TIN TÀI TRỢ.

Hà Nội nghiên cứu xe buýt riêng cho phụ nữ để chặn quấy rối tình dục

• 6 Lượt chia sẻ
  • 6.34K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,162 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hà Nội nghiên cứu xe buýt riêng cho phụ nữ để chặn quấy rối tình dục

Thứ Tư, 24/12/2014 - 10:56

Dân trí Phó Chủ tịch UBND thành phố Hà Nội Nguyễn Quốc Hùng vừa chỉ đạo Tổng Công ty Vận tải Hà Nội - Transerco nghiên cứu thí điểm tuyến xe buýt dành riêng cho phụ nữ để hạn chế tình trạng quấy rối tình dục.

Để hạn chế tình trạng quấy rối tình dục trên xe buýt, Phó Chủ tịch UBND thành phố chỉ đạo Tổng Công ty Vận tải Hà Nội và đơn vị liên quan nghiên cứu thí điểm một số tuyến xe buýt phục vụ riêng nữ công nhân, học sinh, sinh viên nữ đi lại vào giờ cao điểm.

17ad1dd_f6532-2a624-52b03

Trong 7 tháng, trên địa bàn Hà Nội có 5 người phản ánh bị quấy rối tình dục (Ảnh: Việt Hưng)

Tổng Công ty Vận tải Hà Nội cho biết, trong số trên 43.000 thông tin phản ánh của hành khách tới đường dây nóng Tổng công ty từ ngày 1/4 - 31/11, có 5 vụ hành khách phản ánh liên quan đến quấy rối tình dục. Các thông tin phản ánh chưa có vụ nào nghiêm trọng, mới dừng lại ở lời nói khiêu khích hoặc cử chỉ thiếu văn hóa.

Trước phản ánh của hành khách, Tổng Công ty Vận tải Hà Nội đã khẩn trương tiếp nhận và xử lý. Để ngăn ngừa tình trạng này, Tổng công ty tổ chức các kênh tiếp nhận thông tin trên xe buýt, thường xuyên phối hợp với Công an thành phố theo dõi, kiểm tra và xử lý các hành vi vi phạm trên xe buýt.

Trong thời gian tới, công ty sẽ tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền trong đội ngũ lái xe, bán vé để phòng chống ngăn ngừa quấy rối tình dục, xử lý hành vi trộm cắp, gây mất trật tự trên xe buýt.

Trước đó, Tổ chức ActionAid Việt Nam và Trung tâm Nghiên cứu Giới, Gia đình và Môi trường tại thành phố Hà Nội và TP Hồ Chí Minh đưa ra kết quả khảo sát có 57% phụ nữ (từ 16 tuổi trở lên) cho rằng đường phố được coi là nơi có nguy cơ xảy ra các vụ quấy rối tình dục cao nhất, 31% nữ sinh đã từng bị quấy rối tình dục trên xe buýt. Phụ nữ còn có nguy cơ bị quấy rối tình dục ở bến xe, công viên, nhà chờ xe buýt.

Để kịp thời phát hiện, ngăn chặn và xử lý nghiêm các cá nhân có hành vi xâm hại phụ nữ và các em gái, Ủy ban An toàn giao thông Quốc gia đề nghị Hà Nội chỉ đạo các đơn vị chuyên môn tăng cường tuần tra, kiểm soát tại các khu vực kể trên.

Ngoài ra, Hà Nội cũng phải khảo sát để xác định rõ các địa điểm, các tuyến giao thông công cộng, các đoạn đường thường xuyên xảy ra hiện tượng quấy rối tình dục đối với phụ nữ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,162 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Thay vì bỏ tiền nghiên cứu xe buýt dành riêng cho phụ nữ thì bỏ tiền đó làm giải thưởng cao nếu bắt được mấy tay quấy rối đó bắt lao động công ích 3 tháng. Trên xe có camera các góc là ổn.

Cái xấu dẹp chứ không phải tránh.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 713 Bài viết

• 2,690 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho công an ăn mặc dân thường lên xe, trang bị camera ( kể cả lắp ở trên xe), bắt lấy mấy vụ, tang chứng rõ ràng, đem ra xử công khai, làm thành cái phóng sự phiên xử, đem chiếu trên toàn hệ thống xe buýt, kèm theo hướng dẫn cho nữ hành khách cách xử lý khi bị quấy rối.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 5,342 Bài viết

• 13,199 Được cảm ơn

Trai giờ nó yêu nhau mà còn tách riêng xe bus cho nữ là sao trời?!
    Nghé Ọ

“Kẻ biết thì không nói, kẻ nói thì không biết!”
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 năm
    • 1,666 Bài viết

• 3,953 Được cảm ơn

Ai đã đi bus thì mới bik đc là Camera chỉ có tác dụng khi xe vắng
    Mik đi mấy lần,ng đông nhu lèn giò ý.Quay thế quái nào đc,đứng chen nhau không cách nổi 10cm?
    Quay thì chỉ thấy đầu người đông hơn cá mòi xếp lớp,đố mà thấy đc tay chân ai làm j mà bắt quả tang

Đứng sát nhau,đụng chạm gần thế.Thằng k mún dê,có khi cũng tự nhiên thành dê cũng nên
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 50 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ụa vậy thì nam giới phải đi xe bus khác à. Cứ nghĩ xem... 1 ngày thay vì có 10 chuyến xe bus thì sẽ chia 2 ra là 5 cho nam, 5 cho nữ. 1 người bất kể là nam hay nữ ngồi đợi đến lượt xe bus của mình chắc là trễ trăm công nghìn việc.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,549 Bài viết

• 12,052 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    quy định nhảm nhí hết sức, quá quốc gia đạo hồi. Muốn ko bị lạm dụng thì phải tự bảo vệ trong trường hợp có thể nhất. Thấy ko an toàn thì đừng lên xe chờ xe khác hoặc đi xe ôm.
    • 351 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comuito Xem bài viết
    quy định nhảm nhí hết sức, quá quốc gia đạo hồi. Muốn ko bị lạm dụng thì phải tự bảo vệ trong trường hợp có thể nhất. Thấy ko an toàn thì đừng lên xe chờ xe khác hoặc đi xe ôm.
    Tự bảo vệ nhiều khi cũng khó. Nhiều người chỉ đi bằng xe bus, đi xe ôm thì tốn kém, không lên xe thì trễ việc. Nhưng mà cái qui định chuối thiệt, thể hiện sự bất lực.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 313 Bài viết

• 1,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôh, các mẹ cứ auto chửi chứ Thailand năm nay vừa khai trương chuyến tàu Bangkok - Chiangmai giành riêng cho phụ nữ. Cái gì chứ các phương tiện công cộng, việc tách riêng mình nghĩ có thể thực hiện đc và khá an toàn đấy chứ. Hơi bất ngờ khi mấy ông quan chức VN cũng có idea (ít nhất là idea) về việc này
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 88 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thinhfelice Xem bài viết
    Ôh, các mẹ cứ auto chửi chứ Thailand năm nay vừa khai trương chuyến tàu Bangkok - Chiangmai giành riêng cho phụ nữ. Cái gì chứ các phương tiện công cộng, việc tách riêng mình nghĩ có thể thực hiện đc và khá an toàn đấy chứ. Hơi bất ngờ khi mấy ông quan chức VN cũng có idea (ít nhất là idea) về việc này
    Thái Lan làm thế chắc muc đích khác chứ không phải quấy rối tình dục vì trên tàu mỗi người một ghế riêng thì muốn quấy rối tình dục cũng khó.
    Mình thích Hà Nội có xe buýt chất lượng cao - chỉ toàn ghế, không phải đứng, giá đắt cũng được chứ như giờ chen chúc mệt mỏi bằng mấy lần đi xe máy.
    • 6 năm
    • 1,666 Bài viết

• 3,953 Được cảm ơn

Cái chính là ghế ngồi thường xuyên full,người thì đông lại phải đứng.Chứ ghế ngồi thì bố thằng nào dê đc
    À mà đi bus chủ yếu là đứng chứ.Xe thì to có đc mấy cái ghế đâu
    Đông quá,nhộm nhoạm nên cũng k biết bắt lấy cái tay thằng nào
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,209 Bài viết

• 3,886 Được cảm ơn

Bọn này thần kinh nhỉ, bảo sao bao nhiêu năm vẫn nhếch nhác...
    • 313 Bài viết

• 1,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chivas2013 Xem bài viết
    Thái Lan làm thế chắc muc đích khác chứ không phải quấy rối tình dục vì trên tàu mỗi người một ghế riêng thì muốn quấy rối tình dục cũng khó.
    Mình thích Hà Nội có xe buýt chất lượng cao - chỉ toàn ghế, không phải đứng, giá đắt cũng được chứ như giờ chen chúc mệt mỏi bằng mấy lần đi xe máy.
    http://www.anninhthudo.vn/quoc-te/th...ve/564034.antd

Phục vụ mẹ nó nhé
    • 1,060 Bài viết

• 3,412 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cũng có cái lợi khác là khuyến khích thêm nhiều người đi xe buýt, khi họ cảm thấy thoải mái và an toàn
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,162 Được cảm ơn

Ơ tàu hoả chứ đâu phải xe buýt đâu mẹ nó. Việt nam áp dụng toa riêng cho nữ trên tàu hoả mình ủng hộ 2 tay + thêm mấy anh CA gác nữa thì thiên đường luôn, khỏi sợ trộm

Thái Lan: Tàu hỏa có toa riêng dành cho phụ nữ, có cảnh sát bảo vệ

Đức Vinh
    , Theo Bangkokpost

Thứ Ba, ngày 5/8/2014 - 14:53

ANTĐ - Ngày 4-8, kênh truyền hình quốc gia 3 của Thái Lan cho biết: Các chuyến tàu hỏa đường dài ở nước này sẽ có toa dành riêng cho phụ nữ và được cảnh sát vũ trang đi theo bảo vệ.

Đây là một trong những biện pháp được chính phủ Thái Lan đưa ra nhằm cải thiện an toàn giao thông đường sắt sau vụ scandan rung động hồi tháng 7, khi một trưởng toa hạng hai trên chuyến tàu chạy đêm từ Surat Thani đến Bangkok đã hãm hiếp và giết chết một cô bé 13 tuổi rồi, ném xác nạn nhân qua cửa sổ.

Vụ việc này đã khiến tổng giám đốc đường sắt quốc gia Thái Lan mất chức và chính phủ Thái Lan phải tăng cường các đợt kiểm tra an toàn đường sắt, đồng thời siết chặt các biện pháp an ninh bảo vệ hành khách.

Sắp tới, mỗi đoàn tàu đường dài ở Thái Lan sẽ có hai cảnh sát đặc nhiệm và một cảnh sát đường sắt phối hợp bảo vệ. Trên suốt đường đi, họ sẽ tuần tra các toa xe lửa để đảm bảo an ninh cho hành khách. Ngoài ra, camera giám sát được lắp đặt khắp nơi.

duongsat-phunu

Trước Thái Lan, Indonesia đã áp dụng khoang tàu dành riêng cho phụ nữ và trẻ em

Trước đó, vào ngày 24-7, công ty Đường sắt nhà nước Thái Lan đã ra thông báo về việc quy định toa hành khách đặc biệt dành riêng cho phụ nữ và trẻ em, sẽ có hiệu lực từ ngày 1-8.

Theo đó, ngoài phụ nữ và trẻ em gái, chỉ những bé trai dưới 10 tuổi và có chiều cao dưới 1,5m mới được phép đi trên các toa tàu đặc biệt trên. Những toa áp dụng quy định đặc biệt sẽ là một số toa hạng hai có điều hòa nhiệt độ và toa giường nằm hạng hai trên 4 tuyến đường chính.

Các toa này được dành riêng trên các tuyến sau: Tàu cao tốc tuyến phía bắc Bangkok - Chiang Mai - Bangkok; tàu cao tốc tuyến Bangkok - Ubon Ratchathani - Bangkok; tàu cao tốc tuyến đông bắc Bangkok - Nong Khai - Bangkok và tàu cao tốc tuyến Bangkok - Sungai Kolok - Bangkok.

http://www.anninhthudo.vn/quoc-te/th...ve/564034.antd
    • 313 Bài viết

• 1,147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi violetine Xem bài viết
    Ơ tàu hoả chứ đâu phải xe buýt đâu mẹ nó. Việt nam áp dụng toa riêng cho nữ trên tàu hoả mình ủng hộ 2 tay + thêm mấy anh CA gác nữa thì thiên đường luôn, khỏi sợ trộm
    Ý em là chuyện phân luồng nam-nữ đã đc hiện thực hóa nhằm tránh hành vi dê xồm, và em nghĩ đây cũng là ý tưởng ko tệ, thế theo các mẹ cách nào tốt hơn???

Thái nó có tàu điện nên xe bus nội thị của thái là zero, xấu hơn bus vn nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 673 Bài viết

• 4,055 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ơ hay, kiểu gì mấy mẹ cũng chửi đổng đc nhỉ

Chưa biết có hiệu quả hay ko thì người ta mới phải lập đề án nghiên cứu chứ. Em thấy tiền bỏ ra cho mục đích tốt thế này còn hơn bỏ tiền tỷ ra làm tượng đài, mua xe công, cứu nợ xấu...
    Em là em hoan hô các bác lãnh đạo. Em đi bus rất nhiều năm rồi và em hiểu rõ nỗi khổ của các bạn học sinh, nhất là nữ. Giờ cao điểm mà đứng trên bus thì chỉ mong còn thở được mà về tới nhà chứ chưa kể đến móc túi, biến thái,... trên xe đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,162 Được cảm ơn

Mình gặp1 lần khi đi xe buýt (HN) lúc còn nhỏ, tự dưng thấy có cái vật gì cứng đâm vô lưng. Cha mẹ ơi, mình đứng cứng đơ vì sợ, cố gắng lách đi, thoát ra xuống bến kế tiếp, chạy bộ 1 mạch vì khiếp. Sau có kể cho tụi bạn gái, tụi nó chỉ cách lần sau gặp vậy thì cậu thò tay ra nắm chặt lấy đó và la to lên. Mình chưa gặp lại lần thứ 2, mà có gặp chắc cũng chạy thôi. Một đứa trẻ gái 15 tuổi thì có thể làm được gì hơn là chạy khỏi xe đó.

Mình đi xe công cộng nhiều và nhiều nơi, và do vậy, như bản năng, mình luôn chịu thiệt thòi chờ chuyến xe rộng để bước lên và thời gian dành cho đi đường không bị eo hẹp.

Bảo vệ các bé gái, bảo vệ phụ nữ bằng cách dạy họ cách ứng xử và chống lại hành vi xấu, chứ không phải tách ra 2 khối, khối thứ 3 thì sao?
    • 246 Bài viết

• 1,223 Được cảm ơn

Thực ra cứ cho các nữ cảnh sát xinh đẹp mặc thường phục đi trên xe bus thường xuyên, thằng nào dê tóm ngay, bọn khác chả sợ vãi đ..ái, đố dám ho he, nhà nào mà có con gái đi xe bus thường xuyên thì chịu khó bỏ ít xèng cho con đi tập võ chăm chỉ, thằng nào vớ vẩn bợp cho nó mấy nhát vào mặt, ở trường PTCS thì trẻ em gái học võ là môn thể dục bắt buộc phải tham gia, tình hình 2 năm sau vắng bóng bọn chó ngay.
    • 38 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy cuối cùng là đổi mới cho tàu hoả hay cho xe bus vậy ạ. Nêu phụ nữ đi 1 minh hoặc ko có người nhà mới phải ở toa riêng, chứ còn đi cùng chồng hay người nhà thì sao phải tách ra. Mà chỉ tránh được mấy vụ quấy rối chứ còn như trộm cướp thì chắc khó.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3