TIN TÀI TRỢ.

Hàng loạt cây cổ thụ ở Sài Gòn bị đốn hạ để xây ga ngầm metro

• 43 Lượt chia sẻ
  • 5.31K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 250 Bài viết

• 1,103 Được cảm ơn

nhà em ngay đây mấy mẹ ah, hình này chụp hôm qua. Hôm qua đốn cây ở bùng binh cây liễu và nguyên đường Lê Lợi, hôm nay lại đang bứng hết cây từ đường Nguyễn Huệ đến bến Bạch Đằng và dàn cây trước khách sạn Rex. điều quan trọng trong bài báo mà mấy mẹ không để ý đó là bức tượng "tủ lạnh cũ" trước city hall sẽ được dọn vào nhà thiếu nhi thành phố ở NKKN quận 3, và "nãnh dạo" sẽ chào mừng việc xây subway bằng cách thay 1 tượng "tủ lạnh mới" trị giá hơn 30 tỷ tại vị trí cũ.
    Ai muốn xem lại kiến trúc Sài gòn xưa về đường Tôn Đức Thắng thì có thể xem bộ phim L'amant (Người tình) của đạo diễn Pháp Annaud. Đường này bây giờ biệt thự Pháp cũ đã được san bằng gần hết . Hôm qua chạy ngang qua đây mà phì cười tấm bảng treo trên 1 cao ốc đang xây dựng dở dang trên đường Tôn Đức Thắng "Công trình bộ quốc phòng, quân chủng Hải quân - Luxury apartments coming soon"
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 957 Bài viết

• 4,149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2O14y Xem bài viết
    Metro xây lởm thì có thể nứt, sập ngay, còn cái cây cổ thụ thế kia 100 năm nữa còn chưa lớn được chừng đó, hiểu chưa con dlv 3 chẹo não mịn!
    Nặng lời dữ hen .... mệt quá thì lấy bình oxy thở chút ...rồi tiếp nghen .... Tui qua 8 top khác đó .
    • 404 Bài viết

• 1,299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2O14y Xem bài viết
    Vậy ra cái lều đó là nhà xí công cộng hả mợ, mà sao WC lại phải treo cờ quạt, ảnh ọt tủ lạnh sang chảnh làm chi zậy chời?
    Thì phải có cờ quạt màu mè mới có cớ moi tiền chia nhau, nếu mọi người phàn nàn bốc mùi thì mấy bác có cớ cự lại là xây cho đẹp (định nghỉa mấy bác có màu mè là đẹp) để nhìn chứ xây đẹp đâu phải để cho ngửi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 243 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Happyghost123 Xem bài viết
    Nặng lời dữ hen .... mệt quá thì lấy bình oxy thở chút ...rồi tiếp nghen .... Tui qua 8 top khác đó .
    Biến đi chỗ khác mà kiếm thêm vài chăm phụ cấp vào khoản 3 chẹo đi mụ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 425 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

chưa đâu, hãy chuẩn bị tinh thần, hàng cây dọc đường TĐT sắp bị hóa kiếp, mấy mẹ xme clip này rồi biết

• 1,457 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi còn đâu những hàng cây nhân chứng thầm lặng của SG, qua bao biến cố bão giông vẫn ko sao mà giờ thì bị đào tận gốc rễ. Lịch sử cả mấy trăm năm giờ tan tành hết rồi. Như ai xát muối vào tim.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 573 Bài viết

• 2,161 Được cảm ơn

Nhìn mà xót xa...

Nhưng mình biết, lờ đờ xứ thiên đường làm việc gì cũng cân nhắc cẩn thận hết, cân nhắc coi việc mình bày ra đó thì đút túi được bao nhiêu tiền, cách nào để đút túi nhiều nhất có thế. Cây như thế kiểu gì bán đi cũng được mớ tiền, tranh thủ đốn nhanh chứ trưng cầu dân ý, suy tính giữ cây làm gì cho thiệt thân. Cuối cùng có công trình khang trang hoành tráng, báo cáo thành tích là được.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 243 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Virgo-1709 Xem bài viết
    Nhìn mà xót xa...

Nhưng mình biết, lờ đờ xứ thiên đường làm việc gì cũng cân nhắc cẩn thận hết, cân nhắc coi việc mình bày ra đó thì đút túi được bao nhiêu tiền, cách nào để đút túi nhiều nhất có thế. Cây như thế kiểu gì bán đi cũng được mớ tiền, tranh thủ đốn nhanh chứ trưng cầu dân ý, suy tính giữ cây làm gì cho thiệt thân. Cuối cùng có công trình khang trang hoành tráng, báo cáo thành tích là được.
    Phương án làm diện tích lối xuống metro nhỏ đi hoặc chuyển vị trí metro sang chỗ khác để "né cây" hoặc ít ra là di dời nguyên cây đi chỗ khác hoàn toàn có thể thực hiện được, ti nhiên sẽ đội giá thành lên cao hơn, như vậy thì phần % đút túi cũng sẽ bị ảnh hưởng, do vậy tốt nhất là chặt béng cây đi, vừa được % ngon lành hơn, vừa thêm tiền bán gỗ, tội gì ko làm. Toàn bọn vô học ở rừng rú ra, có phải dân gốc SG gắn bó khỉ gì đâu mà thương với chả tiếc mấy cái cây làm vướng mắt + vướng túi tiền của bọn nó!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,463 Được cảm ơn

Đau lòng một nỗi là nhà dột từ nóc nên có kêu than cũng chả biết nên than với ai để thay đổi vấn đề..... nhìn hàng cây cổ thụ trăm tuổi , một phần lá phổi xanh, giữ nhiệm vụ lọc không khí để bớt ô nhiễm cho cả thành phố , nay đã bị đốn hạ, chặt bỏ không thương tiếc mà lòng buồn quá. Nói đâu xa, có bóng cây xanh giúp che nắng mỗi khi chạy xe ngoài đường giữa trưa hè như đổ lửa, lúc dừng đèn đỏ, hay đơn giản chỉ là đi bách bộ dưới hàng cây, tập thể dục buổi sớm...Nay chỉ còn là dĩ vãng... Biết bao giờ SG mới có thể tái sinh lại những gốc cổ thụ xanh mát này đây ? 30, 50 hay 80 năm... ? Ngày hôm nay là Sài Gòn, mai là Hà Nội, hôm kia biết đâu là Nha Trang, Đà Nẵng...riết rồi cái xứ sở nhìn đâu cũng thấy toàn bê tông, cốt thép , những công trình " nghìn tỷ mang tầm vóc quốc tế " , trong khi đó môi trường xanh , sạch, đẹp bị tàn phá không tương tiếc .
    • 122 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Người ta muốn xóa đi di tích kỷ niệm của SG xưa nên tụi nó mới tàn phá hết cong trình kiến trúc trước 75
    • 4,775 Bài viết

• 18,739 Được cảm ơn

Mấy bạn nói làm metro sẽ khiến cảnh hàng rong bát nháo và dân lao động làm mất mỹ quan khu trung tâm thì 1 là các bạn kỳ thị dân lao động quá đó, tại sao nghĩ những khu đẹp đẽ có họ sẽ xấu đi tội nghiệp vậy?? 2 là nói vậy mà tại sao khi đội trật tự đi giải quyết hàng rong các bạn lại...đắng lòng ??
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 870 Bài viết

• 5,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn nào biết cách xây tầng ngầm ở TT SG, với tính chất đất đai ở SG, không cần phải chặt cây cổ thụ gốc rễ ăn sâu vào đất, thì vui lòng hiến kế.
    Chứ đừng thấy chặt cây, hay nước ngoài làm được thì la làng lên.

Cây bị chặt tui cũng đau lòng, nhưng không phải chuyên môn của tui, tui không rõ, nên tui không dám mạnh miệng. Biết đâu người ta cũng bất khả kháng, hoặc cái được nhiều hơn cái mất.

Hình như cái ga metro sẽ kéo dài đến bùng binh Quách Thị Trang, nối với bến xe bus trung tâm, cho nên diện tích xây tầng ngầm lớn, cây trên diện tích rộng cũng bị chặt.
    • 122 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyen00 Xem bài viết
    Bạn nào biết cách xây tầng ngầm ở TT SG, với tính chất đất đai ở SG, không cần phải chặt cây cổ thụ gốc rễ ăn sâu vào đất, thì vui lòng hiến kế.
    Chứ đừng thấy chặt cây, hay nước ngoài làm được thì la làng lên.

Cây bị chặt tui cũng đau lòng, nhưng không phải chuyên môn của tui, tui không rõ, nên tui không dám mạnh miệng. Biết đâu người ta cũng bất khả kháng, hoặc cái được nhiều hơn cái mất.

Hình như cái ga metro sẽ kéo dài đến bùng binh Quách Thị Trang, nối với bến xe bus trung tâm, cho nên diện tích xây tầng ngầm lớn, cây trên diện tích rộng cũng bị chặt.
    nguoi ta đang lên án sao hông di dời cây, la làng là cái vụ xà xẻo cây kìa, mụ đọc cho rỏ từ đầu toi cuoi chưa mà nói
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3