TIN TÀI TRỢ.

Khi bánh mì thịt nướng được vinh danh

• 4 Lượt chia sẻ
  • 3.11K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,674 Bài viết

• 19,542 Được cảm ơn

banhmi37nt2_TB
    Bánh mì 37 Nguyễn Trãi được đông đảo thực khách trong và ngoài nước yêu thích

Đã 5 năm kể từ khi trang mạng concierge.com của tạp chí du lịch Mỹ Condé Nast Traveler vinh danh bánh mì vỉa hè 37 Nguyễn Trãi (quận 01) là một trong 12 món ăn đường phố ngon nhất thế giới, xe bánh mì của chị Gái vẫn nườm nượp khách hàng trong lẫn ngoài nước.
    Cứ vào 5h chiều hàng ngày, kể cả cuối tuần, xe bánh mì của chị Gái đẩy ra vỉa hè trước hẻm 37 Nguyễn Trãi ở quận 1 (gần bùng binh Phù Đổng Thiên Vương). Trước đó, từ khoảng 3h chiều, thịt được nướng sẵn một phần khi xe còn đậu trong hẻm. Xe vừa đẩy ra thì khách đã đứng xếp hàng chờ mua.
    Trang concierge.com đã viết về xe bánh mì này: “Những đầu bếp món ăn đường phố thật là kỳ diệu, chỉ cần một cái xe đẩy và một lò than hay một cái chảo dầu, là họ đã tạo ra một bữa ăn tuyệt vời”.
    Cắn một miếng bánh mì là bạn đã cảm nhận đầy đủ hương vị của Sài Gòn, món ăn pha trộn giữa ẩm thực Pháp và Việt. Chiếc bánh mì giòn là văn hóa Pháp, nhưng toàn bộ nhân ở trong gồm những miếng thịt nướng, lát dưa leo giòn tan, đồ chua, ngò và nước tương thơm phức thì đích thị là văn hóa Việt.
    banhmi37_TB
    Miếng thịt nướng thơm phức của góc đường
    banhmi37nt5_TB
    Ổ bánh mì thịt nướng hấp dẫn bậc nhất Sài Gòn

Tôi gọi một ổ bánh mì thịt nướng. Chị chủ quán cho vào 5 miếng thịt nướng vàng ươm, cùng với rau và đồ chua. Thịt có vị ngọt bởi có nêm đường và thơm mùi sả, tuy nhiên nó được cân bằng nhờ vào món đồ chua. Nhưng cái độc đáo nhất của xe bánh mì này lại nằm ở thứ nước tương đặc biệt làm cho tất cả các nguyên liệu hòa quyện với nhau, tạo ra một hậu vị rất hài hòa. Có thể nói, nước xốt (trong trường hợp này là tương đen) luôn là linh hồn của mọi món ăn, từ giản dị nhất cho đến cao cấp nhất.
    Trên trang web đánh giá điểm du lịch nổi tiếng TripAdvisor, xe bánh mì 37 Nguyễn Trãi cũng được chấm điểm cao nhất. Một thành viên đã viết rằng: “Tôi đã tìm hiểu rất nhiều món ăn trước khi tới thành phố Hồ Chí Minh, và xe bánh mì 37 Nguyễn Trãi bán món bánh mì kẹp ngon nhất thành phố này với giá chỉ khoảng 0,75 đô la”.

Hỏi tên thật của chị chủ quán, chị lắc đầu và nói giản dị: "Cứ gọi chị là Gái thôi". Chị cũng cho biết thêm rằng, bánh mì vỉa hè 37 Nguyễn Trãi chỉ có địa chỉ duy nhất là ở hẻm 37 này, chứ không nhượng quyền hay chia sẻ cho ai hết như các thông tin trên mạng.
    Một cái tên giản dị, một món ăn quen thuộc như bao nơi khác nhưng sự khác biệt của bánh mì thịt nướng hẻm 37 lại quá rõ rệt. Như là một phần thêm vào đầy thi vị của ẩm thực Sài Gòn, hay một niềm tự hào khó tả với bạn bè bốn phương.
    banhmi37nt_TB

10411268_667971889939285_6197991174699016601_n
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,777 Bài viết

• 5,574 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đánh dấu, cuối tuần này đi xếp hàng mới được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,662 Bài viết

• 3,106 Được cảm ơn

hơ hơ bán chiều thôi à , sao mà có cơ hội ăn ta
    553271_549902395040242_1212887963_n
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 309 Bài viết

• 913 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình từng ăn rồi. Hồi trước cũng đọc 1 bài giới thiệu chỗ này, khen là bánh mì ngon nhất SG (hay VN gì đó)nên tìm ăn thử, tại cũng gần nhà. Công nhận là ngon (lâu rồi ko ăn nữa nên quên mất hương vị thế nào rồi, nhưng ko tới nỗi ko ăn thì mất nửa cuộc đời đâu ), mà phải chịu khó chờ, chừng 15,20p vì mỗi lần mình tới mua thường có khoảng 4,5người cũng đứng đợi, thịt nướng ko kịp. Nó ở khúc đối diện xéo xéo Mango, Zen Plaza ấy, ngay kế bên 1 hẻm nhỏ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,208 Bài viết

• 1,914 Được cảm ơn

Phải thử 1 lần mới đc, hihi. Vì em rất thích bánh mì , nhất là thịt nướng, hic, mới sáng đọc bài này đói bụng quá.
    Ở hiền thì sẽ gặp lành...
    Ta ơi, hãy luôn tin là như thế nhé

• 1,415 Bài viết

• 3,945 Được cảm ơn

Em cứ thắc mắc - thịt rất nhiều tiền- ổ bánh mì thịt nướng cũng cả lạng thịt, vậy mà tính có 10k. Em hỏi bạn em sao rẻ vậy? nó nói em một câu: mày tưởng trong đó là thịt heo với thịt bò à??
    Thế là từ đó em chia tay món này!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,339 Bài viết

• 6,184 Được cảm ơn

món này trông đơn giản, mua bánh vì về nhà chắc tự làm được
    Chinhphu4

1098341_435909409857328_927879257_n_zpsdbf55cc5
    • 133 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình gọi món này là "bánh mì thịt chuột". Gọi vậy nhưng vẫn thèm, vẫn ăn như thường
    Này bờ vai tôi là chiếc gối nhẹ ru lòng người
    Hãy nép vào nhau để được thấy yên bình....
    • 688 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Mình ghét thịt băm, nên không thích món này. Nhớ ngày trước đi học, mỗi tuần bố cho 2 nghìn đồng để ăn trưa những hôm đi học cả ngày, thời đó 500 đồng 1 ổ bánh mì nướng với thịt, mà thịt miếng tươi rói tẩm nướng ngay trước mắt mình, bánh mình cũng được nướng trên than hoa cùng với thịt, thơm nức mũi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 507 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovehata Xem bài viết
    Mình từng ăn rồi. Hồi trước cũng đọc 1 bài giới thiệu chỗ này, khen là bánh mì ngon nhất SG (hay VN gì đó)nên tìm ăn thử, tại cũng gần nhà. Công nhận là ngon (lâu rồi ko ăn nữa nên quên mất hương vị thế nào rồi, nhưng ko tới nỗi ko ăn thì mất nửa cuộc đời đâu ), mà phải chịu khó chờ, chừng 15,20p vì mỗi lần mình tới mua thường có khoảng 4,5người cũng đứng đợi, thịt nướng ko kịp. Nó ở khúc đối diện xéo xéo Mango, Zen Plaza ấy, ngay kế bên 1 hẻm nhỏ.
    Hihi cám ơn chị, để bữa này rảnh rảnh em thử ăn xem sao, dạo này tinh thần ăn uống của em lên cao ngùn ngụt a.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 246 Bài viết

• 624 Được cảm ơn

Nhìn ngon quá T.T
    • 617 Bài viết

• 879 Được cảm ơn

sao ko làm thịt nguyên miếng nướng nhỉ, thịt băm này mình cứ sợ mất vệ sinh ý
    i don't wanna miss a thing- Aerosmith
    • 229 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Nhìn miếng thịt nướng ngon quá thèm nhỏ dãi ạ! Sao không quạt chả miếng nhỉ! Mình thích ăn chả miếng hơn chả băm
    • 1,720 Bài viết

• 2,500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhle.2012. Xem bài viết
    Em cứ thắc mắc - thịt rất nhiều tiền- ổ bánh mì thịt nướng cũng cả lạng thịt, vậy mà tính có 10k. Em hỏi bạn em sao rẻ vậy? nó nói em một câu: mày tưởng trong đó là thịt heo với thịt bò à??
    Thế là từ đó em chia tay món này!
    Làm gì 1 lạng? Họ cũng ko mua thịt giá bằng mình mua lẻ. Thịt đó cũng chẳng phải tươi ngon thì càng rẻ. 5-7k tiền vốn là cùng.

Khuất mắt trông coi thôi...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,078 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Món này dễ không hà. Nhà m mỗi khi làm bún chả thì thường nướng dư ra 1 chút (vì mỗi lần nhóm tham mất công nên thường nướng nnnnn lắm để dành) buổi sáng mua BM đặc ruột, loại da dày và giòn (mới ngon). đồ chua thì cũng dư ra từ hôm ăn bún chả, và dưa leo hành lá tước mỏng ngò rí. nước mắm thì pha đậm đặc mặn ngọt hơi chua nhiều ớt. Thịt nướng trong tủ lạnh lôi ra cho lên chảo kg dính làm nóng lại. Phần còn lại các bạn cứ bat chước mấy chị bán BM rùi măm thui.
    Nhà m mà nướng thịt ăn bún chả là thui rùi ....
    • 774 Bài viết

• 1,279 Được cảm ơn

Ở đây bán hàng chảnh kinh khủng, đứng xếp hàng mặc kệ, cô ấy thích bán cho ai là bán, đi mua chứ có phải đi xin đâu, những chổ bán ngon cách mấy mà chảnh như vầy, thì thôi đừng đến, mang cái tức vào mình
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 617 Bài viết

• 879 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thechildren Xem bài viết
    Ở đây bán hàng chảnh kinh khủng, đứng xếp hàng mặc kệ, cô ấy thích bán cho ai là bán, đi mua chứ có phải đi xin đâu, những chổ bán ngon cách mấy mà chảnh như vầy, thì thôi đừng đến, mang cái tức vào mình
    cái này tự làm cũng dễ mà chứ chả phải cái j bí quyết kinh khủng lắm, nên chảnh thì bye luôn
    i don't wanna miss a thing- Aerosmith