H&M công khai xin lỗi vì hình ảnh quảng cáo mang thông điệp phản cảm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.39K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,448 Bài viết

• 3,149 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    H&M công khai xin lỗi vì hình ảnh quảng cáo mang thông điệp phản cảm

(ĐẸP/VIETNAM+) 09/01/2018

Trong ngày 8/1, hàng trăm người dùng trên mạng xã hội Twitter và những mạng xã hội khác đã đồng loạt phản ứng dữ dội trước những hình ảnh quảng bá mang thông điệp phản cảm trên website của H&M tại Anh. Đó là ba hình ảnh quảng cáo cho sản phẩm áo hoodie dành cho trẻ em với ba người mẫu nhí, hai em bé da trắng và một em bé da đen.

Em bé da đen được mặc áo có dòng chữ “coolest monkey in the jungle” (chú khỉ hay ho nhất trong rừng), trong khi hai em bé da trắng mặc một chiếc áo in hình thú không có chữ và một chiếc áo in hình chú hổ cùng dòng chữ “survival expert” (chuyên gia sinh tồn).

hm

Ba hình ảnh quảng cáo cho sản phẩm áo hoodie dành cho trẻ em.

hm2

Em bé da đen được mặc áo có dòng chữ “coolest monkey in the jungle” (chú khỉ hay ho nhất trong rừng) bị cư dân mạng cho là phản cảm.

Alex Medina, một người làm công việc thiết kế, đã chia sẻ nhận định của anh về những hình ảnh của H&M trên Twitter: “Giờ đã là năm 2018, các thương hiệu và những giám đốc nghệ thuật không thể nào có thể cẩu thả và thiếu nhận thức như thế này… Chúng ta phải làm tốt hơn nữa!”

Từ “monkey” (con khỉ) vốn dĩ không có tội tình gì nhưng khi được gán với hình ảnh của một cậu bé da đen thì điều này gợi đến những lời sỉ nhục mà người da màu đã phải gánh chịu trong những thế kỷ trước. Mọi người cũng chỉ ra rằng H&M đã thiếu sót trong việc cân nhắc một cách thông suốt về những thông điệp gắn với vấn đề sắc tộc, vốn là một trong những đề tài vô cùng nhạy cảm từ trước tới nay.

hm4

H&M ngay lập tức đã gỡ toàn bộ những hình ảnh liên quan trên mọi kênh truyền thông, quảng cáo của mình trong ngày. Đồng thời hãng cũng đưa ra lời xin lỗi chính thức.

“Hình ảnh quảng bá này đã được gỡ bỏ khỏi mọi kênh của H&M; và chúng tôi xin lỗi những ai cảm thấy bị xúc phạm bởi hình ảnh này,” theo lời bà Anna Eriksson người phát ngôn của công ty H&M. “Đó không bao giờ là cách chúng tôi muốn hình ảnh này được đón nhận và chúng tôi sẽ xem xét lại quá trình nội bộ để đảm bảo không tái phạm sai lầm tương tự"./.

hm6

Những chiếc áo này vẫn được bán trên website nhưng chỉ còn hình ảnh sản phẩm minh họa.

Bài: TUANANH
    Ảnh: TWITTER, H&M
    https://www.vietnamplus.vn/hm-cong-khai-xin-loi-vi-hinh-anh-quang-cao-mang-thong-diep-phan-cam/483146.vnp

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 734 Bài viết

• 1,301 Được cảm ơn

Tây họ văn minh nhỉ!. Phát ngôn xoa dịu ngay lập tức. Ở Việt Nam! Thì chắc phải thách đố khách hàng hay mời lên kh lên công an nói chuyện.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Acurru
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Một sai sót nhỏ nhưng người ta chịu đứng ra công khai xin lỗi như vậy chất thiệt.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • 1,244 Bài viết

• 4,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Acurru Xem bài viết
    Tây họ văn minh nhỉ!. Phát ngôn xoa dịu ngay lập tức. Ở Việt Nam! Thì chắc phải thách đố khách hàng hay mời lên kh lên công an nói chuyện.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Acurru
    Chiện, như cái cổng chào tiền chùa giống cái xi líp đàn bà, thay vì phạt thèng nào bày ra làm cái cổng chào phí phạm tiền chùa vs thèng thiết kế dốt nát thì lại "mời " anh zân có công so sánh phát hiện cái xi líp treo giữa đường phố lên đồn hăm zọa, hạch sách, đúng là xiên đường mờ.
    • 34 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Nếu người mặc chiếc áo có chữ Monkey là cậu bé da trắng thì có ai nhảy dựng lên không nhỉ?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,227 Bài viết

• 6,260 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rosemary_sale Xem bài viết
    Nếu người mặc chiếc áo có chữ Monkey là cậu bé da trắng thì có ai nhảy dựng lên không nhỉ?
    Thế mới nói là nhạy cảm quá và bới móc quá thôi. Dù vậy họ vẫn lập tức xin lỗi ngay!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 637 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ko fai bới móc đâu bạn. Vì trg quá khứ ng da đen đã bị bên ng da trắng coi thường và chà đạp quá nhiều, nó trở thành vết thương khó lành. Giờ khác trc nhưng chỉ cần một từ ngữ/ hình ảnh nhạy cảm là họ sẽ nghĩ ngay đến quá khứ bị khinh thường nên mới có sự phản đối như vậy.

Đội PR của HM cũng quá sơ suất đi, vì vấn đề sắc tộc vẫn còn rất nhạy cảm mà họ lại thiếu sót như thế thì xin lỗi là phải rồi.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,115 Bài viết

• 6,005 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Họ sơ suất thôi, vì rõ ràng câu này mang ý nghĩa đáng yêu, và với những người màu da khác như mình đều ko hiểu câu này theo ý phân biệt cho đến khi người da màu tự nhắc đến nghĩa đó. Dù j sơ suất là sơ suất, HM cũng rất thiện chí khi ngay lập tức xin lỗi và tháo hình rồi.
    Nhưng chính cái cách người dân ở các nước châu Phi đang phản ứng lại như đập phá, hôi của các cửa hàng HM mới làm thế giới phản cảm và kỳ thị thêm í.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 59 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangprincess Xem bài viết
    Một sai sót nhỏ nhưng người ta chịu đứng ra công khai xin lỗi như vậy chất thiệt.
    Rõ ràng như vậy gây thiện cảm rất tốt.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • 1,244 Bài viết

• 4,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Túm lại đám mọi đen tự ti động tý suy diễn thôi. Thực tềnh có những lần p tiếp xúc với bọn da đen tuyền kể cả từ Mẽo, mặc dù chúng phun xì nước hoa sặc sụa mà tui thấy phát gúm vì người chúng hôi xì, ngồi trong phòng 1 lúc thôi là cả phòng ám mùi hôi ngai ngái lợm lợm đến cả tháng sau phòng vẫn chưa hết mùi rất tởm
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 120 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trong chuyện này mình thấy H&M không sai. Đổi lại nếu là 1 em bé da trắng mặc cái áo có chữ Money đó thay vì em bé da đen hay da vàng thì chuyện chẳng có gì rồi. Chính cái suy nghĩ dòng chữ này do 1 người da đen mặc là sỉ nhục họ mới là hành vi phân biệt chủng tộc đó. Việc này làm mình nhớ đến từ "bắc kì". Nếu một người miền Nam nói ra chữ này dù với độ bình thường, không hề có ý phân biệt vùng miền thì cũng bị nói là đang phân biệt vùng miền. Trong khi nếu ai nói mình Nam kì thì mình thấy bình thường. Thì tui Nam kì thiệt mà, có nói sai gì đâu mà sửng cồ lên.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 743 Bài viết

• 5,046 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Nói chung dân đen tào lao bỏ mẹ ra =)) nhìn chung là đẻ lắm, ăn trợ cấp rồi quậy phá. Suốt ngày ngoạc mồm ra bảo bị kỳ thị chủng tộc nhưng thực tế là mấy dịp biểu tình đều tranh thủ cướp phá hôi của chứ hay ho gì. Đợt này cũng thế, bao nhiêu cửa hàng H&M ở Nam Phi bị đập phá cướp bóc nhân danh "chống kỳ thị chủng tộc", đến chịu logic của các bạn!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 860 Bài viết

• 5,759 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kumiho Xem bài viết
    Trong chuyện này mình thấy H&M không sai. Đổi lại nếu là 1 em bé da trắng mặc cái áo có chữ Money đó thay vì em bé da đen hay da vàng thì chuyện chẳng có gì rồi. Chính cái suy nghĩ dòng chữ này do 1 người da đen mặc là sỉ nhục họ mới là hành vi phân biệt chủng tộc đó. Việc này làm mình nhớ đến từ "bắc kì". Nếu một người miền Nam nói ra chữ này dù với độ bình thường, không hề có ý phân biệt vùng miền thì cũng bị nói là đang phân biệt vùng miền. Trong khi nếu ai nói mình Nam kì thì mình thấy bình thường. Thì tui Nam kì thiệt mà, có nói sai gì đâu mà sửng cồ lên.
    Cái vụ da đen mặc áo monkey thì 2 bên khác nhau về ethnicity, 1 bên kết tội bên kia là act of racism, 1 bên thì kêu tao racially insensitive vì bản chất tao không có racist như mày.

Còn vụ vùng miền Việt Nam thì tui thấy vầy: người miền Nam ăn nói xuề xòa, đôi khi có phần vô duyên trong mắt người miền Bắc (tui đang kêu là Bắc lịch sự nha chứ không phải Bắc bún mắng cháo chửi nha). Ví dụ: tui lịch sự kêu 1 bà phụ nữ là chị, bà ấy sẽ trả lời lại xưng chị gọi tui em ngay, chả cần biết tui già trẻ ra sao; hoặc, tui đi nhà hàng kêu lấy cho tui món gì đấy, em phục vụ sẽ xác nhận với tui "chị xin (món abc) gì đúng không ạ?" trong khi tui đâu có xin, tui trả tiền mà. Tui chấp nhận bỏ qua do hiểu văn hóa khác nhau, nhưng mà tui sẽ chỉnh mấy cô đó để lần sau nói năng cho phù hợp hơn với những đối tượng khác giống tui. Knowing is living.