TIN TÀI TRỢ.

Giúp bà già ăn mày, chàng trai Mỹ gây xôn xao

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.64K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 23,100 Bài viết

• 34,967 Được cảm ơn

Một người đàn ông Mỹ đã trở thành tâm điểm chú ý trong cộng đồng mạng TQ sau khi hành động nhân ái của anh đã được mạng xã hội Sina Weibo đăng tải.

20120511102234_115my1
    Chàng trai chia sẻ thức ăn và vui vẻ trò chuyện với bà cụ trong khoảng 20 phút

Những bức ảnh cho thấy người đàn ông trẻ này đã chia phần khoai tây chiên của mình cho một bà cụ ăn mày đang ngồi trên vỉa hè bên ngoài cửa hàng McDonald’s ở Nam Kinh. Anh còn ngồi trò chuyện vui vẻ với bà cụ ít nhất 20 phút.

Người đàn ông tốt bụng này sau đó đã được xác định là Jason Loose, tới từ Los Angeles. Anh bắt đầu học tiếng Trung ở ĐH Nam Kinh hồi tháng 9 năm ngoái và đang làm việc cho một công ty sản xuất đồ thể thao ở tỉnh này.

Đáp lại những lời khen ngợi của cư dân mạng TQ, Jason nói với một tờ báo địa phương rằng hành động đó không có gì là to tát vì những người ăn mày cũng xứng đáng được nhận sự tôn trọng và quan tâm của chúng ta. Anh cho rằng việc ngồi trò chuyện với bà cụ biết đâu sẽ giúp bà biết được rằng còn nhiều người trên thế giới vẫn quan tâm tới bà.

20120511102234_115my2
    Jason hiện đang làm việc cho một công ty sản xuất đồ thể thao và học tiếng Trung ở ĐH Nam Kinh

Khi được nhiều người khuyên hãy cẩn thận với nhiều người ăn mày TQ vì có thể họ chỉ đang giả vờ, Jason chỉ cười và nói rằng nếu bà cụ đó giả làm ăn mày thì anh cũng không hề phiền lòng vì bà cụ vẫn là một người nghèo khổ.

Khi nhiều cư dân mạng nói rằng khoai tây chiên không tốt cho người già thì chàng trai người Mỹ này đáp lại với vẻ biết lỗi: “Tôi phải cảm ơn họ vì lời nhắc nhở này. Lúc đó tôi không nghĩ gì nhiều. Lần sau, tôi nên mang theo trái cây hoặc đồ ăn như bánh bao”.

Nguyễn Thảo (Theo Chinanews24)

http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/718...y-xon-xao.html
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,989 Bài viết

• 37,463 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chàng trai này thật dễ thương
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 327 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DatNuocToi Xem bài viết
    Khi được nhiều người khuyên hãy cẩn thận với nhiều người ăn mày TQ vì có thể họ chỉ đang giả vờ, Jason chỉ cười và nói rằng nếu bà cụ đó giả làm ăn mày thì anh cũng không hề phiền lòng vì bà cụ vẫn là một người nghèo khổ.
    Khi nhiều cư dân mạng nói rằng khoai tây chiên không tốt cho người già thì chàng trai người Mỹ này đáp lại với vẻ biết lỗi: “Tôi phải cảm ơn họ vì lời nhắc nhở này. Lúc đó tôi không nghĩ gì nhiều. Lần sau, tôi nên mang theo trái cây hoặc đồ ăn như bánh bao”.
    Anh bạn này được lắm! Thấy rõ tư duy các bạn comment hết sức thực dụng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,446 Bài viết

• 23,891 Được cảm ơn

Thà cứ ăn xin như cụ này còn đỡ, hôm trước em bị một vố buồn cười quá.

Vợ chồng em đang đạp xe đi dạo thì em thấy một bà nửa nằm nửa ngồi, đầu gục vào tay, mặt úp vào vỉa hè còn mông thì bệt xuống lòng đường. Em thương quá dừng xe lại hỏi han, thấy bà ấy trán dán 3 - 4 miếng cao, người bốc mùi hôi hám ghê lắm. Em đỡ bà í dậy, hỏi bà í làm sao, có cần vào viện cấp cứu không, gọi điện cho người thân không... Thì bà ấy bảo bà í mệt quá nên ngất đi thôi, rồi bà í kể lể là chồng lừa tiền, đánh đập, nên bà í bỏ đi lang thang lên nhà mẹ nhưng xấu hổ không dám gặp mẹ, giờ đây vừa buồn vừa mệt chả biết đi theo phương hướng nào.

Thế là em thật thà ngồi tư vấn cho bà í việc lên Uỷ ban xã này kia mà làm đơn tố giác chồng, rồi vào "Ngôi nhà bình yên" mà ở. Sau em còn rút ví đưa bà í tiền để bà í đi xe ôm về nữa chứ.

Hôm sau chồng em đi chơi về bảo là gặp bà í, đang nằm y hệt như hôm qua, cũng lại 2 - 3 người xúm xít xung quanh hỏi han... Chồng em uống nước gần đấy hỏi thì mới biết đấy là "nghề" của bà í.

Hic, đúng là em chỉ biết cười.
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23,100 Bài viết

• 34,967 Được cảm ơn

Thế rồi có một người làm một cái clip về việc vợ chồng Chè Búp giúp bà ăn mày và gửi lên mạng (chỉ dừng ở hôm đầu tiên thôi) ...

Đúng là ai cũng đã từng có lần bị lừa.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 42 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

GIÚP BÀ GIÀ ĂN MÀY, CHÀNG TRAI MỸ GÂY XÔN XAO
    Nguyễn Thảo (Theo Chinanews24)

Nguồn: http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/718...y-xon-xao.html

Một người đàn ông Mỹ đã trở thành tâm điểm chú ý trong cộng đồng mạng TQ sau khi hành động nhân ái của anh đã được mạng xã hội Sina Weibo đăng tải.

Chàng trai chia sẻ thức ăn và vui vẻ trò chuyện với bà cụ trong khoảng 20 phút

Những bức ảnh cho thấy người đàn ông trẻ này đã chia phần khoai tây chiên của mình cho một bà cụ ăn mày đang ngồi trên vỉa hè bên ngoài cửa hàng McDonald’s ở Nam Kinh. Anh còn ngồi trò chuyện vui vẻ với bà cụ ít nhất 20 phút.

Người đàn ông tốt bụng này sau đó đã được xác định là Jason Loose, tới từ Los Angeles. Anh bắt đầu học tiếng Trung ở ĐH Nam Kinh hồi tháng 9 năm ngoái và đang làm việc cho một công ty sản xuất đồ thể thao ở tỉnh này.

Đáp lại những lời khen ngợi của cư dân mạng TQ, Jason nói với một tờ báo địa phương rằng hành động đó không có gì là to tát vì những người ăn mày cũng xứng đáng được nhận sự tôn trọng và quan tâm của chúng ta. Anh cho rằng việc ngồi trò chuyện với bà cụ biết đâu sẽ giúp bà biết được rằng còn nhiều người trên thế giới vẫn quan tâm tới bà.

Jason hiện đang làm việc cho một công ty sản xuất đồ thể thao và học tiếng Trung ở ĐH Nam Kinh

•Nguyễn Thảo (Theo Chinanews24)

http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/718...y-xon-xao.html
    • 1,252 Bài viết

• 2,314 Được cảm ơn

Hình ảnh thật đẹp và nhân văn.
    Tuổi thơ ơi, tuổi thơ ơi
    Sao tôi gọi mãi mà người không thưa?
    Xin người một chút xa xưa...
    Sao tôi chỉ nhận nắng mưa bây giờ?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,126 Bài viết

• 2,966 Được cảm ơn

20120511102234_115my1
    20120511102234_115my2
    • 196 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jessiQ Xem bài viết
    20120511102234_115my2
    Bức này sẽ đoạt giải thưởng nhiếp ảnh 2012 !
    • 730 Bài viết

• 2,099 Được cảm ơn

trẻ con Mỹ nó được sống trong môi trường không bon chen và không bị ảnh hưởng của thói hư tật xấu nhiều nên hồn nhiên và nhân hậu, còn trẻ con ở xứ mình hoặc tk từ nhỏ đã bị tiêm nhiễm nhiều thói xấu của xã hội nên thấy vô cảm trước đau khổ trong xã hội
    • 11 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chàng thanh niên người Mỹ giúp đờ bà già ăn mày người TQ trên đất nước TQ.Không biết những người dân TQ họ có nghĩ gì không nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 693 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

tk quá nhục với người mỹ thông qua bài báo nói trên.
    • 1,252 Bài viết

• 2,314 Được cảm ơn

Cho dù a thanh niên này giúp đỡ 1 người Mỹ trên đất Mỹ, hay đó là 1 thanh niên TQ giúp đỡ 1 bà cụ TQ trên đât TQ, thì tất cả cũng đều đẹp như nhau, họ chẳng bao giờ nghĩ hay cố tình làm vậy để làm nhục người khác, đất nước khác đâu. Chỉ cần nhìn vào cử chỉ đẹp đó là đc rồi các bạn nhỉ?
    Tuổi thơ ơi, tuổi thơ ơi
    Sao tôi gọi mãi mà người không thưa?
    Xin người một chút xa xưa...
    Sao tôi chỉ nhận nắng mưa bây giờ?
    • Thành viên webtretho
    • 7 năm
    • 3,371 Bài viết

• 3,464 Được cảm ơn

Tuần trước vừa chui ra khỏi nhà đến đầu ngõ gặp ông cụ nhờ đi xe,
    đi nhờ xe không mang mũ bảo hiểm rồi mà còn bảo phải chở đến bến xe Lương Yên, rồi kì kèo xin tiền,
    đã đi làm muộn rồi mà gặp phải quả này mình chở 1 đoạn , đến chỗ phải rẽ rồi cho ông ấy xuống, may mà hôm đấy nắng quá các chú công an hay đứng đầu đường không đi làm, ở VN này đến làm phúc cũng khó lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,830 Bài viết

• 8,547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhtq_46pfiev Xem bài viết
    Cho dù a thanh niên này giúp đỡ 1 người Mỹ trên đất Mỹ, hay đó là 1 thanh niên TQ giúp đỡ 1 bà cụ TQ trên đât TQ, thì tất cả cũng đều đẹp như nhau, họ chẳng bao giờ nghĩ hay cố tình làm vậy để làm nhục người khác, đất nước khác đâu. Chỉ cần nhìn vào cử chỉ đẹp đó là đc rồi các bạn nhỉ?
    Đúng là như vậy !

Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu ! 2

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ... 106

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ... 12 12 12

Rồi ta bỗng hiểu
    một điều ... thật chân lý !

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta
    và ... luôn vẫn ở quanh ta !!!

-----------------------------
    Lucky368_TQH 9/2010

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 459 Bài viết

• 1,520 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonghongvn Xem bài viết
    trẻ con Mỹ nó được sống trong môi trường không bon chen và không bị ảnh hưởng của thói hư tật xấu nhiều nên hồn nhiên và nhân hậu, còn trẻ con ở xứ mình hoặc tk từ nhỏ đã bị tiêm nhiễm nhiều thói xấu của xã hội nên thấy vô cảm trước đau khổ trong xã hội
    Nhưng lớn lên, những thằng trẻ con Mỹ cũng lại mang bom mang tàu chiến máy bay đi khắp nơi trên thế giới mà thôi.

Đừng có tôn Mỹ và tự sỉ dân tộc như vậy.

Đê hèn lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 880 Bài viết

• 3,301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kukki Xem bài viết
    Nhưng lớn lên, những thằng trẻ con Mỹ cũng lại mang bom mang tàu chiến máy bay đi khắp nơi trên thế giới mà thôi.

Đừng có tôn Mỹ và tự sỉ dân tộc như vậy.

Đê hèn lắm.
    chính trị thì nước nào chả giống nước nào

một đất nước được tắm mình trong đạo Khổng như TQ còn đem quân đi đánh các nước khác nữa là

nhưng nói về cái gốc của dân tộc và nền tảng dân trí hiện nay thì nhiều nước châu Á còn thua châu Âu nhiều lắm, âu cũng vì chạy theo vật chất, cơm áo gạo tiền cả.

Mà đúng là cái tính của người VIệt Nam, chê tư bản, chê Mẽo, chửi TQ bao nhiêu cũng xong mà đụng đến bản thân mình một tý là giãy nảy cả lên, đúng như người ta nói : da mặt người Việt thật là mỏng ah
    meo_hen_sign
    • 814 Bài viết

• 970 Được cảm ơn

Ko những giúp những người nghèo khổ, những việc đơn giản như giúp người già qua đường, cho họ 1 ít tiền lẻ mình thấy nên làm
    • 1,201 Bài viết

• 1,537 Được cảm ơn

Mình đi làm gặp một cụ già đang xách một bao rất nặng. Mình định chở cụ đi nhưng nghĩ ko có mũ bảo hiểm nên mình gọi 1 chú xe ôm đến nhờ chở cụ và trả tiền. Mình rất ghét mấy cụ còn khỏe mạnh mà cầm nón xin tiền khắp thành phố.Ngồi đâu cũng gặp mấy cụ đó. Ngày xưa còn thương còn hay cho chứ bgio tự nhiên mình thấy vô cảm khi nhìn mấy cụ như thế.

Trích dẫn Nguyên văn bởi a-comm Xem bài viết
    Tuần trước vừa chui ra khỏi nhà đến đầu ngõ gặp ông cụ nhờ đi xe,
    đi nhờ xe không mang mũ bảo hiểm rồi mà còn bảo phải chở đến bến xe Lương Yên, rồi kì kèo xin tiền,
    đã đi làm muộn rồi mà gặp phải quả này mình chở 1 đoạn , đến chỗ phải rẽ rồi cho ông ấy xuống, may mà hôm đấy nắng quá các chú công an hay đứng đầu đường không đi làm, ở VN này đến làm phúc cũng khó lắm
    VIỆT NAM MUÔN NĂM
    • 972 Bài viết

• 3,641 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Luôn yêu quý những con người có lòng nhân hậu và thể hiện nó ra bằng hành động, dù bằng cách này hay cách khác, dù họ là ai và dù họ ở bất cứ nơi đâu