TIN TÀI TRỢ.

Không ăn sáng gây nhiều bệnh nguy hiểm

• 42 Lượt chia sẻ
  • 4.62K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 16,061 Bài viết

• 33,638 Được cảm ơn

Trong cuộc sống hiện đại, công việc bận rộn, chúng ta thường ít chú ý đến bữa ăn sáng. Thực tế, bữa ăn sáng là bữa ăn quan trọng nhất trong cả ngày. Nếu bạn thường xuyên không ăn sáng, nó có thể gây hại nghiêm trọng đến sức khỏe.
    vnm20134965563jpg1380334888
    Bữa sáng rất quan trọng đối với sức khẻo của con người.

Không ăn sáng khiến bạn tăng cân
    Nhiều người cho rằng, bữa sáng có thể làm bạn béo, chính vì vậy họ không ăn bữa sáng để giảm cân. Trong thực tế, điều đó là hoàn toàn sai lầm. Theo các chuyên gia dinh dưỡng, thực tế nếu bạn không ăn sáng nó vẫn không thể thúc đẩy việc tiêu thu chất béo bởi vì cơ thể bạn thiếu hụt dinh dưỡng, trước hết sẽ tiêu thụ carbohydrate và protein, nhưng không chất béo. Tồi tệ hơn, nếu bạn không ăn sáng, nó sẽ làm cho bạn ăn nhiều thức ăn hơn vào bữa trưa, do vậy nó sẽ gây ra khó khăn trong việc tiêu hóa và hấp thu dinh dưỡng. Trong trường hợp này, quá nhiều chất béo sẽ được tích lũy trong cơ thể và dần dần làm cho bạn béo.
    Không ăn sáng dẫn đến táo bón
    Nếu bạn không ăn sáng sẽ dẫn đến táo bón. Nếu bạn ăn ba bữa đều đặn mỗi ngày, cơ thể con người sẽ tự nhiên hình thành phản xạ và tạo thói quen đều đặn, nó có lợi để giải độc của cơ thể. Ngược lại, nếu bạn luôn luôn không có bữa ăn sáng, nó có thể gây ra rối loạn phản xạ và sau đó dẫn đến táo bón. Nếu cơ thể không thể đẩy các độc tố, chất độc quá nhiều sẽ tích lũy trong cơ thể, và sau đó dẫn đến nhiều triệu chứng như nổi mụn.
    Không ăn sáng khiến bạn nhanh già
    Việc bỏ bữa sáng nó sẽ làm cho mọi người nhanh gài. Bữa sáng đóng vai trò quan trọng trong việc cung cấp năng lượng và chất dinh dưỡng cần thiết cho cơ thể con người trong suốt cả ngày. Nếu bạn không ăn sáng, cơ thể con người tiêu thụ glycogen và protein được lưu trữ trong cơ thể. Thời gian trôi qua, nó sẽ gây khô da, hình thành nếp nhăn và thiếu máu, đẩy nhanh quá trình lão hóa của con người. Thậm chí, nghiêm trọng hơn nó còn có thể gây ra thiếu hụt dinh dưỡng.
    Không ăn sáng sẽ bị bệnh mãn tính
    Bỏ bữa sáng thường xuyên nó có thể làm cho những người dễ bị tổn thương đến các bệnh mãn tính. Nếu bạn không ăn sáng, dạ dày sẽ được ở trong tình trạng đói trong một thời gian dài, có thể dễ dàng gây ra các bệnh đường tiêu hóa như viêm dạ dày và loét dạ dày. Hơn nữa, nó có thể làm cho tiểu cầu máu một cách dễ dàng dính lại với nhau, do đó làm tăng khả năng mắc bệnh tim.Ngoài ra,nếu không ăn sáng, mật sẽ không có thức ăn để tiêu hóa, dịch mật sẽ ở trong túi mật lâu hơn. Tình trạng này kéo dài, dịch mật sẽ tích tụ trong túi mật và đường ruột, cholesterol từ trong mật tiết ra sẽ dễ hình thành nên sỏi mật. Theo khuyến cáo của các chuyên gia dinh dưỡng, chúng ta có thể thấy rằng bữa ăn sáng là thực sự quan trọng trong cuộc sống của chúng ta. Để đảm bảo sức khỏe và tăng tuổi thọ, bạn hãy chú ý đến bữa ăn sáng.

Nguồn: http://ngoisao.vn/suc-khoe/cham-soc-suc-khoe/khong-an-sang-gay-nhieu-benh-nguy-hiem-112272.html
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 510 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Em thấy ở VN mình ăn sáng thật là "hoành tráng " như ăn bữa ăn chính : nào là 1 tô phở, ly cafe sửa đá, hay là cơm tấm sườn bì chả hay là 1 tô bún bò huế bự, .....
    Sáng em chỉ có 1 trái táo, khúc bánh mình nhỏ xíu ( VN mình nguyên 1 ổ bánh mì thịt hihih) vậy là xong .Còn Phở, hủ tiếu, bún bò, bún riêu, cơm tấm .....lại là bữa ăn chính nhà em.
    Ăn sáng chỉ ăn nhẹ thôi chứ mà ăn no óc ách rồi sao vô làm việc : làm văn phòng thì ngồi tức hông, làm khuân vác thìi nhanh đau bao tử.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,274 Bài viết

• 5,525 Được cảm ơn

sáng tập thể dục 1h sau đó ăn sáng như ăn bữa chính ăn trái táo mí khúc bánh mì thì sót ruột chết, thà ko ăn còn hơn. Trái táo mí khúc bánh mì để dành cho bữa tối nhé. Đảm bảo giữ dáng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,088 Bài viết

• 3,941 Được cảm ơn

Ăn sáng là ăn cho mình, ăn trưa cho bạn, ăn tối cho kẻ thù. Vì vậy bữa sáng ăn no căng đến bữa trưa, tối ăn ít hoặc ko ăn gì cũng ok.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,323 Bài viết

• 4,571 Được cảm ơn

"Hãy ăn sáng như 1 ông hoàng, ăn trưa như 1 vị hoàng tử và ăn tối như 1 kẻ ăn mày "
    Cái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình
    Yêu với Thơ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Có một đợt buổi sáng mình không ăn sáng vì nghĩ rằng sáng với trưa khá gần thì không ăn cũng không sao. Kết quả là bị đau dạ dày, ăn gì cũng nôn thốc nôn tháo ra phải điều trị một khoảng thời gian. Giờ thì dù làm gì nhưng sáng nhất định phải ăn một cái gì đó.

Mẹ mình muốn giảm cân nên kế hoạch ăn uống của bà là: bữa sáng ăn thiệt no, thường là mì/phở/bún + 1 ly cà phê đen. Bữa trưa ăn đầy chất dinh dưỡng nhưng vừa phải. Còn bữa tối thì ăn cực kỳ ít (nhiều khi chỉ 1/4 chén cơm + rau và trái cây ) Tất nhiên bữa sáng luôn là ưu tiên số 1 của bà.

Còn mẹ nào chê ăn sáng nhiều ọc ạch thì mình nghĩ các mẹ nên dậy sớm một chút vừa để ăn uống đầy đủ vừa để bữa ăn của mình không quá vội vàng Xong uống thêm một cốc trà / cà phê rồi tranh thủ đi bộ tối đa có thể (như đi cầu thang bộ chẳng hạn) để tiêu hóa. Vừa tốt cho sức khỏe, vừa nạp đủ năng lượng 1 ngày
    • 1,487 Bài viết

• 4,957 Được cảm ơn

ngày xưa đi học ấy, sáng nào cũng ăn sáng 1 đĩa cơm tấm và nhét thêm 1 ổ bánh mì trứng gà vô lớp để tiết 3 ăn , không là đói chịu không được. những năm đi học nhiều lúc lười muốn được nghĩ 1 ngày mà mẹ mình không cho nghĩ bắt học, nói thật là mình mong "được" bệnh ..nóng sốt 1 ngày để được nghĩ học mà suốt 12 năm đi học không có , trừ ngày có tháng thì đau quá xĩu lên xĩu xuóng mới được mẹ xin về giữa tiết 3-4..hôm sau lại khỏe re và đi học tiếp. (mà đau thế mình chẳng mong tí nào có hưởng thụ được ngày nghĩ đâu). mình nghĩ ăn sáng có lợi lắm, giờ ít ăn sáng thì lại hay bệnh vặt ,cảm sốt, đau họng mệt mõi. ngày xưa đi học khỏe như con trâu. bởi vậy bây giờ các con là tớ cho ăn bữa sáng đầy đủ chất nhất để chúng nó còn đi học
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ăn sáng nhẹ thôi, buổi trưa và chiều khá quan trọng. theo yk của mình !
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,917 Bài viết

• 1,554 Được cảm ơn

Hu hu, em lười ăn sáng vì tham ngủ. Đúng là mắc đủ những khổ sở ở trển Giờ cố gắng dậy sớm vậy...
    :LoveStruc: yêu ku Tít nhất :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,512 Bài viết

• 10,915 Được cảm ơn

Mình lười ăn sáng lắm, giờ thành thói quen, ăn ko nổi ý, hix.
    Chắc mình phải cố gắng thay đổi thôi!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 7 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yellowtea Xem bài viết
    Mình lười ăn sáng lắm, giờ thành thói quen, ăn ko nổi ý, hix.
    Chắc mình phải cố gắng thay đổi thôi!
    Hồi xưa lúc mình "tập" ăn sáng cũng khổ sở lắm vì dạ dày chưa quen phải hoạt động giờ đó Nên thường lúc ban đầu mình ăn sáng cũng nhẹ nhàng thôi, thường là cháo các loại (may là chỗ mình ở có nhiều quán cháo lắm) + sữa. Sau đó dần dần tăng lần với phở/ mì/ bún
    • 1,289 Bài viết

• 1,754 Được cảm ơn

Sáng nào ko ăn sáng thể nào buổi trưa đó ăn cơm ít, nhức đầu, khó thở, chóng mặt.
    ID cũ: nhatrang79
    Hưởng thụ cuộc sống
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 527 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chính xác đó bạn, mình mà không ăn sáng đầy đủ thôi chứ không phải là nhịn nha, là dù trưa có ăn no cỡ nào tới tầm 3h là người rã rời cực kỳ đuối luôn. Thế nên bạn nào bảo ăn sáng không quan trọng hoặc ăn ít thôi là sai lầm nhé, hãy thay đổi ngay để sống lạnh mạnh, tốt cho cơ thể.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nha-trang79 Xem bài viết
    Sáng nào ko ăn sáng thể nào buổi trưa đó ăn cơm ít, nhức đầu, khó thở, chóng mặt.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 92 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

mình thì ngại ăn sáng lắm vì dậy trễ đi làm mất tiêu ko có thời gian ngồi la ca quán xá ăn 1 buổi sáng với lại cũng có tư tưởng ăn kiêng nữa nên ăn sáng nhịn lại càng tốt toàn ăn bù vào bữa trưa , giờ đọc thấy tác hại quá chắc fai bắt đầu ăn lại... ,
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 654 Bài viết

• 831 Được cảm ơn

Em ăn sáng quen rùi, hôm nào bận không kịp ăn sáng thì cũng phải nhịn luôn món nước chè tươi hàng ngày, nhưng tầm 10h là muốn xỉu rùi, chỉ đợi nhanh nhanh đến bữa trưa để ăn thui. Nên ăn sáng đẩy đủ nhưng cũng ko nên no căng quá, ăn vừa đủ thôi à