TIN TÀI TRỢ.

Khi đất nước tôi bị nói xấu

• 3.11K Lượt chia sẻ
  • 28.1K Lượt đọc
  • 99 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,209 Bài viết

• 3,885 Được cảm ơn

Cá nhân tui cũng thấy rất là horrible khi thấy ờ xứ đàng trong, đúng như ông jáo sư trong bài nhận xét, hầu hết các thức uống đều bị/được bỏ đá vào, nếu là các thứ đồ uống phổ thông thì không lói nàm giề nhưng tiếc nhất là các thứ cần có sự cảm thụ mang tính original như trà, cà phê, rượu..không phổ thông cũng bị đối xử y như vậy.

còn các thứ khác ông này nói cũng không gì sai, sao tác jả lại nhảy đông đổng lên thế nhỉ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 25 Bài viết

• 2,177 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi concocoicoc Xem bài viết
    Cá nhân tui cũng thấy rất là horrible khi thấy ờ xứ đàng trong, đúng như ông jáo sư trong bài nhận xét, hầu hết các thức uống đều bị/được bỏ đá vào, nếu là các thứ đồ uống phổ thông thì không lói nàm giề nhưng tiếc nhất là các thứ cần có sự cảm thụ mang tính original như trà, cà phê, rượu..không phổ thông cũng bị đối xử y như vậy.

còn các thứ khác ông này nói cũng không gì sai, sao tác jả lại nhảy đông đổng lên thế nhỉ
    nói về cảm thụ đồ uống, tôi thay mặt dân xứ đàng trong là rượu có nhiều cách uống, whisky cũng có thể cho đá và đúng cách, cocktail cũng thế. Còn cà phê đá thì bọn Ý có freddo tùy vùng có cho đá bào vào. Đây là cách pha cà phê uống giải khát ở xứ nóng.

Tôi không dám lên tiếng sợ mấy bạn chê sính ngoại, chứ mấy lỗi ông thầy Tây nói tôi đều thấy ghê. Nhưng tôi thông cảm nếu như điều kiện sống còn hạn chế. Nếu tôi ngồi trong lớp của thầy đó, tôi sẽ hỏi lại sao thầy thấy horrible mà còn ở lại xứ của em thấy mấy năm. Đã nói cái xấu quá chừng rồi mà còn ở lại, chứng tỏ xứ em cái mặt đẹp còn lộng lẫy hấp dẫn hơn mặt xấu vạn lần. Điển hình là thầy lấy cả vợ Việt mà đúng không? Trai trong bài báo nóng quá. Đoạn cuối sến chảy nước, nhớ về người mẹ miền Trung, đọc xong ớn lạnh.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,209 Bài viết

• 3,885 Được cảm ơn

Nói chung là ai thích làm gì thì tùy họ thôi, cơ mà 1 người bài bản như mình hay ông jáo sư nọ nhìn 1 người đàng trong (hoặc đôi khi miền ngoài cũng có) bỏ đá vào ly vang thì horrible là từ miu tả cảm xúc của mình và ông ý lúc đó. Ví dụ zậy dễ hiểu chưa zậy.

Mà cái từ horible thí các bạn trên cũng đã nói rồi, nó biểu hiện sự ngạc nhiên nhiều hơn là mang tính xúc phạm (disgusting). Nếu đi sâu hơn nữa thì mới thực sự thấy nhiều cái rất là disgusting.

Trích dẫn Nguyên văn bởi mnc259 Xem bài viết
    nói về cảm thụ đồ uống, tôi thay mặt dân xứ đàng trong là rượu có nhiều cách uống, whisky cũng có thể cho đá và đúng cách, cocktail cũng thế. Còn cà phê đá thì bọn Ý có freddo tùy vùng có cho đá bào vào. Đây là cách pha cà phê uống giải khát ở xứ nóng.

Tôi không dám lên tiếng sợ mấy bạn chê sính ngoại, chứ mấy lỗi ông thầy Tây nói tôi đều thấy ghê. Nhưng tôi thông cảm nếu như điều kiện sống còn hạn chế. Nếu tôi ngồi trong lớp của thầy đó, tôi sẽ hỏi lại sao thầy thấy horrible mà còn ở lại xứ của em thấy mấy năm. Đã nói cái xấu quá chừng rồi mà còn ở lại, chứng tỏ xứ em cái mặt đẹp còn lộng lẫy hấp dẫn hơn mặt xấu vạn lần. Điển hình là thầy lấy cả vợ Việt mà đúng không? Trai trong bài báo nóng quá. Đoạn cuối sến chảy nước, nhớ về người mẹ miền Trung, đọc xong ớn lạnh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Người Việt sống ở nước ngoài, bênh vực văn hóa dân tộc, còn các bạn comment phía trên sống ở Việt Nam nhưng lại đi bênh vực cho người ngoài nói xấu văn hóa dân tộc mình.

Thật không hiểu nổi!

Đồng ý là xấu thì phải nhận xấu, nhưng thói quen ăn uống có từ ngàn đời, người ta bảo ăn kiểu mình là "horrible" thì các bạn nhún vai bảo: nó nói đúng rồi... Là sao? Mình thấy nể tác giả, chí ít, anh biết nổi nóng với cách nói không phù hợp, và phản hồi điều đó.

Vấn nạn kinh khủng hơn mà VN đang phải đối diện, đó là một lớp trẻ a dua theo văn hóa nước ngoài và quay ngược lại phỉ báng văn hóa dân tộc, cứ ngỡ đó là hay ho lắm.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 477 Bài viết

• 3,445 Được cảm ơn

Giai Tây này xét về khả năng thích nghi và hòa nhập văn hóa hơi bị kém! Ở Việt Nam tận 2 năm, lấy cả vợ Việt mà còn sốc với cả chuyện bỏ đá vào nhiều đồ uống. Giai này mà gặp mấy bạn Tây sang VN ăn được cả thịt chó, mắm tôm, nói tiếng Việt như gió (có hẳn accent vùng miền!) thì chắc giai khóc thét luôn . Lẽ ra càng đi nhiều, thì đầu óc càng phải cởi mở, dễ hòa nhập và rộng lượng hơn hẳn để hiểu nhiều điều quan trọng hơn cái chuyện "bỏ đá vào mọi thứ đồ uống".

Phát ngôn như vậy trong một lớp học về đa văn hóa càng khó chấp nhận, thể hiện một người kém lịch duyệt và ít nhiều mang sự tự tôn da trắng, kỳ thị chủng tộc. Tuy nhiên, nhìn background của giai (sang VN để làm tuyển sinh quốc tế (hay còn gọi là "lùa gà" cho các trường ở nước ngoài) và đi dạy tiếng Anh ở 1 trung tâm ngoại ngữ ở VN, thì ko nên ngạc nhiên về phát ngôn của giai Trình độ thế nào thì phát ngôn thế ấy thôi mà các bạn. Nói thế này cũng ko được "politically correct" lắm, nhưng mình tự cho phép "trả thù dân tộc" bằng cách hơi tiểu nhân này. He he

Bạn tác giả bài viết đã làm đúng khi viết thư cho bà hiệu phó để chấn chỉnh giai Tây này. Những người như thế này ko đủ trình độ và mô phạm để đứng lên bục giảng, dù là với tư cách "nói chuyện tào lao" bên lề lớp học đi nữa.
    • 9 năm
    • 2,445 Bài viết

• 8,745 Được cảm ơn

Mình sính bạn Avalanche ghê gớm (j/k)
    • 4,228 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanh2601 Xem bài viết
    Người Việt sống ở nước ngoài, bênh vực văn hóa dân tộc, còn các bạn comment phía trên sống ở Việt Nam nhưng lại đi bênh vực cho người ngoài nói xấu văn hóa dân tộc mình.

Thật không hiểu nổi!

Đồng ý là xấu thì phải nhận xấu, nhưng thói quen ăn uống có từ ngàn đời, người ta bảo ăn kiểu mình là "horrible" thì các bạn nhún vai bảo: nó nói đúng rồi... Là sao? Mình thấy nể tác giả, chí ít, anh biết nổi nóng với cách nói không phù hợp, và phản hồi điều đó.

Vấn nạn kinh khủng hơn mà VN đang phải đối diện, đó là một lớp trẻ a dua theo văn hóa nước ngoài và quay ngược lại phỉ báng văn hóa dân tộc, cứ ngỡ đó là hay ho lắm.
    Từ "ngàn đời" nào mà dân VN dùng đá ice bỏ vô đồ uống vậy mụ?
    Chưa kể lói chung do thói quen dân nam (mới, chứ ko phải ngàn đời nào cả) hay bỏ đá vào mọi thứ đồ uống... nên đa phần răng rất xấu: sún, lởm chởm, nhe xỉ, móm sều móm sào.... nên dùng từ horrible cũng chả có gì sai, vì dùng đá nhiều rất có hại cho sức khỏe và hàm răng .
    Còn mụ mún "ngàn đời", "ko đua theo văn hóa nn" thì mụ cứ việc ôm cái cầu tõm nhà mụ mà ngồi chồm hỗm, khỏi dùng bồn bệt của bọn tây cho nó giữ bản xắc tông dật

P/S: Riêng cái vụ bỏ đá vô tào phớ thì mới đúng là "một lớp khỉ a dua theo văn hóa nước ngoài và quay ngược lại phỉ báng văn hóa ẩm thực dân tộc" đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,743 Bài viết

• 31,068 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014eee Xem bài viết
    Chưa kể lói chung do thói quen dân nam (mới, chứ ko phải ngàn đời nào cả) hay bỏ đá vào mọi thứ đồ uống... nên đa phần răng rất xấu: sún, lởm chởm, nhe xỉ, móm sều móm sào.... nên dùng từ horrible cũng chả có gì sai, vì dùng đá nhiều rất có hại cho sức khỏe và hàm răng .

Còn mụ mún "ngàn đời", "ko đua theo văn hóa nn" thì mụ cứ việc ôm cái cầu tõm nhà mụ mà ngồi chồm hỗm, khỏi dùng bồn bệt của bọn tây cho nó giữ bản xắc tông dật
    Mụ nài hôm nay nói chiện có diên thấy ớn. Đang ăn uống thì lái sang cầu tõm mới chả xí bệt. Răng người Việt xấu là do chăm sóc ko đúng cách nha mụ, chứ ko phải cứ uống đá là bị nhé. Mụ xem răng của mấy ông trung niên cỡ 50 - 60 tuổi giống mụ (ít uống đá) với bọn trẻ 20 - 30 tuổi thì răng các cụ rõ ràng là hô, móm, lởm chởm hơn nhiều nhé. Còn bọn Tây nó cũng uống thức uống lạnh đó thôi nhưng chăm sóc kĩ nên đều và đẹp ngời ngời.

À, hỏi thăm mụ chút. Hôm bữa có người rủ mụ vượt đèo Hải vân vô Đà Nẽng chơi mà mụ chết nhát ko vô hả? Răng mà ẹ rứa? Tui phát nhục với mụ.
    • 844 Bài viết

• 3,277 Được cảm ơn

Mình buồn cười là ông "giáo sư" này dạy về cultural intelligence mà có một phát ngôn chứng tỏ ông rất kém trong lĩnh vực cultural intelligence.

Nói thật là mình có ông thầy như thế này thì sẽ chẳng còn tin vào chất lượng giảng dạy, nghiên cứu của ông nữa.

Nói thêm là người hiểu biết, cởi mở về văn hóa họ sẽ không bao giờ đưa ra nhận xét rất cảm tính như thế này vào giảng dạy. Nếu như ông thầy chỉ kể là ở vn người ta thế này blah blah, lí do là thế này blah blah, nếu bạn không thích thì cách ứng xử là thế này blah blah etc hoặc ông có thể phát biểu cảm nhận cá nhân theo kiểu "đối với rất nhiều người phương tây, điều này quả là khủng khiếp" thì là chuyện khác. Đây lại hồn nhiên nhận xét là "horrible" (chắc ông cũng nhăn mặt rụt cổ thêm cho sinh động)một thói quen ăn uống của một dân tộc khác trong khóa học về cultural intelligence thì thật là hết chỗ nói.

Và mình cũng đồng ý với một số bạn là ở đây có chút ít sự tự tôn da trắng và kì thị chủng tộc (nói đúng ra là thiếu tôn trọng sự khác biệt văn hóa.).

ps: vào topic này sợ nhất là bạn gì post mấy cái ảnh mồm lở loét
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,743 Bài viết

• 31,068 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái câu "Ai chê ta là bạn ta, ai khen ta là thù của ta" thì cũng phải đặt vô hoàn cảnh chứ bác PANAN nhỉ?

Nó chê mình nhưng nó chê cho mình nghe thôi để mình sửa thì mới đúng là bạn mình. Chứ thằng nào vác loa ra ngõ chê mình cho cả thiên hạ biết và cười nhe nhởn thì...e là nó chính là kẻ thù của mình, hoặc ít nhất nó là một đứa ko thể chơi được. Chưa kể ông này lấy vợ người Việt, ở VN một thời gian và sinh sống ở đó. Chả khác gì mấy người cứ chen chân vào tp lớn sống cho đã rồi chê bai chật chội mới chả bẩn thỉu chẳng bằng thôn quê.

Cái này mình đồng ý với ý kiến chị Bếp. Là với cách giảng dạy của một ông thầy thế này thì nên nghi ngờ cái chất lượng của cái trường đó. Mình học ở trường Úc, cũng có nhiều thầy cô đi VN dạy một thời gian (ko phải dạy tiếng Anh) nhưng khi họ nói về khác biệt văn hoá ko hề thô bỉ như vậy.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,228 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Mụ nài hôm nay nói chiện có diên thấy ớn. Đang ăn uống thì lái sang cầu tõm mới chả xí bệt. Răng người Việt xấu là do chăm sóc ko đúng cách nha mụ, chứ ko phải cứ uống đá là bị nhé. Mụ xem răng của mấy ông trung niên cỡ 50 - 60 tuổi giống mụ (ít uống đá) với bọn trẻ 20 - 30 tuổi thì răng các cụ rõ ràng là hô, móm, lởm chởm hơn nhiều nhé. Còn bọn Tây nó cũng uống thức uống lạnh đó thôi nhưng chăm sóc kĩ nên đều và đẹp ngời ngời.

À, hỏi thăm mụ chút. Hôm bữa có người rủ mụ vượt đèo Hải vân vô Đà Nẽng chơi mà mụ chết nhát ko vô hả? Răng mà ẹ rứa? Tui phát nhục với mụ.
    TUi bít ngay là còm tui "nhạy cảm" thế lào cũng động đến hàm răng móm sều móm sào, chiếc nhô ra chiếc thụt vào + sún (do nhai đá nhiều) của mụ. Cứ cứ nhìn khách quan thì thấy dân trong nam đa phần là răng xấu do nhai đá nhìu, bỏ tật nhai đá, uống đá nhiều từ bé thì sẽ cải thiện hàm răng hơn nhìu. Mụ Gáo răng móm lủn chủn chịu khó bỏ xiền ra đi trồng răng giả cho đều tăm tắp như hột lịu đã đành, nhưng bọn trẻ con nhà mụ thì nên cấm ko cho ăn uống nhìu đá suốt ngày mắc công răng sún móm vẩu giống mụ . TÚm lại sự thật thì phải công nhựn, mụ đừng có tự ái, tự ti vì hàm răng của mụ nhe .

Vụ Hải Vưn tui hơi đâu bon chen với đám bần nông đổ xô giẫm lên nhao qua đèo HV xem mấy cái phéo hoa vớ vỉn, tui ngồi ngắm + tắm biển xanh cát trắng miền Trung yên tĩnh vắng người cho tao nhã, còn ĐN lúc nào tui vô chả dc. Tui đang dự định xiên Vịt vào Ban Mê Thuột đơi, nhưng còn vướng 1 vụ đi xa khác nên cho mụ vs mụ Vy nợ món cafe vườn nhà mấy mụ đi thuê nhe
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,743 Bài viết

• 31,068 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    TUi bít ngay là còm tui "nhạy cảm" thế lào cũng động đến hàm răng móm sều móm sào, chiếc nhô ra chiếc thụt vào + sún (do nhai đá nhiều) của mụ. ......

Vụ Hải Vưn tui hơi đâu bon chen với đám bần nông đổ xô giẫm lên nhao qua đèo HV xem mấy cái phéo hoa vớ vỉn, tui ngồi ngắm + tắm biển xanh cát trắng miền Trung yên tĩnh vắng người cho tao nhã, còn ĐN lúc nào tui vô chả dc.
    Mần reng mà mụ nghĩ răng tui nó ra thể như vại? Phải chăng mụ vừa soi gương hàm răng mụ rồi mụ tự kỉ ám thị là răng ai cũng như vậy hả? À quên, đánh chánh là tui ko có bị hô nha, tui chỉ móm thôi, dzậy nó mới hợp với cái khẩu hình mồm mang tên Bin vẩu của mụ.

Ủa, hôm bữa vụ ko qua đèo Hải Vân là do ko mún chen chúc với đám bần nông hả? há há. Vậy mà tui lại nghe thiên hạ đồn khác kìa . Thiên hạ đồn là mụ ko dám vượt đèo qua Huế vì sợ đủ thứ. Sợ tai nạn trên đèo, sợ bị mụ Vy chụp hình tung lên mạng, sợ cãi nhao ko lại với mụ Vy, và sợ...gặp tui lại phải lòng tui . Tui mới nghe thiên hạ đồn đây thôi, chớ níu tui biết sớm thì tui đã gửi cho mụ 1 bộ phin "Bin ơi, đừng xợ" để khích lệ lòng can đảm.

Cho mụ nợ vụ cà phê cà pháo. Lần sau mụ mà mò vô miền Nam tui sẽ tính sổ.
    • 4,228 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Cái câu "Ai chê ta là bạn ta, ai khen ta là thù của ta" thì cũng phải đặt vô hoàn cảnh chứ bác PANAN nhỉ?

Nó chê mình nhưng nó chê cho mình nghe thôi để mình sửa thì mới đúng là bạn mình. Chứ thằng nào vác loa ra ngõ chê mình cho cả thiên hạ biết và cười nhe nhởn thì...e là nó chính là kẻ thù của mình, hoặc ít nhất nó là một đứa ko thể chơi được. Chưa kể ông này lấy vợ người Việt, ở VN một thời gian và sinh sống ở đó. Chả khác gì mấy người cứ chen chân vào tp lớn sống cho đã rồi chê bai chật chội mới chả bẩn thỉu chẳng bằng thôn quê.

Cái này mình đồng ý với ý kiến chị Bếp. Là với cách giảng dạy của một ông thầy thế này thì nên nghi ngờ cái chất lượng của cái trường đó. Mình học ở trường Úc, cũng có nhiều thầy cô đi VN dạy một thời gian (ko phải dạy tiếng Anh) nhưng khi họ nói về khác biệt văn hoá ko hề thô bỉ như vậy.
    Thực ra thì cũng ko loại trừ cái thèng viết bài ni nó thêm mắm dặm muối cho thêm phần thuyết phục, có khi nó còn bịa ra để lấy tiếng ấy, mấy mụ ở đây chỉ nghe nó tố 1 chiều thì ko công bằng chút nào, tôi chê!

Ngoài ra thì dân Vịt ra nn thường là tự ti nên cứ Tây nó nói gì là nhảy chồm chồm lên "tự ái dân tọc", đúng là tâm lý nhược tiểu. Hồi sanh viên tui ở cùng tụi tây mà thân, có gì nó nói thẳng tuột nó nghĩ gì về dân VN nói chung (ví dụ hay xả bẩn ra chỗ công cộng, người thì toàn lùn 1 mẩu, chân ngắn ngủn nhìn thiếu thẩm mỹ ) .... thì tui thấy tụi nó nói đúng (dĩ nhiên nhựn xét đó ko áp dụng dc cho tui) chả lẽ chửi mày "nói xấu dân tộc tao" rồi vác đơn đi kiện thầy cô phạt tụi nó hả?
    Ngược lại tui vẫn nói với mấy đứa thân: tụi mày ăn gì mà người hôi nồng, có đứa còn viêm cánh phát tởm... chúng cũng đâu có chửi tui "nói xấu dân tộc" chúng nó !

Cá nhân tôi thì thấy hành động bé xé ra to, viết đơn đi kiện ông thầy của thèng SV này là 1 hành động tiểu nhân, ti tiện. Nếu là tui tui sẽ gặp thẳng ông thầy đối chất, nói lý lẽ với ông thầy 1 cách thẳng thắn thay vì tự ái dân tộc ko phải chỗ rồi đi kiện cáo lung tung. Bảo sao ở VN dân Khu4 thường bị người vùng khác cảnh giác!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,743 Bài viết

• 31,068 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Hồi sanh viên tui ở cùng tụi tây mà thân, có gì nó nói thẳng tuột nó nghĩ gì về dân VN nói chung (ví dụ hay xả bẩn ra chỗ công cộng, người thì toàn lùn 1 mẩu, chân ngắn ngủn nhìn thiếu thẩm mỹ ) .... thì tui thấy tụi nó nói đúng (dĩ nhiên nhựn xét đó ko áp dụng dc cho tui) chả lẽ chửi mày "nói xấu dân tộc tao" rồi vác đơn đi kiện thầy cô phạt tụi nó hả?
    Vụ bạn bè chê nhau trong ví dụ của mụ thì mới đúng là câu: "ai chê ta là bạn ta nè". Tại nó chê thẳng với mụ hoặc là một nhóm bạn thân với nhau. Còn ông thầy chê trong hoàn cảnh khác nhóe. Ko giống nhao.

À quên, mụ đừng có mà "tôi chê" mí chả "tôi khen". Tui lại thấy mụ vấn vương nhớ nhung bác Đồ. Trước mặt tui mà mụ tơ tưởng vậy, thật là chả ra xao cả.
    • 1,209 Bài viết

• 3,885 Được cảm ơn

hô hô, biết ngay sẽ có thể loại trẻ trâu vào đây gào thét đao to búa nhớn kiểu như " văn hóa rân tộc" "triền thống ngàn đời". Bạn nào thuộc type này cứ pm cho miềng, miềng sẽ gửi (miễn phí) các loại cành que đã được vuốt, bào nhẵn cho các bạn dùng, bảo đảm bao êm, không trày xước.
    • 4,228 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Vụ bạn bè chê nhau trong ví dụ của mụ thì mới đúng là câu: "ai chê ta là bạn ta nè". Tại nó chê thẳng với mụ hoặc là một nhóm bạn thân với nhau. Còn ông thầy chê trong hoàn cảnh khác nhóe. Ko giống nhao.

À quên, mụ đừng có mà "tôi chê" mí chả "tôi khen". Tui lại thấy mụ vấn vương nhớ nhung bác Đồ. Trước mặt tui mà mụ tơ tưởng vậy, thật là chả ra xao cả.
    - THứ 1, vụ ni tui đã nói nghe thì phải nghe cả 2 tai chứ ko chỉ nghe thèng SV cá gỗ này (tiếng Anh còn íu phân biệt được sắc thái, ngữ nghĩa, ngữ cảnh của từ "horrible") nhảy chồm chồm lên "tự ti dân tọc" ko phải chỗ!
    - Thứ 2: Cách xử lý tình huống (cứ cho là ông thầy nói sai) thì gặp riêng ổng đối chất thì sẽ đẹp hơn mọi mặt so với việc đâm đơn kiện ông ta 1 cách hèn hạ, tiểu nhơn!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,086 Bài viết

• 9,469 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Riêng vụ nước đá thì chuối bỏ bà. 1 thằng đồng nghiệp mình từ Ý sang VN, 2 thằng đi công tác xong tối hẹn nhau uống bia. Mình cho đá vào bia, nó bảo bỏ đá vào uống sao ngon được. Mình nói trời nóng như này bia dù lạnh mấy cũng sẽ nóng nhanh, uống dở lắm. Rồi mình bảo sao mày không thử đi, chết ai đâu. Thằng ấy thử và phát biểu là : tao không biết là cho đá vào uống ngon như này.
    ................
    • 4,228 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PANAN Xem bài viết
    Cái này tôi chưa thấy hay là ở ngoài bắc người ta bỏ đá vô tào phớ? Người Nam dùng từ đậu hũ hay tàu hũ không gọi là tào phớ. Vô Nam chơi mà binbin kêu tào phớ e nhiều người không biết.
    .
    VỤ tào phớ/ tàu hũ ni mấy mụ trong SG trồi lên đối chất nhe. Tàu hũ trong đó có cho đá ko?
    Còn ngoài bắc vụ cho đá vào CỐC tào phớ (thay vì bát) chỉ xuất hiện độ chục năm nay thôi, nên tui tưởng tụi bần nông nó du nhập từ nam ra. Nếu tui nhầm thì sorry mấy mụ trong nam
    • 9 năm
    • 2,445 Bài viết

• 8,745 Được cảm ơn

Công nhận với bác Bin cái vụ cho đá vào tào phớ quả thật là ấn tượng khó phai.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,743 Bài viết

• 31,068 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    VỤ tào phớ/ tàu hũ ni mấy mụ trong SG trồi lên đối chất nhe. Tàu hũ trong đó có cho đá ko?
    Còn ngoài bắc vụ cho đá vào CỐC tào phớ (thay vì bát) chỉ xuất hiện độ chục năm nay thôi, nên tui tưởng tụi bần nông nó du nhập từ nam ra. Nếu tui nhầm thì sorry mấy mụ trong nam
    Miền Nam ko ăn tàu hũ với đá nha. Nhưng ăn với cốt dừa và hột lựu xanh đỏ. Bởi vậy tui chỉ thích tàu hũ miền Trung ăn với nước đường gừng hoa nhài thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5