TIN TÀI TRỢ.

Hãi hùng mứt tết lẫn ruồi ở Xuân Đỉnh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.07K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,398 Bài viết

• 2,734 Được cảm ơn

http://www.zing.vn/news/xa-hoi/hai-h...h/a137370.html
    Ít ai biết được, phía sau những thanh mứt bí trắng phấn, thơm ngon lại là một “binh đoàn” ruồi nhặng bâu kín thế này.

Chỉ còn chưa đầy một tháng nữa là đến Tết Nguyên đán 2012, thời điểm này, các công ty, cơ sở sản xuất hối hả chuẩn bị cho ra lò những mẻ mứt để phục vụ nhu cầu Tết của người dân.

t744587
    Chậu mứt bí chuẩn bị lên lò bị ruồi nhặng bâu kín.

Tuy nhiên, nhìn vào những hình ảnh ghi lại tại một lò sản xuất mứt Tết tại làng nghề bánh mứt kẹo Xuân Đỉnh (Từ Liêm, Hà Nội) vào ngày 21/12, người xem và cả người tiêu dùng không khỏi giật mình kinh hãi.

Ít ai biết được, phía sau những thanh mứt bí trắng phấn, thơm ngon lại là một “binh đoàn” ruồi nhặng bâu kín thế này.
    t744589

"Binh đoàn" ruồi chết đuối trong chậu mứt

Điều đáng nói nữa là, rất nhiều cơ sở ở Hà Nội về Xuân Đỉnh đặt mua mứt thành phẩm số lượng lớn sau đó mang về đóng nhãn mác bao bì sản phẩm của mình, "xóa sạch" dấu tích xuất xứ của các loại bánh mứt này.

Theo GDVN
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 939 Bài viết

• 1,734 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ặc ặc nhìn xong tấm này em bái bai mứt luôn
    • 8 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hức, nhìn ghê quá đi mất, nhìn chả giống con ruồi mấy giống con kiến hơn
    • 9,374 Bài viết

• 17,335 Được cảm ơn

Kinh dị.. may mình ko hảo ngọt
    Con thích bố mẹ cứ vui như thế này!

https://www.youtube.com/watch?v=ZZ1ijNTYfOA
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 1,006 Bài viết

• 1,169 Được cảm ơn

Thực tế kinh khủng lắm ạ, nhiều loại thực phẩm khủng khiếp mà chúng ta vẫn xài mỗi ngày.

Tớ đang nghiên cứu đề tài chuyên sâu về VSATTP, nhìn chung là hãi hùng.

Hàng ngày đi làm tớ vẫn đi ngang qua làng mứt XĐ. Mứt bí họ thái phơi tơ hơ trộn bụi... Khâu ngâm tẩm thì đầy ặc ruồi.

Phục vụ cho đề tai tớ đi thực tế các làng nghề thực phẩm. Ôi chao, hãi hùng...
    • 452 Bài viết

• 615 Được cảm ơn

Mời các bác vào đây mục sở thị và tẩy chay mứt miếc đi ,bẩn kinh khủng,còn ko biết có các loại hóa chất độc hại nào tẩm vào nữa ko ?,nhà tớ cả chục năm nay ko đụng gì tới mứt bí mứt gừng ...đi qua cái làng Xuân La thấy các loại mứt phơi đầy đường ,dính rác rưởi,bụi đất ,cứt chó ...cạch mứt Xuân Lan tới già luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,088 Bài viết

• 3,941 Được cảm ơn

Nhà em cạch mứt tết + bánh trung thu từ lâu lắm rồi. Ng ta đem đến biếu thì phải chịu thôi, năm vừa rồi 2 gói mứt để đến mốc ở trên ban thờ mới lấy xuống vứt đi. Ngày xưa có gói mứt tết là sang lắm rồi tranh nhau ăn. Ngày này chưa nói đến mất vệ sinh mà nhìn thấy gói mứt nó kô còn háo hức nữa.
    • 831 Bài viết

• 3,243 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những bài thế này năm nào cũng thấy đăng, tôi nhớ đã đọc về mứt ruồi Xuân Đỉnh cách đây mấy năm. Vậy mà giờ vẫn vậy?

Có lẽ nên giải thể Bọn vệ sinh an toàn thực phẩm Hà Nội đi, nuôi toi cơm, phí thuế của dân!
    Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ sao dành phần tôi!
    • 1,131 Bài viết

• 1,703 Được cảm ơn

Nhà e ở Xuân Đỉnh và e khuyên các mẹ 1 câu chân thành là k nên ăn mứt nhé, XĐ hay mứt mà kiểu làm thủ công thì chả có mứt nào sạch sẽ đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 943 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

ọe, mình rất kinh con ruồi và bụng dạ kém nữa. Mình chẳng ăn mấy cái thứ mứt với cả hoa quả dầm sấy thủ công này vì ăn khỏi miệng là ông Tào Tháo hỏi thăm luôn.
    Mình nghĩ cái này nó sờ sờ ra đấy mà sao đội kiểm tra ATVSTP ko làm gì được, chỉ có chúa mới biết.
    Có hạnh phúc nào giá rẻ đâu em?
    [
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,955 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Để có không khí tết, mọi người nên tự làm một chút mứt dừa, mứt bí, mứt carot, rất dễ mà đảm bảo, trẻ con lại háo hức nữa
    iLsbp7
    BLOG CỦA BI ĐÂY
    TÔI YÊU NHÀ TÔI NHẤT
    • 2,781 Bài viết

• 2,695 Được cảm ơn

ối giồi ôi, rùng mình, lạnh cả sống lưng, sợ quá đi mất thôi!
    • 1,317 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mềnh rất thích ăn mứt bí. Dạo này đưa con đi học hay đi qua làng làm mứt XĐ, thấy các chú cắt và phơi bí cứ đi nguyên cả giày dẫm vào đống bí đã được cắt gọt.
    Thề, không bao giờ sờ vào miếng mứt nữa!
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    • 416 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi, cái này phải cho bà bộ trưởng y tế đi vi hành
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 435 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Khiếp thật, nhà mình một con ruồi rơi nồi canh đã ko muốn ăn, đây cả một nồi ruồi, lợn nhìn thấy nó cũng phải sợ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 818 Bài viết

• 2,007 Được cảm ơn

Từ cách đây hơn chục năm, những năm 95-96 nghèo khó ấy, em đã không thích ăn mứt. Cả 1 khay mứt lèo tèo vài miếng, còn lại toàn đế nhựa.
    Có ăn cũng chỉ chăm chăm trứng chim cút (hạt lạc bọc bột đường) và mứt dừa hoặc táo tàu. Hết ạ.
    Lâu lâu lắm rồi nhà em không còn có mứt nữa, cũng khỏi ô mai gì luôn. Trung thu mua 1 cái bánh về thắp hương, hết ạ.

Nghĩ cũng tiếc cho 1 nét ẩm thực cổ truyền đặc sắc.
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • 1,398 Bài viết

• 2,734 Được cảm ơn

Hix. HỌ sản xuất zị không để đức lại cho con cháu luôn. Haizzz. Rồi người tiêu dùng sẽ lãnh trọn. Từ thịt đến mứt...
    • 1,065 Bài viết

• 2,027 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bethoccuame Xem bài viết
    Nhà e ở Xuân Đỉnh và e khuyên các mẹ 1 câu chân thành là k nên ăn mứt nhé, XĐ hay mứt mà kiểu làm thủ công thì chả có mứt nào sạch sẽ đâu.
    Mẹ này nói chuẩn này, mứt XĐ về khâu VSATTP thì khỏi phải bàn vì bàn phí công. Ngoài việc mứt đem phơi ngoài đường ruồi nhặng, bụi bặm, gà qué, thậm chị cả những người làm mứt để nguyên dép đi thượng cả lên mứt thì cái công đoạn rửa sạch mới thật kinh. Hàng xe tải bí đổ về mà có mỗi một cái bể lộ thiên bé tí ngay trước cổng làng nghề nước lờ nhờ, quánh quánh ( năm nay mình k thấy nữa, chắc bị phá rồi). Giờ bãi tập kết rác của XĐ lại di chuyển ra khu Xuân La, ngay đối diện với vỉa hè to rộng bà con hay tận dụng để phơi mứt. Hic... Bây giờ vụ chính ở XĐ k phải là Tết mà là mùa làm bánh Trung thu.
    Thế nên mứt và bánh trung thu được loại ra khỏi DS ăn uống của tớ.
    Lao động, điều độ và yên tĩnh chặn cửa mọi thầy lang
    30/01/2015: 56.00kg. Còn 8 kg nữa !
    Hãy bảo vệ môi trường bạn đang sống : Hạn chế dùng túi nilon, hạn chế đi xe máy, tăng cường đi xe đạp và đi bộ
    • 179 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Hức, nhìn hãi quá, vậy mà vẫn bán đắt hơi là đắt. Năm nay đnag lên kế hoạch tự làm mứt phục vụ cả nhà trong ngày tết. Có ai có cùng sở thích không nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,721 Bài viết

• 7,823 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bethoccuame Xem bài viết
    Thế thì khuyên luôn là đừng ăn mứt của bánh kẹo HN vì có một vài cơ sở đưa bột, đưa mứt bi lạc, mứt bi vào cho bánh kẹo HN sản xuát !
    Cây xanh thì lá cũng xanh , Cha mẹ thiện nguyện để phúc cho Con
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2