TIN TÀI TRỢ.

Hà Nội vào danh sách những thành phố đắt đỏ nhất thế giới

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.64K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 375 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Danh sách 214 thành phố đắt đỏ nhất thế giới năm 2011 vừa được công ty tư vấn Mercer công bố ngày 12.7 tại London (Anh). Việt Nam có Hà Nội xếp hạng 136, TP.HCM không thấy trong bảng xếp hạng này.

Theo đó, thành phố Luanda (Angola) giữ ngôi vị đầu bảng, kế đến là Tokyo (Nhật Bản), N’Djamena (Chad). Vị trí thứ 4, 5 và 6 thuộc về Moscow (Nga), Geneva (Thuỵ Sĩ), Osaka (Nhật).

140711_the-gioi_thanh-pho
    Luanda là thành phố đắt đỏ nhất thế giới.

Trong khi đó, thành phố Zurich (Thuỵ sĩ) lại tăng một hạng so với năm 2010 giữ hạng 7, Hong Kong chiếm vị trí thứ 9. Trong top 10 của bảng xếp hạng năm nay xuất hiện hai tân binh là thành phố Singapore tăng 3 hạng so năm 2010 giữ vị trí thứ 8 và São Paolo (Brazil) xếp thứ 10 (tăng 11 hạng từ vị trí 21 trước đó).

Karachi (Pakistan), thành phố có chi phí cuộc sống thấp nhất trên thế giới, giữ vị trí cuối cùng, hạng 214. Bảng nghiên cứu cho thấy chênh lệch về chi phí cuộc sống giữa Karachi và Luanda là gấp 3 lần.

Nghiên cứu này được thực hiện vào tháng 3.2011 tại 214 thành phố của 5 châu lục, đánh giá chi phí cuộc sống và so sánh chi phí nhà cửa cho người nước ngoài không làm việc tại chính quốc.

Cụ thể số liệu được đo lường từ 200 hạng mục bao gồm 6 hạng mục chính là chi phí nhà cửa, vận chuyển, thực phẩm, thời trang, vật dụng trong nhà và giải trí, trong đó chi phí nhà cửa chiếm phần quan trọng nhất. New York được chọn làm chuẩn đo lường cho các thành phố khác. Đồng USD cũng được chọn làm đồng tiền chuẩn.

Hầu hết những thành phố nổi tiếng lại không nằm vị trí cao, so với năm ngoái New York rớt 5 hạng (từ hạng 27), Bắc Kinh giảm giữ hạng 20 (xuống 4 hạng), Paris đang đứng hạng 27 (xuống 10 hạng), ngoài ra Kuala Lumpur (Malaysia) và Bangkok (Thái Lan) lần lượt giữ hạng 104 và 88.

http://danviet.vn/49830p1c25/ha-noi-...t-the-gioi.htm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 358 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

ui,Kuala mức sống còn thấp hơn Bangkok à
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,161 Bài viết

• 1,629 Được cảm ơn

Tiêu đề bài báo làm mình cứ tưởng HN đắt đỏ lắm, ai dè thứ hạng đó dươi mức trung bình mà?
    :Kiss: Mẹ yêu Sếu và Dim nhất trên đời:Kiss: :
    • 11,983 Bài viết

• 5,939 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sếu&Dim Xem bài viết
    Tiêu đề bài báo làm mình cứ tưởng HN đắt đỏ lắm, ai dè thứ hạng đó dươi mức trung bình mà?
    Trung bình đâu mà trung bình.cao chót vót rồi.
    thử so sánh với hcm thì sẽ hiểu

Cụ thể số liệu được đo lường từ 200 hạng mục bao gồm 6 hạng mục chính là chi phí nhà cửa, vận chuyển, thực phẩm, thời trang, vật dụng trong nhà và giải trí, trong đó chi phí nhà cửa chiếm phần quan trọng nhất
    để mua đc 1 ngôi nhà hà nội và để sống với mức thu nhập công chức ở hn thì mẹ nó có mua đc ko ?
    mất bao nhiêu năm ?
    Tỉnh
    Việt Nam nghèo vì
    https://www.webtretho.com/forum/f26/v...-gioi-1549918/
    Đường đi của đồng tiền
    https://www.webtretho.com/forum/f26/d...g-tien-753988/
    Lạm phát.Xót xa vì 'bão giá"..
    https://www.webtretho.com/forum/f26/x...ao-gia-693250/
    Tô Linh Hương 24 tuổi, làm Chủ tịch Hội đồng Quản trị Vinaconex
    https://www.webtretho.com/forum/f26/t...conex-1222198/

Tạm biệt nhé dù ta không gặp lại
    Xin đừng quên kỷ niệm ban đầu
    Có những cánh chim khi rời tổ ấm
    Lướt xa rồi nhưng lòng vẫn bên nhau

Xuân.Hạ.Thu.Đông.
    Nước hòa mình vào Sông.Sông chảy ra ngoài biển.
    • 1,007 Bài viết

• 1,877 Được cảm ơn

Mình đang sống giữa Tokyo ( nằm trong vòng JR) mà thấy giá cả còn dễ chịu hơn Hà Nội nhà mình, gọi điện về nhà thấy mọi người kêu oai oái về giá cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,839 Bài viết

• 6,388 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghiên cứu này được thực hiện vào tháng 3.2011 tại 214 thành phố của 5 châu lục, đánh giá chi phí cuộc sống và so sánh chi phí nhà cửa cho người nước ngoài không làm việc tại chính quốc.

Nghĩa là HN chém đẹp hơn tpHCM, chi phí ăn ở rất đắt đỏ với người nước ngoài làm việc tại HN
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 109 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhacb.jp Xem bài viết
    Mình đang sống giữa Tokyo ( nằm trong vòng JR) mà thấy giá cả còn dễ chịu hơn Hà Nội nhà mình, gọi điện về nhà thấy mọi người kêu oai oái về giá cả.
    Đấy là bạn ở khu trung tâm, giá cả siêu thị còn đắt đỏ hơn ở ngoài vòng JR Yamanote đấy.

P/S: thật ra mình thấy ở Tokyo, ở trong hay ngoài cái vòng Yamanote đấy chả có ý nghĩa gì mấy. Chỉ có tiền thuê nhà đắt hơn thôi
    La vie est belle. :Battin ey::Battin ey:
    • 1,204 Bài viết

• 3,664 Được cảm ơn

Em rất yêu HN nhưng dù yêu đến mấy em vẫn thấy được những cái không đẹp của Hn. Và mức sống đắt đỏ là một trong những cái không đẹp không tương xứng với giá trị mình nhận được
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 8,205 Bài viết

• 6,979 Được cảm ơn

Ở HN này Bơ thấy giá cả đối với những người bản địa như gia đình với hàng xóm loanh quanh rất hạt dẻ mà, kể cả chỗ Bơ làm trên khu Tràn Hưng Đạo, Tràn Quốc Toàn, Liên Trì... cái gì cũng rẻ. Đắt là đắt cái chi phí nhà đất, với cả những người ở nơi khác đến lơ nga lơ ngơ chui toàn vào chỗ đắt ăn uống mua đồ đạc mới thấy đắt chứ. :RollingEy:
    • 9,096 Bài viết

• 28,529 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi repxinh Xem bài viết
    ui,Kuala mức sống còn thấp hơn Bangkok à
    Xếp hạng thấp hơn về mức độ đắt đỏ tức là ở đó chi phí sinh hoạt rẻ hơn chứ có nói gì đến mức sống cao hay thấp đâu.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,565 Bài viết

• 22,843 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Singapore đắt chắc là do giá cả y tế và giáo dục, chứ mấy thứ khác mình thấy giá cả cũng bình thường mà ta?
    Mấy người nước ngoài phải trả phí y tế và giáo dục thấy mà thương, có khi cao hơn người bản xứ 50%.
    English is tough stuff

Dearest creature in creation,
    Study English pronunciation.
    I will teach you in my verse
    Sounds like corpse, corps, horse, and worse.
    I will keep you, Suzy, busy,
    Make your head with heat grow dizzy.
    Tear in eye, your dress will tear.
    So shall I! Oh hear my prayer.
    Just compare heart, beard, and heard,
    Dies and diet, lord and word,
    Sword and sward, retain and Britain.
    ...
    • 11,983 Bài viết

• 5,939 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xiao-Mei Xem bài viết
    Singapore đắt chắc là do giá cả y tế và giáo dục, chứ mấy thứ khác mình thấy giá cả cũng bình thường mà ta?
    Mấy người nước ngoài phải trả phí y tế và giáo dục thấy mà thương, có khi cao hơn người bản xứ 50%.
    Con tưởng giáo dục với y tế đc nhà nước tài trợ nên giá phải thấp chứ mợ ?
    Tỉnh
    Việt Nam nghèo vì
    https://www.webtretho.com/forum/f26/v...-gioi-1549918/
    Đường đi của đồng tiền
    https://www.webtretho.com/forum/f26/d...g-tien-753988/
    Lạm phát.Xót xa vì 'bão giá"..
    https://www.webtretho.com/forum/f26/x...ao-gia-693250/
    Tô Linh Hương 24 tuổi, làm Chủ tịch Hội đồng Quản trị Vinaconex
    https://www.webtretho.com/forum/f26/t...conex-1222198/

Tạm biệt nhé dù ta không gặp lại
    Xin đừng quên kỷ niệm ban đầu
    Có những cánh chim khi rời tổ ấm
    Lướt xa rồi nhưng lòng vẫn bên nhau

Xuân.Hạ.Thu.Đông.
    Nước hòa mình vào Sông.Sông chảy ra ngoài biển.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 370 Bài viết

• 712 Được cảm ơn

Bún chả ở Trần Hưng Đạo có 30k/bát, đắt đâu nhỉ
    • 1,007 Bài viết

• 1,877 Được cảm ơn

Ý muốn nói nó nằm giữa nơi đắt nhất còn chỗ nào cây nước nó chả bán giá như nhau, siêu thị thì cứ như nhau
    • 281 Bài viết

• 609 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Elber Xem bài viết
    Ở HN này Bơ thấy giá cả đối với những người bản địa như gia đình với hàng xóm loanh quanh rất hạt dẻ mà, kể cả chỗ Bơ làm trên khu Tràn Hưng Đạo, Tràn Quốc Toàn, Liên Trì... cái gì cũng rẻ. Đắt là đắt cái chi phí nhà đất, với cả những người ở nơi khác đến lơ nga lơ ngơ chui toàn vào chỗ đắt ăn uống mua đồ đạc mới thấy đắt chứ. :RollingEy:
    chắc bạn này không đi chợ hoặc là ai cho bạn tiền để tiêu rồi
    • 281 Bài viết

• 609 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PTLinh Xem bài viết
    Bún chả ở Trần Hưng Đạo có 30k/bát, đắt đâu nhỉ
    Bạn ơi, bạn đang là sinh viên à, đã đi làm ra tiền chưa?
    Đã rồi thì cho tớ hỏi nhỏ thu nhập thế nào?
    L:ương tớ > 3tr, tức là ăn 3 bữa bún chả/ tháng là hết tiền, về nhà tắt điện, không tắm giặt đi bộ ăn bún chả rồi về...không quan hệ với ai ,không mặc quần áo và khỏa thân ra đường
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 281 Bài viết

• 609 Được cảm ơn

Nói chung tớ thấy người không làm ra tiền( có người lo cho rồi, và chả phải lo lắng cho người thân của mình), người kiếm tiền quá dễ dàng( không phải đổ mồ hôi,không lương thiện...) sẽ chả phải lo gì về giá cả. Tất nhiên trừ những đại gia thực sự
    • 527 Bài viết

• 559 Được cảm ơn

Các đồng chí nhà báo dịch bài ngày càng chán.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 8,205 Bài viết

• 6,979 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebonghongxanh Xem bài viết
    chắc bạn này không đi chợ hoặc là ai cho bạn tiền để tiêu rồi
    :Sad: Sao mẹ lại nói Bơ thía, Bơ là con trai thì đương nhiên không phải đi chợ, nhưng trước nhà Bơ là chợ mà, mẹ nó muốn hỏi giá thịt bò, giá rau muống rau bắp cải... Bơ biết hết nhé. Không những thế chỗ mẹ Bơ làm cũng trước cổng trường là chợ, nên mẹ Bơ hay so sánh giá ở 2 chợ lắm, bà ấy cũng không có kêu than đắt đỏ gì mấy đâu mà. Ví dụ nhà mẹ bông hồng xanh ở Liễu Giai ra chợ Thành công, chợ cầu giấy...đương nhiên là mua giá cao hơn là chợ ngay trước nhà rồi. Thế Bơ mới nói, người bản địa, thì lấy đâu ra mà bị chặt bị chém.
    Sáng nào em mum nhiều mất 20k, còn không mum bánh mì chì 10k là căng, trưa ăn cơm cũng chỉ 20k/suất, tối thì về ăn cơm với bố mẹ, chi tiêu linh tinh chẳng tốn mấy ạ. Tốn là tốn cái xiền đi chơi đi bời thôi ạ. :Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nói như anh Bơ thì khỏi bàn rồi...khổ là khổ dân tỉnh lẻ, làm sao để có một mảnh đất cắm rùi ấy chứ. Cứ theo mức thu nhập trung bình 5-6 tr một tháng, ko biết bao giờ mới mua nổi nhà, tậu nổi đất...ba má nông dân thì chắc đó chỉ là giấc mơ. hic hic.
    Ở HN chi ăn thì không đắt, thậm trí biết mua còn rẻ và ngon hơn ở quê. Đắt là ở các phí dịch vụ thôi. Mà khi có gia đình thì trăm dâu đổ đầu tắm...haiz. em là em nản HN dần dần rồi. Giấc mơ về một ngôi nhà còn xa lém. tỉnh lẻ muk
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3