TIN TÀI TRỢ.

Khó kết bạn với người nước ngoài?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 7.7K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 222 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

mình hồi trước có thằng bạn Pháp lúc nào cũng lải nhải chuyện tình yêu của nó với con bồ, nhờ mình tư vấn. Cả năm trời ròng rã ngồi nghe nó than thở tự nhiên được nó tặng cho quả trứng chocolat rõ to bảo là để cảm ơn mày vì đã chịu nghe tao, nếu phát huy hôm nào tao mua nữa cho mà ăn
    Bạn bè đến với nhau trước hết là sự chân thành, Tây nó cũng biết ai chơi với nó ko vì vụ lợi, ai chỉ muốn bám vào nó để làm project chung. Cũng có đứa racist ra mặt nhưng có nhiều đứa rất tốt. Tàu cũng vậy, mình có 3 cô bạn người TQ trong đó có một cô mình đánh giá là còn tốt gấp tỷ lần nhiều bạn VN ở xung quanh mình hồi đó.
    Còn về người VN chơi với ng VN, Bạn mình (ng VN) có một câu nói khi bọn mình còn ở Rennes mà mình rất thích (mấy anh em học chung trường ở chung ktx với nhau): "Ở đây anh em VN giống anh em trong nhà, người nào đó có tính rất xấu (cực kỳ hám Pháp) thì cũng như kiểu em có thằng anh mà nó bẩn tính, em cũng nên chấp nhận và dần sửa nó thôi".
    Hơi không liên quan tí :P
    Ba Min ngủ với Tôm nhé, không ngủ với mẹ, mẹ béo lắm....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,269 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Mình thích comment này quá, cảm ơn bạn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kukki Xem bài viết
    Thanks La Joconde! Chẳng cần đi đâu xa để kiểm chứng bài của bạn. Bạn vừa viết xong, đã có một đám vào chê bai công kích một con cừu rồi!
    ouL9p7
    Sẽ mua 1 cái nhà nữa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,503 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    May mà trong số các bạn VN của tui không hề có một ai như bạn Joconde đề cập (hoặc thảng có mà tui không biết?! - cũng coi như không có đi).

Thực ra kết bạn rất khó, không chỉ người nước ngoài mà với người Việt nam luôn. Bạn thử tính trong cuộc đời bạn có mấy người thực sự là BẠN ngoài các quan hệ xã giao?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contau Xem bài viết
    May mà trong số các bạn VN của tui không hề có một ai như bạn Joconde đề cập (hoặc thảng có mà tui không biết?! - cũng coi như không có đi).

Thực ra kết bạn rất khó, không chỉ người nước ngoài mà với người Việt nam luôn. Bạn thử tính trong cuộc đời bạn có mấy người thực sự là BẠN ngoài các quan hệ xã giao?
    Bạn bè thì đừng đụng chạm đến tiền bạc rất dễ mất lòng. Về bạn phương Tây thì tính thực dụng và sự tôn trọng riêng tư rất lớn. Giả bộ cặp bè mà cứ muốn lợi dụng lẫn nhau thì đời sẽ bớt tươi đẹp đi nhiều. Bản thân đây cũng đôi lần gặp mấy đứa nhãi rất khốn khiếp hỏi mày để dành được bao nhiêu tiền rồi, hay trong túi mày còn bao nhiêu tiền ... Chỉ muốn chửi bố nó, quan tâm đến tiền của tao làm gì. Tao có dư cũng ko bố thí cho mày 1 xu. Nẫu!
    • 9,096 Bài viết

• 28,528 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi contau Xem bài viết

Đúng đấy, khó dễ cũng tùy người, tùy hoàn cảnh và tùy theo cách bạn định nghĩa cái từ "bạn" nó là gì. Nếu từ này đến mức viết hoa thế kia, nếu trên đời mỗi người chỉ có 1 thôi cũng quý lắm rồi. Và rất nhiều người chẳng bao giờ có một người bạn theo đúng nghĩa viết hoa cả.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,768 Bài viết

• 6,981 Được cảm ơn

Xã giao của người Việt nói chung rất yếu, luôn thiếu "xin lỗi" và "cảm ơn". Ngay từ khi mới quen đã tọc mạch và nói chuyện chi tiết về gia đình, rồi hay nói chuyện lạc đề, trả lời không đúng trọng tâm câu hỏi, luôn tìm cách đổ lỗi loanh quanh nếu người ta góp ý với mình. Rồi còn tác phong thiếu tự tin, hành vi thiếu văn hóa do không được học đầy đủ.

Đó là nguyên nhân của sự thiệt thòi.
    • 446 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi takemyhand Xem bài viết
    Thường mình thấy trong cuộc trò chuyện với Tây họ hay chia sẻ về các nền văn hoá, lịch sử.... những vấn đề chung chung hoặc những điều họ đã trải nghiệm nên câu chuyện ít khi đi vào ngõ cụt, còn dân Việt mình ngồi vào thì con A thế này, B thế nọ và cuộc nói chuyện thường hay chọc ngoáy ép một ai đó rồi cười ầm lên và có một cái mà mình rất ghét là bắt khao mỗi khi có cái gì mới hoặc những đề nghị như là: cn này đến nhà A chơi đi nhé, mặc dù A ko mời, A chỉ kể về nhà mình có gì thôi. Còn nếu bạn đi du lịch một nơi nào đó, về nhà bạn ngồi nói với bạn bè những điều bạn trải nghiệm thế nào họ cũng bảo bạn khoe khoang và họ tỏ ra khó chịu.
    Khi trò chuyện với Tây bạn thấy họ chỉ chia sẻ về nền văn hóa, lịch sử ... với bạn là vì quan hệ bạn bè chưa đủ thân tới mức họ có thể chia sẻ cảm nhận của họ về "con A, con B" với bạn. Nên câu chuyện chỉ dừng ở những vđề chung chung và "an toàn". Còn em sau khi học ở nước ngoài vài năm, cũng có 1 vài đứa bạn Tây gọi là "con chấy cắn đôi" thì thấy chúng nó cũng tám chuyện chả kém gì dân mìnn đâu ạ! Còn vđề đòi khao hay muốn bạn mời về nhà chơi thì chỉ là sự khác nhau về văn hóa mà thôi.
    • 4,031 Bài viết

• 19,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đàn ông Việt Nam muốn chơi, hay xa hơn, cặp bồ với đàn bà Phương Tây, phải tự do, phóng khoáng, biết cách tôn trọng, chấp nhận, và quan tâm, chia sẻ nhiều hơn.

Đàn bà Việt Nam muốn chơi, hay xa hơn, cặp bồ cới đàn ông Phương Tây, cũng phải tự do, phóng khoáng, biết cách độc lập, tự chủ, và đừng dựa dẫm về tài chính, cũng như mang quan điểm quản lý tiền bạc, ràng buộc trách nhiệm với tông chi họ hàng.

Nói chung, hoặc là tư duy cá nhân và sòng phẳng như Phương Tây, hoặc là tư duy hy sinh và gia trưởng như Phương Đông, chứ kiểu dở dở ương ương, đàn ông vừa cá nhân vừa thiếu chia sẻ, hay đàn bà vừa muốn được quản lý, bao bọc lại vừa muốn bình đẳng là không đơợc.
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3