'Hoàn Châu cách cách' sau 20 năm: Nhiều nhân vật bị chỉ trích

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.08K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,986 Bài viết

• 33,067 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    'Hoàn Châu cách cách' sau 20 năm: Nhiều nhân vật bị chỉ trích

"Hoàn Châu cách cách" hiện được phát lại trên sóng đài Hồ Nam đã gây ra nhiều tranh cãi. Hạ Tử Vy, Lệnh Phi và Nhĩ Khang bỗng bị ghét bỏ.

Hoàn Châu cách cách vừa được chiếu lại trên sóng đài Hồ Nam. Nhưng trái ngược với hiệu ứng hâm mộ hơn 20 năm trước, Hoàn Châu cách cách hiện bị mang ra chê bai, bình phẩm tiêu cực.

WQLOfyrhcqy8600070
    Lệnh Phi (phải) bị cho là người phụ nữ tâm cơ, mưu mô hơn Hoàng hậu.

Phần lớn cư dân mạng đánh giá đây là bộ phim có quá nhiều sạn. Ở thời điểm hiện tại, đây có thể xếp vào hàng “thảm họa”. Biểu cảm của các nhân vật trong phim từ dàn chính đến phụ bị đánh giá khoa trương, giống đóng kịch trên sân khấu.

Nhiều nhân vật từng được yêu thích còn bị mang ra mổ xẻ sự vô lý trong tính cách. Tình cảm của khán giả dành cho Lệnh Phi, Phúc Nhĩ Khang và Hạ Tử Vy đã thay đổi đáng kể.

lenhphihoanchaucachcach111549_1
    Nhân vật Lệnh Phi từng được yêu thích.

Cụ thể, Lệnh Phi từ nhân vật phi tần dịu dàng, tâm tình thiện lương đã bị gán mác “tâm cơ”.

“Khi còn nhỏ, xem phim tôi gọi Lệnh Phi là ôn nhu thiện lượng. Trưởng thành xem lại, tôi mới thấy mình quá sai lầm”, một độc giả chia sẻ trên Sina.

Theo đó, thời điểm khi Tiểu Yến Tử được vào cung. Lệnh Phi là người hoài nghi thân phận Tiểu Yến Tử. Tuy nhiên, nhân vật này sau đó đổi hướng bênh vực Tiểu Yến Tử khi thấy hoàng đế tin tưởng tìm thấy con gái bị thất lạc.

“5 phút trước còn hoài nghi, 5 phút sau mượn gió bẻ măng lấy lòng hoàng thượng, vu cho hoàng hậu. Đây mới là người phụ nữ tâm cơ”, độc giả Sina viết.

Nhiều câu thoại của Lệnh Phi được mang ra mổ xẻ. Khi Tiểu Yến Tử có ý rời đi vì biết nhận nhầm, Lênh Phi đe dọa: “Hoàng đế nhận định ngươi là cách cách, ngươi dù giả cũng phải thành thật. Nếu không đám người đứng về phía ngươi sẽ gặp nạn, bao gồm cả ta”.

JfhGfyrhcqy8602122
    Nhĩ Khang là gã khoa trương, chỉ võ mồm.

Lệnh Phi từ một nhân vật được quý bị xếp vào hàng mưu đồ hơn Hoàng hậu và Dung Ma Ma.

Cùng bị ghét, Phúc Nhĩ Khang bị đánh giá là nhân vật nam đạo đức giả, đầy mưu đồ và khoa trương. Ở cảnh phim khi Phúc Nhĩ Khang giới thiệu danh phận từng người với Tiêu Kiếm, Nhĩ Khang chỉ nói lướt qua. Ngay cả Ngũ a ca Vĩnh Kỳ hay các cách cách, tất cả đều được giới thiệu một câu.

Nhưng khi giới thiệu bản thân, Nhĩ Khang khoa trương: “Ta là Phúc Nhĩ Khang, con trưởng và là ngự tiền thị vệ do thành thượng phong”.

iIOkfyrhcqy8602234
    Nhĩ Khang luôn mặc cầu kỳ trong những chuyến vi hành cùng hoàng đế hay gặp gỡ bằng hữu.

Những khán giả tinh mắt còn nhận ra Nhĩ Khang luôn được mặc trang phục sang trọng dù vi hành cùng hoàng đế.

Cùng với Nhĩ Khang, Lệnh Phi, cách cách Tử Vy cũng bị đưa vào danh sách nhân vật bị ghét. Sina viết: “Bàn về khoác lác, chỉ phục Tử Vy”.

Nhiều độc giả đặt câu hỏi một nhân vật khéo nói, tỏ ra am hiểu như Hạ Tử Vy sao có thể dễ dàng bị lừa, đây là lỗi kịch bản.

dMeLfyrhcqy8604355
    Cảnh quân thần ăn hào hứng khi vi hành từng được ca tụng.

Nhiều khán giả bình luận cảnh phim đoàn người dã ngoại, Lúc đó, ai cũng đói bụng, mọi người ngồi ăn trong tiếng cười. Năm đó, khi xem thấy cảnh phim tình thơ ý họa. Hiện tại xem lại thấy đây là cảnh gây cười.

Những món ăn đạm bạc, sơ sài được nấu vội vàng nhưng được Hạ Tử Vy miêu tả cầu kỳ.

MDxffyrhcqy8604294
    Hạ Tử Vy bị đánh giá khoác lác.

Độc giả Sina chế nhạo: “Bột đen sì gọi là Ta nguyện làm chim liền cánh, món gà thành tảng lại được gọi Hoàng Hạc một đi không trở lại. Tử Vy đúng là người có khả năng nói dối”.

Phần lớn ý kiến cho rằng kịch bản của Quỳnh Dao còn nhiều thiếu sót. Nhưng thập niên 1990, thị hiếu khán giả đơn giản, không yêu cầu cao. Đó là lý do những năm qua dù làm lại Hoàn Châu cách cách nhưng phim không được đón nhận.

Hiểu Nguyệt

https://news.zing.vn/hoan-chau-cach-...ost817772.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12,607 Bài viết

• 79,901 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Mình rất muốn cày lại bộ Hoàn châu cách cách bản lồng tiếng Bắc từng chiếu trên vtv3 hồi 99 thì phải. Có ai biết link cho mình xin với. Mấy lần đi tìm toàn bản lồng kiểu hài hài ko hấp thụ đc. Cảm ơn mọi ng
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,894 Bài viết

• 36,778 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Hồi đó mình coi đã thấy phim đầy sạn, chả hiểu sao thành cơn sốt
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,594 Bài viết

• 7,597 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Phim này xem lại ghét nhất là TYT P1 còn đỡ chứ P2 như con rồ ý.

Còn ngoài đời thì ghét nhất bà đóng Lệnh Phi, sau khi đọc "tâm sự hy sinh vì nghề nghiệp" của bả, vì đóng P2 mà chấp nhận phá bỏ đứa con trong bụng -_- Chẳng thấy hy sinh, chỉ thấy hám danh hám lợi.
    METOO VN - Đừng bịt miệng
    NOPAK - Tẩy chay rocker Phạm Anh Khoa vì đã quấy rối tình dục!
    • 5,385 Bài viết

• 29,266 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LLLady Xem bài viết
    Phim này xem lại ghét nhất là TYT P1 còn đỡ chứ P2 như con rồ ý.

Còn ngoài đời thì ghét nhất bà đóng Lệnh Phi, sau khi đọc "tâm sự hy sinh vì nghề nghiệp" của bả, vì đóng P2 mà chấp nhận phá bỏ đứa con trong bụng -_- Chẳng thấy hy sinh, chỉ thấy hám danh hám lợi.
    Ngoai doi em ghet nhat con Lam tam nhu
    Thich nhat co nguoi hau Kim Toa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 517 Bài viết

• 1,915 Được cảm ơn

giờ dòm lại thấy sến dễ sợ vậy mà hồi xưa cuồng
    • 112 Bài viết

• 882 Được cảm ơn

Các mợ ngồi ở năm 2018 mà chê phim từ 98-99 khác gì các mợ bảo bọn con nít cấp 2- 3 bây giờ là là đồ trẻ con. Xem đơn giản tôi là maria, người giàu cũng khóc khác gì cô dâu 8 tuổi bi giờ đâu. Cái thời mà tivi hiếm, hỏng chỉ còn muỗi trên màn hình vẫn dí mắt vào xem khác thời turnon youtube là có hàng tỉ phim các mợ ạ.
    • 1,711 Bài viết

• 6,725 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Phim quá hay, truyện cũng quá hay
    Cái gì cũng có nguyên nhân của nó. Chả phải tự nhiên mà HCCC tạo nên cơn sốt như vậy các mẹ ạ.
    Em thích tất cả các nhân vật trong phim
    Kể cả Dung ma ma em cũng thích vì trông bà ấy mắc cười. Tái Á công chúa Tây tạng cũng dễ thương đúng kiểu 16,17. Hoàng hậu em cũng thích vì tuy độc ác nhưng là người phụ nữ điển trưng của cung đình phong kiến với phong thái rất cao quý, lễ nghi.
    Tiểu Yến Tử, Hạ tử vy, ngũ a ca, nhĩ khang, nhĩ thái thì em rất thích rồi vì họ là những thiếu niên mười chín đôi mươi thông minh, trượng nghĩa, dám nghĩ, dám làm 😍😊.
    Nhưng em thích mỗi phần 1 thôi. Phần 2 có Hàm hương em ko thích lắm nữa dù phần 2 đoạn hội ngộ giữa vua và công chúa hoàng tử rất cảm động.

Ngày xem phim, tớ mới 14 tuổi. Mẹ tớ 40 tuổi mà mẹ tớ còn đòi mua ảnh Tiểu Yến tử về dán xong bị bố tớ quát tháo ầm ĩ mới thôi đấy 😂😂😂
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 802 Bài viết

• 3,046 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    [QUOTE=summer2014;364297

Ngày xem phim, tớ mới 14 tuổi. Mẹ tớ 40 tuổi mà mẹ tớ còn đòi mua ảnh Tiểu Yến tử về dán xong bị bố tớ quát tháo ầm ĩ mới thôi [/QUOTE]
    Bạn này chắc 86 nhỉ? Hihi mình không xem phần 1- phần mọi người khen hay nhất, mình xem từ phần 2, cũng mê lắm. Hồi đó giải trí có gì đâu, phim đó cũng thuộc tuyp mới mẻ, diễn viên trẻ, vui tươi nhí nhảnh, áo quần màu sắc tươi sáng. So với các phim tầm ấy hot là chuẩn rồi. Giờ các mẹ ngồi xem lại với cái đầu đầu sạn lo mà chả thấy nhiều cái phi lý. Hồi ấy bọn mình tốt nghiệp cấp 2, lo ôn thi thì ít mà lo lịch thi trúng ngày chiếu tập cuối thì nhiều.
    Mình lúc ấy đang tuổi lớn, tò mò về những rung động tjnhf cảm trai gái nên cứ thấy yêu đương là xem mê mẩn ( yêu trong sáng chứ ko kiểu tắt đèn chiếu trần nhà nha).
    Xong, cuối cấp có trò viết lưu bút, có phong trào viết xong dán tặng chủ nhân lưu bút hình các diễn viên HCCC, uầy hồi hộp lắm không để ý bạn nó yêu mến hay chửi bới gì mình mà nhăm nhăm xem nó tặng mình hình đẹp ko? Có bị trùng với những cái mình có chưa, giờ mình không xem lại phim để mổ xẻ nó vô lý hay ko, mình chỉ đọc mọi người comment, mình vẫn cứ để những cảm xúc về phim như trc đây, đẹp đẽ, háo hức và yên bình, những tháng năm tuổi trẻ đầy nhiệt huyết gắn với bộ phim này.
    Ôi thanh xuân của tôi giờ đã hơn gấp đôi cái tuổi lần xem phim ấy.
    Btw, bộ phim gắn với kí ức và những năm tháng cuối cấp 2 là HCCc.
    Phim gắn với những ngày tháng cuối cấp 1+ đầu cấp 2 là Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên- Một bộ phim mà mình rất muốn đc xem lại trọn bộ, nhưng rất sợ ngồi xem lại, mâu thuẫn nhỉ? Sợ vì cảm giác nôn nao, chống chếnh kí ức tuổi thơ mà mình không thể chạm và cầm nắm lại .
    Tuổi thơ tôi trôi đi xa quá xa.
    • 7 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thien_than_trong_mua Xem bài viết
    Bạn này chắc 86 nhỉ? Hihi mình không xem phần 1- phần mọi người khen hay nhất, mình xem từ phần 2, cũng mê lắm. Hồi đó giải trí có gì đâu, phim đó cũng thuộc tuyp mới mẻ, diễn viên trẻ, vui tươi nhí nhảnh, áo quần màu sắc tươi sáng. So với các phim tầm ấy hot là chuẩn rồi. Giờ các mẹ ngồi xem lại với cái đầu đầu sạn lo mà chả thấy nhiều cái phi lý. Hồi ấy bọn mình tốt nghiệp cấp 2, lo ôn thi thì ít mà lo lịch thi trúng ngày chiếu tập cuối thì nhiều.
    Mình lúc ấy đang tuổi lớn, tò mò về những rung động tjnhf cảm trai gái nên cứ thấy yêu đương là xem mê mẩn ( yêu trong sáng chứ ko kiểu tắt đèn chiếu trần nhà nha).
    Xong, cuối cấp có trò viết lưu bút, có phong trào viết xong dán tặng chủ nhân lưu bút hình các diễn viên HCCC, uầy hồi hộp lắm không để ý bạn nó yêu mến hay chửi bới gì mình mà nhăm nhăm xem nó tặng mình hình đẹp ko? Có bị trùng với những cái mình có chưa, giờ mình không xem lại phim để mổ xẻ nó vô lý hay ko, mình chỉ đọc mọi người comment, mình vẫn cứ để những cảm xúc về phim như trc đây, đẹp đẽ, háo hức và yên bình, những tháng năm tuổi trẻ đầy nhiệt huyết gắn với bộ phim này.
    Phim gắn với những ngày tháng cuối cấp 1+ đầu cấp 2 là Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên- Một bộ phim mà mình rất muốn đc xem lại trọn bộ, nhưng rất sợ ngồi xem lại, mâu thuẫn nhỉ? Sợ vì cảm giác nôn nao, chống chếnh kí ức tuổi thơ mà mình không thể chạm và cầm nắm lại .
    trời ơi nàng như nói hộ lòng tôi có điều tui k giỏi diễn đạt. ôi bao giờ cho đến ngày xưa, ngày của sự thiếu thốn, ngô nghê, ngờ nghệch

Gởi từ ứng dụng Webtretho của jessicaphamhp123456
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,610 Bài viết

• 2,151 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Thị hiếu của khán giả chẳng có gì thay đổi sau 20 năm cả. Ngày xưa internet chưa phát triển, facebook chưa có nên cái gọi là "thị hiếu của khán giả" được định hướng = báo đài (có thể mua được = tiền), còn bây giờ thì dư luận tự do hơn, nhiều chiều hơn. Thực tế là người thích vẫn thích, người ghét vẫn ghét, chỉ là ý kiến được đưa ra nhiều hơn, rộng rãi hơn thôi.
    • 327 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thien_than_trong_mua Xem bài viết
    Ôi mẹ này nói y hệt suy nghĩ của mình. Mình cũng mê các phim tầm thời điểm như mn nên có khi cùng tuổi nè .

Gởi từ ứng dụng Webtretho của XiMuoi_ngot
    • 1,711 Bài viết

• 6,725 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    [quote=Thien_than_trong_mua;36429833]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi summer2014;364297

Ngày xem phim, tớ mới 14 tuổi. Mẹ tớ 40 tuổi mà mẹ tớ còn đòi mua ảnh Tiểu Yến tử về dán xong bị bố tớ quát tháo ầm ĩ mới thôi [/QUOTE
    Bạn y như mình
    Tuổi thơ cấp 1 của mình là ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên
    Cấp 2 là HCCC
    Hihi, chuẩn tớ 86 ❤️
    • 137 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

hay quá vẫn muốn coi lại phim này
    • 5 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tác phẩm thời nào thì hút khán giả thời đó

Đôi khi người ta xem lại chỉ là muốn tìm lại cảm giác xưa, chứ cốt truyện chưa hẳn được thẩm định là hay nhất!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2,926 Bài viết

• 3,690 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cái này là bới lông tìm vết!
    • 243 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Hồi đó coi ghét đều 3 nhân vật TYT-HTV-CK, chỉ thích 5 aka keke
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 131 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Hoàng hậu độc ác trên phim nhưng ngoài đời mẹ hiền vợ thảo, sống hạnh phúc. Hạ Tử Vi hiền lành chân chất còn Lâm Tâm Như không hiền chút nào.
    Phim này mới coi năm ngoái bản tiếng Trung, diễn xuất quá tốt so với phim Trung bây giờ, mình thích coi phim bằng giọng thật chứ bây giờ toàn lồng tiếng coi tụt hết cả cảm xúc.