái mình trước khi đòi người khác phải có trách nhiệm hay xót xa cho con mình.
    Mẹ nó ơi, đúng là thế thật. Nhưng ta thử nghĩ, ừ thì bố mẹ nó không ra gì, nhưng không lẽ các thầy cô, là những người nhất định " phải ra gì" lại cư xử thế hay sao . Chắc chắn mẹ nó và các mẹ ở đây gặp trường hợp đúng bữa con mình ăn mà con hàng xóm bố mẹ nó chưa về kịp sẽ cho nó ăn cùng thay vì bỏ mặc nó. Ấy là mình nghĩ thế, không có ý tranh luận đâu nhé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,258 Bài viết

• 3,165 Được cảm ơn

Mình kể các chị nghe chuyện này

Năm xưa lớp mình có 1 bạn tên Duy, bạn ấy rất thông minh. Có điều nhà nghèo quá, chạy ăn từng bữa chưa xong, với lại ba mẹ bạn ấy công nhân, làm việc theo ca cực lắm, nên việc đóng tiền trễ là chuyện thường thấy. Rồi bạn ấy bị cô đưa vào danh sách đen vì tội nộp tiền trễ. Cứ thế, bạn ấy bị phê bình và trở nên trầm cảm. Bạn ấy học yếu hẳn. Rồi bạn ấy bị thần kinh luôn ạ.

Ở Đà Nẵng năm xưa có dốc cầu vồng, cao lắm lắm. Mỗi lần bạn ấy đi xe xuống dốc là thả tay, bay qua ngã tư Lê Duẩn - Ông Ích Khiêm để lấy 1000 đồng. rồi còn ăn hết 1 cục phấn để lấy 500 đồng uống nước. Thế mới thấy bạn ấy khổ đến mức nào.

Đến lúc mình vào SG học có nghe tin bạn ấy điên quá nặng, gia đình chuyển vào Hội An. Bạn ấy cứ cởi hết quần áo chạy quanh thị xã. Mà thị xã Hội An lúc ấy đã khá đông khách du lịch, họ nhốt bạn ấy lại. Rồi bạn ấy trong một lúc bị đau đầu quá, chịu không nổi rồi mất.

Bây giờ thấy mấy cảnh này, mình rất hận, rất ghét. Chỉ vì mấy đồng bạc có thể làm mất đi tương lai của 1 người, thậm chí chết luôn 1 con người. Từ đó mình nhủ với lòng, kiểu gì thì kiểu, phải cho con đầy đủ, không được túng thiếu, cho dù mình nhịn đói cũng được
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 188 Bài viết

• 1,004 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huongcuocsong Xem bài viết
    Mọi người cứ chăm chăm chỉ trích nhà trường, tại sao ko nghĩ lại bao nhiêu PH ko đóng tiền? Trường lấy đâu kinh phí bù vô? Trường con mình có cháu ko đóng tiền nguyên 1 Hk luôn, tới HK sau nhà trường đành báo là thôi con đi về nhà buổi trưa rồi đầu g vô học ( cấp 2). Rồi biết bao nhiêu PH cũng ko đóng như vậy nữa. Có hôm đi họp PH cuối HK cô giáo thông báo là "lớp mình thiếu tiền học tổng cộng gần 45tr", thử hỏi mới 1 lớp như vậy, còn bao nhiêu lớp?
    Nhưng về phía trường có sai sót là để cháu nhỏ ra cổng trường mà ko ai biết thì rất nguy hiểm. Trường con tui là dù hết g học mà cha mẹ chưa đón cũng phải ở trong sân trường, có Tv chiếu hoạt hình cho coi để chờ chứ ko cho ra cổng.
    Mẹ này bịa vừa vừa thôi. Thế cô giáo không nhịn nổi 1/2 bữa ăn cho bé nó ăn à? Gia đình không ra gì mà giáo viên cũng vô cảm. Đừng bao giờ cổ xúy cho thói vô cảm, nhất là những người đang làm mẹ như chúng ta. Gia đình vô cảm, xã hội vô cảm thì hậu quả rất tệ hại.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,746 Bài viết

• 7,958 Được cảm ơn

Việc này lỗi đầu là do phụ huynh.Vợ chồng ly thân nhau,trách nhiệm với con cái thì đùn đẩy cho nhau dẫn đến việc người nọ "tưởng,nghĩ" là người kia biết.Đến bố mẹ còn đối xử với con cái mình như thế thì đừng trách người ngoài.
    Love someone set them free!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,130 Bài viết

• 3,335 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà trường và gia đình đều khốn như nhau
    11960
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2