TIN TÀI TRỢ.

Khăn mặt chứa nhiều vi khuẩn hơn cả bệ bồn cầu

• 2.96K Lượt chia sẻ
  • 14K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10,333 Bài viết

• 5,340 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo nghiên cứu gần đây của các nhà khoa học từ Đại học Arizona, thì không phải tay nắm hay bệ ngồi bồn cầu là nơi chứa nhiều vi khuẩn mà chính là khăn trong nhà tắm.

Các nhà nghiên cứu cảnh báo không chỉ khăn nhà bếp mà cả khăn tắm cũng là nguồn lây lan vi khuẩn. Bởi khăn duy trì độ ẩm trong thời gian dài và là nơi lý tưởng cho các vi khuẩn sinh trưởng.

89% khăn chứa vi khuẩn coliform - vi khuẩn trong phân có thể gây ngộ độc thực phẩm và tiêu chảy - và 25.6% khăn chứa vi khuẩn E. coli.
    khan-mat-tru-ngu-nhieu-vi-khuan-hon-ca-be-bon-cau
    Khăn mặt dễ khiến lây nhiễm vi khuẩn chéo

Các nhà nghiên cứu cho biết khăn bếp có nhiều khả năng lây lan vi khuẩn vì chúng được sử dụng để lau tay và các bề mặt mà có thể đã tiếp xúc với các sản phẩm thịt sống.

Tác giả nghiên cứu Charles Gerba nói: "Bạn có thể lây nhiễm vi khuẩn từ thực phẩm khi bạn lau tay vào một chiếc khăn và sau đó làm ô nhiễm thực phẩm khác hoặc đưa tay lên miệng và lây nhiễm cho chính mình. Khăn mặt, khăn tắm còn là nguồn lây lan vi khuẩn và vi rút cho các thành viên trong gia đình cùng sử dụng chung khăn đó".

Các nhà nghiên cứu cảnh báo về việc vi khuẩn có thể tồn tại trong máy giặt và máy sấy.

" Vi khuẩn Coliforms, E. coli và Salmonella có thể sống sót trong quá trình sấy. Thông thường người ta chỉ làm sạch khăn ở nhiệt độ dưới 30oC nên không hạn chế được lây lan vi khuẩn. Cần phải vệ sinh khăn, nhất là khăn của trẻ bị nôn ói ở nhiệt độ cao".

Theo các nhà khoa học thì ngay cả khăn tắm cũng phải thường xuyên giặt, sấy ở nhiệt độ cao.

"Khi bạn lau khăn lên cơ thể hoặc khuôn mặt của bạn, bạn dễ bị lây nhiễm vi khuẩn. Nếu khăn vẫn còn ẩm ướt, chẳng hạn như sau khi tắm, các sinh vật bắt đầu phát triển. Đó là lý do tại sao khăn dễ bị mốc".

http://phununews.vn/suc-khoe/khan-ma...cau-63184.html

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 586 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

mình thì 2 tháng thay khăn mặt cho gia đình 1 lần, chắc như thế là ổn
    • 1,514 Bài viết

• 2,840 Được cảm ơn

Nhà chị 2 tháng thay 1 lần là quá chuẩn.
    Nhà em tuy ko thay thường xuyên nhưng mỗi khi dùng thì vò/giặt qua bằng nước sau đó lau mặt xong thì mang ra ngay dây phơi cho nắng gió nó thiêu chết cái con vi khuẩn đi. Khi nào dùng lại mang vào, dùng xong lại treo ra ngoài cho thoáng ko bị hôi & ẩm mốc, ko biết vậy có ổn ko?

Dạo gần đây ít dùng khăn (dùng mỗi khăn tắm thôi) còn khăn mặt thì dùng giấy ăn & khăn giấy ướt. Loại khăn giấy ướt thì mình ko dùng ngay (trừ khi đi ra ngoài thi đành chịu), mình xả khăn ướt dưới vòi nước cho nó trôi hết mùi thơm & nhớt (aloe) rồi mới lau mặt cho tiện lợi
    :Angel::Angel::Angel:I'M DREAMER:Rose::Rose::Rose:
    xQrturRXjEwEinWitKNWfifNDhFxCaOjXRvd-610xh
    hoadep
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 274 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chuẩn phải giặt khăn mặt thường xuyên, thay thường xuyên nữa
    • 139 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Toạch rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,732 Bài viết

• 4,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mask_girl08 Xem bài viết

Dạo gần đây ít dùng khăn (dùng mỗi khăn tắm thôi) còn khăn mặt thì dùng giấy ăn & khăn giấy ướt. Loại khăn giấy ướt thì mình ko dùng ngay (trừ khi đi ra ngoài thi đành chịu), mình xả khăn ướt dưới vòi nước cho nó trôi hết mùi thơm & nhớt (aloe) rồi mới lau mặt cho tiện lợi
    Sao chị ko dùng bông tẩy trang lau mặt lúc rửa mặt xong? Vậy đỡ làm tổn thương da mặt hơn.

Khăn tắm, khăn mặt nhà mình 1 tuần là thay 1 lần rồi, để tới 2 tháng hôi chịu sao nổi???

• 177 Bài viết

• 388 Được cảm ơn

May quá, mình bị hôi lách nên chả vi khuẩn nào sống nổi. hehe
    LikeGi.com%20Gifs%20%28310713070%29
    Bác nay tuy đã dà dồi
    Dà dồi nhưng vưỡn vui tươi
    • 76 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Khăn mặ tơ tằm vừa mềm mà rất nhanh khô, phù hợp với mọi loại da, các mẹ thử dùng xem nhé!
    • 6,618 Bài viết

• 35,449 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hơn chục năm rồi tôi chả dùng khăn mặt
    Tui mua bông y tế bạch tuyết cắt ra miếng vừa lau đủ mặt từ đó đến nay
    Lười thì đi mua sẵn ngoài siêu thị
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 109 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rinrin Xem bài viết
    Sao chị ko dùng bông tẩy trang lau mặt lúc rửa mặt xong? Vậy đỡ làm tổn thương da mặt hơn.

Khăn tắm, khăn mặt nhà mình 1 tuần là thay 1 lần rồi, để tới 2 tháng hôi chịu sao nổi???
    Mình nghĩ mỗi lần dùng xong giặt kỹ phơi rồi dùng lại khoảng 2 tháng rồi bỏ dùng cái mới ý, chứ tuần mà thay bỏ 1 cái thì chắc sạc nghiệp mất. Ahihi
    "Con dù lớn vẫn là con của mẹ!
    Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con!”
    • 234 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

Chính xác, lau mặt xong phải giặt và phơi ngoài nắng, không nên cứ ủ trong nhà tắm ẩm ướt rất dễ để vi khuẩn sinh sôi
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,716 Bài viết

• 10,606 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi xiu'80 Xem bài viết
    Mình nghĩ mỗi lần dùng xong giặt kỹ phơi rồi dùng lại khoảng 2 tháng rồi bỏ dùng cái mới ý, chứ tuần mà thay bỏ 1 cái thì chắc sạc nghiệp mất. Ahihi
    3 tháng thay 1 lần là chuẩn rồi đó chị. 1 tuần mà thay một lần thì chắc xài khăn gạc của em bé

vi khuẩn thương hàn Salmonella ( gây sốt cao) và E.coli ( gây bệnh đường ruột) cùng với con khuẩn lị Shigella ( gây tiêu chảy) chiếm tỷ lệ >80% các vi khuẩn tồn tại trong chất thải ng và số ít trong môi trg tự nhiên. Chỉ cần dọn dẹp nhà vệ sinh sạch sẽ thì mấy con đó k có cửa gây bệnh đâu. Khăn tắm khi nào xài thì mang vào nhà tắm cho chắc kèo. Còn mà khăn tắm bẩn hơn bồn cầu có thể xảy ra trong trg hợp 1 cái khăn mà 8 người xài chung rồi vứt trong nhà tắm ẩm ướt k chịu giặt ngay.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của KooHii
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 78 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    em thì em dùng khăn mặt tơ tằm, hút nước nhanh mà khô cũng nhanh lắm nhé, lau mặt, mát xa rất sướng. Khăn ko bị nhớt và hôi như khăn cotton vì thế mà cũng kháng khuẩn hơn. Chị em nào mà muốn dùng khăn mặt thì có thể chuyển qua loại khăn này
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mọi người cho em hỏi là không dùng khăn mặt thì sao? còn khăn tắm cotton thì em vẫn dùng bình thường.
    • 1,409 Bài viết

• 1,470 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì ko thay thường xuyên nhưng dùng xong thì giặt và phơi khô.
    Bản thân mình thì lâu nay toàn dùng tay chứ ko sử dụng khăn.
    • 173 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    giặt xà phòng, phơi nắng, cần lắm thì cho vào nồi luộc
    • 131 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em ko dùng khăn mặt, chỉ dùng khăn tắm thôi. Rửa mặt xong lấy bông tẩy trang thấm hết nước đi, vừa sạch vừa ko tổn thương da. Con cún nhà em thì em dùng khăn vải đa năng, cũng tiết kiệm mà sạch sẽ nữa. Giờ băm rồi, da lão hóa dần nên cứ cẩn thận cho chắc cốp.
    Stay Hungry, Stay Foolish
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 42 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi -bemeoyeu- Xem bài viết
    Em ko dùng khăn mặt, chỉ dùng khăn tắm thôi. Rửa mặt xong lấy bông tẩy trang thấm hết nước đi, vừa sạch vừa ko tổn thương da. Con cún nhà em thì em dùng khăn vải đa năng, cũng tiết kiệm mà sạch sẽ nữa. Giờ băm rồi, da lão hóa dần nên cứ cẩn thận cho chắc cốp.
    Em cũng dùng bông tẩy trang chứ không dùng khăn mặt, nói chung là kể cả có phơi nắng ngoài trời thì khăn mặt cũng chứa nhiều bụi với vi khuẩn, có hại cho da mặt lắm.