TIN TÀI TRỢ.

Khám phá quy trình sản xuất bộ đồ chơi LEGO

• 1 Lượt chia sẻ
  • 4K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,756 Bài viết

• 8,909 Được cảm ơn

Đằng sau những miếng xếp hình là cả một dây chuyền hoàn hảo và chính xác đến từng milimet.

LEGO đã trở thành một cái tên quá quen thuộc với các bạn trẻ trên toàn thế giới. Thương hiệu nổi tiếng Đan Mạch được thành lập từ năm 1932 nhưng vẫn chưa hề có dấu hiệu già nua. Với bộ xếp hình Lego, người chơi có thể tự xây dựng mọi thứ theo trí tưởng tượng của mình, nhanh chóng, đẹp mắt và đầy mê hoặc.

110621teklego1

Theo kết quả điều tra được công bố gần đây, trẻ em khắp hành tinh tiêu tốn 5 tỷ giờ để thử sức với các sản phẩm LEGO trong vòng 1 năm. Bởi vậy hôm nay chúng mình cùng khám phá quy trình sản xuất bộ đồ chơi siêu hot này nhé.

110621teklego2
    Tiền sảnh tại đại bản doanh LEGO, mọi thứ làm theo phong cách xếp gạch.

110621teklego3
    Dây chuyền sử dụng nguyên liệu nhựa ABS, không độc hại cho sức khỏe con người.

110621teklego4
    Máy tạo hình (khuôn) cho các miếng xếp hình. Nhựa nóng đưa vào từ bên phải, được nén dưới áp suất cao để tạo thành những hình khối nhỏ. Phía sau là
    máy phun nước lạnh giúp khối nhựa giảm nhiệt nhanh, giữ nguyên hình dáng.

110621teklego5
    Hiện có hơn 7.000 loại khuôn mẫu như thế đang hoạt động,
    đủ thỏa mãn trí tưởng tượng của mọi kiến trúc sư nhí.

110621teklego6
    Dây chuyền làm việc hoàn toàn tự động.

110621teklego7
    Rất ít sự can thiệp của công nhân vào giai đoạn tạo hình.

110621teklego9
    Phía trên là những khối hình thông dụng nhất. Chúng thường được sử dụng làm đầu của người dân hoặc trang trí cho các hình khối khác.

110621teklego10
    Loại hình khối chữ nhật cũng được sử dụng rất nhiều trong các mô hình.

110621teklego11
    Một phần của nhà máy sản xuất LEGO.

110621teklego12
    Con người hầu như không phải chạm tay vào máy móc bởi chúng được điều khiển tự động bằng lập trình máy tính rồi.

110621teklego13
    Những khối nhựa thừa sau khi đã tạo thành các khuôn hình.

110621teklego14
    Rất nhiều phần nhựa thừa sau quá trình ép hình, tạo khuôn nhưng chúng sẽ được tái sử dụng chứ không bỏ phí đâu.

110621teklego15
    Hệ thống dẫn truyền nhựa ABS, âm thanh phát ra từ đây nghe giống như tiếng máy gặt lúa liên hợp.

110621teklego16
    Mỗi khuôn hình LEGO thường dùng trong 4 tuần, sau đó sẽ được nhân viên chuyên trách làm vệ sinh phía bên trong trước khi sử dụng tiếp.

110621teklego17
    Một số khuôn hình như thân người sẽ hoàn chỉnh trực tiếp tại đây và trang trí thêm các họa tiết phía trước ngực luôn.

110621teklego18
    Các robot đang ghép tay vào thân người này.

110621teklego19
    Trọng lượng của mỗi khối hình được đo ngay tại nhà máy. Một khối hình chuẩn phải có trọng lượng nằm trong khoảng 94,9 tới 95,7 gram. Rõ ràng, quy trình sản xuất rất nghiêm túc và chính xác đấy.

110621teklego20
    Mỗi phần nhỏ được đóng gói sau khi kiểm tra trọng lượng xong xuôi.

110621teklego21
    Hầu hết thời gian sản xuất là tự động hóa nên việc giám sát bằng mắt thường tại khâu kiểm tra sẽ rất cần thiết.

110621teklego22
    Các khối hộp Star Wars Lego đang sẵn sàng đến tay người dùng.

110621teklego23
    Mỗi hộp trên đều được đo chiều dày nhằm đảm bảo quá trình đóng gói hình khối vào hộp luôn chính xác 100%.

110621teklego24
    Băng chuyền.

110621teklego25
    Nhập khối hình LEGO vào hộp.

110621teklego27
    Các khối hộp tiếp tục di chuyển trong giai đoạn đóng gói sản phẩm.

110621teklego28
    Nhân viên lấy 2 hộp bất kỳ để kiểm tra bên trong nhằm chắc chắn mọi thứ đều ổn. Họ làm việc chu đáo thât!

110621teklego29
    Mỗi thùng bao gồm 6 bộ xếp hình Star Wars Lego phía bên trong.

110621teklego30
    Sản xuất tại Đan Mạch nhưng sản phẩm lại được đóng gói và vận chuyển sang Cộng hòa Séc phân phối.

Nguồn: http://gioitre.phapluatxahoi.com.vn/...-choi-lego.htm
    Cười lên đi em ơi! :Laughing::Laughing::Laughing:
    1275560kcqnbjd7k5

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 692 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Công nhận là LEGO chơi thích thật đấy, nhưng mà đắt quá, hic. Giá như mà rẻ cỡ 1/3 thì đúng là đồ chơi TQ không có cơ vào nhà em.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,316 Bài viết

• 2,105 Được cảm ơn

Câu chú thích này mình không hiểu lắm:
    .... Phía trên là những khối hình thông dụng nhất. Chúng thường được sử dụng làm đầu của người dân hoặc trang trí cho các hình khối khác ....
    • 1,878 Bài viết

• 1,211 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Binputin08 Xem bài viết
    Công nhận là LEGO chơi thích thật đấy, nhưng mà đắt quá, hic. Giá như mà rẻ cỡ 1/3 thì đúng là đồ chơi TQ không có cơ vào nhà em.
    Nếu mà rẻ được như thế thì đích thị nó lại là đồ chơi TQ!
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    mevietnam-1
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Chời, hồi nhỏ mình cũng được cho mấy bộ bé bé như thế này nè. Xong vất lăn lóc, giờ không biết ở đâu nữa. Bây giờ sao muốn quay về tuổi thơ ghê :Smiling:...

We are all rowing a boat of fate

The waves keep on comin' and we can't escape

But if we ever get lost on our way

The waves would guide you through another day

• 237 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

thich lego lam hihi
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 8,626 Bài viết

• 9,456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi make_up Xem bài viết
    .... Phía trên là những khối hình thông dụng nhất. Chúng thường được sử dụng làm đầu của người dân hoặc trang trí cho các hình khối khác ....
    Chắc anh/chị chưa chơi lego bao giờ ạ? Hihu
    Người dân ở đây là các mô hình nhân vật người trong Lego đấy ạ.
    Kết cấu rất đơn giản, chỉ từ những khối chữ nhật, trụ..nhưng các nhân vật trong Lego rất thú vị, sống động và đặc trưng đúng theo từng chủ đề. Họ rât chú trọng những tiểu tiết in màu trên nhân vật (quần áo, nét mặt, râu, tóc..)

Em nhớ bộ lego đầu tiên của em là khi em học lớp 3, đến giờ em vẫn rất thích. Giờ chỉ chờ con trai lớn để được mua và xem cháu chơi hihi.
    • 2,707 Bài viết

• 4,782 Được cảm ơn

Bây giờ đầu óc em đen tối , nghe từ LEGO toàn nghĩ đến "xếp hình"
    Bi ơi Bi, mau lớn nhanh :X
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,080 Bài viết

• 1,354 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi make_up Xem bài viết
    Thường một bộ lego ngoài các miếng ghép để tạo hình oto, máy bay,.. thì còn có "người" (dân cư trong thành phố, lái xe, cướp biển, lính,..) Miếng trụ tròn màu xanh là đầu người, nó sẽ được vẽ thêm mắt mũi, gắn mũ, rồi gắn vào thân.

Trước mình cũng hay mua Lego cho con vì ngay bản thân con cũng đã tuyên bố: đồ Trung quốc độc hại con không chơi. Chơi mấy thứ này thì thích thật nhưng tốn tiền quá. Rẻ cũng vài trăm, tầm tầm một chút thì trên dưới một triệu, to thì vài triệu Nhiều hộp to đùng nhưng bóc ra chỉ thấy vài cái túi nilon con con đựng vài chục miếng nhựa bé xíu . Năm nay khủng hoảng kinh tế cho nghỉ rùi.
    Yêu màu tím :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,080 Bài viết

• 1,354 Được cảm ơn

À, nói thêm. Lego ở VN đắt chứ ở nước ngoài rẻ hều. Đúng là trẻ con VN khổ thật.
    Yêu màu tím :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,740 Bài viết

• 1,505 Được cảm ơn

Hì, thật ra LEGO đắt, nhưng mình nghĩ tiền nào của đó thôi, cầm 1 hộp LEGO xịn lên khác hẵn 1 hộp xếp hình của tàu nhái thương hiệu " LEGO".
    LEGO làm gì có rẻ hều bạn ơi, có cái là ở vn mua thì đắt quá đó thôi.
    eNortjK1UrIwNDcyVbIGXDASwQKj20
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,732 Bài viết

• 4,690 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HwangBuin Xem bài viết
    À, nói thêm. Lego ở VN đắt chứ ở nước ngoài rẻ hều. Đúng là trẻ con VN khổ thật.
    Ko có rẻ hều đâu bạn, so ra là cũng đắt rồi.

Chưa thấy Lego giả hình dáng ra sao chứ Lego thật thì đúng là rất đẹp, chắc tay, mỗi miếng ghép đều là nhựa bóng, lắp vào với nhau thì rất khít, chắc, ko có cảm giác lỏng lẻo. Dù có hơi mắc chút nhưng các bé chơi đc từ nhỏ tới lớn luôn.

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,725 Bài viết

• 2,412 Được cảm ơn

Lego có một sức hấp dẫn mãnh liệt với trẻ em. Con mình năm nay 4 tuổi. Nó mê lắm lắm. Hồi bé chơi lego duplo thì không mê nhưng bắt đầu chơi lên dòng lego city thì ham. Thằng bé đã biết số nên nó tự mở sách hướng dẫn ra và lắp theo sách. Có hôm mình mua cho con bộ lego mới. 2.30 sáng con tỉnh dậy lọ mọ lắp. 4h sáng mình thấy con khóc, dậy hỏi sao thế. Con bảo con không tìm thấy cái chi tiết này đâu cả. Hoá ra cu cậu đã lắp nhầm bước trước đó. Lego ở nước ngoài nói rẻ ko đúng mà đắt cũng không. Nó thuộc dạng tầm trung trung. Cũng thỉnh thoảng mới mua được chứ không phải mua liên tục. Nhưng thực sự mua rất đáng tiền. Nếu nhà nào có hai con trai thì hoàn toàn xứng đáng đầu tư.
    IR6ip7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

H mới biết tại sao từng cục logo lại có độ chi tiết và sắc xảo đến vậy . Thanks chủ topic
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,365 Bài viết

• 716 Được cảm ơn

Tiền nào của nấy cả. Lego đắt nhưng nó rất bền, chơi vài năm cũng ko sợ miếng ghép bị lỏng lẻo như đồ Hồ cẩm đào. Vệ sinh cũng dễ nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Munmin Xem bài viết
    Tiền nào của nấy cả. Lego đắt nhưng nó rất bền, chơi vài năm cũng ko sợ miếng ghép bị lỏng lẻo như đồ Hồ cẩm đào. Vệ sinh cũng dễ nữa.
    Gắn vào tháo ra rất dễ còn Lego TQ gắn vào là dính chết luôn ấy
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,549 Bài viết

• 12,052 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    lại 1 mớ tiền cho con trai, nhưng nhìn nhà máy kia thì biết tại sao con lại thích chơi và mẹ lại ko còn phải hỏi tại sao nó đắt nữa
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 5,342 Bài viết

• 13,199 Được cảm ơn

"Đằng sau những miếng xếp hình là cả một dây chuyền hoàn hảo và chính xác đến từng milimet."

Chính xác đến từng milimet thì có nước vứt sọt rác! Phải chính xác đến từng micromet nhé!
    Nghé Ọ

“Kẻ biết thì không nói, kẻ nói thì không biết!”
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 392 Bài viết

• 887 Được cảm ơn

Có lần mình được xem trên một chương trình tivi, không nhớ rõ là chương trình gì, nhưng có quay cảnh các gia đình ở nước ngoài họ dành hẳn một phòng hoặc một tầng áp mái để chơi Lego: bố chơi với con, ông chơi với cháu, anh chị em chơi với nhau... ôi, lúc đó chỉ ao ước giá như mình có đủ tiền mình cũng làm như họ.
    Nhà mình cũng mua nhiều Lego, các con cũng có ý thức giữ gìn nên tháo vào lắp ra nhiều lần mà số lượng mảnh bị mất rất ít. Năm ngoái, đang stress, mình rủ cả nhà: bố, mẹ, hai con mỗi người lắp một bộ, tối nào cũng lắp ( vì bộ to ) xem ai xong trước. Phải nói là xả stress vô cùng, mình lúc đó lần đầu tiên chơi Lego mà mê mải, chiều đi làm về vội vàng lên lắp một tí... hi hi
    Thế nên nhà mình bây giờ chưa có ipad, chỉ toàn Lego.