Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hoa quả nội ‘chết đứng’ vì nghi án hàng Tàu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.04K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 26 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Dưa chuột, mướp đắng, đậu cove... tối bơm kích thích một phát sáng ra đã phổng phao, hái đem ra chợ bán, rau mồng tơi cũng bơm kích thích lá nào lá nấy to chù ú... bông lý cũng bơm. Nhà chồng mình ở quê, toàn nông dân trồng trọt rau củ quả để bán đấy, hồi xưa hay ăn đậu cove xào nhưng giờ thì ko dám ăn đậu mua ở chợ, chỉ lúc nào nhà nội đưa vào mới dám ăn, nhà nội mình trồng đồ để ăn chứ ko bán nên ko bao giờ bơm gì cả, còn nhũng người trồng để bán thì bơm đầy. Cảnh giác là đúng thôi, ko trách ai đc.
    -
    Nói vậy chứ cũng tội nông dân lắm. Mình có người wen wê ở Tiền Giang chuyên trồng rau bán. Họ nói là không mún phun thuốc cũng không được. Do thương lái ép họ phun thôi. Họ canh lúc thương lái đi rồi thì ngưng không phun nữa, nhưng ít nhìu cũng dính rùi. Làm ruộng lời không bao nhiêu chỉ mong bán được hàng nên thương lái yêu cầu họ không dám từ chối.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,366 Bài viết

• 931 Được cảm ơn

em ko mua ko phải vì em lo hàng tàu, mà em lo người vn phun thuốc, tiêm thuốc kích thích tăng trưởng, thuốc giữ hoa quả ko bị hỏng. Toàn người VN giết người VN chứ tk gì
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,366 Bài viết

• 931 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ayabrea Xem bài viết
    Nói vậy chứ cũng tội nông dân lắm. Mình có người wen wê ở Tiền Giang chuyên trồng rau bán. Họ nói là không mún phun thuốc cũng không được. Do thương lái ép họ phun thôi. Họ canh lúc thương lái đi rồi thì ngưng không phun nữa, nhưng ít nhìu cũng dính rùi. Làm ruộng lời không bao nhiêu chỉ mong bán được hàng nên thương lái yêu cầu họ không dám từ chối.
    ko phải do nông dân thì cũng do thương lái. Túm lại vẫn là do người vn mình Giờ đi tìm rau sạch cho con ăn mà khó quá
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 358 Bài viết

• 421 Được cảm ơn

Đa số dân mình không biết rau an toàn là được trồng ntn.
    Rau an toàn vẫn phải phun thuốc ( thuốc cho phép) và thu hoạch theo đúng thời gian cho phép, có những loại rau sau khi phun thuốc nửa tháng mới được thu hoạch, có những loại rau đến 1 tháng sau khi phun thuốc mới được thu hoạch.
    Người nông dân ko biết nên thu hoạch ngay sau 1 - 2 ngày phun --> ăn vào rất độc.
    Người nông dân vì biết mà vẫn bất chấp vì lợi nhuận thì rất nhẫn tâm.
    Phôi Pha!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,529 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ai nói nông dân không biết đó? Không dám đâu.

Tui và mấy đứa bạn xuống Vĩnh Long chơi, nhà ngoại nó trồng rau xà lách xoong bạt ngàn. Đi ra vườn chơi, trên đường về mấy đứa tấp vào hái về nhà một mớ đặng rửa để ăn. Lần đầu tiên thấy rau tươi ngon mơn mởn vậy, đứa nào cũng khoái.

Hăm hở rửa, bỏ ra dĩa để ăn tối, ai dè ngoại thấy la cho một trận, kêu cái rau này mà ăn gì - rau để bán, mới phun thuốc đó. Bây thích ăn để ngoại hái cho. Ngoại dẫn ra cái vườn khác có quây lưới chống sâu rầy, không bón phân, không phun thuốc. Rau nhìn không bắt mắt, nhưng ăn vào mùi vị đậm đà, khác hẳn rau mua ngoài chợ.

Trên đường về cứ bâng khuâng nghĩ tại sao nông dân không nghĩ cho những người ăn rau "phun thuốc" của họ. Nếu họ cứ trồng rau "nhà ăn" và bán với giá cao hơn thì mọi người vẫn sẵn lòng mua mà.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 979 Bài viết

• 608 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    rõ là khổ , ăn trái gì cũng lo cả
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,178 Bài viết

• 2,718 Được cảm ơn

Dưa hấu năm nay phải nói là quá dỡ. Nhìn thì ngon lành nhưng xẻ ra trái nào cũng bầm bầm, nước không, thịt thì mềm mềm lạt lạt ăn không nổi. Bơm phun cho nhiều vào quá mà.Vậy sao không dội hàng cho được. Quá thất vọng về chất lượng dưa năm nay.
    Ke kò ke ke kò ke kò ke
    Kò kò kò ke kí có anh nào muốn chơi!
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,480 Bài viết

• 1,638 Được cảm ơn

Nói thiệt mỗi lần ra chợ thấy trái cây bán cứ nhan nhản nhìn rất đẹp và ngon, đủ cả thể loại hết mà chẳng dám mua ăn. Nghĩ mà buồn.
    • 6,522 Bài viết

• 5,089 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi talaho Xem bài viết
    mình mua thấy rau dài ra hoài à, tại mình có bệnh rau toàn mua để đó hôm sau mới ăn, có khi để ngoài Z(như rau muông) hoac để tủ lạnh (rau khac), vì nghe ti vi nói là rau mới cắt còn dư lượng thuốc chưa bay hơi
    vì lười đi chợ, tớ cũng toàn mua rau cho 2-3 hôm, nhưng cái bạn nói thì tớ ko để ý lắm, để về nhà kiểm trứng lại xem thế nào
    Ôm ta rê, tút ta rê, tu rê soa ha

ta vẫn mơ về ngôi nhà và những đứa trẻ...................

Cầu trời cho con sức khỏe để con có thể hoàn thành ước mơ của mình.

Hạnh phúc đôi khi là những điều nhỏ nhặt mà trên đường đời ta vô tình bỏ quên

RE8mp7
    • 9,729 Bài viết

• 9,734 Được cảm ơn

rau mà ko tưới thuốc thì lâu ăn và ko lớn, lá ko to nên sẽ ko bán được. Nhà chồng mình trong quê trồng cải av2 rau muống ko tưới thuốc thì rau muống cọng nhỏ, cải thì sâu và lá ko to nhưng ăn an toàn. Mớ đó mà đem ra chợ sẽ bị chê liền. Nên đi chợ đừng có ham rau lá to, cọng bự
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 516 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Cậu mình ở Thái Bình trồng lúa mà cũng trồng riêng lúa ăn và lúa bán đấy cả nhà ạ. Ruộng lúa để ăn thì ít phun thuốc hoặc phun cách xa ngày gặt lúa. Còn ruộng lúa bán thì phun nhiều hơn. Ngay cả hạt gạo còn có gạo sạch, gạo không sạch lắm ( ) chứ đừng nói đến rau củ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 62 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bây h đi chợ nhìn thây rau ,dưa mua còn ái ngại vì thuốc trừ sâu ,hóa chất,....chính người VN mình chứ ai,ham hố lơi nhuộn bất chấp mọi việc.Nản!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 983 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ALEM Xem bài viết
    Cậu mình ở Thái Bình trồng lúa mà cũng trồng riêng lúa ăn và lúa bán đấy cả nhà ạ. Ruộng lúa để ăn thì ít phun thuốc hoặc phun cách xa ngày gặt lúa. Còn ruộng lúa bán thì phun nhiều hơn. Ngay cả hạt gạo còn có gạo sạch, gạo không sạch lắm ( ) chứ đừng nói đến rau củ.
    Trời thế này thì đúng là ăn gì cũng hoá chất rồi, hoa quả ko ăn thì đc chứ gạo thì sao nhịn đc nhỉ ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,165 Bài viết

• 3,763 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi saxnuoc Xem bài viết
    gió mát quá.
    Khi bác ấy kể mình cũng nói hệt bạn. Nhưng thưa với bạn rằng, bác GV nhà mình xác nhận: quê bác ấy phun loại hoá chất cho ngọn bí đêm hôm trước, hôm sau dài ngay để hái bán.
    :Rose: Bàn tay tặng đóa hồng bao giờ cũng còn phảng phất mùi thơm:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 38 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Đúng là bây giờ ăn cái gì cũng ko an toàn. Tháng trước mình bị ngộ độc vì ăn dưa hấu bơm thuốc. Tháng sau bị ngộ độc vì ăn bắp cải chẳng biết là do hàng tk hay do người Việt dùng chất bảo quản. Hôm trước chị hàng xóm mang cho quả dưa hấu bảo mình " yên tâm đi đây là dưa hấu đc trồng riêng để ăn thôi, chứ ko lấy ở ruộng trồng mang đi bán đâu mà lo", haiz thấy nản quá, chị ấy còn bảo 100% các loại dưa chuột, dưa hấu, rau bí... Quê chị ấy trồng đều phun thuốc hết, ko phun thuốc lấy đâu lợi nhuận chứ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,600 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Mẹ mình có mua cây ổi cao chừng 1,5 m,hàng tháng người bán tới chăm bón,xịt thuốc nhưng họ bảo là an toàn,ko sao cả.Nhỏ xíu mà cho cở 15 trái,cũng vừa và to nữa.Nhà mình cũng để cả tháng sau khi phun mới dám hái ăn,ăn cũng nhạt lắm.Thôi kệ ít ra cũng ko bị bơm thuốc tạo ngọt,ép chín hay bảo quản gì là mừng rồi.
    45191
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 36 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Lại một chiến tích nữa của tk, giờ chúng nó chả cần làm gì, chỉ cần ngồi nhìn chúng ta đang giết lẫn nhau. Người dân thì bị đàu đọc, người bán thì ế ẩm, mùa sau chẳng muốn sản xuất. Và thế là vụ mùa sau cứ xếp hàng mà khuân đồ của chúng nó về.
    • 283 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình hôm trước ăn dưa hấu cũng thấy người nao nao, mệt mệt , cơ thể mình rất nhạy cảm với các loại hóa chất.
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 55 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Em về quê đi mua rau muống, mẹ em còn bảo, rau ở nhà người ta phun nhiều lắm, để mẹ ra ao xem có thì hái ăn....
    Trồng dưa chuột bao tử thì ở quê đố ai dám ăn. Dưa lê thì phải phun quả nó mới đẹp!
    Rau cải đúng mùa cũng phải phun, nhà ăn phun ít, bán phun nhiều! Không phun mai sâu nó ăn hết!
    Phù....... Quá sợ luôn!
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2