TIN TÀI TRỢ.

Hạ cánh khẩn cấp để chăm sóc bé trai chào đời trên máy bay

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.1K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

Hạ cánh khẩn cấp để chăm sóc bé trai chào đời trên máy bay

Chiều 30/8, thông tin từ Bệnh viện Phụ sản Từ Dzũ (TP.HCM) cho biết, BV vừa tiếp nhận một trường hợp hết sức hy hữu là một em bé người Philippines chào đời trên chuyến bay cất cánh từ Dubai đi Manila (Philippines).

Theo đó, bà mẹ 32 tuổi, người Philippines, mang thai ở tuần thứ 28, bất ngờ sinh non khi đang đi trên chuyến bay của Hãng hàng không Emirates, số hiệu EK332 hôm 22/8. Tình huống hy hữu này buộc phi công phải đáp máy bay xuống phi trường Tân Sơn Nhất (TP.HCM) để đưa em bé vào BV chăm sóc y tế. Trước đó, trên máy bay, em bé được hút dịch, chất nhớt và sưởi ấm bằng đèn (trẻ sinh non rất cần sưởi ấm)

b1
    Ảnh minh họa.
    .

PGS - TS Ngô Minh Xuân - Trưởng khoa Sơ sinh (BV Từ Dzũ) cho biết: "Bé trai được đưa vào viện lúc 16h50 (ngày 22.8), cân nặng 1,2kg. Đến chiều qua sức khỏe bé tạm ổn".

Tại Việt Nam, với các thai phụ mang thai ở tuần thứ 36 trở đi, các hãng hàng không sẽ từ chối vận chuyển. Các bà mẹ mang thai cần thông báo về thời gian mang thai của mình khi đăng ký đi máy bay. Theo quy định, nếu mang thai từ 28 tuần cần cung cấp sổ khám thai, giấy siêu âm (để chứng minh tuổi thai); từ 28-35 tuần phải xuất trình xác nhận của bác sĩ “hành khách này có sức khỏe phù hợp để đi máy bay”. Giấy xác nhận này không quá 7 ngày (tính đến ngày lên máy bay).

Theo Thanh Niên

nguồn : http://news.zing.vn/xa-hoi/ha-canh-k...l#home_noibat2
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,178 Bài viết

• 2,716 Được cảm ơn

Hạ cánh khẩn cấp xuống Tân Sơn Nhất vì khách đẻ rớt

Thứ Sáu, 31/08/2012 11:51

(NLĐO) - Chuyến bay của Hãng hàng không Emirates, số hiệu EK332 từ Dubai đi Manila, đã phải hạ cánh khẩn cấp xuống sân bay Tân Sơn Nhất hôm 22-8 do nữ hành khách Nedritz Masahud (35 tuổi, quốc tịch Philippines) bất ngờ sinh non trong toilet.
    sinh1_57c2c
    Nedritz Masahud và chồng mừng thành viên mới của gia đình trên máy bay

Trường hợp sinh con hy hữu này đã được nhiều tờ báo nước ngoài đưa tin. Sau khi máy bay dừng ở Tân Sơn Nhất, hai mẹ con đã được đưa khẩn cấp tới Bệnh viện Từ Dũ cấp cứu.

Người mẹ trẻ mới mang thai ở tuần thứ 28 cảm thấy đau bụng dữ dội và sinh rớt một bé trai trong nhà vệ sinh trên máy bay.

Hai nữ y tá Philippines trên chuyến bay đã nhanh chóng tiến hành giúp đỡ người mẹ trẻ đang vô cùng hoảng hốt trước tình huống chưa từng gặp trong đời. Nữ y tá có tên Karen Caballes-Santos cho biết trên tờ Gulfnews: “Khi nhìn thấy chị Masahud đi về phía toilet, trông có vẻ rất đau đớn, chồng cô ấy cũng hoảng hốt không kém, chạy ngược chạy xuôi, gần như muốn bật khóc, tôi vội chạy tới giúp”.

Nữ y tá cho biết thêm rằng cô nhìn thấy đứa bé sơ sinh trong toilet, trông cực kỳ tím tái do thiếu ôxy.

Các tiếp viên đã nhanh chóng tiến hành hút nước ối từ mũi, miệng và tai của cậu bé và sưởi em ấm bằng đèn. Hai mẹ con cũng được lắp mặt nạ ôxy để thở.

sinh2_727d1
    Các nhân viên trên máy bay trợ giúp nhiệt tình

Phi công phải đáp máy bay khẩn cấp xuống sân Tân Sơn Nhất để đưa em bé vào Bệnh viện Từ Dũ chăm sóc y tế. Bé trai cân nặng 1,2 kg, bị suy hô hấp nặng do phổi chưa nở vì sinh non.

Được biết, người mẹ đã được xuất viện hôm 24-8 nhưng đứa trẻ vẫn đang được chăm sóc đặc biệt.

Đỗ Quyên (Tổng hợp)
    http://nld.com.vn/2012083111511139p0c1050/ha-canh-khan-cap-xuong-tan-son-nhat-vi-khach-de-rot.htm
    Ke kò ke ke kò ke kò ke
    Kò kò kò ke kí có anh nào muốn chơi!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 187 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Đọc mà hồi hộp theo từng chữ. Chúc mừng bà mẹ và mong em bé sớm khỏe để gặp bố mẹ nha con.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mong bé chóng khỏe để về với bố mẹ. Không biết bé có được mang quốc tịch Việt Nam không nhỉ?
    • 1,458 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mậu Tí Xem bài viết
    Mong bé chóng khỏe để về với bố mẹ. Không biết bé có được mang quốc tịch Việt Nam không nhỉ?
    Vịt chưa cho phép. Trường hợp sanh ra khi đang bay trên bầu trời Hoa Kỳ thì bé có thể có 3 quốc tịch (bố, mẹ, và quốc tịch Mỹ).
    Lũ chúng ta ngủ trong giường chiếu hẹp
    Giấc mơ con đè nát cuộc đời con
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 746 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

May mà trên máy bay có 2 y tá, mẹ tròn con vuông là mừng quá rồi!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 970 Bài viết

• 2,694 Được cảm ơn

mong bé trai khỏe mạnh nhé con, bà mẹ thì chắc là không sao vì đã thấy được ra viện rồi mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,785 Bài viết

• 4,496 Được cảm ơn

Hồi hộp quá, các bạn Philipins thật tuyệt, ê kip chuyên nghiệp. KHông biết xảy ra trên chuyến bay của Delay airlines thì thế nào nhỉ???? Hy vọng họ cũng làm tốt như các bạn PHi. Anyway, chúc mừng gia đình nhỏ, thật là 1 kỷ niệm khó quên.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 3,533 Bài viết

• 4,519 Được cảm ơn

đúng là đọc hồi hộp từng câu chữ nhỉ?
    • 6,908 Bài viết

• 12,612 Được cảm ơn

Cái ảnh đầu là chuyến bay cấp cứu 2 cháu bé từ BV Nhi Đồng 2 ra BV Nhi mà nhà báo.
    Ko có ảnh thì đưa tin được rồi, chộp tùm lum.
    Cùng Trái Tim Nhân Ái WTT đồng hành cùng các bệnh nhi BV Bỏng Quốc Gia
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index71.html
    • 1,104 Bài viết

• 3,122 Được cảm ơn

May mà bé đc sinh ra trên máy bay của nước khác, staff của vietnam airlines nhà ta hoàn toàn không biết gì về sơ cứu hết huhu.. Mẹ nào có bầu đừng có đi VNA nhé
    Tổ Quốc là Mẹ của chúng ta
    • 1,245 Bài viết

• 2,143 Được cảm ơn

Bé này là thiên thần nhé,ra đời khi đang bay hihi..
    [IMG]DSCF9380[/IMG][IMG]DSCF9334[/IMG]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 139 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Mình đọc mà rớt nước mắt vì mừng , chúc cho con mạnh khỏe , bình an .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,572 Bài viết

• 8,861 Được cảm ơn

Hồi xưa cũng có đọc thấy tin có e bé nào sinh trên máy bay của Jetstar thì phải. Đâu phải ở VN chưa có trường hợp như vậy đâu.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,715 Bài viết

• 868 Được cảm ơn

Hồi em bầu 25w, đi jetstar. Trong suốt chuyến bay, từ lúc lên cho đến lúc xuống, ngoài việc kiểm tra sổ khám thai, kí giấy cam kết, em còn liên tục được các nhân viên hãng wan tâm hỏi han. May mà em khỏe, chỉ bị ngộp lúc lên và xuống tí thôi.
    2 mẹ con chị này may mắn quá. Chuyến bay có y tá chuyên nghiệp, bay đúng không phận vn thì hạ cánh kịp để đưa bé vào Từ Dũ. Bé em chắc 1-2w nữa sẽ được ra viện thôi. Cầu mong an lành sẽ đến với gia đình bé
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 122 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi connit002 Xem bài viết
    Vịt chưa cho phép. Trường hợp sanh ra khi đang bay trên bầu trời Hoa Kỳ thì bé có thể có 3 quốc tịch (bố, mẹ, và quốc tịch Mỹ).
    Sao thích viết sai chính tả thế ?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 187 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Little.Plumfield Xem bài viết
    May mà bé đc sinh ra trên máy bay của nước khác, staff của vietnam airlines nhà ta hoàn toàn không biết gì về sơ cứu hết huhu.. Mẹ nào có bầu đừng có đi VNA nhé
    Bạn đừng nói thế, vì nói thì phải chuẩn. Mình cũng nghét cái VNA này lắm vì mình bị nó delay 5 lần rồi mà toàn vào đêm giao thừa thôi, nhưng đã nói thì phải chuẩn:
    1, tình huống trên là ở chặng bay dài trên 17 tiếng là cái chắc mình đã bay hai lần từ sgp đi dubai rồi nên trong tổ bay phải có nha an viên y tế có bằng cấp là bắt buộc.
    2, các thành viên trong tổ bay đều phải học và có chứng chỉ sơ cứu phù trong ngành hàng không nhé. Dù bạn là phi cooing tốt nghiệp loại giỏi hoặc tốt nghiệp trường đào tạo TVHK loại giỏi am không có cái chứng chỉ này thì đừng có mơ làm việc trên các chuyến bay dụng. Chưa kể thỉnh thoảng còn phải học nâng cao nữa.
    Như em đây cũng có đến hai cái chứng chỉ về sơ cứu đây này, dùng thuốc các bệnh thông thường em biết, truyền nước em biết, xác định đau bụng là đau ruột thừa hay do tiêu hóa em biết và nhiều thứ nữa nhưng em giỏi nhất là hô hâp nhân tạo và kích thích tim, em từng là thủy thủ mà hi, hi. Các vị làm việc trên máy bay cũng được gọi là crew như em đấy.
    • 1,104 Bài viết

• 3,122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguaqua Xem bài viết
    Bạn đừng nói thế, vì nói thì phải chuẩn. Mình cũng nghét cái VNA này lắm vì mình bị nó delay 5 lần rồi mà toàn vào đêm giao thừa thôi, nhưng đã nói thì phải chuẩn:
    1, tình huống trên là ở chặng bay dài trên 17 tiếng là cái chắc mình đã bay hai lần từ sgp đi dubai rồi nên trong tổ bay phải có nha an viên y tế có bằng cấp là bắt buộc.
    2, các thành viên trong tổ bay đều phải học và có chứng chỉ sơ cứu phù trong ngành hàng không nhé. Dù bạn là phi cooing tốt nghiệp loại giỏi hoặc tốt nghiệp trường đào tạo TVHK loại giỏi am không có cái chứng chỉ này thì đừng có mơ làm việc trên các chuyến bay dụng. Chưa kể thỉnh thoảng còn phải học nâng cao nữa.
    Như em đây cũng có đến hai cái chứng chỉ về sơ cứu đây này, dùng thuốc các bệnh thông thường em biết, truyền nước em biết, xác định đau bụng là đau ruột thừa hay do tiêu hóa em biết và nhiều thứ nữa nhưng em giỏi nhất là hô hâp nhân tạo và kích thích tim, em từng là thủy thủ mà hi, hi. Các vị làm việc trên máy bay cũng được gọi là crew như em đấy.
    Ớ, tớ nói đúng những cái tớ đã experience thôi, không nói chuyến bay dài thì tớ k biết vì không đi VNA bao giờ nhưng chuyến Hn-Sg thôi nhé, khi phi công tiếp đất quá mạnh, các túi ôxy bung ra ngoài, trên khoang có một nữ hành khách bị tụt huyết áp đột ngột, tất cả các tiếp viên đứng nhìn và "bàn bạc" với nhau rất rất lâu, việc đơn giản nhất là để khách nằm xuống, kê chân cao hơn tim, bổ sung đường cũng không biết, sau đó thì dáo dác chạy khắp máy bay hỏi lấy đâu ra nước đường...
    Sơ cứu tụt huyết áp là một trong những dạng sơ cứu đơn giản, dễ phục hồi mà còn thế, những trg hợp như kiểu sinh non như thế này mà gặp các bạn tiếp viên ấy thì chả hiểu sẽ thế nào
    Tổ Quốc là Mẹ của chúng ta
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 140 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Vợ mình cũng đi máy bay lúc 18 tuần (lúc đi)-26 tuần (lúc về). May mà thai còn nhỏ nên không phải xuất trình giấy tờ gì, chỉ phải ký giấy cam kết gì đó ở NB thôi.
    Hội người Việt Nam ở Sydney: https://www.facebook.com/vietsyd , mọi người vào tham gia nhé!
    nickyahoo:blueabalone2001@yahoo.com.au
    • 23,100 Bài viết

• 34,968 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vivuvivu Xem bài viết
    Sao thích viết sai chính tả thế ?
    Phải chăng là trình chỉ có vậy?
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2