TIN TÀI TRỢ.

Khổ sở bịa chuyện khi trẻ truy hỏi “con sinh ra từ đâu”

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.11K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,745 Bài viết

• 15,127 Được cảm ơn

Hầu hết đứa trẻ nào cũng đều thắc mắc “con sinh ra từ đâu?” và những câu trả lời né tránh sự thật của bố mẹ dù ít hay nhiều đều ảnh hưởng đến trẻ.

Con sinh ra từ nách, rốnĐây là câu trả lời phổ biến nhất của các ông bố bà mẹ từ trước tới giờ. Theo anh N.Kiên (Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội) kể lại thì: “Hôm ấy đang ngồi chơi, tự nhiên cậu con trai hơn 3 tuổi hỏi: Bố ơi! Con sinh ra từ đâu ạ?Vì chưa có sự chuẩn bị sẵn nên mình trả lời theo cách ngày xưa vẫn hay được nghe là: "Con sinh ra từ nách". Thằng bé nghe thấy câu trả lời thì lại hỏi: "Nách bố hay nách mẹ ạ?"Lần này thì mình trả lời nhanh là nách mẹ. Tưởng thằng bé chịu yên, ai dè nó đi tìm mẹ, vạch nách ra xem rồi bắt mẹ nó mô tả lại chi tiết xem nó chui ra như thế nào. Thế là mẹ nó lại phải bịa tiếp theo ý mình rằng: Bố mẹ lấy nhau một thời gian thì một hôm nách mẹ mở và con chui ra. Lúc con chui ra xong thì nách mẹ lại liền như cũ".jtmzimage00347_ijvy
    Ảnh minh họa

Tưởng rằng trả lời thế là xong và thằng bé sẽ quên ngay. Ai dè từ sau hôm ấy gặp người thân nó lại đòi vạch nách lên xem “sắp có em bé chui ra chưa?”Cũng giống như anh Kiên, chị H.Hồng (Hà Đông, Hà Nội) cũng bối rối khi trả lời câu hỏi đó của con. Chẳng là hôm đó, đang ngồi xem tivi, đến đoạn quảng cáo sữa bầu thì con bé gần 5 tuổi hỏi mẹ là: “Mẹ ơi! Có em bé trong bụng kìa! Thế con có ở trong bụng mẹ không ạ? Con sinh ra từ đâu vậy mẹ?”Chị Hồng đành trả lời con là: “Con ở trong bụng mẹ đến khi đủ chín tháng mười ngày thì mẹ sinh con ra qua rốn”. Con bé lại hỏi: “Sao lại là chín tháng mười ngày hả mẹ? Mà rốn bé thế con chui ra như thế nào ạ?”Sau khi nghe mẹ giải thích rằng: “Phải ở trong bụng mẹ đủ ngày như thế thì con mới đủ sức khỏe để chui ra ngoài. Còn rốn mẹ nhỏ thế vì lúc mới sinh con cũng nhỏ lắm, mẹ phải nuôi mãi con mới lớn được thế này đấy!”. Sau khi giải thích xong để đánh lạc hướng của con, chị phải giả vờ hỏi sang chuyện con ở lớp như thế nào, “nếu không nó lại có cả đống câu hỏi tại sao đằng sau mà mình không biết phải trả lời thế nào”. – Chị Hồng chia sẻ."Con là do bà mụ nặn ra"Đây là câu trả lời của anh T.Hải (Hoàng Mai, Hà Nội) khi nghe con hỏi “Làm sao con lại ra đời ạ?”. Với lý do "không biết phải giải thích cho con thế nào vì bé còn nhỏ, chưa thể nghe câu trả lời thật", ông bố trẻ đành đưa ra đáp án qua loa rằng “con là do bà mụ nặn ra”.Cậu con trai lại thắc mắc: “Bà mụ nhìn như nào hả bố? Sao bà ý lại nặn ra con giống bố mà không giống mẹ? Bà ấy nặn con bằng gì ạ?”“Đã trót thì phải theo đến cùng, thế là mình kể rằng bà mụ giống như bà tiên xinh đẹp có đũa thần. Mỗi khi gia đình nào cần có một em bé thì bà ấy sẽ xuất hiện vung đũa thần và nặn ra một em bé cho nhà đó".“Thế thì bố hãy xin bà ấy nặn ra một em bé nữa cho nhà mình đi ạ!” Câu nói này của con khiến mình bị bất ngờ, rồi mình trả lời rằng: "Khi nào con lớn hơn, biết tự chăm sóc bản thân và chăm em thì bố sẽ gọi bà mụ đến nặn em. Sau lần đó, nó cứ gặp mọi người lại năn nỉ gọi bà mụ tới giúp mình”. – Anh Hải nhớ lại.Chị T. Hoài (Đống Đa, Hà Nội) cũng chọn đáp án "tiên nữ đưa con xuống đây" khi con hỏi về "xuất xứ" của mình. "Tuy vậy, sau đó bé cứ mơ mộng và đòi hỏi phải đối xử như một tiên nữ" - chị chia sẻ.Một số ông bố bà mẹ khác lại chọn cách trả lời con rằng: “Con được nhặt về”, “Con đại bàng bay đến thả con trước nhà nên bố mẹ để lại nuôi”; "Bác sĩ mổ phanh bụng mẹ ra và tìm thấy con trong đó..."Có thể thấy, trả lời các câu hỏi về giới tính của trẻ là một trong những trách nhiệm của người làm cha mẹ. Thế nhưng, việc trả lời như thế nào để giúp con hiểu và không làm tổn thương con vẫn là bài toán khó với không ít bậc phụ huynh. Việc từ chối trả lời và để trẻ tự tìm câu trả lời cho những tò mò của mình cũng tạo ra không ít tai nạn đáng tiếc sau đó.

http://danviet.vn/gia-dinh/kho-so-bi...au-594883.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 807 Bài viết

• 4,117 Được cảm ơn

Vớ va vớ vẩn.
    Con tôi 5 tuổi đã biết nó sinh ra từ bụng mẹ. Thi thoảng nó vạch bụng ra thấy vết mổ nó còn biết đây là do rạch bụng mẹ lấy nó ra. Lắm lúc nó còn đòi chui vào lại bụng mẹ cơ.
    Cógif mà khó giải thích. Còn làm thế nào mà nó đc hình thành thì bật clip Uwilliam là một chú tinh trùng nhỏ cho nó xem. Xem các clip giáo dục giới tính đấy rất dễ hiểu mà cũng ko có gì là bậy bạ cả. Thế là hết thắc mắc chứ có gì đâu mà phải ngại ngùng
    • 5 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nói như bạn mình sinh thường thì vạch chỗ nào cho con xem đây😩

Gởi từ ứng dụng Webtretho của haubombi2013
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,873 Bài viết

• 14,771 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haubombi2013 Xem bài viết
    Nói như bạn mình sinh thường thì vạch chỗ nào cho con xem đây😩

Gởi từ ứng dụng Webtretho của haubombi2013
    Thì giải thích cho con xem bằng hình ảnh. Thiếu gì hình minh hoạ phù hợp lứa tuổi của con. sao phải giấu với bịa làm gì.

Mà sinh thường hay sinh mổ thì con đều là chui từ bụng mẹ ra còn j. Cứ nói con sinh ra từ bụng mẹ đã, con lớn dần giải thích tiếp.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 230 Bài viết

• 327 Được cảm ơn

mình cũng cho con coi phim về chú tinh trùng nhỏ https://www.youtube.com/watch?v=YXGq_pAHHbs, xong rồi bảo đến ngày đó con gõ cửa và bác sĩ sẽ mở 1 cánh của ở bụng, cánh của chỉ xuất hiện vào ngày con muốn ra thôi, còn như em bé nào ko chịu gõ cửa thì bác sĩ phải mổ bụng để bế ra.
    còn con hỏi con vikhuaanr ở đâu thì nói là khi nào mẹ thích có em bé mẹ sẽ xin ba và mẹ bỏ vào rốn cho bò vào bụng để gặp trứng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 462 Bài viết

• 1,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày xưa tôi cứ nghĩ con nít sinh ra từ lỗ đ*t, bởi mẹ hay mắng tôi bằng câu "ta đẻ mi ra thà ta ỉa cục c còn hơn" . Tôi vẫn giữ miềm tin đó cho đến tận năm 1 đại học.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1,247 Bài viết

• 5,078 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hồi nhỏ toàn nghe bố nói "bố đẻ con ra từ lỗ rún" ...thía mà cũng tin bao nhiêu năm trời .
    • 124 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aivan118 Xem bài viết
    Hồi nhỏ toàn nghe bố nói "bố đẻ con ra từ lỗ rún" ...thía mà cũng tin bao nhiêu năm trời .
    thế hết năm 1 đh là bác đã biết cách làm thế nào tạo ra em bé và em bé từ đâu chui ra rùi hử?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của bachaumekem
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1,247 Bài viết

• 5,078 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bachaumekem Xem bài viết
    thế hết năm 1 đh là bác đã biết cách làm thế nào tạo ra em bé và em bé từ đâu chui ra rùi hử?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của bachaumekem
    Năm 1 Đh là bạn trên kia, còn mình chẳng cần chờ tới vô ĐH.

Lên lớp 1 mẹ đẻ thêm em gái thế là biết chắc chắn ko phải chui từ lỗ rún của bố ra. Mà do mẹ đau bụng quá mới "ị" đc em bé ra .

Mà còn khủng khiếp vầy chứ, mẹ sinh em bé xong, người ta tắm rửa mặc đồ cho em. Rồi có người ra kêu mình "con muốn vào coi em bé ko?". Ten ten chạy vô, thấy em mặc đồ, đội nón len....vậy là tưởng em sinh ra đã mặc sẵn đồ luôn .
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 243 Bài viết

• 773 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ em bảo nhặt em ngoài bãi rác 😂😂

Gởi từ ứng dụng Webtretho của VuLanKieu
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 160 Bài viết

• 1,067 Được cảm ơn

Ngày xưa nhà em kế bên trung tâm kế hoạch hóa gia đình nên đã được tuyên truyền hồi nhỏ...
    • 795 Bài viết

• 3,150 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi t21_newyork Xem bài viết
    Ngày xưa tôi cứ nghĩ con nít sinh ra từ lỗ đ*t, bởi mẹ hay mắng tôi bằng câu "ta đẻ mi ra thà ta ỉa cục c còn hơn" . Tôi vẫn giữ miềm tin đó cho đến tận năm 1 đại học.
    Mình cũng thế, tận năm thứ 2 đại học vẫn tưởng là sinh em bé từ chỗ đấy, nghĩ lại mà chết cười
    • 807 Bài viết

• 4,117 Được cảm ơn

https://m.youtube.com/watch?v=zXzMwpyhHSE

Sự hình thành của em bé trong bụng mẹ, rất thú vị và dễ hiểu để giải thích cho trẻ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,420 Bài viết

• 3,302 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi nhỏ tủi thân vô cùng, toàn bị nói là lươm từ thùng rác, tin vô cùng mãi khi lớn lên chừng 12,13t nhờ đocj sách, và coi một chương trình khoa học trên TV mới biết hoàn toàn sự thiêt
    I need a Doctor
    • 30 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hihi, hùi nhỏ bố mẹ cũng hay noi với mình là con sinh ra từ nách, nói đến chuyện này làm nhớ tuổi thơ quá
    • 633 Bài viết

• 1,973 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi beoxinhxinh90 Xem bài viết
    Mình cũng thế, tận năm thứ 2 đại học vẫn tưởng là sinh em bé từ chỗ đấy, nghĩ lại mà chết cười
    Mình tận lúc tốt nghiệp đại học vẫn Đinh ninh em bé sinh ra từ chỗ đấy cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ chỉ có một cách là mổ rún lấy ra, tin tới tận 21 tuổi thì lấy chồng mới bít.
    • 485 Bài viết

• 2,823 Được cảm ơn

Đúng thật ngày xưa công nghệ thông tin không phát triển như bây giờ,có những thứ cơ bản nhưng là ng thành phố có ăn học mà chả hiểu sao vẫn không biết đươc.Bị ăn chửi cũng chịu chứ hồi 19 tuổi em đi làm.phải học qua 1 lớp sơ cứu,học đỡ đẻ.Sau khi xem xong bộ phim về quá trình sinh đẻ mà em vẫn nghĩ là trẻ con sinh ra từ lỗ đít.Em còn về kể với lũ bạn cấp 3 là eo ôi đẻ bẩn lắm,trẻ con chui ra cũng với kít luôn,dính đầy kít trên người ... Thậm chí đên lúc có bạn trai rồi vẫn nghĩ đàn oing đàn bà k mặc gì nằm cạnh nhau là có thai rồi.Bây giờ bọn trẻ con nó ghê lắm,gì cũng biết.K hiểu lên google là ra hết .
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 308 Bài viết

• 1,716 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi totochan1985 Xem bài viết
    Đúng thật ngày xưa công nghệ thông tin không phát triển như bây giờ,có những thứ cơ bản nhưng là ng thành phố có ăn học mà chả hiểu sao vẫn không biết đươc.Bị ăn chửi cũng chịu chứ hồi 19 tuổi em đi làm.phải học qua 1 lớp sơ cứu,học đỡ đẻ.Sau khi xem xong bộ phim về quá trình sinh đẻ mà em vẫn nghĩ là trẻ con sinh ra từ lỗ đít.Em còn về kể với lũ bạn cấp 3 là eo ôi đẻ bẩn lắm,trẻ con chui ra cũng với kít luôn,dính đầy kít trên người ... Thậm chí đên lúc có bạn trai rồi vẫn nghĩ đàn oing đàn bà k mặc gì nằm cạnh nhau là có thai rồi.Bây giờ bọn trẻ con nó ghê lắm,gì cũng biết.K hiểu lên google là ra hết .
    Mềnh y như bợn này luôn đấy