TIN TÀI TRỢ.

Khó kết bạn với người nước ngoài?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 7.7K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 464 Bài viết

• 1,108 Được cảm ơn

Khó kết bạn với người nước ngoài?

TT - Trong thế giới phẳng, việc làm quen, kết thân để học hỏi giữa bạn trẻ ở các quốc gia khác nhau đang trở thành một nhu cầu phổ biến.

ImageView
    Các bạn Việt Nam và sinh viên Trường đại học Pittsburgh, Mỹ chụp ảnh lưu niệm chung - Ảnh: Trung Kiên

“Dẫu luôn nỗ lực tiếp xúc với nhiều bạn trẻ, đồng nghiệp nước ngoài nhưng tôi vẫn không thể nào kết thân với họ được dù vốn ngoại ngữ rất khá...” - Nguyễn Anh Phương (24 tuổi, Q.3, TP.HCM) băn khoăn. Không ít bạn trẻ Việt khác cũng có nỗi lòng tương tự.

Những sẻ chia

Khác biệt về văn hóa sống là một trong những điểm mấu chốt. “Người nước ngoài (đặc biệt là phương Tây) rất tôn trọng quyền tự do cá nhân và sự riêng tư” - Ngô Thùy Ngọc Tú (cựu sinh viên Đại học Stanford, Mỹ) đúc kết sau thời gian du học.

Theo Tú, người phương Tây thường chỉ chia sẻ những vấn đề về gia đình, tiền bạc, tình yêu... với bạn thân, trong khi giới trẻ Việt lại sẵn sàng tâm sự những chuyện tương tự với nhiều người. Do sự khác biệt này mà theo Tú, nhiều người Việt thường hiểu lầm và cho rằng bạn trẻ phương Tây thiếu thân thiện.

Có nhiều bạn thân là người nước ngoài, Lâm Nguyễn Hồng Nhật (cựu sinh viên Đại học KHXH&NV TP.HCM) chỉ ra: “Một số bạn trẻ Việt chơi với bạn bè nước ngoài chỉ vì muốn thực tập vốn ngoại ngữ hoặc muốn trở nên “đẳng cấp” trong mắt người khác”. Nhật cho biết người nước ngoài đủ nhạy cảm để nhận ra mục đích kết bạn của “đối phương” và vì thế sẽ tự giới hạn mối quan hệ.

Bạn trẻ nước ngoài nghĩ gì?

“Hầu hết nhận xét trên đều đúng” - đó là khẳng định của Michael Jones (21 tuổi, người Mỹ) sau hai lần đến Việt Nam. Michael từng bị gắn mác “chảnh” vì từ chối nhiều lời mời đi chơi của một số bạn người Việt. “Tôi thấy khó chịu khi họ luôn rủ tôi đi chơi chỉ vì muốn thực tập tiếng Anh hoặc để giới thiệu cho người khác biết là họ quen với Tây” - Michael nói.

Làm việc tại Việt Nam được ba tháng, William Brown (người Mỹ) không giấu được sự thất vọng: “Tôi thấy giới trẻ Việt không nắm vững về kiến thức lịch sử, văn hóa quốc gia. Những buổi đi chơi giữa tôi và họ chỉ xoay quanh những câu chuyện vô thưởng vô phạt, điều đó dẫn đến sự nhàm chán”. William cho biết giới trẻ phương Tây hoặc một số quốc gia như Nhật, Hàn... thường nắm khá rõ lịch sử nước mình hoặc những nơi mình sắp đặt chân đến, và theo bạn thì rõ ràng giới trẻ Việt bị “hụt” về khoản này.

Với Song Jae Hee (người Hàn Quốc, Đại học KHXH&NV TP.HCM) việc cho người khác “leo cây” và ít nói lời xin lỗi ở người Việt trẻ là một điểm trừ lớn khi họ muốn kết bạn với bạn trẻ Việt. Hee cũng băn khoăn về việc hiện giới trẻ Việt đang bị “Tây hóa” và “Hàn hóa” quá nhiều...

“Hãy là chính mình!”

Đó là lời khuyên của Michael dành cho các bạn trẻ Việt. Bản thân bạn rất e ngại khi tiếp xúc với một số bạn nữ Việt nhuộm da nâu, tóc vàng và cố tình bận đồ hở hang để “nhìn cho Tây”. “Họ không biết rằng chính những nét thuần Việt trong tính cách, ngoại hình của họ mới là điều khiến chúng tôi ấn tượng nhất” - Michael chia sẻ.

“Việc giao tiếp, học hỏi với người nước ngoài là đáng quý, nhưng chúng ta cũng phải giữ được cái tôi của bản thân, của dân tộc” - Lê Xuân An (Trường quốc tế SIC) khẳng định.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 305 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Bu nhà tớ (hưu hắt lâu rồi) học đại học ở CHDC Đức ngày xưa, rất nhiều bạn.
    Nhà tớ đã tiếp 2 bạn trai (con của bác bạn học bu tớ), 2 mẹ con (bà mẹ là bạn học của bu tớ, đi cùng con gái) sang VN du lịch. Vui lắm. Nhà mình dắt họ đi khắp nơi lung tung, cho ăn các món Việt Nam, họ thích gia vị của mình.
    Tháng 11 này lại có 2 bác già sang, các bác ý mua vé máy bay từ đầu năm rồi (chắc cho rẻ).
    Bu tớ còn có bà mẹ nuôi (mới chết rồi). Nhớ ngày xưa khó khăn quá, bà gửi đóng thùng cho cái xe đạp + 1 lô đồ gia dụng. Cái thùng chính là cái tủ bếp cửa lùa của bà.
    Nhớ thời mình còn nhỏ, thời khó khăn bao cấp nhờ các bác này mà tớ có nhiều đồ chơi đẹp. Ngày xưa thư từ vất vả, chả tiện như bây giờ.
    Nhưng cũng có nhiều lưu học sinh chả có nổi 1 người bạn nào.
    Về nước là tịt luôn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,315 Bài viết

• 2,876 Được cảm ơn

Thường mình thấy trong cuộc trò chuyện với Tây họ hay chia sẻ về các nền văn hoá, lịch sử.... những vấn đề chung chung hoặc những điều họ đã trải nghiệm nên câu chuyện ít khi đi vào ngõ cụt, còn dân Việt mình ngồi vào thì con A thế này, B thế nọ và cuộc nói chuyện thường hay chọc ngoáy ép một ai đó rồi cười ầm lên và có một cái mà mình rất ghét là bắt khao mỗi khi có cái gì mới hoặc những đề nghị như là: cn này đến nhà A chơi đi nhé, mặc dù A ko mời, A chỉ kể về nhà mình có gì thôi. Còn nếu bạn đi du lịch một nơi nào đó, về nhà bạn ngồi nói với bạn bè những điều bạn trải nghiệm thế nào họ cũng bảo bạn khoe khoang và họ tỏ ra khó chịu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,459 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Nới chuyện với người nước ngoài,đầu tiên người ta hay hỏi nhất là về Vn,đi du lịch ở đâu,thời tiết,phong tục ,những gì người ta đọc đc,nghe thấy,hoặc nhìn thấy...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 693 Bài viết

• 2,782 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi takemyhand Xem bài viết
    Thường mình thấy trong cuộc trò chuyện với Tây họ hay chia sẻ về các nền văn hoá, lịch sử.... những vấn đề chung chung hoặc những điều họ đã trải nghiệm nên câu chuyện ít khi đi vào ngõ cụt, còn dân Việt mình ngồi vào thì con A thế này, B thế nọ và cuộc nói chuyện thường hay chọc ngoáy ép một ai đó rồi cười ầm lên và có một cái mà mình rất ghét là bắt khao mỗi khi có cái gì mới hoặc những đề nghị như là: cn này đến nhà A chơi đi nhé, mặc dù A ko mời, A chỉ kể về nhà mình có gì thôi. Còn nếu bạn đi du lịch một nơi nào đó, về nhà bạn ngồi nói với bạn bè những điều bạn trải nghiệm thế nào họ cũng bảo bạn khoe khoang và họ tỏ ra khó chịu.
    Cái này đúng này! Dân ta có thói rất xấu là nói chuyện kiểu "dìm hàng", giữa đám đông thể nào cũng có một con cừu bị đem ra hiến tế trong câu chuyện của những người còn lại, mà tui thấy kể cả dân trí thức nhá, nhưng cái văn hóa thô trọc này chả hiểu sao vẫn sống được! Chê bai, công kích nhau, lôi điểm yếu của người khác ra châm biếm - nhân danh cái gọi là "đã rất thân thiết", rồi thì "chỉ đùa thôi"...Các cậu các mợ thử ngẫm xem có vấp vào cái bênh này tí nào không thì sửa đi nhá. Bệnh này xấu lắm, bệnh này nhỏ mọn thật đấy nhưng đủ làm cho cả một dân tộc xấu xí và chả khá lên được!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,073 Bài viết

• 1,787 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi La Joconde Xem bài viết
    Cái này đúng này! Dân ta có thói rất xấu là nói chuyện kiểu "dìm hàng", giữa đám đông thể nào cũng có một con cừu bị đem ra hiến tế trong câu chuyện của những người còn lại, mà tui thấy kể cả dân trí thức nhá, nhưng cái văn hóa thô trọc này chả hiểu sao vẫn sống được! Chê bai, công kích nhau, lôi điểm yếu của người khác ra châm biếm - nhân danh cái gọi là "đã rất thân thiết", rồi thì "chỉ đùa thôi"...Các cậu các mợ thử ngẫm xem có vấp vào cái bênh này tí nào không thì sửa đi nhá. Bệnh này xấu lắm, bệnh này nhỏ mọn thật đấy nhưng đủ làm cho cả một dân tộc xấu xí và chả khá lên được!!!!
    Vâng, mình thấy được ví dụ rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 857 Bài viết

• 2,840 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yangmin Xem bài viết
    Vâng, mình thấy được ví dụ rồi.
    Chỉ được cái nói đúng hoho
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 414 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chỉ cần hiểu rõ phong tục, tập quán của người nước ngoài thì dễ kết bạn thôi mà. Mình thấy đa số họ rất thân thiện, nhã nhặn và lịch sự nữa. ^ ^
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,073 Bài viết

• 5,706 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc comment này tự nhiên nhớ tới chuyện của một mẹ ở topic "cười thắt ruột với văn miêu tả của trẻ": Con gái mình đi học về kể: Mẹ ơi bạn Tú học dốt cực nhé, chép bài của con xong lên bảng làm sai hết!"
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,170 Bài viết

• 2,828 Được cảm ơn

Mình thì thấy bạn nước ngoài dễ chơi hơn bạn VN. Mình quen 1 cô người Đức, 1 cô Nhật và 1 cô HQ khi đi làm ở úc. Chỉ quen mới mấy tháng thôi mà mấy cô này bay sang VN dự đám cưới của mình. Bạn bè chơi thực lòng nên họ rất nhiệt tình với mình. Theo kinh nghiệm thì mình thấy bạn nào cũng vậy, phải thực lòng với họ thì họ mới thực lòng với mình. Chứ quen bạn tây chỉ để khoe với người khác thì chả ai muốn chơi. Còn chuyện quen bạn Tây để thực tập tiếng Anh cũng đâu có gì xấu, họ biết và thông cảm mà. Hồi trước mình dạy tiếng Việt cho 1 cặp người Mỹ và họ dạy tiếng ANh cho mình. Vui lắm.
    Một vài điều nên lưu ý khi chơi với bạn Tây là không nên hỏi những câu hỏi riêng tư như là có bạn trai/gái chưa, thu nhập bao nhiêu, nhà ở đâu....Nên nói nhiều về cuộc sống ở VN rồi kinh nghiệm du lịch của các bạn ấy...Người VN mình thì hay hỏi những câu hỏi đó, cho là quan tâm nhưng thực tế là tọc mạch
    • 693 Bài viết

• 2,782 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LMFAMP Xem bài viết
    Đọc comment này tự nhiên nhớ tới chuyện của một mẹ ở topic "cười thắt ruột với văn miêu tả của trẻ": Con gái mình đi học về kể: Mẹ ơi bạn Tú học dốt cực nhé, chép bài của con xong lên bảng làm sai hết!"
    Rồi thì sao hở bạn ?
    • 257 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fri13th Xem bài viết
    Nới chuyện với người nước ngoài,đầu tiên người ta hay hỏi nhất là về Vn,đi du lịch ở đâu,thời tiết,phong tục ,những gì người ta đọc đc,nghe thấy,hoặc nhìn thấy...
    Mà những cái này giới trẻ Việt đa số không rành :-s.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 170 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Rồi thì sao hở bạn ?
    ha ha, hỏi tu từ hả bác .
    ..Cỏ dại và Gió thu..
    • 192 Bài viết

• 1,090 Được cảm ơn

Không chung văn hóa, hiểu biết chính trị xã hội kém,chỉ coi trọng bề ngoài, ít đọc sách, khả năng biểu đạt yếu...etc là chính.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 459 Bài viết

• 1,520 Được cảm ơn

Thanks La Joconde! Chẳng cần đi đâu xa để kiểm chứng bài của bạn. Bạn vừa viết xong, đã có một đám vào chê bai công kích một con cừu rồi!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 657 Bài viết

• 2,602 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi David1111 Xem bài viết
    Không chung văn hóa, hiểu biết chính trị xã hội kém,chỉ coi trọng bề ngoài, ít đọc sách, khả năng biểu đạt yếu...etc là chính.
    Bổ sung thêm: ngại giao tiếp, nhất là du học sinh hay tụ tập chơi trong cộng đồng Việt với nhau, không kết bạn với sinh viên nước khác. Không chịu khó cập nhật tin tức xã hội, chính trị, Internet chỉ dùng để vào Facebook hoặc đọc các tin như "đường dây gái gọi Mỹ Xuân" để chém gió. Có thể du học 5, 7 năm ở 1 nước nhưng không hề biết tình hình chính trị nước đâý thế nào, ai là người nắm quyền, thuộc đảng nào.... Đặc biệt sợ nhất là thói khôn lỏi, làm những việc đáng khinh mà lại cứ nghĩ mình rất thông minh.
    • 369 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

Tụi Tây cũng cà chớn lắm.

Hồi 2007,thằng em họ (tên B) của bạn thân tui ở Pháp về VN chơi dắt theo 3 thằng Pháp rặt nữa.Tụi nó muốn làm tour xuyên Việt,nhưng không hiểu j về địa phương nên nhờ bạn tui làm tour guide.Lúc đó tui cũng rãnh nên B mời đi theo cùng.

Trong đoàn có 1 thằng tên F là khó chịu nhất,nó hay hỏi B sau lưng tui,là con nhỏ đó làm j,nó có đi làm kg,tại sao nó rãnh mà đi chơi vậy....rồi đại khái ý muốn hỏi B nó có tiền kg,nó sợ tui và bạn tui là người VN ăn chặn bớt tiền của nó vv và vv...B bực mình lắm,B nói về Pháp sẽ nghỉ chơi nó luôn.

Lúc đó,tui cũng chẳng biết j.Chỉ biết trong suốt chuyến đi từ Bắc vô Nam,đi đến đâu tui rút tiền ATM xài đến đó,rồi ăn uống share tiền sòng phẳng,tui mua j ăn đều mua cho cả đám,hoặc tụi nó muốn mua j,tui giúp nó trả giá,trả tiền phòng hay tiền vé,đều công khai chia ra đầy đủ,đôi khi tụi nó là người nước ngoài giá vé cao hơn người Việt thì giải thích rõ ràng cho nó hiểu...

Từ lúc bắt đầu ở Hà Nội,thằng F là thằng hay dò xét,hay săm soi,có j nó ăn 1 mình,chẳng mời ai....cho đến lúc vô miền Trung thì nó đã thay đổi thái độ,thoải mái hơn,đôi khi tỏ ra quan tâm đến tui,biết hỏi mày có cần tao xách đồ phụ kg? hay mày ăn j không?....hheheheehe...

Lúc vô tới Phan Thiết thì nó gần như xả láng....mời mọi người đi ăn nhà hàng xịn nữa chứ...

Rồi cho lúc đến chia tay về Pháp,nó rất bịn rịn và kêu nhớ email giữ liên lạc với nó.

Bởi vậy,bài học để chơi được với bọn Tây là sự chân thành,sòng phẳng,đừng lợi dụng....thì kiểu gì cũng sẽ có nhiều bạn dễ thương.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,153 Bài viết

• 2,068 Được cảm ơn

Cũng tùy thôi ạ Em ở Sing 5 năm chơi tòan bọn nước ngòai, bạn Việt Nam chỉ có mấy bạn ở cùng nhà và một vài bạn hồi học đại học chung, nhưng căn bản là không thân bằng bọn nước ngòai. Vì sau khi chơi thì phát hiện là VN với VN với nhau cả mà tòan dìm hàng nói xấu sau lưng các thể lọai. Sau khi phát hiện ra thì thấy rất buồn và từ đó không thân với mấy bạn VN nữa. Còn nói chuyện với các bạn nước ngòai thì thỏai mái, ít khi đề cập đến người thứ 3, nếu có chỉ bông đùa chọc ghẹo 1-2 câu nhưng hòan tòan ko có ý xấu.

Trong số đó có 1 người bạn người Đức em quen đã 10 năm nay, cực thân. Thân tới nỗi ko còn xã giao nữa mà có thể nói về "người thứ ba khác" trong đối thọai (vốn hơi bị kị trong giao tiếp nước ngòai) mà vẫn thỏai mái với nhau, và bạn luôn phân tích, động viên cho những rắc rối trong quan hệ và cuộc sống mà em vấp phải. Rất rất rất quý bạn ấy Tri kỷ cả đời của em đấy
    ''Run a little faster, the World will follow after''
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,144 Bài viết

• 1,542 Được cảm ơn

Cái này đúng với mọi nơi mọi chỗ, mọi ngóc ngách mà tớ biết. Kể cả dân công sở cùng phòng với nhau. Mỗi khi thấy việc như vậy thì 1 là tớ lờ đi ko tham gia hoặc thấy họ nói điều gì trái tai gai mắt quá thì nhắc nhở nhẹ họ. Mình luôn để status trên YH câu: Sống vui vẻ cho đời tươi trẻ hay Sống đơn giản cho đời thanh thản.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,998 Bài viết

• 4,750 Được cảm ơn

Chài ai, cái này tuyệt đối đúng với văn hóa công sở. Thế nên tui mới hay lên mạng chém gió thế này đây. Nếu đồng nghiệp mà dễ chịu thì buôn ảo làm gì. Bây h chỉ thích nói chuyện với bọn trẻ con 88~90 thôi, nó kém mình dăm bẩy tuổi, nhưng chưa kinh nhiệm, mình hướng dẫn sao nó làm vậy, chịu khó hướng dẫn đào tạo chúng nó 1 chút chúng nó quý mình chân thật. Chớ mấy mợ đã sề sề tầm tuồi mềnh rồi khó nhằn lắm à.

Nói đi phải nói lại chớ cái nguyên nhân tự ti khó kết bạn với người nước ngoài nó xuất phát từ sự ý thức được dân tộc mình so với thế giới hèn kém hơn, tai tiếng, nghèo hơn các dân tộc khác. Công thêm cách giáo dục con cái chủ yếu là thả cỏ, mắng mỏ, dìm hàng con cái của các ông bố bà mẹ. Từ nhỏ sống trong môi trường thế, lớn lên kết bạn với dân nhà giàu thế nào đây?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3