TIN TÀI TRỢ.

Hàng Trung Quốc “đội lốt” mác Việt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.84K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9,104 Bài viết

• 28,647 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    (Dân trí) - Khi Việt Nam tăng cường kiểm tra xuất xứ hàng hóa ghi trên nhãn, lập tức Trung Quốc có hàng dệt may ghi sản xuất tại Việt Nam. Đấy là chưa kể nhiều loại hàng hóa được doanh nghiệp trong nước đặt hàng Trung Quốc cũng “đội lốt” mác Việt.
    >> Hàng Việt “vấp” rào cản... hạ tầng
    >> Hàng Việt sản xuất tại... Trung Quốc
    Có cửa hàng Made in Viet Nam bán hàng không do Việt Nam sản xuất (ảnh chỉ có tính chất minh họa)

Khi hàng Việt được nhập khẩu

Lạng Sơn, một trong những địa phương nằm ở khu vực biên giới Việt - Trung vẫn hàng ngày nhập nhiều hàng hóa sản xuất tại Trung Quốc nhưng mang nhãn hiệu Việt. Trong đó, dễ nhận thấy nhất là các mặt hàng may mặc, da giày.

Từ cửa khẩu Tân Thanh, loại hàng hóa “đặc biệt” này đã được chuyển đi khắp các tỉnh thành trên cả nước, từ Bắc đến Nam, từ các cửa hàng kinh doanh đơn lẻ cho đến các trung tâm thương mại lớn, các siêu thị hàng hóa đều có mặt…

Đáng chú ý, thương hiệu may mặc nổi tiếng “Made in Vietnam” cũng đã bị lợi dụng. Hiện nay, không ít các cửa hàng nhỏ lẻ nhập hàng “Made in China” hoặc hàng không rõ nguồn gốc rồi tự phong hàng Việt xuất khẩu với mẫu mã, nhãn mác y chang hàng thật.

Lý giải cho sự “trà trộn” này, nhân viên một cửa hàng bán đồ may mặc nội địa tiết lộ: hàng Trung Quốc mác Việt thường có giá rẻ hơn, mẫu mã bắt chước rất giống, những khách mua không tinh ý sẽ khó phát hiện.

Đấy là chưa kể nếu đặt hàng tại Trung Quốc thì thời gian đáp ứng rất nhanh, thanh toán linh hoạt… Trong khi đó, hàng đặt từ nhà sản xuất trong nước hay phải chờ lâu, nhiều khi chờ nhà sản xuất làm xong thì đã hết vụ!

Tận dụng lợi thế về giá cả, thời gian, nhiều cơ sở sản xuất trong nước đã trực tiếp đặt hàng từ nước bạn rồi mang về gắn mác mang thương hiệu của mình.

Đại diện một doanh nghiệp giải thích, vẫn loại mặt hàng ấy, mẫu mã ấy nếu phải đầu tư công nghệ để sản xuất trong nước thì cũng phải nhập nguyên liệu chủ yếu từ Trung Quốc. Như vậy, giá thành thường cao hơn mà lại nặng gánh hơn!

Công cụ pháp luật cần phải đủ sức nặng

Tại hội nghị tổng kết 10 năm thực hiện Chỉ thị 31 của Thủ tướng Chính phủ về đấu tranh chống sản xuất và buôn bán hàng giả mới đây, Chi cục quản lý thị trường Hà Nội đã lý giải việc vì sao có nhiều hàng Trung Quốc tuồn vào Việt Nam dưới danh nghĩa mác Việt.

“Các doanh nghiệp Trung Quốc uyển chuyển khi đối phó với các chính sách biên giới của chúng ta như khi chúng ta tăng cường kiểm tra xuất xứ hàng hóa ghi trên nhãn lập tức xuất hiện hàng dệt may ghi sản xuất tại Việt Nam bằng tiếng Việt với tên thương nhân không xác định” - báo cáo của Chi cục quản lý thị trường Hà Nội cho biết.

Như vậy rõ ràng bên cạnh việc lợi dụng những thương hiệu Việt có uy tín để làm giả, làm nhái, việc hàng Trung Quốc gắn mác Việt không hẳn là vì hàng hóa của ta có uy tín mà là để đối phó với các cơ quan chức năng khi vận chuyển qua biên giới.

Theo đánh giá của Chi cục quản lý thị trường Hà Nội, chúng ta thường quan tâm khi xem xét hàng giả là hàng hóa vi phạm, bao bì, nhãn hàng hóa… song nguy cơ thực sự lại là đối tượng sản xuất, vận chuyển, kinh doanh hàng giả.

Hàng giả muốn đến tay người tiêu dùng phải qua đối tượng kinh doanh, phân phối và vận chuyển là khâu quan trọng nhất. Trong khi đó, việc vận chuyển hàng giả giờ đã chuyên nghiệp hơn trước rất nhiều. Đối tượng vận chuyển có tổ chức chặt chẽ và móc nối để hạn chế được vai trò kiểm tra, kiểm soát của các cơ quan chức năng.

Để giải quyết vấn nạn này, nhiều chuyên gia cho rằng, Việt Nam cần có sự chỉ đạo và chính sách có tính thống nhất về chống hàng giả có xuất xứ từ nước ngoài. Và quan trọng là công cụ pháp luật này phải đủ sức nặng để ngăn chặn hàng hóa vi phạm ngay khi bước chân vào biên giới Việt Nam.

Lan Hương
    http://dantri.com.vn/c76/s76-421381/...t-mac-viet.htm
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,353 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Ối giời, bọn này mác nào mà nó không làm tới. Em nhớ có lần ra Lao Bảo (biên giới với Lào) chơi, thấy mấy thứ dầu gội đầu, mỹ phẩm hàng Thái (tại chữ Thái tùm lum), nhìn sướng quá, định mua, vì em rất thích dùng dầu gội Pantene của Thái, tốt hơn Pantene sản xuất Việt Nam. Mà nghĩ biên giới Lào thì chắc Pantene đánh từ Lào sang là hàng Thái xịn.

Định mua thì chú người quen sống ở đó chặn lại, bảo là đừng mua cháu ạ, toàn hàng Tàu dán mác Thái đấy, đau không rooling:
    Darling ơi, để dành tiền lẹ lên còn dzìa dzới em, ra giêng nhớ cưới em nha :cool::cool::LoveStruc::LoveStruc::rolleyes::rolle yes:
    • 1,048 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Phải công nhận bọn tàu nó giỏi thật.Cái gì cũng làm nhái làm giả được,cái gì cũng sx được,giá thì rẻ,chỗ nào nó cũng len lỏi vào được,hic hic.. tiếc là bon nó lại thâm nho,toàn chơi hàng độc hại,hàng kém chất lượng.
    :Rose:YM: huong_ktvt --- Tel: 0918.04 Chín Không Chín Không:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 664 Bài viết

• 494 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trùi hàng Made in Vietnam cũng bị làm giả thì biết dùng hàng gì nữa đây.
    Ước gì không bao giờ phải Ước.
    • 2,206 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

Thế mới đau, mềnh tẩy chay hàng của thằng tc, dùng hàng Việt thì nó lại gắn mác VN vào, thế là rốt cuộc mình bỏ tiền mua hàng made in VN để dùng hàng made in China. Điên quá mất thui
    • 2,206 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongkhanmoon Xem bài viết
    Ối giời, bọn này mác nào mà nó không làm tới. Em nhớ có lần ra Lao Bảo (biên giới với Lào) chơi, thấy mấy thứ dầu gội đầu, mỹ phẩm hàng Thái (tại chữ Thái tùm lum), nhìn sướng quá, định mua, vì em rất thích dùng dầu gội Pantene của Thái, tốt hơn Pantene sản xuất Việt Nam. Mà nghĩ biên giới Lào thì chắc Pantene đánh từ Lào sang là hàng Thái xịn.

Định mua thì chú người quen sống ở đó chặn lại, bảo là đừng mua cháu ạ, toàn hàng Tàu dán mác Thái đấy, đau không rooling:
    Ối giời ơi, mẹ chồng em khuân về một đống mỹ phẩm made in Thái Lan với Malai ở Lao Bảo đây. Về bít ngay đồ rởm, thế là sợ mất lòng mẹ chồng phải lặng lẽ vứt đi, ra siêu thị mua cái giống thế về thay thế
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,568 Bài viết

• 3,669 Được cảm ơn

Lên Hàng Buồm mua cái mác Made in VN rẻ bèo, vậy nên bj mua hàng Made in VN còn sợ hơn cả hàng Tàu vì còn bị chặt chém bởi cái mác
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,166 Bài viết

• 1,477 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me be Trang Xem bài viết
    Phải công nhận bọn tàu nó giỏi thật.Cái gì cũng làm nhái làm giả được,cái gì cũng sx được,giá thì rẻ,chỗ nào nó cũng len lỏi vào được,hic hic.. tiếc là bon nó lại thâm nho,toàn chơi hàng độc hại,hàng kém chất lượng.
    Phải nói là nó bựa mới đúng.
    Làm giả thì nhiều thằng làm được, nhưng chả ai bựa như thằng này, nhà nhà làm, người người làm đã thế lắm khi còn nỏ mồm tuyên bố hàng thuần khựa thuần khẹo, tự nghiên cứu nghiên kiếc, với thằng này làm gì có khái niệm bản quyền bản quèo, chứ ở các nước luật nghiêm nhái như thằng khựa thì nó cho ướt mồm rồi :Nottalkin:
    Em thì hàng vật chất tẩy được cái nào tốt cái nấy vì muốn tẩy 100% cũng chả được, chứ còn cái thứ văn hóa, văn nghệ văn gừng thì em tẩy 100%, sách báo, phim ảnh, nhạc nhẽo tẩy sạch, tsb bọn khựa :mad:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,643 Bài viết

• 12,505 Được cảm ơn

Căng nhỉ. Mình loại trừ made in china từ lâu, chừ nó lại lấy made in VN của mình. kỳ này ... bà chết với mày rồi... Hic... sao giờ ta.:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,842 Bài viết

• 26,575 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy cái này đều là do chủ nhà VN ta thôi mà. Hàng qua cửa ngõ nhà mình, "con" mình chọn "cách sống" của hàng xóm, đem cách đó vào nhà của mình mà mình không quản lý, không cải thiện được thì trách ai.
    Việc giải thích vụ không kiểm tra được hàng ở cửa ngõ biên giới mình hòan tòan không thấy thuyết phục.
    Nhân công của TQ rẻ và rõ ràng dây chuyền sx của nó xịn hơn mình thì việc doanh nghiệp chọn đặt hàng cho TQ cũng dễ hiểu thôi

Nhật vẫn đầy hàng Made in China nhưng người tiêu dùng lại hòan tòan yên tâm,vì sao? Vì Nhật biết quản lý, luật chặt chẽ đâu ra đó.
    Các siêu thị lớn nổi tiếng của Nhật đều có brand riêng, và hầu hết đều sx tại TQ. Chất liệu hầu như từ Nhật, TQ chỉ gia công may, quá trình kiểm tra thành phẩm đều theo chuẩn Nhật.
    Nếu VN mà làm được như thế này thì ...hì hì...mà chắc còn lâu
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,281 Bài viết

• 2,966 Được cảm ơn

Made in VN mà nguyên liệu nhập từ China cũng rứa thôi. Buồn cho cái đạo đức kinh doanh!
    Trăng tàn, nguyệt tận, chưa từng tuyệt vọng đâu em
    • 1,541 Bài viết

• 999 Được cảm ơn

Nếu là hàng gắn mác made in china thì mình vẫn mua. Hàng nội địa của họ mẫu mã đẹp mà giá thành vừa phải hợp túi tiền, chỉ ghét hàng gắn mác lung tung thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 82 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tẩy chay bọn ba tầu này đi bà con ơi.......
    • 709 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

không chỉ có hàng made in VN nhập hàng Tàu đâu các mẹ ơi, mấy hãng lớn nổi tiếng đắt đỏ của nhà mình còn nhập hàng Tàu về gắn mác kia kìa!
    eNortjKzUjI0Mja2NFSyBlwwFXEC0A,,24
    • 4,066 Bài viết

• 6,907 Được cảm ơn

đi khắp năm châu bốn bể cũng gặp Khựa nghe tiếng Khựa và thấy đồ MADE IN KHỰA...:Crying:
    • 527 Bài viết

• 560 Được cảm ơn

Để giải quyết vấn nạn này, nhiều chuyên gia cho rằng, Việt Nam cần có sự chỉ đạo và chính sách có tính thống nhất về chống hàng giả có xuất xứ từ nước ngoài. Và quan trọng là công cụ pháp luật này phải đủ sức nặng để ngăn chặn hàng hóa vi phạm ngay khi bước chân vào biên giới Việt Nam.
    Đọc cả bài đúc kết đc đoạn này,nếu ko có chính sách chống phá giá thì làm sao hàng trong nc tồn tại đc.
    Tq mặc dù lên tiếng sẽ chống hàng giả hàng nhái nhưng các xưởng sx vẫn đc sự bảo kê của nn và sự làm ngơ của pháp luật.Vì sao ư,vì tạo công ăn việc làm cho người dân,tao thêm thu nhập.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 247 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Vậy biết tính sao đây, bọn chó má này nó gian manh và thủ đoạn. Bực mình những người nhập hàng của bọn chúng về.
    Nhưng điều đó cũng cho bọn chó nó thấy được phản ứng của dân mình là đừng mong kiếm cơm kiếm cháo gì ở đất này, thử đụng vô đi thì biết " Vô thì lành lặn mà về là mình đầy máu me "
    Each day we share together, I say a quiet " thank you " for all the happiness I've found with you.:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 601 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Hihi các bác kinh doanh nhà ta toàn mua hàng tàu về, bỏ nhãn đi dán mác vn từ xưa mà, chứ có phải bây giờ mới làm đâu?