Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hoa sưa bung sắc tinh khôi trên hè phố Thủ đô

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.2K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,816 Bài viết

• 29,503 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hoa sưa bung sắc tinh khôi trên hè phố Thủ đô

Dân Việt - Những ngày này, những cánh hoa sưa đã bắt đầu trổ sắc trắng tinh khôi, bay theo gió rơi trắng xóa các con phố thủ đô Hà Nội.

Cùng Dân Việt chiêm ngưỡng vẻ đẹp tinh khiết của những chùm hoa sưa trên phố phường Hà Nội những ngày đầu tháng 3.2013:

020313_que-nha_hoa-sua08_dan-viet

Hoa sưa có màu trắng tinh khôi, từng cánh hoa li ti phảng phất hương thơm đặc trưng khiến nhiều người yêu thích.

020313_que-nha_hoa-sua12_dan-viet

020313_que-nha_hoa-sua01_dan-viet

020313_que-nha_hoa-sua02_dan-viet

020313_que-nha_hoa-sua03_dan-viet

020313_que-nha_hoa-sua04_dan-viet

020313_que-nha_hoa-sua07_dan-viet

020313_que-nha_hoa-sua07_dan-viet

Cuối tháng 2 đầu tháng 3 hàng năm, các con phố Thủ đô như Hoàng Diệu, Hoàng Hoa Thám, Trần Hưng Đạo, Thanh Niên... được phủ trắng bởi những cánh hoa sưa.

020313_que-nha_hoa-sua09_dan-viet

020313_que-nha_hoa-sua15_dan-viet

020313_que-nha_hoa-sua11_dan-viet

Hoa sưa ở công viên Lê-Nin cũng đang bắt đầu nở rộ.

020313_que-nha_hoa-sua13_dan-viet

Hoa sưa được không ít nhiếp ảnh gia chọn là đề tài sáng tác nghệ thuật.

020313_que-nha_hoa-sua16_dan-viet

Có sức hút với mọi lứa tuổi.

020313_que-nha_hoa-sua18_dan-viet

020313_que-nha_hoa-sua14_dan-viet

Hoa sưa bay theo gió rơi rụng trắng cả các con đường Thủ đô.

Huệ Hoàng - Trần Quang
    http://danviet.vn/126392p1c29/hoa-su...pho-thu-do.htm
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 343 Bài viết

• 1,291 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Can-Lo-Lo Xem bài viết
    sơ nhất mùi cua bông nì........gần nhà có trồng 1 cây tới mùa trổ bông là tui phải bịt khẩu trang dù ở trong nhà..........hum bữa cả xóm đề nghi kêu phải đốn cái cây ni vì mùi kinh khủng qua
    Mình tưởng hoa sữa mùi mới nồng nặc quá chứ hoa Sưa thì có vấn đề gì đâu nhỉ ?
    • 415 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Can-Lo-Lo Xem bài viết
    ủa.....sữa khác sưa hả??? tại tui hok phãi dân ngoài đó cũng hok rành.......thấy mùi thúi thúi tui tuong bông nì
    Bạn này phát ngôn "nguy hiểm" quá!
    • 837 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happylife99 Xem bài viết
    Bạn này phát ngôn "nguy hiểm" quá!
    chắc bạn ấy nhầm.
    Mình thích hoa sưa lắm trông nó nhẹ nhàng, mong manh, thanh tao. híhi.
    Mẹ yêu con nhất trên đời và luôn mong cho con những điều tốt đẹp nhất...
    D5Nlm7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 115 Bài viết

• 866 Được cảm ơn

Hoa sưa là loài hoa đẹp và ở Viêt Nam mình cũng thấy hiếm. Nó chỉ nở rộ trong khoảng 1, 2 tuần đầu của tháng ba. Nếu mình mà mải việc quên không để ý là lỡ mất mùa hoa sưa ngay.

Mình ước hoa này được trồng thật nhiều ở một công viên nào đó như Bách Thảo hoặc bên hồ Thủ Lệ, đến mùa, hoa nở trắng xóa trên thảm cỏ xanh, soi mình bên dòng nước. Đẹp kém gì anh đào đâu !
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 400 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Nhớ phố Quang Trung đường Nguyễn Du những đêm hoa sữa thơm lừng
    • 699 Bài viết

• 2,779 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ước hoa này được trồng thật nhiều ở một công viên nào đó như Bách Thảo hoặc bên hồ Thủ Lệ, đến mùa, hoa nở trắng xóa trên thảm cỏ xanh, soi mình bên dòng nước. Đẹp kém gì anh đào đâu !
    Rồi lại mang rào thép gai ra quây, cử các cụ dân quân ra mà trông. Hé hé, có khi lúc ấy chị được cử đi đầu tiên đó
    • 73 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipta Xem bài viết
    Nhớ phố Quang Trung đường Nguyễn Du những đêm hoa sữa thơm lừng
    đang nói hoa sưa, không phải hoa sữa chị ơi
    mắt cười miệng cười
    mắt buồn miệng cười
    nhìn mình buồn khóc
    nhìn mình buồn cười
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,355 Bài viết

• 9,547 Được cảm ơn

Năm ngoái, em để ý cây hoa sưa ngay gần nhà hát lớn. Cây nở rộ tưng bừng đẹp lắm ạ, mà rất hợp với cái rào chắn đường ngay cạnh đó ạ .
    Anh-03 There is no Rainbow without Rain!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 452 Bài viết

• 615 Được cảm ơn

Mấy cấy Sưa này phải gắn chíp đeo thẻ và có người trông coi ko các bác? hàng xóm nhà em mới ôm về 1 cây to vật,nghe đâu giá 6 tỷ, mấy ông thợ mộc thì kháo nhau là gỗ cây Sưa có giá 17 tr /1kg ,ko biết cây Sưa ra hoa trắng tinh trong bài báo có phải là loại gỗ Sưa mà các Sưa tặc săn đuổi ko ?
    • 114 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bencartoon Xem bài viết
    Rồi lại mang rào thép gai ra quây, cử các cụ dân quân ra mà trông. Hé hé, có khi lúc ấy chị được cử đi đầu tiên đó
    Mình cũng thích hoa này lắm, chỉ ước nhân giống ra trồng khắp Hà Nội vì hoa đẹp mà đến lúc ra lá non cũng đẹp, xanh mướt tinh khôi mát dịu đẹp kinh khủng luôn. Cơ mà gỗ cây này thuộc loại quý và rất đắt nên dễ bị lâm tặc cưa mất, lại phải rào thép gai thì cũng mất hay
    • 114 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BINHANHANHPHUC Xem bài viết
    Mấy cấy Sưa này phải gắn chíp đeo thẻ và có người trông coi ko các bác? hàng xóm nhà em mới ôm về 1 cây to vật,nghe đâu giá 6 tỷ, mấy ông thợ mộc thì kháo nhau là gỗ cây Sưa có giá 17 tr /1kg ,ko biết cây Sưa ra hoa trắng tinh trong bài báo có phải là loại gỗ Sưa mà các Sưa tặc săn đuổi ko ?
    Đúng đấy bạn ạ, Sưa có hai loại là Sưa đỏ và Sưa trắng, Sưa trắng mới là loại ra hoa đẹp lung linh đó. Còn gỗ thì mình k biết loại nào đắt hơn, nhưng cũng đều giá khủng thì phải. Một số nơi cũng có dự án trồng sưa đỏ để làm kinh tế đó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BINHANHANHPHUC Xem bài viết
    Đúng rồi bạn ơi, cây nhỏ như trong bài báo tuổi đời cũng phải 50-60 năm. Nhà báo này viết sai tên công viên, có 1 cây sưa cũng thành bài báo, viết như thể phố phường HN tràn ngập cây sưa. Cây sưa này ở gần tượng đài Lê-nin mà hoa rụng ra tận hè đường cách đó 30m. Rõ phục mấy anh lều báo.
    • 62 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Ko vào nhà mình chắc e cũng quên mất mùa hoa sưa HN rùi
    Mai HN se lạnh, lượn 1 vòng ngắm khoảng trời hoa trắng thôi. Hoa bé xíu, mỏng manh nhưng nhìn cả cây thì mê ly luôn.
    Thanks chị songsbienr
    • 557 Bài viết

• 835 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chocolate_fudge202 Xem bài viết
    Năm ngoái, em để ý cây hoa sưa ngay gần nhà hát lớn. Cây nở rộ tưng bừng đẹp lắm ạ, mà rất hợp với cái rào chắn đường ngay cạnh đó ạ .
    Chị cũng thích cái cây ở đấy lắm, nhớ hồi đến trường học cấp 3 những ngày hoa nở trắng tinh một góc phố, có hôm trời mưa phùn hoa rụng đầy đường cảnh đẹp thôi rồi, nó nằm cạnh nhà hát lớn trông càng lãng mạn.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 73 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

hoa sưa nhiều và đẹp nhất là ở ký túc Mễ Trì các chị ạ. ở đấy cực kỳ nhiều cây, hoa trắng cả trời, hoa rụng xuống rắc đầy lên sân trường, phủ luôn cả mấy cái oto đỗ ở đấy ...

em khoe ảnh chụp hoa sưa cách đây 2 năm ở Mễ Trì

389666_10151437364825217_881080246_n
    mắt cười miệng cười
    mắt buồn miệng cười
    nhìn mình buồn khóc
    nhìn mình buồn cười
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 153 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Đẹp quá, vẽ đẹp hoài cổ thơ mộng
    • 237 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Loại sưa mà bọn lâm tặc nhắm đến là sưa đỏ, sưa đỏ cũng ra hoa trắng, khác nhau ở thân cây và quả, 1 loại quả đơn, 1 loại quả chùm.
    Hoa sưa là loài hoa mình rất thích, bao năm rôi, từ lúc hoa sua còn chưa đc đưa lên báo, cứ đến mùa hoa lại lang thang khắp HN ngắm hoa. Tìm nh nơi có cây sưa. Nhớ lại hồi xưa học năm đầu đh, cùng con bạn đi ngắm hoa, nàng ta trèo lên cái cây ở vòng xuyến gần lăng Bác hái hoa, bị mấy anh cảnh vệ chạy ra ngó. Hic hic!
    Hoa sưa chỉ đẹp khi ở trên cây.