Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hội thảo về cách dạy con của 'mẹ Hổ'

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.15K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 313 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

http://vnexpress.net/gl/doi-song/201...con-cua-me-ho/

chua
    Chị Amy Chua và hai cô con gái. Ảnh: Absolutelyfobulous.com.

Sau khi ra đời, cuốn hồi ký về cách dạy con khắc nghiệt của bà mẹ người Mỹ gốc Trung Quốc Amy Chua đã dấy lên làn sóng tranh luận dữ dội. Liệu cách dạy con của "mẹ Hổ" này có hợp với con bạn? Đâu là cách dạy con đúng...
    > Cách dạy con khắc nghiệt của bà mẹ TQ gây xôn xao / 'Cha mẹ phương Đông nên học gì từ giáo dục phương Tây'

Tất cả các thắc mắc này sẽ được giáo sư David Pickus (Đại học Barret Honnors, Mỹ) giải đáp trong hội thảo về phương pháp dạy con của mẹ Hổ Amy Chua, diễn ra chiều tối ngày 23/6, tại Thư viện Đại học Hà Nội (47 Bà Triệu, Hà Nội).

Ông David Pickus hiện là giáo sư lịch sử và chính trị tại trường đại học công lớn nhất Mỹ. Ông đã hai lần sang Việt Nam để nói chuyện về chủ đề Toàn cầu hóa, tương lai của giáo dục trong bối cảnh toàn cầu và nhiều bài viết về giáo dục nhận được sự quan tâm của đông đảo bạn đọc.

Tại buổi hội thảo này, diễn giả David Pikis và các chuyên gia giáo dục sẽ phân tích về điểm mạnh và điểm yếu trong phương pháp dạy con của “mẹ Hổ” Amy Chua, cùng các bậc phụ huynh bàn luận về mục tiêu giúp con đạt thành tích hay kiến thức, đồng thời rút ra kết luận cách dạy trẻ phù hợp với bố mẹ Việt Nam.

Bản dịch cuốn "Khúc chiến ca của mẹ Hổ" cũng ra mắt bạn đọc Việt Nam trong dịp này.

Minh Thùy

Không biết vào cửa tự do hay phải có giấy mời nhỉ. Có ai biết không ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 309 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Em cũng oánh dấu để tìm thông tin xem Hội thảo vào cửa ra sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Có nên dạy con theo mẹ Hổ?

SGTT.VN - Từ 17g30 – 20g ngày 23.6, tại hội trường tầng 2 thư viện đại học Hà Nội (47 Bà Triệu) sẽ diễn ra hội thảo về phương pháp dạy con với sự tham gia của GS David Pickus, đại học công Barret Honnors, Mỹ.

Hội thảo được tổ chức nhân những tranh cãi dữ dội ở một số nước phương Tây về phương pháp dạy con khắc nghiệt trong cuốn hồi ký Khúc chiến ca của mẹ Hổ của Amy Chua, 49 tuổi, giảng viên trường luật Yale (Mỹ) – một bà mẹ người Mỹ gốc Hoa, và cũng nhân dịp cuốn hồi ký này phát hành ở Việt Nam. Tại hội thảo, GS David Pickus và các chuyên gia giáo dục sẽ phân tích điểm mạnh và điểm yếu trong phương pháp dạy con của Amy Chua, từ đó rút ra cách dạy trẻ phù hợp với bố mẹ Việt Nam.

VŨ QUỲNH

http://sgtt.vn/Loi-song/146624/Co-ne...heo-me-Ho.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 266 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 220 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Tớ vừa chiến xong cuốn Khúc chiến ca của Mẹ Hổ này. Cảm xúc ngay sau khi đọc xong là khâm phục các bạn ạ, trái ngược hoàn toàn với cảm xúc trước đây khi đọc thông tin về cách dạy con "kỷ luật và trừng phạt" và 10 điều cấm của bà ấy tớ nghĩ bà ấy điên, dở người hay dạy con theo kiểu vì thành tích của mẹ.

Điều tớ cảm nhận về Amy Chua là 1 phụ nữ vô cùng kiên định, tài giỏi quyết đi đến cùng mặc cho những lời rèm pha hay chỉ trích miễn là đưa con cán đích. Bà ấy đã hy sinh tất cả để dạy con thành tài mặc dù cách dạy ấy tớ ko hoàn toàn ủng hộ và tớ cũng chẳng bao giờ có thể áp dụng được vì tớ chẳng có được sự quyết tâm lâu dài và sức chiến đấu bền bỉ như bà ấy. Tớ đang hy vọng áp dụng được khoảng 20-30% hichic...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 220 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeRomHN Xem bài viết
    Các mẹ có thông tin gì về vé vào tham dự không ạ?
    Mẹ nó ơi vé vào cửa miễn phí, tớ mua sách được tặng 01 vé vào nhưng nghe nói là lượng đăng ký đông lắm rồi nên ko biết có còn chỗ ko mẹ nó mà quan tâm thì thử gọi điện hỏi xem.

Hội thảo diễn ra lúc 5h30 chiều nay tại Thư viện Hà Nội
    • 1,808 Bài viết

• 959 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi an07 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi vé vào cửa miễn phí, tớ mua sách được tặng 01 vé vào nhưng nghe nói là lượng đăng ký đông lắm rồi nên ko biết có còn chỗ ko mẹ nó mà quan tâm thì thử gọi điện hỏi xem.

Hội thảo diễn ra lúc 5h30 chiều nay tại Thư viện Hà Nội
    Bạn ui, sách này bạn mua ở đâu vậy
    Anh
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 220 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuti dang xit Xem bài viết
    Bạn ui, sách này bạn mua ở đâu vậy
    Tớ nghe quảng cáo trên facebook của Alpha Books và đặt mua online để được tặng vé Hội thảo, còn bạn tớ gần Đinh Lễ nói ở đó cũng có bán bạn ạ