TIN TÀI TRỢ.

Khổ vì chồng hiếu thảo quá

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.79K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 386 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tôi chọn anh cũng vì sự yêu thương, cung kính nhất mực của anh với mẹ mình và sự chăm chút chu đáo của anh dành cho hai cô em gái. Thế nhưng bây giờ, chính điều đó đang phá hoại cuộc sống của gia đình tôi, khiến tôi chán nản cùng cực, chỉ còn nghĩ đến hai từ ly hôn.

kho-vi-chong-hieu-thao-qua_1
    Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Ra trường được hai năm, chúng tôi cưới nhau. Suốt năm năm đầu hôn nhân, vợ chồng tôi ăn uống tằn tiện, chi tiêu dè xẻn chỉ để xây nhà cho mẹ anh và hai cô em gái. Tôi có thai cũng chẳng được bồi dưỡng gì. Con tôi ra đời chỉ toàn uống sữa nội, chơi đồ chơi thải đi của các cháu tôi. Nhiều lúc nghĩ mà cay đắng, nhưng tôi cũng tự an ủi thôi thì anh là con trai duy nhất, xây cái nhà cũng để cho chúng tôi sống chung.

Thế nhưng nhà xây xong, những phòng đẹp nhất, thoáng đãng nhất đều dành cho họ, vợ chồng tôi chỉ được một gian nhỏ xíu, thực chất là cái gác xây thêm. Hai vợ chồng hai đứa con hết sức bức bối, chật chội nhưng anh lại vui vẻ, hạnh phúc vì những người thân của anh được rộng rãi, thoải mái. Thấy vậy, tôi cũng đành nén chịu, vì tôi nghĩ đã đến lúc được tự lo cho mình. Thế nhưng, tôi lại bật ngửa khi biết chồng tôi bắt đầu nghĩ đến chuyện tích lũy để dựng vợ gả chồng cho hai cô em gái. Mà có phải ít đâu, anh muốn các em cũng phải có nhà cửa, có của hồi môn đàng hoàng để mẹ anh mở mày mở mặt. Thế là lại tiếp tục cảnh sống cũ: lương tôi chi tiêu cho gia đình, lương anh để dành chu cấp cho nhà anh.

Tôi đi làm lương cũng khá cao nên thật ra cuộc sống cũng không gọi là thiếu thốn, nhưng quan trọng là tôi cảm thấy rất tủi thân. Các cô em gái anh biết tình cảm của anh nên chúng chẳng e dè gì với tôi. Những năm đầu, chúng còn kín đáo khi xin anh cái này cái kia, còn bây giờ, chúng coi như chuyện anh chi tiền mua sắm, ăn học, đổi xe cho chúng là chuyện đương nhiên.

Nhiều lần thấy anh móc vài triệu đưa cho chúng mà không cần hỏi tôi lấy một câu, tôi thật sự không thể nào chịu đựng được. Có lần, tôi góp ý cho chúng về sự tiêu pha hoang phí, chúng còn hỗn xược trả lời tôi, đó là tiền của anh Hai chúng, có phải tiền tôi đâu mà tôi ý kiến. Câu đó chúng đã nói thẳng vào mặt tôi khi có lần nghe chồng tôi bảo: Vợ chồng như y phục, anh em mới là thủ túc. Y phục thì cũ thay, chứ tay chân làm sao thay được.
    Hiếu thảo với mẹ và thương yêu em út của mình, nhưng chồng tôi lại rất thờ ơ với gia đình tôi. Anh chưa bao giờ nghĩ đến chuyện biếu quà Tết cho cha mẹ tôi. Đến nhà tôi anh chỉ ngồi một đống ngoài phòng khách, tôi nhờ chuyện gì cho cha mẹ vợ, anh cũng miễn cưỡng và khó chịu. Anh thường nói ông bà bảo: “Dâu là con, rể là khách” nên anh đối đãi với gia đình bên tôi như người ngoài. Thời gian xây nhà của mẹ anh, tôi có ý muốn về ở nhờ ba mẹ tôi cho tiện, anh bảo con rể về nhà cha mẹ vợ ở là nhục, là “chó chui gầm chạn”, có chết anh cũng không nhờ vả đàng vợ.
    kho-vi-chong-hieu-thao-qua_2
    Đã hơn mười năm chung sống, giờ trong đầu tôi luôn lởn vởn ý định ly dị. Cha mẹ tôi ngăn cản, cho rằng anh cũng chưa bao giờ có cư xử gì quá đáng, cũng không trăng hoa ngoại tình, không rượu chè bài bạc, được thế đã là may trong thời buổi hiện nay. Riêng tôi, chỉ nghĩ đến chuyện anh coi vợ con mình như y phục, muốn thay lúc nào thì thay là lòng đã cay đắng vô cùng.
    http://tintuconline.com.vn/vn/tamsu/...-thao-qua.html

Mẹ yêu Ngọc Vân
    eQevp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,016 Bài viết

• 1,326 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyện bịa nhưng chắc ngoài đời cũng có thật nhỉ. Nếu khuyên thì khuyên chị vợ chia đôi chi phí sinh hoạt gia đình ra, chồng đóng một nửa còn đâu tiền của chồng chồng muốn làm gì thì làm.
    Yêu con gái nhất nhà

• 1,170 Bài viết

• 2,828 Được cảm ơn

Đọc mà thấy thương chị vợ quá đi vì mình hiểu hoàn cảnh này. Ba mình giống y hệt như người đàn ông trong báo. Mẹ mình mất sớm, mình sống với Ngoại từ nhỏ nên vẫn sống với Ngoại sau khi mẹ mất.
    Trước lúc mẹ mất, mẹ cũng khổ tứ bề với gia đình bên Nội, nhất là với mấy cô.
    Sau này ba có quen người khác, Dì này cũng khổ với mấy bà cô. Lúc đầu vì mới quen ba nên Dì nhường mấy cô này, mấy cô mượn tiền của Dì rồi k thèm trả. Dì đòi thì còn lên tiếng trả treo và chửi mắng người ta. Biết vậy nên Dì lúc nào cũng thủ thế và tình cảm của Dì với Ba cũng k đi được đên đâu.
    Rồi Ba mình lại quen người khác rồi nhanh chóng cưới Dì hai. Người Dì hai này rất hiền nên bị mấy cô ăn hiếp thấy thương luôn. Có lần mình gọi điện về cho Ba mà k gặp, Dì hai bắt máy khóc với mình 1 trận. Thương lắm.
    Ba mình k biết hay cố tình k muốn chấp nhận sự thật là em gái của mình quá quắt. Suốt ngày Ba cứ bênh mấy cô, nói là do Dì hai khó chịu, nói quá chứ mấy cô đâu có như vậy. Mình mới cả 3 người vợ của Ba đều k thích mấy cô, vậy mấy cô cũng k hiền lành gì.
    Mấy cô bây giờ hơn 50 rồi mà Ba mình vẫn cho tiền, vẫn dẫn đi chơi, nuôi luôn con và cháu của mấy cô đó. Hiện tại Ba với mấy cô đang đi chơi, bỏ Dì hai ở nhà 1 mình. Thực sự k hiểu nổi sao Ba mình có thể làm vậy nhỉ? Mình lấy chồng xa nên tình cảm với Ba cũng phai theo thời gian (vì trước giờ vốn k sống chung). Đôi lúc mình ngẫm nghĩ k biết giữa mấy cô và mình Ba thương ai hơn? Biết là k nên so sánh nhưng mình vẫn thấy chạnh lòng. Mấy năm trước mình về VN mình và Ba đi du lịch với ba nuôi và gia đình của họ. Ba yêu cầu mình đóng góp vào chuyến đi mặc dù lúc đó mình chỉ là SV chưa kiếm được nhiều tiền. Còn Ba dẫn mấy cô đi chơi thì bao từ A đến Z có luôn cả quà lưu niệm. Buồn nhỉ.
    Giờ lại sắp về VN 1 mình, lại sắp phải gặp mấy người cô đó. Mình biết họ sẽ nói ra nói vô, vòi tiền, chê trách mình đủ thứ. Sao mà nhức đầu quá.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,334 Bài viết

• 956 Được cảm ơn

Chi phí gia đình là bao nhiêu, chia ra, anh góp 1/2 , vợ 1/2. Tiền lương của vợ, sau khi góp vào còn dư thì gửi tiết kiệm hoặc gửi về cho bố mẹ mình, anh lo nhà anh, vợ kg được lo nhà vợ à ? Hãm thế không biết.
    REGINA-ANDACSON
    Yu6Rp7
    F7ydp7
    Tsxrp7
    • Thành viên webtretho
    • 11 năm
    • 1,922 Bài viết

• 889 Được cảm ơn

bà vợ ko biết cách trị chồng thì hứng chịu hậu quả thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 63 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Gặp deal này các mẹ trị ra sao đây, chỉ mình chiêu với
    • 1,379 Bài viết

• 3,716 Được cảm ơn

Ô, anh này coi vợ là quần áo cơ đấy. Thế anh nằm 1 đống đi rồi kiu cái đám hủ túc nó lo cho anh nhá!
    • 91 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Ly dị, không chịu nổi người ngu như thế!
    • 1,554 Bài viết

• 5,146 Được cảm ơn

Chuyện bịa à? Mà nếu là thật thì có thằng chồng kiểu đó thôi giải tán quốc hội cho khỏe. Tên chồng này ko thuộc về hiếu thảo mà là nhu nhược và thiếu trách nhiệm với vợ con. Mà 2 con cô kia, chả lẽ ko có tay có chân ko tự lo cho mình dc hay sao mà thằng anh phải lo hết từ a-z như thế. Mình đây ko những con gái mà lại là con út trong nhà nhưng hồi cưới mình với ox tự lo hết, ba mẹ mình chả phải tốn đồng nào, quà cưới mình cũng gửi ba mẹ tiền để mua luôn, chỉ có quà của các anh chị là họ tự mua cho mình. Ba mẹ mình ko nghèo đến nỗi ko lo dc cho mình cái đám cưới, và bọn mình thì cũng ko giàu có gì, đơn giản chỉ là mình muốn tự lập thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,031 Bài viết

• 4,087 Được cảm ơn

li dị là xong. Tại sao lại mất đến cả chục năm lăn tăn nhỉ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 761 Bài viết

• 6,574 Được cảm ơn

Cũng chả cần thiết phải li dị, khổ con cái. Chia đôi sinh hoạt phí ra là xong, còn đâu tiền ai nấy tiêu. Có thế thôi mà cũng phải mất đến 10 năm nhấp nhỏm. Chồng thì coi như bạn thôi, nhà mình mình tự chăm, đừng kỳ vọng quá thì sẽ không thất vọng nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 843 Bài viết

• 1,113 Được cảm ơn

Chuyện này y hệt như chuyện gia đình mình nè! May mà mình cũng trị đc lão chồng, làm căng với hắn, còn những con kia sống bố láo là mình chẳng nhường nhịn gì nữa mà phang lại ngay, tỏ thái độ thù địch với lũ đấy cho bọn nó biết tớ đây ko phải dạng ng cam chịu nhu nhược để bọn nó hành hạ. Thói đời là được đằng chân lân đằng đầu, hiền quá toàn bị bọn mất dậy trèo lên đầu lên cổ. Mà bà mẹ chồng và con em chồng mình cứ làm như chồng mình chỉ thuộc về riêng họ hay sao ý! Lũ biến thái!

Gửi từ ứng dụng Web Tre Tho trên iPhone
    Có cô gái sinh ra vốn đẹp tự nhiên, còn em cảm thấy mình đẹp vì có người quân tử tri kỷ bên cạnh....
    Hội người Việt ở Sydney: www.facebook.com/vietsyd
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Dị thật
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 4,147 Bài viết

• 24,548 Được cảm ơn

Nhiều ông hiếu thảo lắm. Nói chung con trai mà nhu nhược, ko biết đúng sai chỉ biết mẹ thì quá khổ vợ con, tốt nhất đừng lấy vợ cho khổ ng ta. Sống thế mà chăm sóc bm mình, chẳng ai nói gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,786 Bài viết

• 25,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyện không bịa đâu, chuyện ngừoi phụ nữ lụy cả gia đình chồng dù tự chủ về tài chính ngay cả trong gia đình mình đây nè.
    Mẹ mình ngày xưa lúc ông ngoại bệnh phải mổ thì ba đưa cho 7 chỉ vàng, sau đó cứ nhắc đi nhắc lại hoài. Hồi ba mình còn đương chức thì ổng vung tiền ra cho gái, cho bia bọt ... ăn nhậu ngút trời. Giúp nhà vợ có 7 chỉ vàng mà làm lên làm xuống, kéo dài cả chục năm tới lúc mẹ mình trả đủ 7 chỉ thì ba mình mới không làm khó nữa nhưng lâu lâu vẫn "kể công".
    Ba mình vì gái mà mất chức, nghỉ hưu sớm lúc mình mới 6 tuổi. Từ đó đến khi mình học xong đại học và có việc làm ổn định thì mẹ mình nuôi cả nhà ( 2 đứa con + 1 ông chồng) trả tất cả mọi thứ bill chợ búa, vậy mà ba mình đâu biết điều. Mỗi lần về bắc thăm họ hàng tổ tiên thì đòi mẹ mình phải cho thêm, phải mua quà cho ngừoi này người kia nữa đó, không hiểu sao mẹ mình cũng chịu đựng, rồi bực bội nhăn nhó cằn nhằn lên 2 chị em riết mình không thích ở nhà.

Giờ mẹ mình nghỉ hưu rồi thì đến lượt mình bị ba vòi tiền. Mới mấy hôm nay thôi có 2 bà cô xuống chơi, ba mình gọi đt nhắc khéo mình nhớ biếu tiền một cô gia đình hơi khó khăn. Mình cũng đồng ý gửi mấy triệu, nhưng trong thâm tâm thì thấy buồn ba thôi. Ba mình lương hưu cũng dư giả nhưng tháng nào ăn tiêu hết tháng đó cho thiên hạ, cái kiểu sĩ hão việc nhà thì nhác nhưng việc cô bác thì có mặt ngay ấy.

Hôm bữa ba mình định đi du lịch theo diện hội cựu chiến binh của Phường, mình hỏi rõ ràng thời gian, chế độ đãi ngộ ... ba mình cứ như ngừoi trên cung trăng rớt xuống, bảo không biết. Mình hỏi "Thế nếu người ta không bao ăn, không trả tiền khách sạn mà không đem theo đủ tiền thì ra đó nhịn đói sao ? Ba và mọi người không tính toán cho mấy ngày đi được thì nói chuyện gì về làm ăn với con bây giờ ?" ... kiểu mình rất gay gắt mỗi khi ba mình lên mặt bảo thế này thế nọ nên mình ức chế, thế là không dám nói gì. Mẹ mình bảo ba đi du lịch đến chỗ có đứa con của bà cô (em gái ba) đấy, con nhớ mua quà gửi ba mang theo. Mình tức sùi bọt mép email cho mẹ bảo sao con chưa bao giờ thấy mẹ bảo con mua quà cho dì này cậu kia bên ngoại mà cứ phải gửi quà bên nội là sao ? Những người lớn đó trước giờ mấy chục năm có quà cáp gì cho con thì sao bây giờ đòi con phải cảm nhận tình thân ruột thịt chỗ nào ??? Con không quà cáp gì bên ngoại thì bên nội cũng đừng đòi hỏi làm gì. Cái gì cũng phân minh rõ ràng. Mẹ mình chỉ còn biết chống chế "Thôi sống sao cho vừa lòng mọi người để khỏe cái thân".

Trời ạ, tức sùi bọt mép tiếp nhưng không phản ứng với mẹ nữa. Đến cái mức này rồi vẫn còn đội nhà chồng lên đầu được, điên. Có lẽ vì mẹ mình mà mình dữ tợn và khắt khe hơn đối với đàn ông nữa thì phải, haiz... nhịn quá có phải tạo nghiệt cho con không vậy ? Mình muốn sống thanh thản, nhưng khi người lớn diễn trò bất công trước mặt mình thì mình tự động bị 1 cơn điên ùa tới không thể nào thanh thản được. Mình chưa quá giàu để làm từ thiện, cho nên khi không cảm nhận được động lực của tình thân thì mình không muốn mất thời gian và tiền bạc gì hết. Suy nghĩ đó đúng hay sai ???
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 12 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình đây này cũng trong hoàn cảnh giông hệt luôn, mình có bố ruột như vậy mà giờ có chông cũng vậy. Nhiều lần trong đầu mình chỉ nghĩ đến ly dị thôi, mình chán chồng mình lắm. Giờ chồng mình còn định sang tên cái nhà mà chồng mình mua sau khi cưới cho đứa em gái mà k hỏi hay bàn với mình mình uất lắm đã làm ầm lên rồi. Mọi người bạn mình đều nói là chồng mua đặt mẹ nó, em nó lên đầu, mẹ con mày thiệt thòi , nhất La mày. Gd mình bảo mình xem xét k ở đc với nó thì bỏ về mang con về. Giờ chỉ chồng mình lo công việc còn mẹ với em chơi không. Mình đang suy nghĩ rất nhiều trứơc khi quyết định. Mình bảo nó sang ở với mẹ với em nó cho hạnh phúc.... Nó biết mình bất mãn nên có vẻ sợ. Nhưng mình thây mình thay đổi k còn tình cảm như trứơc nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 153 Bài viết

• 695 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ghét nhất trên đời những người khi có chuyện là mở mồm ra nói: "Vợ chồng như y phục, anh em mới là thủ túc. Y phục thì cũ thay, chứ tay chân làm sao thay được." hay "vợ thì có thể lấy vợ khác còn mẹ chỉ có 1" để bênh người thân. Những người nói vậy là không hề có ý thức xây dựng gia đình nhỏ của mình, không tôn trọng vợ/chồng và đối với họ tình cảm vợ chồng chẳng đáng 1 xu. Chồng mình sau này mà nói câu ấy thì mình cho về ở với mẹ luôn, sống sao nổi với cái loại coi mình như cái quần cái áo thích là bỏ.