TIN TÀI TRỢ.

iPhone - đồ chơi mới cho trẻ em trên toàn thế giới

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.19K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,177 Bài viết

• 2,914 Được cảm ơn

http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doa...0/10/3BA21D3F/
    Cửa phòng ngủ mở toang và đèn bật sáng, báo hiệu giờ ngủ kết thúc. Một đứa bé đầu tóc rối bù với đôi mắt ngái ngủ chập chững bám thành cũi. Cậu với ra phía bố, mỉm cười và bật ra từ được coi như ngôn ngữ của thế hệ chúng bây giờ: “iPhone”.
    > Dụ con bằng iPad

iPhone đã làm một cuộc đại cách mạng đối với ngành viễn thông. Nó trở thành công cụ hữu hiệu nhất trong lịch sử loài người để dỗ dành một đứa trẻ, điều này làm cho các bậc cha mẹ hết sức vui mừng vì họ có thể tự do tán gẫu trong nhà hàng và đi dạo trong siêu thị. Đối với bọn trẻ, iPhone cũng giống như một con thú nhồi bông quý báu vậy. Đây là một hiện tượng thu hút cả sự chú ý lẫn lo ngại từ các chuyên gia phát triển trẻ em.

Cô Natasha Sykes, một bà mẹ 2 con ở Atlanta, vẫn còn nhớ lần đầu tiên con gái mình, Kelsey lúc đó mới 2 tuổi, cầm chiếc iPhone của chồng cô. Cô nói: “Nó ấn nút và chiếc điện thoại sáng lên, tôi nhớ ánh mắt nó lúc ấy, nó giống như là ‘Wow’ vậy”.

Hai vợ chồng chị rất vui vì sự thích thú của con gái, nhưng sau đó, chị nhận ra rằng: “ Nó thực sự muốn có chiếc điện thoại”. Kelsey liên tục đòi, thậm chí gào khóc để được cầm chiếc iPhone. Sau 6 tiếng đồng hồ tìm kiếm, cuối cùng vợ chồng chị cũng thấy chiếc điện thoại của mình nằm ở dưới giường của Kelsey. Và họ cảm thấy một nỗi lo lắng mơ hồ, cả Kelsey và cậu em trai 2 tuổi của bé đều có rất nhiều đồ chơi xếp hình, bóng nảy, ô tô và cả sách nữa, nhưng chúng chẳng là gì so với iPhone.

Cô Skyse nói: “Nếu được chọn giữa đồ chơi và iPhone, chắc chắn chúng sẽ chọn iPhone”.
    iphone2
    Brady Hotz, 2 tuổi, say sưa chơi với chiếc iPhone của bố mẹ từ khi mới 6 tháng. Ảnh: NYTimes

Cậu bé Brady Hotz sẽ tròn 2 tuổi vào cuối tháng này và rất ghét phải ra khỏi nhà. Cậu hay dậy muộn lúc 6h45 thay vì 6h15, và vì vậy mẹ cậu luôn phải tất bật với việc mặc quần áo, cho cậu bé uống sữa cũng như ăn ngũ cốc hàng ngày.

Brady không muốn rời khỏi chỗ ngồi của mình và luôn miệng kêu “Mickey, Mickey”, có nghĩa là cậu sẽ không đi đâu hết cho đến khi xem xong chương trình về Câu lạc bộ chuột Mickey trên TV.

Đã quá quen với tình huống này, cô Hotz áp dụng ngay phương pháp mà cô gọi là “công cụ đảm bảo thành công”. Cô gợi ý: “Thế xem Mickey trên điện thoại có được không con trai?”. Và nó có hiệu quả ngay lập tức, cậu bé leo lên xe ngồi, xem show truyền hình trên Youtube qua iPhone và hát theo rất vui vẻ suốt quãng đường đến trường.

Nhưng rắc rối mới lại bắt đầu khi Brandy cứ muốn ở trong xe với cái iPhone. Cuối cùng, cậu bé đút nó vào túi và đi vào trường, cô Hotz đã phải lén lấy lại nó và đi thẳng đến công ty. Nhưng không phải lúc nào mọi việc cũng suôn sẻ: “Tôi cần nó vì nhỡ có người nào gọi đến, thế nhưng thằng bé thì lại không muốn đầu hàng chút nào cả”.

Hãng sản xuất iPhone – Apple đã tạo nên thành công cho thiết bị này bằng một chiến lược vô cùng đơn giản: Đó là làm sao cho kể cả những người mù công nghệ nhất cũng có thể sử dụng được nó.

Và dĩ nhiên, điều đó có thể suy ra là trẻ con cũng có thể dùng iPhone. Model mới nhất của iPhone có chiều cao 11,43 cm, chiều rộng 5,9 cm và nặng 136 gram: kiểu dáng đẹp nhưng cũng không quá nhỏ. Chỉ cần ấn nhẹ lên biểu tượng trên màn hình là có thể sử dụng được mọi chức năng của iPhone, còn gì tuyệt hơn thế?

Đứa bé đòi iPhone trong cũi chỉ là một trong số hàng trăm nhân vật chính trong những video được phát tán đầy trên Internet về những đứa trẻ nghiện iPhone. Những đoạn video này thường được chính các bậc phu huynh đạo diễn để biểu lộ sự hãnh diện của họ về khả năng của con trẻ trong việc lướt tay trên màn hình cảm ứng để chụp ảnh hay mở các ứng dụng.

Rất nhiều các ứng dụng của iPhone trên thị trường nhắm vào trẻ mẫu giáo, và chúng được gắn mác “mang tính giáo dục”. Ví dụ như Toddler Teasers: Shapes, yêu cầu trẻ ấn tay vào hình tròn, hình vuông hay hình tam giác, Pocket Zoo: phát các đoạn video trực tuyến về các loài động vật tại các sở thú trên khắp thế giới, hay “Wheels on the bus” phát các bài hát phổ thông bằng nhiều ngôn ngữ. Và ứng dụng mới nhất của Kimberly – Clark ( nhà sản xuất bỉm Huggies) cho iPhone là iGo Potty lại có nhiệm vụ nhắc nhở trẻ em đã đến giờ “tập đi”.

Cùng với nỗi lo sợ làm rơi và làm hỏng, các bậc cha mẹ cho con dùng iPhone cũng đều có chung một cảm giác tội lỗi. Họ băn khoăn không biết đây có thực sự là một công cụ giáo dục không hay chỉ là một công cụ giải trí thụ động như TV mà thôi. Học viện nhi khoa Mỹ từ lâu đã khuyên các bậc cha mẹ không nên cho con cái xem TV cho đến khi chúng được 2 tuổi. Tiến sĩ Gwenn Schurgin O’Keeffe - một bác sĩ nhi khoa và đồng thời là thành viên của hội đồng truyền thông và thông tin của học viện cho biết họ sẽ liên tục đánh giá lại các hướng dẫn để giải quyết các dạng mới của “ thời kì màn hình (screen time)”.

Cô cũng nói: “Chúng ta luôn luôn cố gắng tạo ra những công nghệ mới nhất, nhưng công nghệ điện thoại bây giờ quá phức tạp đến nỗi chúng ta chỉ muốn quay trở lại bàn và suy nghĩ liệu ta đã có những hướng dẫn cụ thể cho điện thoại di động hay chưa. Nhưng hiện tại, nó làm ta có cảm giác nó giống một chiếc TV”.

iphone1
    Bella Giroux-Nix, 3 tuổi, luốn chiếm hữu chiếc iPhone của mẹ. Ảnh: NYTimes

Cô Jill Mikols Etesse, một bà mẹ có hai con gái, một 3 tuổi và một 8 tuổi ở ngoại ô Washington tin rằng việc cô con gái nhỏ của mình có vốn từ sâu rộng hơn, đọc và đánh vần thành thạo hơn cô con gái lớn trước kia là nhờ iPhone và iPad. Cô bé 3 tuổi có thể đánh vần được những từ phức tạp như “ starlight and fireworks” ( ánh trăng và pháo hoa) thông qua một ứng dụng có tên “ Montessori Crossword”. Cô nói: “Nó àung những từ ngữ mà tôi chẳng dùng bao giờ, thế nên tôi bíết là không phải nó học từ tôi”.

Nhưng cô Jane M.Healy, một chuyên gia giáo dục của Vail, Colo, lại phủ nhận điều đó: “ Bất kì cha mẹ nào nghĩ rằng một chương trình dạy đánh vần là thích hợp cho trẻ ở độ tuổi ấy đều không bíêt sự phát triển thực sự của bộ não trẻ. Điều mà chúng cần là hoạt động thể chất, điều khiển các đồ vật chứ không phải là học các loại công nghệ mơ hồ như vậy. Chúng ta không học cách đọc từ “mèo” bằng cách xếp các chữ cái thành chữ “mèo”. Chúng ta học thông qua việc lắng nghe và thấu hiểu ngôn ngữ. Các bậc cha mẹ thì lại quá bận rộn và để mặc bọn trẻ chơi với mấy đồ điện tử. Vậy ngôn ngữ ở đâu? Chẳng có ở đâu cả”.

Và mặc dù cô Etessee có cái nhìn khá tích cực, nhưng cô và chồng mình cũng quyết định phải có giới hạn khi thấy hai cô con gái dán mắt vào màn hình iPhone suốt 6 tiếng đồng hồ khi họ ở trên ô tô đi du lịch. Giờ họ chỉ cho phép hai cô bé dùng iPhone và iPad tối đa 1 tiếng/ngày mà thôi.

Cô Tovah P.Klein - Giám đốc Trung tâm phát triển trẻ tập đi của trường Cao đẳng Barnard thuộc Đại học Columbia - bày tỏ mối lo ngại rằng việc dính chặt lấy màn hình iPhone có thể làm hạn chế khả năng cảm nhận thế giới bên ngoài của trẻ. Cô nói: “Trẻ con ở tuổi này rất tò mò và luôn quan sát mọi thứ xung quanh. Nếu chúng cứ dính lấy cái màn hình điện thoại, chúng sẽ chẳng trông thấy, quan sát hay thu nhận được cái gì cả”.

Cũng giống như TV đối với thế hệ trước, thế giới đang chia ra làm hai: những cha mẹ cho con dùng iPhone và những người không. Trên website nổi tiếng cho các bậc phụ huynh UrbanBaby.com, các bà mẹ phản đối cho con dùng iPhone cho rằng: “ Tôi không để cho con mình đụng vào iPhone, nó sẽ làm con tôi thui chột hết sức sáng tạo” và “ Cũng không quá khó để thu hút sự chú ý của trẻ bằng cách khác, ví dụ như sách chẳng hạn”.

Bà Kathy Hirsh-Pasek, một giáo sư tâm lý học tại Đại học Temple, chuyên nghiên cứu về sự phát triển ngôn ngữ, cũng đồng tình với quan điểm không cho trẻ dùng iPhone. Các nghiên cứu chỉ ra rằng trẻ học tốt nhất thông qua việc tham gia tích cực vào các hoạt động, và nó sẽ giúp trẻ thích ứng nhanh chóng. Việc tương tác với màn hình không thể đáp ứng được yêu cầu này.

Tuy nhiên, chính cô cũng tỏ ra ngạc nhiên khi chứng kiến rất nhiều ông bố bà mẹ cho con dùng iPhone trên tàu điện ngầm khi đến New York. Cô nói: “Đó đúng là một chiếc điện thoại thần kì, và tôi thừa nhận là mình cũng nghiện nó”.

Hà Thu (theo NYT

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,125 Bài viết

• 1,249 Được cảm ơn

cháu tớ 4 tuổi cũng toàn chơi Iphone của bố mẹ nó
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,090 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Hic, đúng quá. Thằng lớn 4 tuổi, dạy mãi không nhớ chữ A hay chữ O đứng trước trong bảng chữ cái, tức quá down về phần mềm ABC for Kids, giờ chàng thuộc lòng bảng chữ cái. Cô em 1 tuổi, cứ khóc mà mẹ đưa cho điện thoại chỉ để nhấn vào nút home rồi hiện lên hình nàng là nín. Hâm mộ Apple cực kỳ.
    Yêu nhất là cu Khoai :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:

Yêu nhất nữa là bé Su Su :Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    • 762 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

mình 24 tuổi mà vẫn chưa có đủ tiền mua iphone mà chơi
    …Cuộc sống vốn ngắn ngủi, hãy hôn thật chậm, cười thoải mái, yêu chân thành và tha thứ thật nhanh…

Sẽ hát bài cho anh và ru anh yên giấc tối

Qt30p7

3iump7

vnqvp7

“Hãy nhìn ra ngoài cửa sổ nhé. Nếu những cành cây đang nhẹ rung trong gió. Thì người mà em yêu cũng đang yêu em. Hãy lắng tai nghe nhé. Nếu em nghe thấy nhịp đập trái tim em. Thì người mà em yêu cũng đang yêu em…”
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 763 Bài viết

• 1,459 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Công nhận, điện thoại của mẹ cũng màn hình màu âm thanh nổi mà chả thu hút được bọn trẻ con, trong khi đó hai đứa đều xông vào giành Iphone của bố. Chắc tại màn hình nó màu sắc bắt mắt hơn. Mà bọn trẻ con tiếp thu nhanh thật, thằng lớn nhà mình chỉ nhìn bố có vài lần là giờ cũng bấm bấm chạm chạm, vuốt viếc như thật rồi. Nó rất thích mở phần ảnh ra để xem các video mà bố mẹ quay 2 anh em.
    Hồi xưa quyết định mua Iphone một phần cũng định để dỗ con khi nó khóc vì các điện thoại khác không ăn thua rồi.
    Những điều quý giá nhất đối với bạn thì hãy cất kỹ vào tim và giữ chìa khóa trong óc.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,643 Bài viết

• 12,505 Được cảm ơn

Mình :LoveStruc: Steve Jobs. Sùng bái táo. Hic. Anh Steve lại tung con Mac Air. Chưa có anh nào làm khổ đời tui như anh Steve cả.

(Tui còn khổ zậy, huống chi đám nhóc tì)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

chắc đủ khả năng mua cả trăm cái IP mà dùng nên mới cho con chơi chứ, c ước mình cũng có xiền mua IP cho con chơi !!!
    4Mnup7
    • 1,934 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mẹ nào có nhu cầu mua iphone nhỉ ? ngời nhà em sắp ở Fáp về, sẽ có vài con đấy,. Em nghe các mẹ nói thế này, ko bán hết mà phải giữ lại 1 con để.. dành cho con.. khi ăn thôi
    • 65 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cũng là ip của bố mẹ các cháu cho mượn chứ có gì. Tầm này con 2g thì rẻ ỉm mà. Có cái bài đánh giá ở nytimes thì Ip gây hứng thú và sáng tạo cho các con rất nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,643 Bài viết

• 12,505 Được cảm ơn

Mấy nhóc mình cũng mê táo lắm. Chơi game thì xin chơi trên Mac, chứ cái déktop ko mê. Còn dụ mình là mom có IP4 rùi, cho con cái IP cũ để con chơi game, với chơi ai là triệu phú....
    • 3,126 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KuKhoai Xem bài viết
    Hic, đúng quá. Thằng lớn 4 tuổi, dạy mãi không nhớ chữ A hay chữ O đứng trước trong bảng chữ cái, tức quá down về phần mềm ABC for Kids, giờ chàng thuộc lòng bảng chữ cái. Cô em 1 tuổi, cứ khóc mà mẹ đưa cho điện thoại chỉ để nhấn vào nút home rồi hiện lên hình nàng là nín. Hâm mộ Apple cực kỳ.
    cho em hỏi mẹ nó down ở đâu đấy? Thanks
    • 1,240 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Các mẹ ném đá em đi, nhưng em có kinh nghiệm người thật việc thật muốn khuyên các mẹ nè.

Nhà anh chồng em khá giả, lại chỉ có mỗi thằng cháu đít nhôm, mua đủ thứ iphone, ipad cho con chơi, đồ công nghệ có gì mới là khuân về cho bằng được. Thật sự thằng bé bây giờ chơi Iphone, máy PlayStation, máy Wii giỏi lắm, nhưng bây giờ chị ấy đang đau đầu vì phát hiện con mình có dấu hiệu Tự kỷ. Vào lớp không chơi với bạn bè, chỉ ôm cái máy điện tử PSP. Năm nay cô giáo bắt đầu dạy chữ cái thì nó nhất định ko chịu học, cô giáo kêu mẹ tịch thu máy PSP thì nó làm dữ, đập phá đồ đạc, gào thét đến khi nào có được cái máy mới thôi. Đến giờ nhà cũng thua, cô cũng thua, bạn bè đến lớp học tô màu, học hát, học chữ thì nó ngồi 1 góc chơi điện tử. Nhà có đám tiệc nó cũng mặc kệ, lúc nào thấy cũng dí mặt vào cái máy PSP hoặc cái Iphone, ôm cái máy từ trên xe, mẹ cởi áo khoác cũng ôm máy, mẹ cởi giày cũng ôm máy, chào ông bà cô bác cũng nhìn cái máy mà chào. Em còn nhớ hồi nó 2 tuổi hơn nó còn chơi xe hơi đồ chơi với các anh em họ mỗi lần nhà có tiệc rất vui. Đến khi ba mua cho cái PlayStation đầu tiên bắt đầu thấy nó tách biệt. Ban đầu ba mẹ nó tự hào lắm, suốt ngày khen nhờ có cái PS nó chịu ngồi im để ba làm việc, nhờ có iphone nó chịu ăn cơm, nhờ có iphone nó chịu ngủ ...v..v... Nhưng tới bây giờ thì cả nhà lại lo sốt vó ...

Em biết một phần lỗi là do anh chị ấy không quan tâm đến con. Con đòi gì cũng cho, miễn là để im cho ba mẹ làm việc ... Nhưng thằng bé ấy rất thông minh, lanh lợi mà đến giờ hơn 3 tuổi vẫn nói chưa sõi. Tính tình thì rất khó chịu. Nếu nó đang cầm 1 vật gì, dù chỉ là 1 tờ giấy, hay 1 cọng thun mà ai lấy, nó quay lại đập thẳng vào mặt người đó ngay lập tức, không phân biệt là ai ... Không bao giờ chịu ngồi cùng với mọi người mà thích chạy chơi 1 mình ...

Em đọc topic này thấy các mẹ tỏ ra hứng thú với trò chơi mới này khiến em lo quá. Em biết là không phải ai cũng cư xử như nhà anh chồng em, nhà ấy chắc chỉ có 1 không 2. Nhưng cái món Iphone này dễ gây ghiền lắm. Hầu như ai cũng thích chứ ko riêng gì trẻ con. Dĩ nhiên em sẽ không cấm con mình chơi những món công nghệ hiện đại. Em đâu muốn con mình trở nên lạc hậu đâu. Nhưng em và xã cố gắng ko lệ thuộc vào các món đó quá. Sẽ dùng nó như phần thưởng mỗi khi con ngoan chứ ko dùng nó như công cụ giải thoát cho mình ...
    jeqiwrlhjz8b
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,226 Bài viết

• 1,069 Được cảm ơn

bé nhà mình nghich Blackberry của mẹ từ hồi 7 tháng và đã đập hỏng nó, rồi giờ 14 tháng suốt ngày ôm Iphone của mẹ nhìn hình ảnh( công nhận hình ảnh của máy đẹp nên trẻ con rất thích nhìn). Tuy nhiên cô nàng rình rình xem nếu không có ai là lại mang đập:Laughing:
    GXPbp7
    fFOIp7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,090 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me sinhdoi Xem bài viết
    cho em hỏi mẹ nó down ở đâu đấy? Thanks
    Mẹ nó cứ vào itunes, search cai all-in-one for kid là có nhé. Cái đó free.

@mẹ gigi: tớ nghĩ cái đó ko do IP hay gì hết, do cách quản lý của bố mẹ là chính. Tớ chỉ cho phép con chơi 15' trước khi đi ngủ, trong lúc mẹ chuẩn bị giường thôi. Chứ suốt ngày ôm high-tech, chẳng cần là IP thì con cũng có khả năng tự kỷ cao bạn ạ. Cái gì cũng có giới hạn của nó
    Yêu nhất là cu Khoai :Kiss: :Kiss: :LoveStruc: :LoveStruc:

Yêu nhất nữa là bé Su Su :Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,643 Bài viết

• 12,505 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gigidoan Xem bài viết
    Các mẹ ném đá em đi, nhưng em có kinh nghiệm người thật việc thật muốn khuyên các mẹ nè.
    Sao mà ném đá đc.
    Con chị có thích, thì cũng chỉ đc chơi vài tiếng cuối tuần thôi. Còn ngày thường thì khỏi có cửa đụng tới bất kỳ game nào.
    Dùng game cho yên thân mình thì chết.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,461 Bài viết

• 2,307 Được cảm ơn

Cái gì chả có 2 mặt nhỉ, cơ bản là cách mình quản lý thế nào thôi. Con mình cũng nghiện ngập điện thoại của mẹ lắm, nhưng chơi là chơi mà nghỉ là nghỉ, tuyệt đối ko có đoạn đòi hỏi. Mỗi lần mình cho chơi khoảng 15-20p thôi. Có khá nhiều phần mềm hay cho trẻ con như dạy chữ, dạy tiếng anh, con vật, số đếm, dạy toán... Con mình 2 tuổi, tự đếm từ 1 - 10 bằng tiếng anh được nhờ đc nhờ cái bàn fím của mình nó có chế độ đọc
    lthh

Em yêu anh ngả nghiêng bồng bềnh niềm kiêu hãnh.... :554: