TIN TÀI TRỢ.

Hàng loạt cây cổ thụ ở Sài Gòn bị đốn hạ để xây ga ngầm metro

• 43 Lượt chia sẻ
  • 5.31K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,450 Bài viết

• 1,967 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhìn cảnh mà đau lòng, không biết chặt xong mấy cây đó rồi sẽ đi đâu về đâu nhỉ
    Sài gòn cách đây trăm năm

10559757_501277400017989_6872356299007140522_n

10483172_501277943351268_3332670863865331547_n
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 243 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi enzo81 Xem bài viết
    Tôi chả cần biết đâu xa, ở Vn bá đao chặt cây xanh giữa thành phố, giữa quảng trường trung tâm Sài Gòn là tôi chửi mấy đứa chỉ đạo là ngu dồi. Nhỉ.

Cây xanh hàng trăm tuổi như là những nhân chứng im lặng của lịch sử, cùng thành phố trải qua thăng trầm chiến tranh, góp phần làm xanh đẹp môi trường đẹp và làm nên giá trị lịch sử của Sài Gòn mà giờ bị đốn hạ , đúng là lũ ngu quá.

Mụ Bin có đồng ý với chị ko em?
    Mụ Enzồ mọi khi thích nhà kính cao tầng có treo cờ quạt xanh đỏ + ảnh tủ lạnh lắm cơ mà?
    Túm lại bản chất của các IQ cao cơm sống là vô thiên vô pháp vô đạo vô học, chỉ giỏi phá chứ ko biết xây, phá thì nhanh hơn ăn cướp mà xây thì như mèo mửa!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 150 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Đau lòng quá, SG của tôi!
    Sao người ta dám làm thế mà không hỏi ý kiến của chúng tôi?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,000 Bài viết

• 1,711 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2O14y Xem bài viết
    Mụ Enzồ mọi khi thích nhà kính cao tầng có treo cờ quạt xanh đỏ + ảnh tủ lạnh lắm cơ mà?
    Túm lại bản chất của các IQ cao cơm sống là vô thiên vô pháp vô đạo vô học, chỉ giỏi phá chứ ko biết xây, phá thì nhanh hơn ăn cướp mà xây thì như mèo mửa!
    Mụ Bin bị ảo tưởng hay ảo ảnh vại? Tôi đâu có thích cờ xanh đỏ, váy vó hồng hường thì còn thích treo đầy phòng chứ ai như mụ treo tam giác?

Tôi là tôi thích các hàng cây xanh, ghế đá công ziên, người đi ngoài phố thơ mộng lãng mạn, thế nên tôi mới tiếc nuối mụ ạ.
    Làm điều mình thích.
    • 957 Bài viết

• 4,149 Được cảm ơn

Cá nhân Tui không có đau lòng nghen .... Tui chờ Metro lâu rồi ...... xây xong tuyến .... rồi trồng lại.
    • 5 năm
    • 243 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Happyghost123 Xem bài viết
    Cá nhân Tui không có đau lòng nghen .... Tui chờ Metro lâu rồi ...... xây xong tuyến .... rồi trồng lại.
    Vấn đề là vừa có metro mà vẫn giữ được những hàng cây xanh cổ thụ, thế mới cần đến não và tâm, hiểu chưa!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 957 Bài viết

• 4,149 Được cảm ơn

Vấn đề là vừa có metro mà vẫn giữ được những hàng cây xanh cổ thụ, thế mới cần đến não và tâm, hiểu chưa!
    Trả lời lần đầu là lần cuối luôn nghen .

Metro quan trọng hơn ....cây trồng sau .... không hiểu không thành vấn đề ...OK
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 257 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

chi biet den cai loi truoc mat, hic hic
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,087 Bài viết

• 11,218 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeulamtretho Xem bài viết
    Chưa đâu, còn đốn hết nguyên con đường Tôn Đức Thắng nữa
    Tiếc gì đâu những cây cổ thụ
    Ôi, đừnggggggggggggggggggg
    #hoadonkhong..Voldemort khekhe

https://www.webtretho.com/forum/f12
    • 122 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

CHúng nó muốn làm rõ nhanh, làm như đi ăn trộm ăn cướp, nói gì đến "hỏi ý kiến người dân SG"! Mà có "trưng cầu ý dân" thì ngoắng cái 1 buổi chiều là đủ ra tuyên bố "ý kiến nhân dân 100% ủng hô" ngay (như hồi đổi tên quận Từ Liêm 1-2 ấy).

Mà phía trước NHSG bọn nó dựng cái lều rách cờ quạt xanh đỏ chắn hết tầm nhìn này làm cái khỉ gì thế nhỉ?

loi2-1406000514_660x0
    triển lãm 3 cái qq gì đó, bên này dựng lên che cái nhà hát, còn ben kia thì xay cái tuong đài che cái ubnd, thiệt là tức cái lu ngu si
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 năm
    • 243 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Metro xây lởm thì có thể nứt, sập ngay, còn cái cây cổ thụ thế kia 100 năm nữa còn chưa lớn được chừng đó, hiểu chưa con dlv 3 chẹo não mịn!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 404 Bài viết

• 1,299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    CHúng nó muốn làm rõ nhanh, làm như đi ăn trộm ăn cướp, nói gì đến "hỏi ý kiến người dân SG"! Mà có "trưng cầu ý dân" thì ngoắng cái 1 buổi chiều là đủ ra tuyên bố "ý kiến nhân dân 100% ủng hô" ngay (như hồi đổi tên quận Từ Liêm 1-2 ấy).

Mà phía trước NHSG bọn nó dựng cái lều rách cờ quạt xanh đỏ chắn hết tầm nhìn này làm cái khỉ gì thế nhỉ?
    Thím Bin cũng biết đối với lờ đờ luôn luôn 100% nhân dân ủng hộ, ngay cả trước khi trưng cầu ý dân.

Còn cái lều rách cờ quạt xanh đỏ, tại thím không ra coi tối khuya, đó là nơi giãi bài tâm sự cho mọi người dạo đêm (nghỉa đen là cho đái bậy đó)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 150 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Mình nghĩ có nhiều phương án về vị trí đặt Metro, sao không lấy ý kiến người dân trên báo, trên internet chẳng hạn. Đây sẽ trở thành nhà ga, sẽ đông đúc và chật chội, thì linh hồn của trung tâm SG còn đâu nữa?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,291 Bài viết

• 2,338 Được cảm ơn

Tui lại thấy dạo này cây đổ đè chết nhiều ngừoi nhiều xe. Đốn bớt cho dân ra dừong khỏi thắc thỏm.
    Giờ cứ chiều chiều là không dám vào trung tâm. Chắc tại tui tham sống sợ chết
    • 5 năm
    • 243 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buondithoi Xem bài viết
    Thím Bin cũng biết đối với lờ đờ luôn luôn 100% nhân dân ủng hộ, ngay cả trước khi trưng cầu ý dân.

Còn cái lều rách cờ quạt xanh đỏ, tại thím không ra coi tối khuya, đó là nơi giãi bài tâm sự cho mọi người dạo đêm (nghỉa đen là cho đái bậy đó)
    Vậy ra cái lều đó là nhà xí công cộng hả mợ, mà sao WC lại phải treo cờ quạt, ảnh ọt tủ lạnh sang chảnh làm chi zậy chời?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,463 Được cảm ơn

Nghĩ mà tiếc cái hàng cây xanh trăm tuổi dễ sợ, mặc dù mình không phải người SG. Hơn nữa, tốc độ đô thị hoá, công nghiệp hoá ngày càng cao, cộng với mật độ dân cư tăng chóng mặt như hiện nay thì môi trường ngày càng ô nhiễm, xuống cấp , e sợ là sẽ một ngày không xa, SG hoa lệ mà khi ra đương phải mang mặt nạ phòng độc vì không khí đặc quánh ô nhiễm như sương mù ở Bắc Kinh thì không còn gì để nói.
    Trong mọi việc, người được lợi nhiều nhất vẫn là các " quan " , còn dân thì "sống chết mặc bay " ... Buồn thay !
    • 11,124 Bài viết

• 5,372 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đau lòng đến rơi nước mắt, SG đã chết rồi.............!
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 33 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tiếc ghê, ở nước ngoài thì công trình phải tránh cây xanh, cùng lắm là bứng cây đi chỗ khác trồng, 1 cái cây là 1 phần của sự sống con người, sao thích là đốn mà ko nghĩ đến tuổi thọ cũng như công sức bao nhiêu năm qua mới được cái hàng cây như thế chứ.
    • 5 năm
    • 243 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

Với kỹ thuật bây giờ ít ra cũng có thể bứng cây to di dời sang chỗ khác, đằng này bọn đầu đất lại đốn hạ, chặt nhỏ luôn cả gốc lẫn cành, chắc muốn mang về làm áo quan tài cho cụ tổ nhà chúng nó!

cay-xanh2-1406002512_660x0

loi15-1406001159_660x0
    Cây xanh sau khi bị đốn hạ, nhanh chóng được cưa nhỏ, chuyển đi nơi khác để bàn giao lại mặt bằng cho đơn vị thi công.">
    • 600 Bài viết

• 1,705 Được cảm ơn

Nói chung, chán chả buồn nói. Nói ra sợ chửi thề.

Yêu Sài Gòn, yêu những hàng cây cao vợi rợp bóng mát, ôi con đường Tôn Đức Thắng thân yêu....