Hiện tượng Donald Trump

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.56M Lượt đọc
  • 11K Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 688 Bài viết

• 6,917 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ly_Thong Xem bài viết
    Cách đây 6 tháng tôi dự đoán Trump sẽ làm tiền USD mất 20% trong 1 năm so với Euro. Nhiều người bảo tôi điên...

Và hiện nay Euro đang 1.25 so với USD, ngày Trump làm tổng thống Euro 1.05 USD...

Cách đây 13 tháng, tôi dự đoán tổng thống Mỹ tới sẽ làm giá dầu tăng... Lúc đó giá dầu 30 đô/thùng, giờ giá dầu 70 đô/thùng. Cách đây 6 tháng chú "chiên gia" rởm trungdung84 còn dậy tôi, quote lại bài tôi nói là sao bảo nhiệm kỳ tổng thống mới giá dầu sẽ tăng mạnh mà giờ mới tăng có xíu (lúc đó giá 35-40). Không biết giờ "chiên gia" đang ở đâu

Cách đây 8 tháng tôi dự đoán VRX (lúc đó giá 12 USD), giờ nó là 20, 1 tuần trước nó 25. Tôi vẫn tin là nó sẽ lên được 30-40 trong vòng 4 tháng tới.

Còn 1 người khác nói đến VRX thì chửi, ko biết các khoản đầu tư của "chiên gia" ấy giờ sao

Cuối tuần này tôi sẽ đưa ra các dự đoán của tôi về kinh tế cho năm 2018
    Cảm ơn bác Lý. Các dự đoán của bác dù trúng hay trật thì tính giải trí rất cao:

- Trump làm tiền đô Mỹ mất giá 20%
    - tổng thống Mỹ tới sẽ làm giá dầu tăng

Lúc mới đọc các bài của bác Lý, cách lập luận của bác Lý thật sự là gây ngỡ ngàng bối rối cho tôi rất nhiều, phải đi rửa mặt mấy lần cho tỉnh khỏi mớ bòng bong râu ông nọ xiên vào cằm bà kia. Giờ thì tôi biết rồi, đọc xong mỉm cười và thấy thật là giải trí. Bác cứ tiếp tục dự đoán cho vui cửa vui nhà.

Tôi là người nhắc đến VRX đây. Bác đọc lại chính cái post của bác xem, tôi có chửi bác câu nào đâu, Tôi còn chúc bác lãi mẹ đẻ lãi con kia mà. Có ai chửi bác thì bác đừng quăng sang tôi.

Tôi vẫn nói cho bác biết là dù bác có yêu thương cưng chiều em VRX thế nào, thì với tôi - em ý không có cửa bước vào portfolio của tôi vì tư cách đạo đức của em kém quá. Dù giờ em có xinh đẹp thì không biết là do em ăn ngủ tập luyện hay là do em bơm vá cắt xẻo cái gì. Mỗi investor có cách đầu tư khác nhau, phải không bác? Còn thì cảm ơn bác đã hỏi thăm portfolio của tôi. Thực sự là từ đầu tháng 1 đến giờ nó quá hot đến mức hôm nào tôi thấy Dow nó có màu đỏ là tôi mừng, mà Dow nó cứ xanh mãi làm tim tôi thắt lại vì sợ. Mảng healthcare tôi chỉ giữ các công ty Mỹ như ABC, MCK, JNJ, PFE. Dù các em không lãi dữ dội nhưng được cái yên tâm là các em đạo đức tốt, trung thực thật thà. Nỗi khổ bây giờ là cái gì cũng đắt, cò cash mà không biết đầu tư vào đâu. Bù lại có niềm vui nho nhỏ là xem pay check thì thấy federal withholding tax tự dưng giảm một khoản đáng kể.

Năm mới năm me lại chúc bác đầu tư lãi mẹ đẻ lãi con.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,196 Bài viết

• 4,699 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Tôi thật vãi đạn với chị "nói không với FRAUD", đạo đức, trung thực nhưng đầu tư vào 2 anh JNJ, PFE có 2 vụ criminal wrongdoing, phạt 2.3 tỉ với 2.5 tỉ USD, đứng thứ hai và ba trong lịch sử các vụ bị phạt nặng nhất. Pfizer còn có 2 vụ trong list 20.

https://en.wikipedia.org/wiki/List_o...al_settlements

Trong khi Valeant ko có criminal wrongdoing, settle a civil case cho Salix xảy ra trước khi VRX mua Salix và 1 vụ do mua bán cổ phiếu của Allegant khi VRX cố mua Allegant (mà sau đó Pfizer cũng đòi mua AGN nhưng ko được)

The accord announced on Thursday by the U.S. Department of Justice covers alleged improper activity at the former Salix Pharmaceuticals Inc from 2009 to 2013, predating its April 2015 acquisition by Valeant for more than $11 billion.

Vãi cả các em đạo đức tốt, trung thực, thật thà...
    • 688 Bài viết

• 6,917 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ly_Thong Xem bài viết
    Tôi thật vãi đạn với chị "nói không với FRAUD", đạo đức, trung thực nhưng đầu tư vào 2 anh JNJ, PFE có 2 vụ criminal wrongdoing, phạt 2.3 tỉ với 2.5 tỉ USD, đứng thứ hai và ba trong lịch sử các vụ bị phạt nặng nhất. Pfizer còn có 2 vụ trong list 20.

https://en.wikipedia.org/wiki/List_o...al_settlements

Trong khi Valeant ko có criminal wrongdoing, settle a civil case cho Salix xảy ra trước khi VRX mua Salix và 1 vụ do mua bán cổ phiếu của Allegant khi VRX cố mua Allegant (mà sau đó Pfizer cũng đòi mua AGN nhưng ko được)

Vãi cả các em đạo đức tốt, trung thực, thật thà...
    Ui thế à, thật là khủng khiếp! Thật là kinh hoàng! Thật là chấn động! Cảm ơn bác nhé. Thế hóa là em nào cũng xấu như nhau à? Bác thật là trên thông thiên văn, dưới tường địa lý, đoán gì trúng nấy như Gia Cát Lượng, tinh thông thị trường đầu tư kinh tế như Warrent Buffet, vi mô vĩ mô tỷ giá dầu mỏ chính trị văn hóa gi gỉ gì gi cái gì cũng biết.

Vậy là vui rồi nhé bác. Trên mạng tôi chả tiếc gì lời khen đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 775 Bài viết

• 6,908 Được cảm ơn

Bận cuối năm kiếm tiền mua mai mua đào mà chả có thời gian chú ý bào phát biểu Federal của Trump.
    Các bố mẹ ở bển cập nhật cho chút nhé. Đa tạ :-)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,343 Bài viết

• 11,917 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Top lúc này vắng vẻ quá. Mình công việc mới rồi mẹ chồng bệnh hai vợ chồng chạy tới lui bù đầu nên không theo top thường như trước. Một năm có nhiều thành công vượt mức của Trump train.

Gần Tết VN mình muốn gửi một số đồ về VN. Nào giờ toàn gửi người quen đem về. Lần này gửi nhiều chắc cũng gần 20kg. Ai có kinh nghiệm gửi đồ về share với mình. Lần trước hỏi Vietcargo thì họ nói bảo đảm đồ không bị mất. Vì bạn mình có đứa gửi về hãng khác bị mở tung ra.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,161 Bài viết

• 3,017 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Hồi lần trước nào đó tui nói năm đầu của Trump kinh tế lên phần lớn do các chính sách từ thời tổng thống trước để lại. Từ năm 2 mới tính cho tổng thống mới. Giờ Trump vào "nhận công" cái TTCK đi kìa, crash ngay sau ngày kỷ niệm 1 năm đó . Từ giờ là thành quả anh Trump hết đó, tui k0 dám dành cho Obama nữa đâu .
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 33 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

ThaoMien
    Đại khái là nền kinh tế Mỹ khởi sắc mạnh mẽ. thị trường chứng khoán tiếp tục leo cao (mới 1 năm đã bằng 8 năm ì ạch của đồng chí O). Chính sách giảm thuế đã làm khả quan các công ty, tỷ lệ thất nghiệp giảm chưa từng thấy 17 năm qua. Tỷ lệ thấp nghiêp của người Mỹ da đen xuống thấp nhất 40 năm trỡ lại đây.

Hơn 2 triệu việc làm mới. các công ty Mỹ mang tiền về Mỹ và đầu tư vào Mỹ, nhiều hãng nước ngoài cam kết bỏ tiền vào Mỹ qua diễn đàn kinh tế tại vừa rồi mà anh Trump đã quảng cáo cho nc Mỹ.

trong khi đó thì các đồng chí Dân chủ không thích lắm về những điều khả quan này, họ thích nền kinh tế ì ạch, đại đa số dân sẽ sống bám vào chính phủ và như vậy sẽ tiếp tục bầu cho các đồng chí ấy.
    còn một điều này là các đồng chí DC không có chính sach nào để đem quyền lợi đến cho chính người dân của mình, chủ yếu là các đồng chí chỉ lo cho các anh di dân lậu phạm pháp được ở lại Mỹ, mục đích cuói cùng là cũng kiếm phiếu. Chưa thấy anh nào hô đường lối chính sách nào mà đặc quền lợi của chính người dân đã bầu cho các đồng chí ấy.

các anh chị nào ở đây mà đang đâu tư vào IRA, 401k, 403b, taxable accounts cũng không cần lo quá, chứng khoán đang rớt thì cứ mua vô tiếp, đầu tư lâu dài. kinh tế khả quan, Fed chuẩn bị hike rate, tác động tới thị trường, market corrections, ehh..big deal,
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,031 Bài viết

• 3,218 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Starting with Trump’s inauguration, the Dow has risen from 19,827.3 to 25,075.1 -- an increase of 26 percent. That’s impressive.

But it’s not as impressive as its performance during the equivalent period under Obama. Under Obama, the Dow increased from 7,949.1 to 10,572 — a rise of 33 percent.

In fact, the Dow’s rise was even more impressive under Obama if you start measuring at the market’s low point, on March 9, 2009, during the depths of the Great Recession. That day, the Dow closed at 6,547. Between then and Jan. 5 — a 10-month period — the Dow rose by a stunning 61 percent. That’s more than three times faster than Trump’s rise over the same period in his term.

http://www.politifact.com/truth-o-me...-stock-market/
    KHÔNG -- Nguyễn Ánh 9
    U… U… tôi không còn (2 lần) tôi không còn yêu anh nữa !
    U… U… U… tôi không còn (3 lần) tôi không còn yêu anh nữa, nghe không
    https://www.webtretho.com/forum/f12/hoi-nhung-nguoi-tieu-dung-thong-thai-tang-2-a-2066788/
    https://www.facebook.com/HoitaychayHoNgocHa?ref=profile
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,962 Bài viết

• 2,040 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milkchoco Xem bài viết
    Starting with Trump’s inauguration, the Dow has risen from 19,827.3 to 25,075.1 -- an increase of 26 percent. That’s impressive.

But it’s not as impressive as its performance during the equivalent period under Obama. Under Obama, the Dow increased from 7,949.1 to 10,572 — a rise of 33 percent.

In fact, the Dow’s rise was even more impressive under Obama if you start measuring at the market’s low point, on March 9, 2009, during the depths of the Great Recession. That day, the Dow closed at 6,547. Between then and Jan. 5 — a 10-month period — the Dow rose by a stunning 61 percent. That’s more than three times faster than Trump’s rise over the same period in his term.

"People only hear what they want to hear"
    Mẹ Cỏ đang tu. Bi. Admin ca^'m post link ve^` Kinh Pha'p hoa ro^`i :Crying:

Disclaimer: người viết không chịu trách nhiệm về sự đúng sai, chính xác của thông tin nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,962 Bài viết

• 2,040 Được cảm ơn

Nói chung là mình không hiểu lắm về thị trường chứng khoán, nhưng theo mình thấy Trump làm ăn so far so good . He is trying to keep his promises (dù là mấy cái promises của ổng chả ảnh hưởng gì tốt tới mình) . He got a number of things moving despite many obstacles from both parties . Chưa có tổng thống nào bị chống đối, chửi rủa từ khắp nơi ngay từ ngày đầu nhậm chức như ổng mà vẫn lù lù tiến tới .
    Hàng ngày mình nghe đài NPR, nó nói xấu, phê bình chính sách ổng từ sáng tới tối, mà mình vẫn cười ha ha, vì thông qua những gì nó chửi, mình thấy lý luận của ông Trump vô cùng make sense. Tỉ như vụ di dân DACA và bức tường, ổng biểu phải xây bức tường ngăn di dân đi, rồi ổng sẽ thoả thuận để những người di dân hiện tại được hợp thức hoá thành công dân Mỹ! Đúng quá chứ còn gì nữa! chứ không kiểm soát được đầu vô, mà đòi hợp thức hoá hết mấy di dân lậu được mang vào Mỹ lúc còn là trẻ con thì có mà cả Trung và Nam Mỹ nó ùn ùn nó đẩy con nít nước nó sang cho Mỹ nuôi

Disclaimer: người viết không chịu trách nhiệm về sự đúng sai, chính xác của thông tin nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 104 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Có mấy câu T.A mà cũng ko chịu dịch. Bạn có cần người dịch hộ ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,031 Bài viết

• 3,218 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Co? Xem bài viết

"People only hear what they want to hear"
    Vay chi Co chung minh la so lieu da dan la sai di?
    KHÔNG -- Nguyễn Ánh 9
    https://www.webtretho.com/forum/f12/hoi-nhung-nguoi-tieu-dung-thong-thai-tang-2-a-2066788/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,031 Bài viết

• 3,218 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ng.khang Xem bài viết
    Có mấy câu T.A mà cũng ko chịu dịch. Bạn có cần người dịch hộ ko?
    Ban dich ho di. Cam on. Sorry minh khong co thoi gian.
    KHÔNG -- Nguyễn Ánh 9
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,962 Bài viết

• 2,040 Được cảm ơn

Vay chi Co chung minh la so lieu da dan la sai di?
    chị đâu có nói là sai ? Chỉ có điều cần biết là 1 point của chỉ số có nghĩa là gì . Em thử nghĩ như vầy nhe, thí dụ 1 anh đi làm hãng trả $100/ hr. Sang năm ảnh được tăng lên $110/hr, tức là 10% . 1 anh khác đi làm $10/hr, sang năm được tăng $2, tức là tăng 20% . giờ nhà nước nói, mày tăng 20% tức là tăng nhiều hơn cái thằng 10% kia, nên tao tăng thuế mày 10% cho nó bằng với thằng kia, thằng kia không tăng thuế, thì em nghĩ có công bằng không ? Đừng có nghe mấy tụi báo chí nó đánh lận con đen, lúc thì tính %, lúc thì tính amount rồi nói cái này hơn cái kia, không có chính xác đâu . Em đọc, rồi lọc thông tin, xem thực sự thị trường lên hay xuống có ý nghĩa gì .
    dù ai làm lãnh đạo, hễ kinh tế lên, đời sống mọi người tự nhiên sẽ được cải thiện, chứ đừng vì ghét người này hay người kia mà hể hả khi họ làm không tốt .

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,031 Bài viết

• 3,218 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Co? Xem bài viết
    chị đâu có nói là sai ? Chỉ có điều cần biết là 1 point của chỉ số có nghĩa là gì . Em thử nghĩ như vầy nhe, thí dụ 1 anh đi làm hãng trả $100/ hr. Sang năm ảnh được tăng lên $110/hr, tức là 10% . 1 anh khác đi làm $10/hr, sang năm được tăng $2, tức là tăng 20% . giờ nhà nước nói, mày tăng 20% tức là tăng nhiều hơn cái thằng 10% kia, nên tao tăng thuế mày 10% cho nó bằng với thằng kia, thằng kia không tăng thuế, thì em nghĩ có công bằng không ? Đừng có nghe mấy tụi báo chí nó đánh lận con đen, lúc thì tính %, lúc thì tính amount rồi nói cái này hơn cái kia, không có chính xác đâu . Em đọc, rồi lọc thông tin, xem thực sự thị trường lên hay xuống có ý nghĩa gì .
    dù ai làm lãnh đạo, hễ kinh tế lên, đời sống mọi người tự nhiên sẽ được cải thiện, chứ đừng vì ghét người này hay người kia mà hể hả khi họ làm không tốt .
    Cam on chi Co cho em biet suy nghi cua Chi.

Noi that em thay Trump la nguoi bat tai va thieu tu cach tram trong. Em nghi da phan nhung gi Trump lam cho toi nay do nguoi trong dang hay bo may chinh quyen cua ong lam chu khong phai ong. Khong biet dan My het nguoi roi hay sao ma bau thang cha bi benh tam than (mac chung roi loan nhan cach) nay.

Chuc Chi va Gia dinh an tet vui ve nha.
    KHÔNG -- Nguyễn Ánh 9
    • Co?
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,962 Bài viết

• 2,040 Được cảm ơn

@milkchoco:
    Cám ơn em . Em chuẩn bị Tết sao rồi ?

Nói về Trump: chị không ghét, cũng không thích ổng . ổng có rất nhiều thứ xấu về đời tư, ăn nói văng mạng không được lòng người . Và chị hoàn toàn đồng ý với em, những "thành tựu" nếu có từ lúc ổng lên tới giờ, là nhờ những người khác, các ban bệ v.v... chứ 1 mình ổng thì làm được cái gì, nhưng chị không nghĩ ổng ngu, hay bất tài, và chị nghĩ ổng rất yêu nước Mỹ . Chị chỉ đứng nhìn và nghe, nếu ơn Trời vận mệnh nước Mỹ tốt, kinh tế thuận lợi, không chiến tranh thì kỳ tới chị bầu tiếp cho ổng, còn không thì sẽ suy xét tiếp . Nhưng nói gì thì những báo đài như NPR (sorry vì chị chỉ nghe đài này vài phút một ngày) nên công bình 1 tí, không thì rất chướng, vì họ toàn là, hễ kinh tế lên thì nói là nhờ mọi người chứ không phải nhờ Trump, nhưng những cái Trump hứa mà chưa làm được, như là xây tường, cải tổ y tế, v.v... thì họ bảo Trump bất tài, nói mà chả làm được gì cả!

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,343 Bài viết

• 11,917 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Haha. Giờ này mà còn rên rả thành công của Trump train là do những người khác làm cho Trump chứ Trump giỏi giang gì (ban đầu Trump lên TT thì thất nghiệp giảm kinh tế lên thì bảo cho obama). Không nói chuyên môn khác chỉ chuyện ổng chọn người giỏi làm cho ổng là ổng không phải kém cỏi. Như G.Đ bệnh viện có cần phải chuyên môn giỏi nhất không. Hoàn toàn không mà là người có thể lãnh đạo tốt nhất. Còn cái gì chưa làm được thì bảo Trump ngu kém. Dân Mỹ ngu bỏ mẹ bầu ổng lên làm TT.

Các mẹ có gì mới update. Mới lướt thấy sao có tin bác Kelly không hay vậy.
    • 10 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình ngày càng yêu quý ông Trump các bạn à. Đúng như bạn Co? nói và mình công nhận ông Trump là một người yêu nước Mỹ thật sự. Mình yêu ông Trump vì điều đó. Mình yêu nước Mỹ. Nước Mỹ đã cho mình rất nhiều, mình muốn giá trị Mỹ mãi trường tồn. Mình không muốn cái giá trị mà người của Đảng Dân Chủ hướng đến "cha chung không ai khóc
    ". Qủa thật lo ngại vì Đảng Dân Chủ chính là ĐCS không hơn không kém, cào bằng ra cho ai cũng nghèo như ai, chỉ có một số là đứng trên pháp luật, điển hình là bà Lơn Tơn biết bao tội tày đình mà như chẳng có gì, với Ố BA MÁ bán vũ khí cho Iran... còn cái quái quỷ Russia-Trump cấu kết, đết có chứng cứ gì mà tụi nó cứ ra rả tối ngày. Một ông già lúc nào cũng muốn tốt cho người dân Mỹ trước hết. Thương Trump!!!
    • 615 Bài viết

• 4,812 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Vụ xả sung tại Mỹ làm 17 em học sinh thiệt mạng lần này làm mình cảm thấy xã hội Mỹ sẽ có nhiều thay đổi đây.

Báo dòng chính làm đủ mọi trò, lôi trẻ con ra để lấy long thương cảm chán chê. Giờ giở trò mới là lập nên phong trào tẩy chay NRA( hiệp hội sung của Mỹ- tầm 5tr thành viên)-trong khi chưa có bất kỳ thủ phạm xả xúng từ trước đến nay thuộc hội này.

Trước đến nay vẫn nghe báo dòng chính ra rả là nước Mỹ bị NRA mua chuộc, quả thật nghe cũng cảm thấy thần bí và có tý gét. HIện giờ phong trào tẩy chay có vẻ lên cao, hầu hết tầm 10 ông lớn đã không còn chương trình ưu đãi giành cho thành viên NRA, còn đúng bác FEDEX ra tuyên bố vẫn giữ nguyên ưu đãi. Bác FEDEX ko biết là thông minh hay can đảm nữa, bị truyền thông chửi cho sấp mặt từ hôm qua đến giờ.

Phục vụ các mẹ thông cáo của NRA đáp trả lại bọn cánh tả, đọc thích cực, đúng chất chơi luôn :

NRA STATEMENT ON CORPORATE PARTNERSHIPS
    (FAIRFAX, VA) – The more than five million law-abiding members of the National Rifle Association have enjoyed discounts and cost-saving programs from many American corporations that have partnered with the NRA to expand member benefits.
    Since the tragedy in Parkland, Florida, a number of companies have decided to sever their relationship with the NRA, in an effort to punish our members who are doctors, farmers, law enforcement officers, fire fighters, nurses, shop owners and school teachers that live in every American community. We are men and women who represent every American ethnic group, every one of the world’s religions and every form of political commitment.
    The law-abiding members of the NRA had nothing at all to do with the failure of that school’s security preparedness, the failure of America’s mental health system, the failure of the National Instant Check System or the cruel failures of both federal and local law enforcement.
    Despite that, some corporations have decided to punish NRA membership in a shameful display of political and civic cowardice. In time, these brands will be replaced by others who recognize that patriotism and determined commitment to Constitutional freedoms are characteristics of a marketplace they very much want to serve.
    Let it be absolutely clear. The loss of a discount will neither scare nor distract one single NRA member from our mission to stand and defend the individual freedoms that have always made America the greatest nation in the world.

p/s : thấy phí đăng ký thành viên cũng rẻ, 1 năm USD 40, 5 năm có USD140. Không biết sau vụ này thành viên NRA tăng lên hay giảm đi đây. Theo tớ dự đoán khéo tăng lên gấp đôi ấy 
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 775 Bài viết

• 6,908 Được cảm ơn

Ôi dào, chân lý cũ rích là càng cấm thì càng "nở", như đánh bạc, mại dâm ở mình đó - Cấm có giải quyết được vấn đề không? Vì vậy, cấm tàng trữ hay sử dụng súng cũng sẽ chả đi tới đâu. Thay vào đó nên quản lý tốt hơn cái đám ăn trợ cấp thất nghiệp, đám nhập cư chưa (hoặc không) thích ứng nổi, đám có tiền sử rối loạn đa nhân cách... tức là các yếu tố tiềm tàng ấy!
    Còn ý kiến là ăn tiền nên không thông qua lệnh cấm là suy nghĩ hết sức ấu trĩ, "suy nước ta ra nước người" và chả hiểu biết về hệ thống tư pháp cũng như lịch sử Hoa Ký gì sất. Lên FB có một ngày mà nhan nhản những ý kiến kiểu này, đọc thấy chán!