TIN TÀI TRỢ.

Khi nam giới mắc bệnh... phụ khoa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.93K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 114 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

(Dân trí) - Một trong những khác biệt của nam giới so với nữ giới là các tuyến nhờn và mồ hôi ở nam giới luôn hoạt động mạnh hơn nên tạo điều kiện cho vi khuẩn sinh sôi ở “vùng kín”, khiến khu vực này dễ sinh mùi hôi.

Chuyển đến nhà mới được 2 tuần, tự nhiên H. (25 tuổi, Hà Nội) thấy vùng quanh “thằng nhỏ ngứa kinh khủng. Nghĩ mình bị nấm hoặc do chàm nhưng bôi thuốc cũng không thấy đỡ. Đến khi thấy trên quần lót có những đốm vàng nhỏ ly ti và mật độ ngày càng nhiều, nhìn kỹ h. mới thấy có những sinh vật ký sinh nhiều chân, thân trắng, bám rất chắc vào da, những chùm trứng nhỏ như đầu mũi kim màu trắng trên những sợi lông… và dù chà xà bông rất kỹ cũng không thuyên giảm.

Còn N. (tỉnh Nghệ An) cũng ngứa ngáy khó chịu không kém nhưng biểu hiện lại hoàn toàn khác: đó là những chấm đỏ ở dương vật dù chưa từng quan hệ tình dục. Khi những chấm này xuất hiện ngày càng nhiều, N. đi khám mới biết mình bị nấm.

Theo bác sĩ sản phụ khoa Lê Thị Kim Dung, TT Y tế Lao động (Hà Nội), trường hợp của H. là rất hiếm gặp và gọi là bệnh rận bẹn (hay còn gọi là rận mu, rận cua). Đây là loại ký sinh trùng hút máu, lây qua đường tình dục. “Biện pháp chữa hết sức đơn giản là cạo sạch lông, sau đó tắm sạch sẽ bằng xà phòng. Tất cả quần áo cũng phải đem luộc để tiêu diệt hết trứng và rận, sau đó phơi ngoài nắng”, bác sĩ Dung nói.

Còn trường hợp của N. là bệnh nấm sinh dục. Bệnh tuy không nghiêm trọng như nữ giới, một số có thể tự khỏi, nhưng vẫn cần phải đi khám bác sĩ khi thấy sưng rát, mẩn đỏ…

Ngoài ra, ngứa “vùng kín” ở nam giới có thể còn do hắc lào, ghẻ... hoặc đơn giản vì mặc quần quá chật, vùng da đó bị nóng, ẩm nên nổi mụn.

Để những chứng bệnh khó nói này tránh xa, nam giới lưu ý không nên mặc quần áo chật đặc biệt là vào những ngày nóng, nên lựa chọn chất liệu cotton giúp vùng xung quanh "thằng nhỏ" được thoáng khí.

Quan trọng hơn là cần vệ sinh vùng kín mỗi ngày. Đặc biệt, ở nam giới không cắt bao quy đầu, nên rửa cẩn thận da quy đầu mỗi ngày.

nGUỒN: http://dantri.com.vn/c7/s7-589017/kh...h-phu-khoa.htm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 114 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

sAO nam giới có thể mắc bệnh "phụ khoa" được nhỉ ? Hay phóng viên đặt tiêu đề sai ?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,600 Bài viết

• 2,331 Được cảm ơn

Vệ sinh thường xuyên, mặc đồ lót tốt tốt 1 chút thì khó bị. Với cả lúc QH xong thì cố gắng rửa cho sạch thì không vấn đề gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,718 Bài viết

• 3,338 Được cảm ơn

Ai cũng có thể bị nếu ko tắm rửa kì cọ sạch sẽ .
    2n6g8pk
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nam giới cũng mắc nhiều bệnh về "phụ khoa" đâu phải chỉ có nữ giới!
    • 114 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Rửa thế nào cho sạch thì như thế nào nhỉ ? Hì hì
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 621 Bài viết

• 1,430 Được cảm ơn

Đàn ông có "cái đó" đâu mà mắc bệnh?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,503 Bài viết

• 11,917 Được cảm ơn

Phóng viên rất ... dở hơi. Các bệnh kể trên chỉ liệt kê vào các bệnh thuộc chuyên ngành da liễu thôi
    Phụ khoa không dùng cho các bệnh/điều trị nam giới.
    gynaecology: the area of medicine which involves the treatment of women's diseases, especially those of reproductive (=connected with having babies) organs
    • 114 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Em chưa hiểu sao lại phụ khoa nhỉ ?
    • 1,122 Bài viết

• 1,540 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi onelpenny Xem bài viết
    Em chưa hiểu sao lại phụ khoa nhỉ ?
    Theo bạn, trong căn nhà thì khu phụ là khu nào ? Khu vệ sinh đúng hem. Thế nên A Páo đoán phụ khoa là khoa chuyên khám về các bộ phận đó đó.
    Không hiểu nam giới đi khám thì có phải SÂ ĐR ko nhỉ ?
    Cái bụng A Páo thương cái bụng Thỷ Dung mất rồi
    • 114 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Cái này phải gọi là nam Khoa chứ nhỉ ? Đọc xong mà ghê quá ....!!! Chắc phải vệ sinh
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 32 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cũng vì cái này mà Em hơi đau đầu với xã ở nhà, xã thường có mùi hôi chỗ đó mà chưa có cach khắc phục.
    • 1,289 Bài viết

• 1,748 Được cảm ơn

Cái này phải gọi là bệnh nam khoa chứ nhỉ. Nhà báo không phân biệt được phụ khoa với nam khoa chăng
    ID cũ: nhatrang79
    Hưởng thụ cuộc sống
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,851 Bài viết

• 26,430 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là nhà báo thời nay Phụ khoa là khoa khám dành cho phụ nữ mà( chữ phụ này chỉ phụ nữ)
    Chẳng lẽ ở VN đàn ông có vấn đề gì xung quanh chỗ đó đều khi phụ khoa khám à ?!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,571 Bài viết

• 8,100 Được cảm ơn

Hôm trước xương bò thì gọi là hài cốt bò bây giờ thì viết nam giới mắc bệnh phụ khoa chả hiểu báo chí dạo này có hiểu tiếng Việt không nữa. Haizz, tốt nghiệp đại học đây ư?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 862 Bài viết

• 927 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi onelpenny Xem bài viết
    Rửa thế nào cho sạch thì như thế nào nhỉ ? Hì hì
    Dùng kem đánh răng Bạc hà....mát lạnh mà thơm tho đầy quyến rủ
    Đối với địch, phải cương quyết thu hết
    • 56 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Nhà báo miêu tả bọn rận nghe kinh quá, mình sợ nhất thể loại nhung nhúc như thế,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,643 Bài viết

• 24,981 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hic hic ... đọc riết giờ chẳng hiểu do mình ngu lâu hay nhà báo phóng tác tiếng việt nữa.
    Dù sao thì chuyện vệ sinh này rất đáng báo động, hôm qua con bạn nó tâm sự thằng chồng nó quần lót cả ngày không thay, đi đánh cầu lông về không tắm ... eo ôi, bẩn thế, hãi quá.
    • 34 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sung.A.Pao Xem bài viết
    Theo bạn, trong căn nhà thì khu phụ là khu nào ? Khu vệ sinh đúng hem. Thế nên A Páo đoán phụ khoa là khoa chuyên khám về các bộ phận đó đó.
    Không hiểu nam giới đi khám thì có phải SÂ ĐR ko nhỉ ?
    Mình thấy bạn nói đúng, như vc mình mà đi khám thì vợ vào phòng khám phụ khoa nữ, chồng vào phòng khám phụ khoa nam mà.