Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Học trò nhí xinh xắn ngày khai trường

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.46K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 979 Bài viết

• 608 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những gương mặt phấn khởi, những cử chỉ hồn nhiên, tinh nghịch, hay mệt mỏi khi đứng lâu... là hình ảnh thân thương của các em nhỏ tiểu học ở thủ đô trong ngày khai giảng năm học mới sáng nay.

khai_giang_2
    Sáng sớm 5/9, hàng trăm học sinh Tiểu học Tây Sơn (Hà Nội) tập trung đông đủ trên sân trường chuẩn bị cho lễ khai giảng năm học mới.

khai_giang_3
    Bé Khánh (học sinh lớp 1) bỡ ngỡ trong lớp học khi lần đầu tiên được đến trường.

khai_giang_7
    Có bé khóc nhè tìm bố mẹ khiến cô phải dắt vào vị trí của lớp.

khai-giang-15
    Các học sinh lần đầu bước vào mái trường phổ thông, các em được đón rước bằng nghi lễ trang trọng trong tiếng trống rộn rã.

khai_giang_3a
    Em nào cũng xinh xắn, đáng yêu.
    Nhiều anh chị lớp lớn hơn được vào đội nghi thức diễu hành.

khai_giang_11
    Hàng trăm học sinh cùng hát vang bài ca về mái trường thân yêu...

khai_giang_4
    ... những cô cậu học trò lớp 1 vẫn chưa hết bỡ ngỡ

khai_giang_10a
    Bé Huyền dù đã lên lớp 3 nhưng vẫn tỏ ra thích thú với buổi lễ khai giảng.

khai_giang_10
    Tuy nhiên, đứng lâu trên sân trường dự lễ khai giảng cũng khiến nhiều bé tỏ ra mệt mỏi...

khai_giang_12
    Trong thời gian ở trường, các em luôn nhận được sự chăm sóc tận tình của cô giáo.

Hoàng Hà

http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/giao-...y-khai-truong/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,009 Bài viết

• 2,532 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không khí tựu trường không chỉ rộn ràng trên các sân trường, đường phố mà còn nhộn nhịp trên cả những trang mạng xã hội, các trang web dành cho cha mẹ…
    20120905130954_3
    Những hình ảnh vui tươi của con được chia sẻ trên Facebook. Ảnh: BM

Trong khi những đoạn clip múa hát, nhảy Flashmob… của học sinh cấp 2, cấp 3 đã tràn ngập trên YouTube thì trên mạng xã hội Facebook, nhiều ông bố bà mẹ hào hứng chia sẻ cảm xúc khi được đưa con tới dự lễ khai giảng, mà với nhiều bé là ngày khai giảng đầu tiên trong đời.

Từ sáng sớm, thành viên Bố Thụy Du đã dành những dòng trạng thái đầu tiên của ngày khai trường cho cậu con trai 4 tuổi:

“Trời thu trong xanh, mát lành. Các bạn nô nức đến trường khai giảng. Chíp cũng không ngoại lệ. Hôm nay ăn mặc đẹp, sơ vin quần đùi áo dài tay để cô còn chụp ảnh. Bố đưa đến lớp rồi đi làm, chỉ có mẹ ở lại trường chờ khai giảng cùng. Chúc Chíp năm nay học giỏi, ngoan, nghe lời cô và ngày càng đẹp giai để bạn Nghé còn thơm môi lần sinh nhật...”.

Nhận nhiệm vụ đưa cô con gái thứ hai đi khai giảng, mẹ Phượng Lê, giám đốc một công ty đồ ăn nhanh đang nổi ở Việt Nam, nhớ lại những cảm xúc từ thời đi học của mình:

“Mẹ đến, khi những câu hát đầu tiên trong bài "Em yêu trường em" vang lên, các ký ức tuổi thơ của mẹ lại ùa về, những ngày mẹ làm quản ca, làm liên đội trưởng... về rưng rưng trên mắt...”

Mẹ hai bé gái dễ thương còn không quên những lời nhắn nhủ đầy yêu thương tới các con:

“Mẹ đã nói, mẹ không bên các con cả cuộc đời được, vậy nên các con phải tự lập, biết yêu thương, biết sẻ chia và biết tha thứ. Mẹ đang dạy các con theo cách đó, mỗi ngày. Nhưng cho dù thế nào, mẹ cũng chắc chắn rằng khi các con cần, mẹ sẽ luôn bên các con, trong các thời khắc quan trọng của cuộc đời các con, như hôm nay”.

Trên webtretho, một cô giáo trẻ gửi lời chúc tới các bé:

“Hôm nay lễ khai giảng đã diễn ra thật ý nghĩa và vui tuơi, chúc các con có 1 năm học mới thật ngoan, khỏe mạnh và học tập thật tốt. Chúc các mẹ yên tâm công tác, chăm sóc gia đình và lo cho các tập 2 nữa ạ!”
    Trong khi nhiều bậc phụ huynh có thể sắp xếp thời gian cùng con tới dự lễ khai giảng thì một số ông bố, bà mẹ lại ngậm ngùi tiếc nuối khi không được ở bên con ngày đầu tiên tới trường:

“Hôm nay con trai đi khai giảng. Bà đưa con đi nhưng mình vẫn muốn được nhìn thấy con trong ngày đầu tiên của cuộc đời bước vào trường học. Cảm giác xúc động quá các mẹ ạ! Con đã lớn thật rồi....”

Bên cạnh những cảm xúc bồi hồi, xúc động của các bậc phụ huynh, một thành viên trên mạng xã hội Facebook lại đưa ra một vấn đề gây tranh cãi.

Trích dẫn một đoạn văn nổi tiếng của nhà văn Thanh Tịnh miêu tả buổi tựu trường, bà mẹ này cho rằng năm nào cũng có ngày tựu trường nhưng cảm xúc về lễ khai giảng của những đứa trẻ ngày xưa vẫn còn nguyên vẹn. Thế nhưng “bây giờ năm nào người ta cũng bắt buộc học trò phải đứng phơi nắng nghe chán ngấy những bài diễn văn khai trường dài lê thê mà vô hồn và rỗng tuếch”.

Bà mẹ này cùng nhiều độc giả thương cho những đứa trẻ vùng sâu vùng xa không mũ nón, phải ngồi giữa sân trường không mái che:

"Ngày đầu tiên đi học đã phải toát mồ hôi hột để ngồi chăm chú lắng nghe những diễn văn dài lê thê của buổi lễ khai giảng rất hình thức… mà chắc hẳn tâm trạng trong lòng cô bé về ngày đầu đi học không thể nào "đẹp" như nhà văn Thanh Tịnh đã tả để có thể lưu giữ mãi trong ký ức cô bé sau này”.

“Những bài diễn văn người ta viết ra và đọc không phải để cho học sinh nghe mà giống như một bản báo cáo kể lể lê thê thành tích. Họ muốn ca ngợi những điều gì khác để cho cấp trên biết chớ không phải tâm sự với học trò. Vì vậy ai đọc thì cứ đọc, còn học trò thì khổ sở đứng phơi nắng như bị cực hình, chỉ mong tới lúc kết thúc diễn văn vỗ tay cho xong để vào lớp gặp lại thầy cô bạn bè. 100% học sinh phải vỗ tay nhưng chẳng biết chẳng nhớ người ta đọc cái gì”.

Trái ngược với quan điểm của chị, một bà mẹ khác cho rằng:

“Được đứng dưới nắng mùa thu trong ngày khai trường vẫn là những gì rất thiêng liêng với các bạn học trò bây giờ... Cái đẹp nhất là cô bé đã khắc trong tâm hồn một ngày đến trường đầy nắng gió. Từ chính sự khắc nghiệt của thời tiết, sự thiếu thốn về vật chất ... so với những bạn học sinh ở nơi khác, cô bé sẽ trưởng thành và thành công trong cuộc sống... Hãy chắt lọc từ những cái dài lê thê, vô hồn và rỗng tuếch ấy một cảm giác tinh khôi của thời áo trắng trong nắng thu vàng rực rỡ để thấy mình không bị cớm nắng bạn yêu nhé!”

Nói về hình thức tổ chức lễ khai giảng, ông bố, nhà bình luận thể thao Trương Anh Ngọc chia sẻ về ngày khai trường đầu tiên của con trên đất Ý:

“Nhớ mãi buổi sáng hôm ấy ở Roma, khi Bebe từ mẫu giáo lên lớp 1. Buổi khai giảng diễn ra vô cùng đơn sơ, giản dị mà đầy ý nghĩa. Các phụ huynh ngồi trên các hàng ghế quanh một sân khấu ở giữa trường, vui vẻ chứng kiến lễ "chuyển giao" học trò giữa các cô giáo: hiệu trưởng đọc đến tên bé nào, cô giáo mẫu giáo dắt tay bé ấy giao tận tay cho cô giáo lớp 1 để cô này đưa bé vào lớp, sau đó quay lại đón bé tiếp theo. Cứ thế, cho đến hết lớp, trong tiếng vỗ tay của các phụ huynh. Thế thôi, không phát biểu, không hứa hẹn, không ầm ỹ....

Cảm nhận rõ lời "tan ca bố có đón đưa" khi ngày khai trường của con trai gõ cửa, ông bố Trần Việt Dũng, làm ở một tòa soạn báo về pháp luật, có cùng ngày sinh cũng là ngày khai giảng (5/9) chia sẻ tâm trạng của anh khi cậu con trai 6 tuổi vào lớp 1. Trong bài viết cho con ngày khai trường, anh Dũng trải lòng:

"Ba hứa sẽ bên con vào giây phút này, cho dù thế giới đổi thay. Ba hy vọng mình sẽ đủ tự tin để bước đi bên con, đủ sức mạnh để cổ vũ nâng bước con vào đời".

Những dòng tình cảm chan chứa của người cha luôn cánh cánh bên lòng với đứa con "buồn vô hạn khi thấy ba mẹ lỡ bước chia lìa" đã nhận được nhiều chia sẻ:

"Có thể rồi trong những trạng huống nào đó, con phải tự một mình bước tới, hoặc lùi lại, khi đó không có ba hoặc mẹ bên cạnh. Nhưng ba tin là con trai ba sẽ mạnh mẽ và kiên cường đối mặt với gian khó. Với ba, những khó khăn chưa bao giờ không phải là phép thử của cuộc sống".

20120905130954_2
    Con rất nghiêm nhé

20120905131003_4
    Ảnh: BM

20120905131003_5

20120905131003_6
    Chia sẻ ngắn gọn với bé vào lớp 1

20120905132239_betrai
    Dù chiều nay nhà trường mới tổ chức khai giảng, nhưng bé Khôi đã vận đồ từ sáng sớm phất cờ ở trong nhà

20120905134944_IMG_8745
    Với máy ảnh chuyên dụng hay chiếc điện thoại cầm tay, các bố mẹ đều có thể ghi lại những hình ảnh thân thương của bé trong ngày khai trường

20120905134612_anhTrungVuong
    Hình ảnh được các phụ huynh Trường Tiểu học Trưng Vương (Hà Nội) chia sẻ sau buổi khai giảng sáng nay

Nguyễn Thảo
    (tổng hợp) *************************
    Mời độc giả chia sẻ những hình ảnh và cảm xúc trong ngày khai giảng theo địa chỉ: bangiaoduc@vietnamnet.vn. Cảm ơn các bạn
    http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/873...ai-truong.html
    Có khi nào trên đường đời tấp nập? Ta vô tình đi lướt qua nhau?...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,286 Bài viết

• 2,530 Được cảm ơn

Xem xong nhớ con quá, con k phải ngày đầu đi học nữa mà chỉ là đi học sau nghỉ hè thôi, thế mà mình cũng háo hức cũng lo như ngày đầu con vào lớp. Ngồi chút nữa rồi chạy về đón sớm cho con mừng đây.

Nhớ câu con hát véo von "1 ngày ở nàh trẻ bé làm bao nhiêu nghề, chiều mẹ đón bé về bé lại là cái hếm" nhớ mùi chua loét ở cái cổ con mà mẹ cứ hít hà như nghiện
    Chỉ còn cỏ mọc bên trời. Một bông hoa nhỏ, lặng rơi ướt đời
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,696 Bài viết

• 4,632 Được cảm ơn

Các con nhìn đáng yêu quá
    Xem xong cứ rưng rưng, yêu lắm, học chăm ngoan nhé
    Mong lắm đến ngày đc đưa con đi khai giảng như thế này
    Mẹ yêu con
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,551 Bài viết

• 3,832 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thích khai giảng lắm Nhưng VN lại có cái trò tập khai giảng, ôi thôi là oải, vừa mất thời gian, mất công lại mất hết hứng thú đến hôm khai giảng chính thức.
    Dù sao, các bé trong hình trông sáng sủa và đáng yêu quá, năm nay con đi học mẫu giáo cũng có khai giảng, từ năm sau rút kinh nghiệm chắc nghỉ làm đưa con đi jkhai giảng, ngày tựu trường mẹ dắt con đến trường
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 54 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Ôi, vừa nhìn thấy con trong lễ khai giảng trường Tây Sơn, yêu nàng quá cơ. Bố cháu phát hiện ra lập tức gọi điện báo ngay cho mẹ, giọng rất ư là hồi hộp
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 727 Bài viết

• 862 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm nay gái yêu cũng đi khai giảng nhưng mà khai giảng ở trường mầm non, cô nàng ở trong đội múa của lớp nên từ hôm qua đã háo hức sáng mai mẹ đánh phấn tranh điểm cho, sáng nay cả bố mẹ đều háo hức như con. Nhớ gái yêu quá!
    Phương thức tốt nhất để bảo toàn một sự vật, là chừa ra khoảng cách và chỗ trống cho nó. Chiếm hữu và kỳ vọng đều sẽ không lâu dài.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,350 Bài viết

• 3,892 Được cảm ơn

Con gái năm nay vào lớp 1 Tây Sơn đây, con thích khai giảng lắm, bố mẹ phải mua bóng bay từ chiều qua, buộc bóng bay vào cổ tay sợ con làm bay mất Tối qua bố quên sạc pin máy ảnh nên phải chờ một lúc làm con dỗi
    Đến giờ đón tìm mãi mới thấy vì con mải chơi với bạn chạy khắp sân trường.
    P5030015
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,178 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Nhìn vẻ mặt phấn khởi, rạng ngời và nụ cười xinh của các con thấy yêu quá.
    Nghĩ lại thương những bé còn đang vật lộn với sự sống mà xót xa chạnh lòng.
    Các mẹ ơi ai có điều kiện hãy mở tấm lòng với các con đang oằn mình trong bệnh viện chờ sự cứu giúp mạng sống từ cộng đồng nhé.
    Mong các mẹ quan tâm tới các con ở đường link dưới phần chữ ký của mình nhé !
    Người với người Sống để yêu thương @ Hạnh phúc khi thấy mọi người đều hạnh phúc.
    Con ơi mẹ biết làm chi đây https://www.webtretho.com/forum/f343/...i-day-1368200/[/COLOR]Tương lai tuyệt vọng bé bị bệnh Apert https://www.webtretho.com/forum/f343/...-trai-1324287/Bé trai không có của quý https://www.webtretho.com/forum/f343/...-giup-1377304/
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 45 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trông các con yêu quá í :*
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 332 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Nhìn ảnh này lại nhớ hồi đi học , bố toàn tự làm cờ cho con cầm đi khai giảng .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 892 Bài viết

• 1,758 Được cảm ơn

Nhà mình bé lớn năm nay cũng vào lớp 1.Nhìn con háo hức,nhìn con ngây thơ mà nước mắt mẹ cứ rơi.Con không hề biết từ giờ con chính thức không có gia đình trọn vẹn.Nhưng gạt qua những điều đó,mẹ vẫn cùng con đi dự ngày khai giảng.Lúc đó thực sự đã khóc vì nhớ đến ngày xưa,vì thương con.Và khóc vì hạnh phúc bởi con của mẹ đã bước sang 1 trang mới.
    Năm học mới đến rồi,chúc cho tất cả các con sức khỏe,hoạc giỏi,ngoan ngoãn nghe lời bố mẹ.Mong cho các con không phải chịu cảnh gia đình chia ly.
    Thương các con nhiều.
    Em chỉ là em thôi.......Em của thời Nông Nổi , Dại Khờ.
    • 646 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

Hihi, nhìn bé nào cũng đáng yêu, ngây ngô. lại còn xinh xắn nữa, yêu quá là yêu cơ. Bao giờ con mình mới đi học lớp 1 cơ chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,506 Bài viết

• 1,701 Được cảm ơn

có ngày đầu tiên là học sinh cũng có ngày cuối cùng là học sinh, nhìn các em ngây ngô đáng yêu quá, hồi đấy mình vào lớp 1 như nào nhỉ? chẳng nhớ cảm xúc ngày đó của mình sao nữa , nhưng mà cũng khổ các em quá, bây giờ học càng ngày càng khó hơn , thôi thì các bé ráng lên nhé
    các bác xem clip này đi, hay lắm ấy, em coi mà vừa cười vừa rơm rớm, nhớ lớp nhớ trường, nhớ thời học sinh quá
    img4981
    My lovely cousins :LoveStruc::Rose:
    • 116 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

hì...hôm nay con nhà mình cũng đi khai giảng vào lớp 1 ....mình làm bên khu đô thị yên hòa ..lúc sáng đi làm qua cổng trường trung học cơ sở yên hòa thấy các em bé tập hai mốt vô trường mà tự dưng háo hức lạ thường ...yêu lắm những gương mắt ngơ ngác đó .
    • 116 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

hic mình đánh nhầm trường tiểu học yên hòa chứ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,319 Bài viết

• 1,842 Được cảm ơn

Nhóc lớn nhà mình cũng lớp 1 Tây Sơn đây.
    Sáng nay háo hức đi khai giảng, nhìn con mà thấy lòng mình cũng háo hức như thuở nào mới đi học. Nhớ lại tuổi thơ của mình chỉ mong sao con cũng sẽ có những kí ức đẹp về tuổi học sinh.
    5b4175fa4e

Mẹ ơi!!! Con yêu mẹ nhất trên đời

0a415a9520
    • 80 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Hôm nay mình cũng đưa Tí Chổi đi khai giảng ở trường Tây Sơn. Mình thấy rất xúc động, nhất là lúc cô hiệu trưởng đón học sinh mới! Chúc các con có một năm học thật tốt đẹp!
    • 465 Bài viết

• 1,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi,cách đây 30 năm mình cũng được đi khai giảng ở trường Tây Sơn thế này đây.Yêu các em này quá,nhìn mặt ai cũng trong sáng vô cùng.
    • 1,477 Bài viết

• 2,389 Được cảm ơn

Chúc mừng các bé Bính Tuất ngày đầu tiên đi học nhé!

Trường tiểu học TQT phải đi khai giảng nhờ bên Trưng Vương, nhưng hề gì!!! Các bạn háo hức đón chào năm học mới! Bạn này cũng thế:

f92a55606f6675cf500f72ae9e77bdfa_48835135.khaigiang2

00380d11d374b92fa3f4c87a9c111374_48835136.khaigiang3

03aab2283bb5a15697f117c1e987ed3a_48835137.khaigiang1
    [/SIGPIC][/SIGPIC]
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2