TIN TÀI TRỢ.

Hàng ngàn người có thể mất việc khi luật kế toán sửa đổi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.63K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 31 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đại biểu Hoàng Thanh Tùng (Sóc Trăng) đã đặt ra lo lắng này khi dự thảo luật kế toán (sửa đổi) đã có nhiều điều khoản triệt tiêu cơ hội làm nghề kế toán của các cá nhân và doanh nghiệp.

hoangthanhtung-soctrang-1433935444
    Đại biểu Quốc hội Hoàng Thanh Tùng - Ảnh: Việt Dũng
    Theo dự thảo luật kế toán sửa đổi, các cá nhân sẽ không được làm nghể kế toán độc lập. Quy định này, theo đại biểu Hoàng Thanh Tùng là nhằm loại bỏ số lượng lớn những người làm nghế kế toàn bất hợp pháp.
    Quy định cứng nhắc
    Tuy nhiên, ông Tùng không đồng ý quy định như vậy bởi lẽ: “Thay vì đề ra luật để xử lý những người vi phạm thì lại cấm. Đây có phải là không quản được thì cấm” - ông Tùng đặt câu hỏi với ban soạn thảo.
    Theo đại biểu Tùng, quy định này sẽ tác động tiêu cực đến các doanh nghiệp vì bất cứ doanh nghiệp nào ở Việt Nam, đặc biệt là các doanh nghiệp vừa và nhỏ rất cần dịch vụ của những người hoạt động kế toán theo tư cách cá nhân.
    Ngoài ra, quy định theo dự thảo buộc những người góp vốn vào các công ty TNHH hai thành viên trở lên để cung cấp dịch vụ kế toán phải có bằng cấp và góp trên 50% vốn, theo ông Tùng cũng là quá khắt khe và không phù hợp.
    “Nghề kế toán chủ yếu dựa vào kỹ năng chứ không phải vốn. Hơn nữa người góp vốn chưa hẳn đã là người trực tiếp làm nghề. Quy định như vậy quá cứng nhắc” - ông Tùng nói.
    Ông Tùng cảnh báo: “Quy định như vậy khác nào triệt tiêu cơ hội của các doanh nghiệp dịch vụ kế toán trong nước và tạo điều kiện cho các doanh nghiệp nước ngoài chiếm lĩnh dịch vụ này”.
    Luật mới đẩy lùi cải cách hành chính
    Góp ý thêm về vấn đề này, đại biểu Nguyễn Bá Thuyền (Lâm Đồng) cho rằng nghề kế toán hiện nay phát triển rất nhanh nhưng với quy định khắt khe về chứng chỉ hành nghề theo luật kế toán sửa đổi thì có khả năng sẽ “cấm cửa” hết những người đang theo nghề kế toán.
    Cụ thể, dự thảo quy định làm nghề kế toán phải có bằng đại học, trong khi theo đại biểu Thuyền chỉ cần trung cấp là làm tốt và hàng ngàn doanh nghiệp hiện đang thuê đội ngũ trung cấp này làm dịch vụ.
    Chưa hết, nếu dự thảo được thông qua bao gồm quy định này thì đến tháng 7-2016, khi luật có hiệu lực, hàng ngàn người làm nghề kế toán có bằng trung cấp sẽ mất việc.
    "Lộ trình như vậy làm sao đảm bảo được, cần biết bao nhiêu năm mới đào tạo đủ người làm kế toán có trình độ đại học?” - đại biểu Nguyễn Bá Thuyền bức xúc.
    Ông Thuyền cũng đề nghị phải bỏ quy định bắt buộc vào Hội nghề nghiệp kế toán thì mới được làm nghề vì theo ông, tham gia hội là quyền của mỗi người, không việc gì phải quy định trong luật.
    Ngoài ra, phải giao việc cấp thẻ hành nghề kế toán về cho các sở Tài Chính, còn giao hết về Bộ thì hằng năm những người theo nghề này lại phải kéo về Hà Nội để học cấp chứng chỉ.
    “Cứ đặt ra rào cản như vậy thì không thể nào cải cách hành chính được” - đại biểu Nguyễn Bá Thuyền nói.

Nguồn: http://www.baomoi.com/Hang-ngan-nguo...7/16810841.epi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,196 Bài viết

• 5,931 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lo gì ngàn người mất việc, đam mê yêu nghề thì đi học lên cao là được mà.
    • 310 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metiumiu Xem bài viết
    Hâm à! Vấn đề là Công việc, mưu sinh - Chứ không phải là đam mê, yêu nghề.
    247
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 227 Bài viết

• 1,386 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mọi người sẽ mất một đống tiền và thời gian vào việc cấp thẻ hành nghề kế toán

Các trường tha hồ mở lớp ĐH tại chức, thu tiền ào ào....

Chắc sau này muốn làm cái gì cũng phải có thẻ hành nghề mới dc.
    Có phải chúng ta đã quá vội vã để trưởng thành - Rồi mới nhận ra trẻ con là điều tuyệt vời nhất
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,196 Bài viết

• 5,931 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeunguoiyeuthangnam Xem bài viết
    Hâm à! Vấn đề là Công việc, mưu sinh - Chứ không phải là đam mê, yêu nghề.

Hâm gì mà hâm, xã hội phát triển giờ có việc gì là ko phải học hỏi thêm để giữ chỗ đâu... biết cái nghề này giờ thừa người, bão hòa rồi thế mình đây phải tốn tiền cho con học cttt tốn kém để làm gì... ko phải là lường trước một ngày cơ chế thay đổi này sao? xã hội này bây giờ kiếm việc đã khó, giữ đc việc làm cũng có dễ đâu.

ừ thì mưu sinh, vì mưu sinh cho nên sẽ phải kiếm bằng đc cái văn bằng để mà chống đối với luật mới đi thôi.
    • 122 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn nói như vậy thì tội nghiệp các bạn làm kế toán quá, vì không phải ai cũng có điều kiện để học lên cao đâu.
    Đọc xong bài này thì mình thấy buồn cho các bạn kế toán, trong cty nhất là những cty tư nhân và thậm chí là nước ngoài, kế toán lương rất thấp mà số liệu lại nhiều, vì khó khăn gia đình rất nhiều bạn chọn nghề kế toán vì dễ xin việc để kiếm sống, các bạn có kinh nghiệm 1 chút thì còn phải nhận làm thêm báo cáo và sổ sách để kiếm thêm thu nhập.

Trích dẫn Nguyên văn bởi metiumiu Xem bài viết
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,196 Bài viết

• 5,931 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tội nghiệp gì đâu bạn! Mình cũng chả học đc lên cao vì đk ko có nên chịu lỗi thời vậy.
    trong khi bạn bè mình thủa xưa đứa nào cũng có thêm một, hai cái bằng đh vào hồ sơ giữ chỗ làm ngon...
    Thời thế xã hội xoay vần là vậy, chả biết đc ngày mai ngày kia tiến bộ tới đâu nhưng mình nghĩ ai theo nghề gì thì nên tu bổ và kiên trì mới tồn tại đc.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 228 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Coi trọng bằng cấp là bệnh của VN. Về kế toán tôi thấy rất nhiều trường hợp học trung cấp làm tốt hơn đạo học vì họ được đào tạo chuyên về một kỹ năng chứ không rộng như dh.
    ================================================== ==========================
    [I]Em người chiến thắng sức mạnh bạo tàn.Vượt lên cái chết dáng em hiên ngang.
    Hỡi người con Xô Viết. Bom thù xới nát đất này từng ngày.
    Mà em đứng đó tóc xanh tung bay.Em là chồi biếc của mùa xuân Việt Nam.
    [/I]
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memeoconmeo Xem bài viết
    Bạn nói như vậy thì tội nghiệp các bạn làm kế toán quá, vì không phải ai cũng có điều kiện để học lên cao đâu.
    Đọc xong bài này thì mình thấy buồn cho các bạn kế toán, trong cty nhất là những cty tư nhân và thậm chí là nước ngoài, kế toán lương rất thấp mà số liệu lại nhiều, vì khó khăn gia đình rất nhiều bạn chọn nghề kế toán vì dễ xin việc để kiếm sống, các bạn có kinh nghiệm 1 chút thì còn phải nhận làm thêm báo cáo và sổ sách để kiếm thêm thu nhập.
    Nhầm rồi bạn ơi, quy định này không áp dụng với nhân viên kế toán của các DN nhé. Chỉ áp dụng với cá nhân/doanh nghiệp chuyên cung cấp dịch vụ kế toán cho các cty khác, cái đối tượng "nhận thêm sổ sách và báo cáo" cho các công ty khác đấy ạ. Cái này mới là "cá nhân hành nghề kế toán", mới cần chứng chỉ hành nghề, mới cần tốt nghiệp đại học. Còn làm nhân viên kế toán bình thường thì không cần bằng cấp gì nhé. Làm đến kế toán trưởng thì chỉ cần thêm bằng kế toán trưởng. Bên Tuổi trẻ bà con cũng nhao nhao bình luận nhưng trật lất.