Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Khi yêu, đừng yêu bằng cả trái tim

• 11 Lượt chia sẻ
  • 3.96K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,021 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Link nguồn: http://2sao.vn/p0c1049n2013062609350...a-trai-tim.vnn

Khi yêu, đừng yêu bằng cả trái tim

Hãy chia trái tim thành nhiều ô, em có thể dành cho người ấy phần nhiều nhưng hãy dành một chút cho những điều khác.

Này em, trong khi em đang trốn trong phòng, trùm kín chăn lại trong một ngày mưa rả rích để khỏi có ai đấy bắt gặp ánh mắt đỏ hoe, thì kẻ đã làm tổn thương em, làm đau em, chẳng hề và chẳng cần biết đến điều đó đâu.

Đôi khi em tự dằn vặt mình, tự níu kéo, tự ảo tưởng những ngày tháng mộng mơ, tươi đẹp quay về bên em. Đôi khi em nghĩ rằng, chỉ cần mình ốm, mình đau là hắn ta sẽ chạy đến bên em mà lo lắng, mà quan tâm, mà hứa hẹn như những ngày cũ. Chẳng có đâu em!

Khi em yêu bằng cả trái tim mình, em không còn dành chỗ cho những điều quan trọng khác. Em mải mê chăm chút cho người ấy, em dành hết thời gian của mình để nghĩ xem người ấy thích gì, người ấy muốn gì, người ấy đang cảm thấy thế nào. Mỗi ngày khi thức dậy, em đều cố dành mọi hoạt động của trí óc để nghĩ làm thế nào cho người ấy vui, người ấy cười, người ấy hạnh phúc. Em gạt mọi thứ khác sang một bên, và hình như, trong mắt em chỉ toàn là người ấy.

Em quên bẵng gọi điện về cho gia đình, em quên một lời hỏi thăm đến mẹ, em quên rằng đằng sau tiếng thở khó nhọc là bố đang rất đau vì bệnh tật nhưng lại cố giấu em. Em thờ ơ, em trả lời qua loa, em ậm ừ với những lời dặn dò, với những sự ân cần của bố mẹ.

khi-yeu-dung-yeu-bang-ca-trai-tim_1

Em từ chối mọi cuộc hẹn của bạn bè, em quên ngày sinh nhật của cậu bạn thân. Em lắc đầu với những lời hỏi han khi em buồn. Em gạt phăng mọi thứ ra khỏi đầu, và nghĩ chỉ cần vậy, là em có khoảng không để dành cho người ấy, tất cả khoảng không của em đều dành cho người ấy mà thôi.

Em cố bao biện cho những lỗi lầm của người ấy. Em tha thứ hết cho những lần người ta làm tổn thương em để đến với người khác. Có những lúc em giận dỗi, em giả vờ không nhớ để người ta tìm đến em, nhưng rồi em lại chỉ gặm nhấm nỗi hụt hẫng trong lòng. Và rồi vì nhớ quá, em lại bỏ hết lòng tự trọng của mình để tìm đến người ta, để cố vớt chút yêu thương (hay thương hại) cuối cùng mà sống.

Này em,

Không ai có thể phủ nhận một điều rằng khi yêu, dường như trái tim đã lấn át cả lý trí. Vậy nhưng đừng yêu bằng hết tất cả trái tim mình. Hãy chia trái tim thành nhiều ô, em có thể dành cho người ấy phần nhiều nhưng hãy dành một chút cho những điều khác.

khi-yeu-dung-yeu-bang-ca-trai-tim_2

Hãy dành một ô để em nghĩ về gia đình, những người còn yêu thương em hơn chính bản thân mình. Dành một ô đó để thỉnh thoảng bắt một chuyến xe về quê, ngồi ăn cùng bố mẹ một bữa cơm. Dành một ô để em hỏi thăm cái chân đau của ông nội, một ô để thấy những nụ cười của những người thân yêu.

Hãy dành một ô để ngồi hàn huyên với đám bạn, để làm bờ vai cho cô bạn khóc vì nhớ nhà. Dành một ô để đôi khi nhắn tin hỏi thăm họ, để cảm ơn một cái ôm thật chặt trong lúc em đau khổ vì người ấy, dành một ô để cảm ơn họ, như là một phần tất yếu không thể thiếu được trong cuộc đời.

Hãy dành một ô cho những điều xung quanh, cho những bộn bề của cuộc sống. Dành một ô để nhìn ngắm bầu trời sau cơn mưa, để một khoảng lặng giữa những chênh vênh của trời đất, để nhìn những đứa trẻ mồ côi, mỉm cười và chia cho chúng vài cái kẹo, vài thìa cơm…

Và hãy dành một ô cho chính em. Em là một cô gái bé nhỏ, luôn tỏ ra mạnh mẽ nhưng lại vô cùng mong manh. Hãy dành một ô để yêu thương bản thân mình. Em đáng được nâng niu, đáng được hạnh phúc chứ không phải suốt ngày ủ rũ và chìm trong những cơn mơ của quá khứ.

Cuộc đời có nhiều điều đáng để thương, để sống chứ không phải chỉ có tình yêu. Không ai cấm và cấm được em yêu thương, nhưng khi yêu, đừng dành cho người ấy tất cả trái tim mình, biết không, cô gái bé nhỏ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Úi, khi yêu rồi thì làm gì mà nói hãy thế này hãy thế kia...được
    Mà không phải tuổi nào, người nào cũng yêu được bằng cả trái tim đâu.
    Có những người suốt đời vẫn ko gặp được người để làm cho mình yêu bằng cả trái tim.
    Theo mình thì đây là một thiệt thòi về mặt trải nghiệm nên mình chẳng thấy chuyện yêu bằng cả trái tim là một điều tiêu cực, cần phải làm gì để hạn chế nó cả.
    Nếu cho mình chọn mình vẫn thích một cuộc đời có tình cảm lớn, đau khổ, vui sướng...tất cả những cung bậc của cảm xúc lúc yêu như vầy.
    Khi già dặn hơn một chút, khi va chạm đời, hiểu nhiều hơn thì có muốn yêu cả trái tim cũng ko được, khi đó trái tim dường như bị điều khiển bởi lý trí, bộ não rồi
    Bởi vậy, hãy cứ sống, cảm nhận một cách tự nhiên theo cảm xúc của mình ở mỗi lúc, mỗi giai đoạn của cuộc đời.
    Đó chính là những trải nghiệm đời rất thú vị, quí giá. Sau này nhìn lai chắc chắn ta sẽ cảm nhận được giá trị của nó.
    • 11,553 Bài viết

• 18,212 Được cảm ơn

Bít làm xao được bj Iêu là vậy đó được thế 1 lần đã hp lắm rồi, rất nhiều người cả đời ko có được cảm xúc đó
    Ps : Thay em = anh

VUA HÒA GIẢI
    584Uong-sua-dau-nanh-giup-tang-vong-1-phai-khong-AloBacsi
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,526 Bài viết

• 7,120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lúc nào yêu cũng bằng cả trái tim. Yêu hết mình, yêu như chưa bao giờ được yêu và yêu như ngày mai sẽ ko còn ai để yêu nữa.

Cái chính là khi đối mặt với cuộc sống thì phải dùng lý trí.
    Nhan sắc có hạn, lựu đạn vô biên.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 11 năm
    • 5,342 Bài viết

• 13,213 Được cảm ơn

Đây yêu nguyên con :60-70kg - bằng cả mạng sống còn chưa ăn thua......, mà có kẻ yêu bằng trái tim có 1 kg mà tính kỹ quá?!

Hay là:

Mà nói vậy: “Trái tim anh đó
    Rất chân thật chia ba phần tươi đỏ:
    Anh dành riêng cho Đảng phần nhiều
    Nghé Ọ

“Kẻ biết thì không nói, kẻ nói thì không biết!”
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,347 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngheO Xem bài viết
    Đây yêu nguyên con :60-70kg - bằng cả mạng sống còn chưa ăn thua......, mà có kẻ yêu bằng trái tim có 1 kg mà tính kỹ quá?!

Hay là:

Mà nói vậy: “Trái tim anh đó
    Rất chân thật chia ba phần tươi đỏ:
    Trái tim anh chia ba phần tươi đỏ
    Phần cho thơ và phần để em yêu
    Em xấu hổ thế cũng nhiều anh nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 655 Bài viết

• 1,202 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aika Xem bài viết
    Úi, khi yêu rồi thì làm gì mà nói hãy thế này hãy thế kia...được
    Mà không phải tuổi nào, người nào cũng yêu được bằng cả trái tim đâu.
    Có những người suốt đời vẫn ko gặp được người để làm cho mình yêu bằng cả trái tim.
    Theo mình thì đây là một thiệt thòi về mặt trải nghiệm nên mình chẳng thấy chuyện yêu bằng cả trái tim là một điều tiêu cực, cần phải làm gì để hạn chế nó cả.
    Nếu cho mình chọn mình vẫn thích một cuộc đời có tình cảm lớn, đau khổ, vui sướng...tất cả những cung bậc của cảm xúc lúc yêu như vầy.
    Khi già dặn hơn một chút, khi va chạm đời, hiểu nhiều hơn thì có muốn yêu cả trái tim cũng ko được, khi đó trái tim dường như bị điều khiển bởi lý trí, bộ não rồi
    Bởi vậy, hãy cứ sống, cảm nhận một cách tự nhiên theo cảm xúc của mình ở mỗi lúc, mỗi giai đoạn của cuộc đời.
    Đó chính là những trải nghiệm đời rất thú vị, quí giá. Sau này nhìn lai chắc chắn ta sẽ cảm nhận được giá trị của nó.
    Quan trọng cái giá phải trả cho những trải nghiệm.Giống như chị thik phiêu lưu mạo hiểm hay nghịch ngu lúc nhỏ vậy,nếu chị lành lặn đi qua,chị thấy đó là trải nghiệm.Nếu chị què,đui hay tàn tật chị thấy khác ngay.
    • 1,742 Bài viết

• 4,236 Được cảm ơn

Trái tim anh chia ba phần tươi đỏ
    Phần cho e và cho gái cũng nhiều
    Phần money và phần để mẹ yêu
    E théc méc làm gì cho phí của
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,462 Bài viết

• 5,026 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    " Ăn có thể nửa bữa, ngủ có thể nửa ngày nhưng không thể yêu bằng nửa trái tim và đi nửa đường chân lý " . Yêu bằng nửa trái tim là yêu kiểu gì ? Thật sự có t.y như thế tồn tại ???
    Ta đợi em và mùa thu cũng đợi
    Em giấu em sau nụ cười chợt vội
    Ta giấu ta - mưa lá ngang lời
    Có điều gì em mím ở vành môi
    Vành môi mảnh như trăng chiều cả thẹn

Ta buông rèm đêm, em đừng níu nắng
    Đừng thả giọt lòng
    lơ lửng
    hóa heo may…

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 326 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

Khi yêu là phải yêu bằng cả trái tim nhưng chỉ được khóc cho những kẻ xứng đáng thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,534 Bài viết

• 2,018 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hãy dàng 1 con đg nhỏ để mình còn có đường lùi.
    Where there is will, there is a way.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heart007 Xem bài viết
    Quan trọng cái giá phải trả cho những trải nghiệm.Giống như chị thik phiêu lưu mạo hiểm hay nghịch ngu lúc nhỏ vậy,nếu chị lành lặn đi qua,chị thấy đó là trải nghiệm.Nếu chị què,đui hay tàn tật chị thấy khác ngay.
    Hì hì...đang nói về trải nghiệm tình cảm mà.
    Cái mà bạn đang nói là lại liên quan đến kỹ năng sống, kỹ năng phán đoán tình huống...những thứ đâu có liên quan gì đến con tim
    • 639 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Nếu đã yêu hãy yêu bằng cả trái tim nhưng đừng dùng trái tim đang đờ đẫn vì tình ấy mà quyết định lấy, dễ ôm hận cả đời lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 655 Bài viết

• 1,202 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hì hì...đang nói về trải nghiệm tình cảm mà.
    Cái mà bạn đang nói là lại liên quan đến kỹ năng sống, kỹ năng phán đoán tình huống...những thứ đâu có liên quan gì đến con tim
    Ý em là yêu mà cứ thả cho trái tim như chị đâu khác làm mà ko cần biết hậu quả.Nhiều người yêu bằng cả trái tim và lãnh hậu quả nhẹ hoặc may mắn đc hạnh phúc như chị thì xem như trải nghiệm.Nhưng nhiều người hậu quả đem lại có khi ân hận cả đời.Em thấy yêu thì dành 7 phần tình cảm nhưng phải chừa 3 phần lý trí để còn biết dừng đúng lúc thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heart007 Xem bài viết
    Ý em là yêu mà cứ thả cho trái tim như chị đâu khác làm mà ko cần biết hậu quả.Nhiều người yêu bằng cả trái tim và lãnh hậu quả nhẹ hoặc may mắn đc hạnh phúc như chị thì xem như trải nghiệm.Nhưng nhiều người hậu quả đem lại có khi ân hận cả đời.Em thấy yêu thì dành 7 phần tình cảm nhưng phải chừa 3 phần lý trí để còn biết dừng đúng lúc thôi
    Trùi ui, nhưng mà khi đã yêu rồi thì đâu phải ai cũng lý trí được đâu em. Cái tỉ lệ mà em nói đó, đâu thể rạch ròi 7:3 được dễ dàng.
    Ở đây, chị đề cập chủ yếu là cảm giác yêu và các hành động bị chi phối bởi thứ tình cảm đó.
    Nhiều hành động mà mình không thể nào điều khiển được đấy chứ. Vd dặn lòng đừng nhớ nhưng mà có quên được đâu Dặn lòng đừng gặp nhưng hành động thì lại luôn đưa mình đến trước người đó...
    Cái hậu quả mà em nói, ở mức độ nào thì còn phụ thuộc vào nền tảng nhận thức, giá trị quan của mỗi người nữa. Con người vẫn bị luật pháp, tư tưởng xh, tâm sinh lý... vô hình điều khiển chứ em. Nên đâu phải nói yêu là ai cũng có thể phạm tội hay bất chấp sinh mạng một cách mù quáng Tuy nhiên thực tế thì vẫn có những tình cảm mạnh đến nỗi có thể bất chấp hết mọi thứ. Bởi vậy nghĩ tới nghĩ lui chị thấy nếu lỡ yêu rồi, yêu thật sự í thì khó mà điều khiển được lý trí của mình lắm. Mặc dù khi đã trải qua, thật bại, bình tâm lại họ lại thấy mình thật ngớ ngẩn ở giai đoạn đó
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 655 Bài viết

• 1,202 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trùi ui, nhưng mà khi đã yêu rồi thì đâu phải ai cũng lý trí được đâu em. Cái tỉ lệ mà em nói đó, đâu thể rạch ròi 7:3 được dễ dàng.
    Ở đây, chị đề cập chủ yếu là cảm giác yêu và các hành động bị chi phối bởi thứ tình cảm đó.
    Nhiều hành động mà mình không thể nào điều khiển được đấy chứ. Vd dặn lòng đừng nhớ nhưng mà có quên được đâu Dặn lòng đừng gặp nhưng hành động thì lại luôn đưa mình đến trước người đó...
    Cái hậu quả mà em nói, ở mức độ nào thì còn phụ thuộc vào nền tảng nhận thức, giá trị quan của mỗi người nữa. Con người vẫn bị luật pháp, tư tưởng xh, tâm sinh lý... vô hình điều khiển chứ em. Nên đâu phải nói yêu là ai cũng có thể phạm tội hay bất chấp sinh mạng một cách mù quáng Tuy nhiên thực tế thì vẫn có những tình cảm mạnh đến nỗi có thể bất chấp hết mọi thứ. Bởi vậy nghĩ tới nghĩ lui chị thấy nếu lỡ yêu rồi, yêu thật sự í thì khó mà điều khiển được lý trí của mình lắm. Mặc dù khi đã trải qua, thật bại, bình tâm lại họ lại thấy mình thật ngớ ngẩn ở giai đoạn đó
    Muốn có đc điều đó thì phải do giáo dục và nhận thức chị à.Em chỉ đang trình bày quan điểm chứ cũng biết đâu dễ làm vậy.Như nói muốn học giỏi phải chăm,nhưng bao nhiêu học sinh làm đc .Cái chính em muốn nói là ý kiến của em về việc yêu thôi.Sau này có con em cũng phải dạy nó kĩ năng yêu chứ ko phải cấm đoán đc.Tình yêu cũng cần kĩ năng chứ ko phải phó mặc cho con tim chị ạ
    • 4,031 Bài viết

• 19,374 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Yêu là cho và nhận.
    Cho thì cũng phải tỉnh táo xem có được nhận lại.
    Cho không nhận là ngu si.
    Nhận không cho là bần tiện.

Và quan trọng là, cho hay nhận gì cũng phải toàn tâm, làm bằng cả trái tim.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,529 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không đúng!
    Đã yêu là phải yêu bằng cả trái tim + cả cái đầu nữa.
    • 906 Bài viết

• 1,919 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qwerty2007 Xem bài viết
    Yêu là cho và nhận.
    Cho thì cũng phải tỉnh táo xem có được nhận lại.
    Cho không nhận là ngu si.
    Nhận không cho là bần tiện.

Và quan trọng là, cho hay nhận gì cũng phải toàn tâm, làm bằng cả trái tim.
    cóc tin đâu, cái đầu mải toan tính cho cho - nhận nhận thế kia thì làm sao mà " bằng cả trái tim " được, nếu có thì cũng là do cái đầu chỉ đạo.

theo mình, khi yêu cần phải cân bằng giữa lí trí và tình cảm.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,056 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Bít thế mà nhiều người vẫn yêu bằng cả con tim k toan tính nhận lại
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3