Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Gỏi cuốn lá lốt, món vỉa hè quen thuộc ở Sài Gòn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.18K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,379 Bài viết

• 3,946 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những món ăn làm từ bò rất đa dạng và phong phú trong đó món bò cuốn lá lốt chấm mắm nêm được xem là ngon miệng và phù hợp khẩu vị ăn của rất nhiều người.

ty2

Rắc thêm chút lạc rang vào bò cuốn lá lốt giúp món ăn thơm ăn.

Nguyên liệu cho món này gồm thịt bò phi lê, thịt lợn, lá lốt, mắm nêm, chuối xanh, dứa, khế chua, rau thơm các loại, xà lách, bún…

Cách làm món ăn này cũng không khó. Thịt bò, thịt heo băm nhuyễn, ướp gia vị gồm đường, muối, bột nêm, xả, tỏi, tiêu trộn đều để vài phút cho thấm. Cuốn thịt với lá lốt cho vừa đủ và gọn trong một lá. Sau đó, bạn nướng trên bếp than với lửa vừa chín tới để tránh thịt dai, mất vị ngọt.

Sau khi cuốn bò lá lốt chín, bạn cho ra đĩa và rắc lạc rang vàng lên để món ăn thơm hơn. Theo như chia sẻ của chị Huỳnh Phương, chủ quán bò lá lốt trên đường Cách Mạng Tháng 8, khi cuốn bò với lá lốt, bạn nên dùng mặt trái của lá lốt, để sau khi nướng, cuốn bò sẽ xanh trông đẹp mắt hơn.

ty3

Bún, chuối xanh... dùng ăn kèm.

Chị Phương còn chia sẻ thêm, món bò lá lốt phải ăn kèm với nước chấm từ mắm nêm mới đúng vị. Mắm muốn ngon và thơm phải được hòa chung với dứa băm nhuyễn, ớt cay để tăng thêm khẩu vị cho món ăn.

Món ăn này trông hấp dẫn, nhưng khi ăn cũng không quá cầu kỳ. Bạn có thể ăn kèm với bánh tráng cuốn rau xà lách và rau thơm, chuối chát, dưa chuột, khế chua, cùng cuộn chung với bò lá lốt vừa nướng chín, chấm với mắm nêm chua ngọt, ngon tuyệt.

Món ăn có vị thơm của thịt bò được trộn các gia vị và lá lốt. Ở Sài Gòn, món bò cuốn lá lốt nướng được bày bán rất nhiều nơi, đặc biệt vào buổi tối trên những con đường như: Nguyễn Hữu Cảnh, Tôn Đức Thắng (quận 1); Cách Mạng Tháng Tám (quận 10)... Món ăn này cũng được rất nhiều bạn sinh viên ưa thích. Một phần ăn vừa đủ cho hai người khoảng 30.000 - 40.000 đồng.

http://ngoisao.net/tin-tuc/an-choi-x...ai-gon-183291/
    611
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,477 Bài viết

• 5,474 Được cảm ơn

vấn đề là hàng quán vỉa hè thế này, giá cả thế này tự hỏi cái nhân nó có nguồn gốc thế nào nhỉ? ngày nào cũng đi ngang qua nguyễn hữu cảnh tôn đức thắng mà chưa bao giờ dám ăn.
    wBRdp7 Po9Pp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,549 Bài viết

• 8,370 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Mình thích ăn món này lắm. Nhưng lần nào ăn cũng xé cái lá lốt ra .
    ẤU DÂM LÀ BIẾN THÁI, KHÔNG PHẢI ANH HÙNG.
    TẨY CHAY MINH BÉO VÀ NHỮNG KẺ ỦNG HỘ CHÀO ĐÓN ANH TA KHỎI SHOWBIZ
    • 1,546 Bài viết

• 6,123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gakhongbietgay Xem bài viết
    Một phần ăn vừa đủ cho hai người khoảng 30.000 - 40.000 đồng.

http://ngoisao.net/tin-tuc/an-choi-x...ai-gon-183291/
    Ngạc nhiên chỗ giá tiền quá ! Hay là thiếu 1 số 0
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,062 Bài viết

• 7,293 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi YEUHOASUAHN Xem bài viết
    Đúng là vậy đó chị. Tuy nhiên chất lượng không đảm bảo lắm, nhất là trên đường Nguyễn Hữu Cảnh - Tôn Đức Thắng, nhìn là không dám ăn rồi.

Em hay ăn ở trên đường Võ Văn Tần, giá cũng như báo nói mà nhìn "có vẻ" sạch sẽ hơn nhiều.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 489 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Đúng là chừng 40k thôi cho 2 ng ăn, nhưng tiền nào của đó, nhà mình rất gần Nguyễn Hữu Cảnh, hơn chục năm trời đi qua đi lại khu này, thấy rõ ng ta bán hàng như nào, rau sống xổ từ bao tải ra bày lên dĩa luôn, các cuốn bò nằm lăn lóc trên vỉa hè chờ nướng, bát đũa cũng thế, người bán tay ko rửa ( vỉa hè có nước đâu) từ sắp bún, rau, thịt lên dĩa tới thối tiền rồi lau chùi dọn bàn ăn, rất mất VS. Với giá như thế thì làm gì có thịt bò ngon, ko loại trử bò bệnh, sán...thêm nữa cảnh mời chào rất kinh dị, họ đứng ngay giữa đường chặn xe cộ để kéo vào ăn, đi phải cẩn thận ko tông zô họ bắt đền oan mạng liền
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 147 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YEUHOASUAHN Xem bài viết
    một phần có vài cuốn bò thôi mà chị còn lại thì bún với rau với mắm nêm, với lại e nghe người chuyên nấu đám tiệc nói thì để bò lá lốt ngon fải trộn thêm 30-40% thịt ba rọi heo thì mới ngon chứ thịt bò k thì khô lắm.
    Chỗ trên Tôn Đức Thắng là dơ kinh khủng lun e k dám ăn chỗ đó. Em hay ăn hai chỗ này, nhìn thấy sạch hơn :
    http://diadiemanuong.com/home/f11/%5...h-cay-go-6608/
    http://diadiemanuong.com/home/f11/%5...an-q-3-a-9333/
    • 147 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lizzie84 Xem bài viết
    Đúng là chừng 40k thôi cho 2 ng ăn, nhưng tiền nào của đó, nhà mình rất gần Nguyễn Hữu Cảnh, hơn chục năm trời đi qua đi lại khu này, thấy rõ ng ta bán hàng như nào, rau sống xổ từ bao tải ra bày lên dĩa luôn, các cuốn bò nằm lăn lóc trên vỉa hè chờ nướng, bát đũa cũng thế, người bán tay ko rửa ( vỉa hè có nước đâu) từ sắp bún, rau, thịt lên dĩa tới thối tiền rồi lau chùi dọn bàn ăn, rất mất VS. Với giá như thế thì làm gì có thịt bò ngon, ko loại trử bò bệnh, sán...thêm nữa cảnh mời chào rất kinh dị, họ đứng ngay giữa đường chặn xe cộ để kéo vào ăn, đi phải cẩn thận ko tông zô họ bắt đền oan mạng liền
    Em hay nói với bạn em chỗ này là chuột lá lốt hihi
    • 2,797 Bài viết

• 6,531 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thịt bò họ cuốn là bò tạp nhạp trộn mỡ và thịt heo thì mới có giá đó chứ, báo viết "bò phi lê" nghe là biết đoán mò rồi. Với lại ai tự làm món này rồi cũng biết mỗi cuốn chỉ có chút xíu thịt thôi mà, còn lại toàn lá. Nhưng mà mình thì thấy món này đúng là phải trộn mỡ vô nướng lên mới dậy mùi thơm được. Mà món này làm cũng dễ à, lâu lâu mình lại làm siêng mua lá lốt về cuốn rồi 2vc ngồi nướng.
    When you are near, everything's clear, Earth is a beautiful heaven...
    • 445 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Nhiều người nói trên đường Tôn Đức Thắng bán dơ và ko chắc là thịt bò.Còn món bò mỡ chài sao mình thấy có gân trắng quấn quanh đúng ko?làm như thế nào có bác nào biết hướng dẫn mình với.
    Dù đi đâu ai cũng nhớ về chung vui bên gia đình
    • 147 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TulipAnh10 Xem bài viết
    Nhiều người nói trên đường Tôn Đức Thắng bán dơ và ko chắc là thịt bò.Còn món bò mỡ chài sao mình thấy có gân trắng quấn quanh đúng ko?làm như thế nào có bác nào biết hướng dẫn mình với.
    Cái trắng trắng mỡ màng đó là mỡ chài đó chị, chị vào trang này có hướng dẫn làm bò cuốn mỡ chài nè
    *****************************nuong/bo/bo-boc-mo-chai-nuong
    thay dấu sao bằng bep gia dinh. com/
    • Điều hành
    • 10 năm
    • 4,364 Bài viết

• 7,814 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonglovely999 Xem bài viết
    Quán này Sờ ăn rồi, cũng được nhưng chật chội và nóng. Khi ra về em phục vụ đứng tần ngần nhìn hoài làm ngại quá phải nói: "Chào em anh về, khi nào rảnh anh lại ghé quán em ". Cô em cười tít cả mắt .

Trên đường Phan Xích Long (hình như thế, tự dưng quên mất cụm đường này) có mấy quán rất to, to lắm và thoáng lắm. Giá bán cũng tương đương với giá bài báo nêu. Ăn cũng được.
    Giao diện cũ
    Gặp bài viết vi phạm nội quy diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo Vi Phạm" bao_vi_pham2 ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,113 Bài viết

• 23,748 Được cảm ơn

Cái món này ở quê mình bán ngon lắm nhưng ko ăn với bún mà là ăn với bánh hỏi mỡ hành. Bên cạnh món này còn có 1 món "họ hàng" kêu là bò đun. 1 miếng thịt bò phi lê thái mỏng gói 1 cục mỡ heo, xỏ xiên qua que nướng. Cuốn với rau, bánh tráng, bánh hỏi rồi chấm mắm nêm. Ngon hơn bò lá lốt và đỡ ngán hơn món bò cuốn mỡ chày.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 275 Bài viết

• 824 Được cảm ơn

Món này cuối tuần làm ăn đổi vị rất ngon mà cũng không quá đắt, tính ra nhà 5 người thì khoảng gần 200, ăn no căng bụng. Em thấy thế là hợp lý, nhưng ở hàng mà có 30-40k thì giật mình vì rẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,570 Bài viết

• 22,907 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Smod1 Xem bài viết
    Quán này Sờ ăn rồi, cũng được nhưng chật chội và nóng. Khi ra về em phục vụ đứng tần ngần nhìn hoài làm ngại quá phải nói: "Chào em anh về, khi nào rảnh anh lại ghé quán em ". Cô em cười tít cả mắt .

Trên đường Phan Xích Long (hình như thế, tự dưng quên mất cụm đường này) có mấy quán rất to, to lắm và thoáng lắm. Giá bán cũng tương đương với giá bài báo nêu. Ăn cũng được.
    Bác Sờ Mót pr khủng khiếp quá!

Chống spam: Mình cũng thích ăn bò lá lốt, từ đầu năm 2000 mình có vài lần ăn bò cuốn lá lốt ở đường Tôn Đức Thắng. Tới bây giờ họ cũng còn bán, hay quá ta. Chắc họ có bí quyết chứ nếu dùng đồ dỏm thì không có khách hàng đông và lâu vậy đâu.
    English is tough stuff

Dearest creature in creation,
    Study English pronunciation.
    I will teach you in my verse
    Sounds like corpse, corps, horse, and worse.
    I will keep you, Suzy, busy,
    Make your head with heat grow dizzy.
    Tear in eye, your dress will tear.
    So shall I! Oh hear my prayer.
    Just compare heart, beard, and heard,
    Dies and diet, lord and word,
    Sword and sward, retain and Britain.
    ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,589 Bài viết

• 2,259 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Smod1 Xem bài viết

Chắc Sờ nhớ nhầm đường rồi, ở đầu Phan Xích Long có 1 quán nhưng bé tí, chổ ngồi chật chội nhưng đông kinh khủng, bò thì pha heo nhiều quá nên ăn ko ấn tượng lắm, lâu lâu buồn miệng ghé thì được.
    Em thèm thì mua về cuốn, bắt cái bếp than nhỏ nhỏ lên nướng ăn cho nó bảo đảm zậy, cũng ko cực lắm.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,597 Bài viết

• 6,187 Được cảm ơn

Quán ở TĐT quận 1 bán thịt bò thiệt là kinh dị. Hồi năm 2004, có ghé mua 1 phần lá lốt mang về. Phát hiện 1 miếng da còn nguyên cả nạm lông bằng 2 ngón tay. Bỏ luôn và cạch luôn tới bây giờ. Ko biết hiện tại thì sao. Vì phải bán giá bình dân mà họ dùng thịt xấu ăn dở quá.
    Quán ở PXL ngày xưa (trước 2000) to rộng lắm chứ, ăn cũng ngon lắm. BÂy giờ thì ra sao hở các mợ?
    • 2,144 Bài viết

• 4,417 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_kuTin Xem bài viết
    Mình thích ăn món này lắm. Nhưng lần nào ăn cũng xé cái lá lốt ra .
    Mình thì lại cuốn thêm lá lốt vào
    • 17,573 Bài viết

• 26,606 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin các bác, cách đây 5,6 năm mình có đọc 1 bài báo viết về cái vụ bò cuốn lá lốt mỡ chài này rồi. Thịt bò người ta mua loại bạc nhạc ôi thiu có 2, 30k/kg (hồi năm 2005 - giờ thì cao hơn nhiều rồi) về ướp tẩm gia vị, nướng lên thơm phức thì ai biết đấy là đâu. Tớ ngày nào chả đi làm về qua chỗ này, ngửi mùi thì thơm nhưng cạch, ko dám ăn
    METOOVN: Nạn nhân bị quấy rồi tình dục có quyền lên tiếng tố cáo kẻ quấy rối.
    Tẩy chay ca sỹ Phạm Anh Khoa vì đã quấy rồi tình dục nhiều cô gái trẻ.

Topic: https://www.webtretho.com/forum/f26/pham-lich-to-dich-danh-pham-anh-khoa-ga-tinh-bang-loi-le-tuc-tiu-2659212/index43.html
    • 9,374 Bài viết

• 17,339 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tria_con_lon_ton Xem bài viết
    Thịt bò họ cuốn là bò tạp nhạp trộn mỡ và thịt heo thì mới có giá đó chứ, báo viết "bò phi lê" nghe là biết đoán mò rồi. Với lại ai tự làm món này rồi cũng biết mỗi cuốn chỉ có chút xíu thịt thôi mà, còn lại toàn lá. Nhưng mà mình thì thấy món này đúng là phải trộn mỡ vô nướng lên mới dậy mùi thơm được. Mà món này làm cũng dễ à, lâu lâu mình lại làm siêng mua lá lốt về cuốn rồi 2vc ngồi nướng.
    Mình cứ 2 bò 1 mỡ hoặc thịt ba chỉ... ăn thế mới mềm chứ bò ko nó khô lắm...
    Con thích bố mẹ cứ vui như thế này!

https://www.youtube.com/watch?v=ZZ1ijNTYfOA
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2