Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hành lý dễ bị 'cầm nhầm' ở sân bay quốc tế Tân Sơn Nhất

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.87K Lượt đọc
  • 131 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 526 Bài viết

• 1,146 Được cảm ơn

Do không có khâu kiểm soát thẻ hành lý cuối cùng nên không ít trường hợp hành khách bị mất đồ tại cảng hàng không quốc tế sân bay Tân Sơn Nhất, TP HCM.
    > Mất hàng khi qua băng chuyền an ninh sân bay

Sau khi một hành khách phản ánh bị mất 1 kiện hàng ngay khi rời khỏi máy soi của hải quan sân bay Tân Sơn Nhất, phóng viên VnExpress.net đã tìm hiểu quy trình nhận hành lý của hành khách tại cảng hàng không quốc tế.

Khi rời khỏi máy bay, hành khách làm thủ tục tại tầng 2, còn băng chuyền chuyển hành lý từ máy bay xuống thì ở tầng 1. Nếu khách làm thủ tục nhập cảnh chậm, ở bên dưới hành lý cứ thoải mái chạy nhiều vòng trên băng chuyền.

Theo quy định của sân bay, mọi hành khách phải tự bảo quản hành lý. Thậm chí để tránh tình trạng cầm nhầm hành lý, sân bay đã lắp đặt hẳn những bảng khuyến cáo cụ thể bằng cả tiếng Việt lẫn tiếng Anh: hành khách đối chiếu lại số thẻ hành lý. Tuy nhiên, theo quan sát thực tế, không mấy người làm công việc này.

Một cán bộ hải quan cho biết: "Trường hợp khách làm thủ tục đi trước xuống dưới lấy hành lý và vô tình lấy nhầm đồ của người đi sau tại băng chuyền có thể xảy ra”.
    Dù sân bay Tân Sơn Nhất đã đặt những biển thông báo tại các băng chuyền này, nhưng đại diện hải quan sân bay thừa nhận rất khó để kiểm soát tình trạng "cầm nhầm". Ảnh: Kiên Cường.

Sau khi lấy hành lý, khách phải cho túi qua máy soi scan của hải quan. Tại đây, hải quan không yêu cầu xuất trình bất cứ giấy tờ gì, thời gian “quá cảnh” qua máy quét cũng diễn ra rất nhanh. Cuối cùng, hành khách ung dung ra cửa mà không bị xét thẻ hành lý để đối chiếu hàng và những hành lý bị "cầm nhầm" cũng được đi qua trót lọt.Xem hành lý qua băng chuyền soi an ninh hải quan Tân Sơn Nhất

Ngày 18/9, anh Dương Trần Tiến đáp chuyến máy bay từ Hàn Quốc về TP HCM, khi làm thủ tục tại sân bay Tân Sơn Nhất đã bị mất một kiện hàng nặng 23 kg. Anh Tiến phản ánh mình bị mất hàng khi qua máy scan của hải quan. Camera của hệ thống an ninh sân bay ghi lại được hình ảnh hàng của anh Tiến đã bị người khác "cầm nhầm".

"Hải quan sẽ đề nghị an ninh sân bay phối hợp đối chiếu hình ảnh trên camera với thông tin passport lưu ở cửa kiểm soát của công an cửa khẩu, tìm cho ra người lấy nhầm kiện hàng của anh Tiến", đại diện Chi cục hải quan sân bay Tân Sơn Nhất cho biết.

Theo hải quan sân bay Tân Sơn Nhất, việc hành khách "cầm nhầm" đồ đạc ở sân bay trước đây từng xảy ra.

Hiện ở sân bay Tân Sơn Nhất, chỉ có nhà ga quốc nội mới có cửa kiểm tra thẻ hành lý trước khi ra ngoài. Còn tại nhà ga quốc tế, khâu kiểm soát cuối cùng này không có. Trách nhiệm tổ chức kiểm soát thẻ hành lý ở sân bay Tân Sơn Nhất thuộc về Tổng Công ty cảng hàng không miền Nam.
    http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doa...9/10/3BA1459E/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 798 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Thế không lẽ không có biện pháp gì để khắc phục tình trạng này à ? ĐỂ nó diễn ra mãi mãi như thế ? Lúc nào hành khách cũng như vịt chạy đi chạy lại tìm hành lý ???
    • 1,171 Bài viết

• 796 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngheO Xem bài viết
    "Theo hải quan sân bay Tân Sơn Nhất, việc hành khách "cầm nhầm" đồ đạc ở sân bay trước đây từng xảy ra. "

tức là chuyện này cũng bình thường thôi, lỗi là bà con ta không cảnh giác… nói chung lỗi gì là do các người cả…
    Đúng là dịch hạnh “đổ thừa”, sao bọn quan chức ở sân bay không xấu hổ khi để như vậy nhỉ!
    Bạn ngheO lại không chịu tập trung dân chủ rồi, chuẩn bị có người vào lên lớp, giáo huấn cho te tua giờ:Laughing::Laughing::Laughing:

Chính xác mọi người nhé, mình có đồ thì mình phải tự bảo quản, cảnh giác giữ gìn, mất đồ rồi ráng chịu, kiện cáo ai giờ (Việt Nam mình thời nay nó thế:Battin ey. Ở nước ngoài họ cũng mất đồ nhiều, nhưng họ được đền bù bởi những người có trách nhiệm trong công việc mà họ đảm nhận. Còn ở VN ta thì hơi khác tí, Quan tham thì dân phải gian thôi:Thinking:
    Tui chuẩn bị hứng chịu đá ném vào đầu và bị đuổi ra nước khác mà sống cho coi:Crying::Crying::Crying:
    • 798 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lovely_Cua Xem bài viết
    Bạn ngheO lại không chịu tập trung dân chủ rồi, chuẩn bị có người vào lên lớp, giáo huấn cho te tua giờ:Laughing::Laughing::Laughing:

Chính xác mọi người nhé, mình có đồ thì mình phải tự bảo quản, cảnh giác giữ gìn, mất đồ rồi ráng chịu, kiện cáo ai giờ (Việt Nam mình thời nay nó thế:Battin ey. Ở nước ngoài họ cũng mất đồ nhiều, nhưng họ được đền bù bởi những người có trách nhiệm trong công việc mà họ đảm nhận. Còn ở VN ta thì hơi khác tí, Quan tham thì dân phải gian thôi:Thinking:
    Tui chuẩn bị hứng chịu đá ném vào đầu và bị đuổi ra nước khác mà sống cho coi:Crying::Crying::Crying:
    Cái dòng đỏ đỏ em đồng ý , vì ở đâu cũng có mất cắp nhưng nó được đền bù , mà không đền nó kiện cho chít. Mình biết kiện ai ???? .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,684 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Điều này thì chẳng cần dạy cũng tự biết khổ nỗi mình làm thủ tục sau mà nó làm xong trước nó khuân mất của mình đi thì mình sao tự bảo quản được, mà ra cổng ngoài có an ninh kiểm tra hành lý của mình số có khớp với số hành lý in trên vé ko thì mới cho qua chứ nhỉ, sao lại đổ hết lỗi lên người dân chứ/
    k74Wp7
    vOWcp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,593 Bài viết

• 1,347 Được cảm ơn

Tớ bị mất 1 set túi ví Guess ở sân bay TSN đây . Hài , biết chắc bị HQ lấy mà không làm gì được , bằng chứng đâu chứ ... thôi, đành tự ru ta ngậm ngùi thôi . Chỉ khổ cho tớ là set túi ví đó hứa mua tặng sinh nhật sếp . Đúng là nhiều khi cuộc sống của mình bị ảnh hưởng bởi những người không quen biết + không có lương tâm .
    • 704 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

:Laughing: :Laughing::Applause::Applause: Đang bên cái topic bị khóa kia vào đây đọc buồn cười với mẹ nó quá..
    Dù gì đây là nơi trao đổi thông tin,có gì mà phải gay gắt thế.E là em ghét cái kiểu đi dạy đời người khác,đọc mà ngứa hết cả người :Silly:.Thôi e té không lại bị đuổi ra nước khác sống :Laughing: :Laughing: :Laughing:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,238 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FoxFamily Xem bài viết
    Tớ bị mất 1 set túi ví Guess ở sân bay TSN đây . Hài , biết chắc bị HQ lấy mà không làm gì được , bằng chứng đâu chứ ... thôi, đành tự ru ta ngậm ngùi thôi . Chỉ khổ cho tớ là set túi ví đó hứa mua tặng sinh nhật sếp . Đúng là nhiều khi cuộc sống của mình bị ảnh hưởng bởi những người không quen biết + không có lương tâm .
    hy vọng mình ko bịo dính chưởng :Worried:

bà con có ai có cách phòng ngừa ko ?? ngồi đây mà đôi co là HQ có lấy hay ko thì mệt lắm , nghĩ cách gì để bọn HQ nó ko lấy đc ý
    • 416 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Mình chưa từng nghe qua dân gian có câu "quan tham, dân gian". Có thể mình biết chưa tới.

Biết đem so sánh VN với các nước khác tại sao không biết học cái cách tư duy độc lập của họ nhỉ. Quan thì cũng là người như mình thôi. Quan làm sai thì mình phải bắt chước cái sai của quan à. Tự bản thân mình không biết phân biệt phải trái trắng đen hay sao mà cứ phải "nhìn" vào quan.

Tóm lại mình gian là do bản thân mình gian, không đổ lỗi cho người khác được.
    Dạo này mẹ siêng post bài. Không để làm gì, chỉ để ngắm nhìn con gái yêu của mẹ :LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 11 năm
    • 5,342 Bài viết

• 13,205 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuka-cutie Xem bài viết
    Mình chưa từng nghe qua dân gian có câu "quan tham, dân gian". Có thể mình biết chưa tới.

Biết đem so sánh VN với các nước khác tại sao không biết học cái cách tư duy độc lập của họ nhỉ. Quan thì cũng là người như mình thôi. Quan làm sai thì mình phải bắt chước cái sai của quan à. Tự bản thân mình không biết phân biệt phải trái trắng đen hay sao mà cứ phải "nhìn" vào quan.

Tóm lại mình gian là do bản thân mình gian, không đổ lỗi cho người khác được.
    Chuyện này thì nói mãi hay lỡ cãi nhau thì chẳng bao giờ hết…
    Nếu mọi việc được giải quyết đơn giản ….thì chúng ta cũng không mất công mà “tám” trên này làm gì.
    • 416 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Thay vì cãi nhau, phê phán và ... đổ thừa cho hoàn cảnh đẩy đưa, thì tự bản thân mỗi người biết tự trọng và ý thức rõ việc làm của mình thì mọi chuyện sẽ trở nên đơn giản rất nhiều.

Có muốn "thay đổi" cái gì thì nên thay đổi bản thân mình trước.
    Dạo này mẹ siêng post bài. Không để làm gì, chỉ để ngắm nhìn con gái yêu của mẹ :LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,403 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Các bạn có cao kiến gì để đối phó với tình trạng “cầm nhầm” hành lý này không, vui lòng post lên để mọi người tham khảo và học hỏi với?:Rose::Rose::Rose:
    Mình đọc phần ý kiến của bạn Lovely Cua đưa ra, thì nói là hành lý bị mất ở băng chuyền, chứ còn hành lý của anh Tiến thì bị mất ở khâu cuối cùng (khâu scan ở cổng an ninh), có nghĩa là hành lý đã được scan và ở một khía cạnh nào đó, có thể coi là kiện hàng an toàn (không phát hiện ra ma tuý và hàng cấm).
    Ai là người biết giá trị của kiện hàng (anh Tiến có ba kiện đưa vào máy quét thì kiện hàng chứa đồ quý nhất bị mất)? Câu trả lời là nhân viên phụ trách việc scan hành lý, vậy thì kẻ cầm nhầm, nếu là thường dân/ hành khách, cũng chỉ là thường dân giả dạng mà thôi. Chúng ta phải đối phó như thế nào với các “thường dân” kiểu này?
    Mọi người vui lòng cho ý kiến với ạ, vì mình cũng định về VN trong một tuơng lai gần. Mình không được giàu, sợ rằng có nhiêu đồ cắc ca cắc củm bấy lâu định mang về VN mà lỡ bị “cầm nhầm” mất trắng kiểu này thì đau khổ lém! :Crying::Crying::Crying:
    • 623 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

khi đi máy bay em ko để thứ gì quý giá ở hành lí kí gửi cả. Nên nếu có mất thì cũng chỉ dăm ba bộ quần áo
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,238 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rosaline Xem bài viết
    Các bạn có cao kiến gì để đối phó với tình trạng “cầm nhầm” hành lý này không, vui lòng post lên để mọi người tham khảo và học hỏi với?:Rose::Rose::Rose:
    Mình đọc phần ý kiến của bạn Lovely Cua đưa ra, thì nói là hành lý bị mất ở băng chuyền, chứ còn hành lý của anh Tiến thì bị mất ở khâu cuối cùng (khâu scan ở cổng an ninh), có nghĩa là hành lý đã được scan và ở một khía cạnh nào đó, có thể coi là kiện hàng an toàn (không phát hiện ra ma tuý và hàng cấm).
    Ai là người biết giá trị của kiện hàng (anh Tiến có ba kiện đưa vào máy quét thì kiện hàng chứa đồ quý nhất bị mất)? Câu trả lời là nhân viên phụ trách việc scan hành lý, vậy thì kẻ cầm nhầm, nếu là thường dân/ hành khách, cũng chỉ là thường dân giả dạng mà thôi. Chúng ta phải đối phó như thế nào với các “thường dân” kiểu này?
    Mọi người vui lòng cho ý kiến với ạ, vì mình cũng định về VN trong một tuơng lai gần. Mình không được giàu, sợ rằng có nhiêu đồ cắc ca cắc củm bấy lâu định mang về VN mà lỡ bị “cầm nhầm” mất trắng kiểu này thì đau khổ lém! :Crying::Crying::Crying:
    bác nào có cao kiến mách bảo cho bà con nhờ tí , ngồi đôi co mãi chẳng có gì hay ho hết
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,403 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Cám ơn bác Summer! Nhân tiện mình cũng hy vọng là không có nhân viên hải quan sân bay nào trong này, không thì các bác ấy nghĩ ra chiêu mới thì mệt lắm! :Sad::Sad::Sad::Sad:
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 717 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Đồng ý với bạn với nhận xét trên.
    Nhưng “quan” mà không làm gương thì còn nói được ai, bảo sao dân không “gian”…
    Chúng ta hiện không hài lòng với nhiều điều trong xã hội do sự gian dối cũng là do vậy… nên mới có câu “nhà dột từ nóc”.
    Bác này nói chuyện khó hiểu, chuyện này mấy người VK, du khách về cùng với nhau chuyến bay , gian tham lấy nhầm thùng hàng của nhau, bộ quan ở nước ngoài tham hết, nên dân từ nước ngoài gian vậy. :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,238 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rosaline Xem bài viết
    Cám ơn bác Summer! Nhân tiện mình cũng hy vọng là không có nhân viên hải quan sân bay nào trong này, không thì các bác ấy nghĩ ra chiêu mới thì mệt lắm! :Sad::Sad::Sad::Sad:
    :Laughing::Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,403 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

@Summer: Em là em nghi lắm đấy, bác ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Xie Ming Cheng Xem bài viết
    Thế không lẽ không có biện pháp gì để khắc phục tình trạng này à ? ĐỂ nó diễn ra mãi mãi như thế ? Lúc nào hành khách cũng như vịt chạy đi chạy lại tìm hành lý ???
    Biện pháp khắc phục thế nào mà chả có. Chỉ có điều cha chung không ai khóc. Khách hàng cứ mất, công việc kinh doanh của họ vẫn phát triển đều đều.
    Đố các mẹ tìm được sân bay khác TSN nếu muốn về SG và NB nếu muốn về HN. Dịch vụ độc quyền nó thế.
    Mất là tất nhiên vì để xin vào những chỗ này người lao động phải đầu tư vài trăm vé (triệu). Tui là lãnh đạo mấy nơi này thì tội gì phải có trách nhiệm, phải giải quyết, cứ để vậy thì mới có người “cúng” chớ.

Kinh nghiệm để tránh mất đồ ở sân bay VN nhé: cái gì quý giá thì xách tay, không quý thì gửi hành lý. Các anh chị sân bay thấy hết đấy, càng đắt, nguy cơ mất càng cao.

Còn mỹ phẩm, thuốc, chocolate,..mấy món quà cáp này thì các mẹ chịu khó mua ở VN của các em tiếp viên. Giá còn tốt hơn mua ở nước ngoài. Tay xách nách mang làm chi cho khổ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 374 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Đồng ý với bạn với nhận xét trên.
    Nhưng “quan” mà không làm gương thì còn nói được ai, bảo sao dân không “gian”…
    Chúng ta hiện không hài lòng với nhiều điều trong xã hội do sự gian dối cũng là do vậy… nên mới có câu “nhà dột từ nóc”.
    Ngồi trên đống cát ai cũng là hiền nhân quân tử (tự vỗ ngực)
    Ngồi trên đống vàng thì mới biết ai là quân tử hiền nhân!
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7