TIN TÀI TRỢ.

Hương Tết xưa thấm đẫm nơi chợ Bưởi ngọt sắc xuân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 700 Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,789 Bài viết

• 29,491 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hương Tết xưa thấm đẫm nơi chợ Bưởi ngọt sắc xuân

Dân Việt - Nếu như chợ Hàng Lược chuyên hoa đào, chợ Quảng An nhiều quất thì phiên chợ Bưởi cuối năm của đất Hà thành rực rỡ hoa và đủ sắc hoa và cây cảnh uốn lượn khoe dáng…

Chó, mèo, chim, cá… cũng nhộn nhịp tìm chủ mới. Không ồn ào mặc cả, bán mua, người đi chợ mà thực ra là chơi chợ, lững thững bước, thong thả ngắm nhìn để mà tận hưởng cái hương vị của ngày xuân đang đến rất gần.

120112_que-nha_cho-buoi02%20copy

Hoa đồng tiền rực rỡ một góc chợ

120112_que-nha_cho-buoi01%20copy

“…lập loè lửa lựu đơm bông…”, chợ Bưởi phiên cuối năm rực màu đỏ của hoa lựu, của hoa trạng nguyên, của đỗ quyên

120112_que-nha_cho-buoi03%20copy

Mải mê với sắc hoa xuân

120112_que-nha_cho-buoi04%20copy

Từ sáng sớm, kìn kìn xe tải chở hoa từ ngoại thành tới chợ

120112_que-nha_cho-buoi05%20copy

Hoa cúc chi có giá 100 nghìn/giỏ

120112_que-nha_cho-buoi06%20copy

Người mua, kẻ ngắm nhộn nhịp một góc đường Hoàng Hoa Thám

120112_que-nha_cho-buoi07%20copy

Anh bán đào ngáp dài chờ khách tới mua

120112_que-nha_cho-buoi08%20copy

Người chơi hoa năm nay quan tâm hơn tới những giò lan

120112_que-nha_cho-buoi09%20copy

Cá vàng trong túi ni-lon bơm ôxi bày vỉa hè

120112_que-nha_cho-buoi10%20copy

200 nghìn/một túi cá vàng 3 con

120112_que-nha_cho-buoi11%20copy

Một bác già quan tâm tới chú chó con ở góc chợ chó mèo

120112_que-nha_cho-buoi12%20copy

Con gà tre mã trắng có giá 300 nghìn

120112_que-nha_cho-buoi13%20copy

Bữa trưa vội của người phụ nữ bán cây cảnh

120112_que-nha_cho-buoi14%20copy

Đôi bạn già hàn huyên bên những mẹt hạt giống rau, hoa

Lê Hữu Thọ
    http://danviet.vn/73244p1c29/huong-t...t-sac-xuan.htm
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 23,100 Bài viết

• 34,968 Được cảm ơn

Những ngày này, chợ Bưởi thật là sống động!
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/
    • 2,043 Bài viết

• 1,998 Được cảm ơn

Hớ hớ đọc bài này thì đúng là chép miệng nói Báo với chí. Một mớ hỗn tạp lem nhem các bác ạ, chả sống động tí nào đâu. Cái chị bán cây đang ăn bánh chưng đang đứng ngay gần công ty em. Còi xe thì inh ỏi, đường thì tắc nghẽn. Năm nay cây cối ít lắm, đào với quất thì chuyển hết xuống Hoàng Quốc Việt rồi, các bác mà bảo đi chơi chợ hoa thì đừng có đi. Năm nay hoa ít, toàn cúc với trạng nguyên và lan thôi. Nói chung không đẹp đâu ạ. Em vừa ra nhìn lại rồi em lại vào em còm đấy ạ.
    [
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,311 Bài viết

• 6,364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chỉ mới đến với HN 1 lần, dĩ nhiên có những điều thích và ko thích nhưng nhìn những hình ảnh đặc chất vùng miền này thì trong lòng ...lâng lâng. Cảm thấy yêu Tết, yêu VN nhiều thật nhiều
    "Ser hermosa significa ser tú misma. No necesitas ser aceptada por otros. Necesitas aceptarte a ti misma."
    • 1,065 Bài viết

• 2,024 Được cảm ơn

Mình thích đi chợ Bưởi sau Tết hơn đặc biệt là dịp tháng 2 âm lịch, lúc đấy cảm giác tâm hồn thư thái nhẹ nhõm. Thời tiết cũng ấm áp, cây cối mơn mởn thích mắt lắm.
    Đi chợ Bưởi qua hàng chó mèo thích cực kì nhưng vì điều kiện mình chẳng được nuôi một em nào cả.
    Lao động, điều độ và yên tĩnh chặn cửa mọi thầy lang
    30/01/2015: 56.00kg. Còn 8 kg nữa !
    Hãy bảo vệ môi trường bạn đang sống : Hạn chế dùng túi nilon, hạn chế đi xe máy, tăng cường đi xe đạp và đi bộ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngốc xít Xem bài viết
    Mình thích đi chợ Bưởi sau Tết hơn đặc biệt là dịp tháng 2 âm lịch, lúc đấy cảm giác tâm hồn thư thái nhẹ nhõm. Thời tiết cũng ấm áp, cây cối mơn mởn thích mắt lắm.
    Đi chợ Bưởi qua hàng chó mèo thích cực kì nhưng vì điều kiện mình chẳng được nuôi một em nào cả.
    Chị ơi dịp tháng 2 âm lịch có gì hay hơn thế chị
    • 1,065 Bài viết

• 2,024 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mon_M0n Xem bài viết
    Chị ơi dịp tháng 2 âm lịch có gì hay hơn thế chị
    Cái này chỉ là cảm giác của cá nhân thui bạn à.
    Vào dịp trước Tết này chả cứ chợ Bưởi mà đâu đâu mọi người cũng hối hả sắm Tết, mua mua bán bán. Thường mọi người đi chợ Bưởi dịp này để mua sắm cây hoa chưng trong nhà cho đẹp, ai cũng cố mua một hai cây/ khóm hoa mặc dù có lúc bị hét giá cao. Tâm lí đi chợ lúc này như cố làm xong một việc để còn đi lo việc khác. Chưa kể tình trạng xe cộ đi lại rất đông, như mẹ nào nói ở trên, chen vai thích cánh, ngột ngạt lắm.
    Còn sau Tết, đi chợ mới thật đúng là đi chợ vừa đi vừa ngắm nghía, thấy cây ưng ý thì mới mua. Thời tiết mùa xuân ấm áp, là mùa để cây cối phát triển nên vào dịp này cây bán ở chợ rất tươi tốt. Thường mọi người muốn mua cây để trồng thì mua vào dịp này vì thời tiết thuận lợi, dễ trồng. Lúc này có nhiều người bán cây con như mộc, hoa hồng, lựu, pháo nổ... trên xe đạp thì mua được rẻ hơn chứ không bị hét như những hàng có quầy bán.
    Sau Tết bạn cứ đi thử xem ;-)
    Lao động, điều độ và yên tĩnh chặn cửa mọi thầy lang
    30/01/2015: 56.00kg. Còn 8 kg nữa !
    Hãy bảo vệ môi trường bạn đang sống : Hạn chế dùng túi nilon, hạn chế đi xe máy, tăng cường đi xe đạp và đi bộ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,460 Bài viết

• 1,877 Được cảm ơn

Đi chợ Bưởi ghét ở chỗ phải đi bên lề đường, vừa đi vừa đề phòng xe, dắt theo trẻ con nữa thì khó chịu tăng gấp đôi.

Tớ thích nhất những chậu hoa bé xinh xinh, mang về đặt ngay lên bàn nước, ko mất công chăm sóc gì cả. Lại đẹp.
    mai em vào lớp Một rồi,
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 69 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Hi, chợ nhà mình đây mà. Mình yêu chợ Bưởi lắm vì cả tuổi thơ gắn bó với chợ. Đi học trường Hoàng Hoa Thám thì lúc nào cũng đếm cây bên đường để nhanh nhanh nhìn thấy dốc chợ. Ngày phiên chợ thì đi ngắm cây cảnh, cá, chim, mua hoa. Thỉnh thoảng mẹ cho tiền thì mua thịt bò khô, bỏng ngô ăn. Nhìn con gà lông trắng đẹp quá. Đây là hình ảnh thực của chợ trên đường Hoàng Hoa Thám, đông đúc và náo nhiệt. Sáng 30 nào mình cũng đi mua mùi già về đun nước tắm. Bây giờ lấy chồng rồi vẫn đều đặn về chợ mua vào ngày 30 Tết.
    • 1,132 Bài viết

• 2,613 Được cảm ơn

chợ bưởi là 1 địa chỉ thân thuộc của mình, Mình vốn thích cây côi chim chóc chó mèo.
    cứ rình phiên chợ nào vào đúng Chủ Nhật là lại đi lang thang trên đấy xem cây cối chó mèo hoa hoét.
    Không khí rất hay.