TIN TÀI TRỢ.

Giải cứu vợ đang mang thai, chồng ngồi tù

• 129 Lượt chia sẻ
  • 43.2K Lượt đọc
  • 392 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,379 Bài viết

• 3,713 Được cảm ơn

Biết chồng mình bị tăng án, người vợ tiều tụy ấy lại khóc ngất, nhưng rồi chị cũng cố lấy lại bình tĩnh chạy theo nói với chồng mấy câu động viên “cải tạo cho tốt để sớm về với vợ, với các con”.

Án mạng trong đêm

Tối 16/6/2012, Nguyễn Thanh Tuấn (SN 1989, xã Phước Thiền, Nhơn Trạch, Đồng Nai) chở vợ và cậu con trai hơn 2 tuổi đi dạo phố và mua điện thoai. Cả gia đình nhỏ hý hửng vì mới mua được chiếc điện thọai ưng ý và phù hợp với túi tiền công nhân của mình.

Đến khoảng 21h, cả gia đình quay về nhà, trên đường đi họ to nhỏ bàn tán về chiếc điện thoại mới mua. Khi về gần tới nhà trọ thì gặp 2 thanh niên đi trên một chiếc xe máy đang lạng lách, kè theo một vài cô gái khác đi cùng chiều. Trong lúc đó, cậu con trai của Tuấn đang ríu mắt vì buồn ngủ nên Tuấn bóp còi xin vượt lên để đi trước.

Tuy nhiên, vì muốn thể hiện mình trước cô gái nên 2 thanh niên gồm Phan Anh Toàn (SN 1988 quê ở Hà Tĩnh) và Nguyễn Hữu Hà (quê Nghệ An) không chịu nhường đường, mà đi xe theo kiểu “cà dựt cà tang” vừa đi vừa thắng gấp, lâu lâu lại nẹt pô, lạng lách, chèn ép không cho Tuấn vượt lên.

Sau một quãng đường khá dài thì Tuấn cũng đã vượt lên đi trước. Lúc này, thấy xấu hổ trước bạn gái nên Toàn tăng ga đuổi theo xe của Tuấn. Khi về tới hẻm vào nhà, Tuấn dừng xe lại để đi vào hẻm thì xe của Toàn cũng vừa đuổi tới.

untitled-1-5
    Bị cáo Tuấn và Toàn tại phiên tòa.

Thấy vậy Tuấn hỏi Toàn và Hà: “Tụi bây muốn gì?”. Chỉ chờ có thể, Toàn đáp ngay: “Tao muốn đánh nhau với mày”. Vừa dứt lời, hai bên xông vào nhau dùng mũ bảo hiểm đánh nhau tới tấp.

Thấy một mình không thể đánh lại hai thanh niên to khỏe nên Tuấn tháo chạy. Tuy nhiên, khi vừa chạy được mấy bước thì Tuấn ngoảnh lại và thấy Toàn và Hà đang đánh, đấm túi bụi vào vợ mình là Nguyễn Thị Thanh Tuyền. Tuấn chạy vào một nhà trọ gần đó lấy 2 con dao rồi chạy ra để giải cứu cho vợ.

Thấy Tuấn cầm dao nhưng hai gã thanh niên vẫn không buông tha cho chị Tuyền, mà tiếp tục đánh, tát để trêu ngươi Tuấn. Quá tức giận vì vợ mình đang mang thai tháng thứ 3 mà bị hai tên thanh niên to khỏe đánh nên Tuấn xông vào dùng dao đâm một nhát vào bụng của Hà khiến Hà gục tại chỗ. Toàn thấy Tuấn hung hăng thì bỏ chạy.

Không dừng lại ở đó, khi thấy một người bạn khác của Toàn đang đứng gần đó, Tuấn cũng vung dao đâm một nhát vào lưng nhưng dao bị gãy. Gây án xong, Tuấn đem vợ đi khám thì được biết vợ mình bị sẩy thai. Về phía Hà, tuy được người dân đưa đi cấp cứu nhưng đã tử vong sau đó.

Sự hối hận muộn màng

Vụ án nhanh chóng được làm rõ, người có tội phải chịu án. Tuy nhiên, người chịu hậu quả trong sự ân hận, dày vò tâm can vẫn là vợ của Tuấn.

Án sơ thẩm, TAND tỉnh Đồng Nai đã phân tích đầy đủ rõ ràng từng chi tiết để tuyên phạt Nguyễn Thanh Tuấn 12 năm tù về tội giết người và buộc phải bồi thường cho gia đình nạn nhân gần 200 triệu đồng.

Phan Anh Toàn cũng bị tuyên phạt 2 năm tù về tội gây rối trật tự công cộng. Bản án sau đó được các bị cáo cũng như đại diện bị hại kháng cáo ngược chiều nhau, một bên xin giảm án và một bên đề nghị tăng án.

Mới đây, TAND Tối cao tại TP HCM đã xét xử phúc thẩm. Tại phiên tòa, Tuấn thành khẩn khai báo và nhận hết mọi tội lỗi. Tuấn cho rằng chỉ vì cả giận mà mất khôn.

“Cũng chỉ vì nóng giận, vì bị cáo xin đường mà bị hại không cho, lại còn đuổi theo gây sự và đánh vợ bị cáo trong lúc vợ bị cáo đang mang thai nên bị cáo mới hành động như vậy. Bị cáo biết lỗi, bị cáo mong được HĐXX xem xét giảm án cho bị cáo vì bị cáo còn hai con nhỏ (6 tuổi và 3 tuổi), vợ lại không nghề nghiệp…”.

Trong giờ nghị án, Tuấn nhìn quanh xem hôm nay có vợ và con tới hay không. Người vợ cảm nhận được tình yêu thương của chồng giành cho mình nên chị cũng nhìn lên chồng trong nước mắt và hy vọng tòa sẽ giảm án một phần.

Kết thúc phiên tòa, HĐXX đã bác kháng cáo xin giảm nhẹ hình phạt của Tuấn và Toàn, chấp nhận kháng cáo của gia đình bị hại, tuyên phạt 14 năm tù với Nguyễn Thanh Tuấn và giữ nguyên án sơ thẩm 2 năm tù với Phan Anh Toàn.

HĐXX nhận định: “Lúc đó bị cáo làm chủ được bản thân, hành động. Khi bị cáo đã bỏ chạy rồi thì có thể xử lý theo cách khác, đằng này bị cáo lại chủ động tìm dao và quay lại để đâm chết người ta. Bị cáo từng có một tiền án chưa được xóa án tích, mà còn gây trọng tội…”.

Tuy nhiên, nhiều người dự khán cũng như luật sư cho rằng bản án này là hơi nghiêm khắc với Tuấn, vì nguyên nhân sâu xa vẫn là bị hại.

Biết chồng mình bị tăng án, người vợ tiều tụy ấy lại khóc ngất, nhưng rồi chị cũng cố lấy lại bình tĩnh chạy theo nói với chồng mấy câu động viên cải tạo cho tốt để sớm về với vợ, với các con. Còn Tuấn cũng cố ngoái đầu lại dặn vợ nuôi các con chờ ngày Tuấn trở về.

http://news.zing.vn/phap-luat/giai-c...#home_tinchinh
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,379 Bài viết

• 3,713 Được cảm ơn

Vâng, luật pháp thật nghiêm minh và thấu tình người. Nhìn thấy vợ mình bị 2 thằng du côn đánh đến sẩy thai nhưng ko dc làm bọn mất dạy bị trọng thương, một mình thân cô thế cô ko dc cầm hung khí mà phải bình tĩnh xử lý cách khác. Thằng côn đồ được 2 năm tù, đứa bé trong bụng coi như xong, mạng đền mạng. Em lạy!
    212 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,483 Bài viết

• 2,198 Được cảm ơn

• 268 Bài viết

• 968 Được cảm ơn

Mk luật với chả lá. Luật đặt ra để phục vụ cuộc sống của dân, ở đây luật đặt ra để đẩy cuộc sống của một gia đình lương thiện đi đến đường cùng.

Gia đình thằng bị hại cũng chả ra gì, biết con mình sai những vẫn cố mà kháng án.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

đọc mà tức anh ách với cái kiểu xử của luật pháp này. Bây giờ ra đường bị côn đồ hành hung chỉ có nước mà đứng yên cho nó thụi không kiểu éo gì cũng bị tù....
    • 1,031 Bài viết

• 4,081 Được cảm ơn

Trời ơi, chúng nó giết em bé mà chỉ bị có 2 năm tù thôi sao. Pháp luật Việt Nam thật hay với thật ho. Buồn nôn với các ông làm công lý.
    • 2,813 Bài viết

• 6,134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    HĐXX nhận định: “Lúc đó bị cáo làm chủ được bản thân, hành động. Khi bị cáo đã bỏ chạy rồi thì có thể xử lý theo cách khác, đằng này bị cáo lại chủ động tìm dao và quay lại để đâm chết người ta. Bị cáo từng có một tiền án chưa được xóa án tích, mà còn gây trọng tội…”.
    Móa, đứng thấy nó oánh vợ con mình túi bụi thì lúc đó thần kinh TW lộn ngược lên rồi, ngồi đó nghĩ cách khác,
    Cho hỏi tòa bảo xử lý cách khác là cách nào? cáhc nào?
    Mà quy anh Tuấn tội giết người thế thằng kia giết em bé, sao ko phải đền mạng, mới 3 tháng nhưng cũng là em bé, là con người và là 1 người cần được bảo vệ nhất!
    Tòa với chả án, công với chả lý
    • 345 Bài viết

• 1,105 Được cảm ơn

Hehehe! Hậu quả nhãn tiền của việc bắt học thuộc lòng là các con giời khi nắm quyền xét xử thường chỉ quan tâm đến việc tội này xét xử theo khung nào, khoản nào v...v rồi quy trực tiếp. Cái thằng nào phát ngôn ra cách hành xử khác đúng là con thú! Bà bầu bị hành hung thì cách hành xử khác là thế nào hả con vật? Rồi trời có mắt con ạ!
    @all : Xin lỗi vì tớ hơi bậy, nhưng mà ......đầu nóng quá rồi!!!
    • 2,457 Bài viết

• 7,468 Được cảm ơn

Vụ này nếu các tình tiết đúng như báo nói thì giống với vụ em Hưng bảo vệ bạn gái dẫn đến phòng vệ quá mức. Tuy bạn Tuấn đã thoát được và không phải hung thủ trực tiếp đe dọa tính mạng của Tuấn như trường hợp em Hưng nhưng đe dọa tính mạng vợ đang mang bầu thì còn nguy cấp hơn chứ, vì đó là 2 mạng người cơ mà. Hơn nữa trong vụ này người vợ bị đánh đến mức xảy thai là phía bên kia cũng đã gây án mạng, như vậy suy ra việc phòng vệ của Tuấn là chính xác. Đã có tiền lệ vụ Hưng được dư luận đồng tình rồi sao tòa xử vụ này lại để mức án cao vậy, khó hiểu thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 387 Bài viết

• 1,305 Được cảm ơn

Anh chồng có tình tiết tăng nặng là còn án tích, với cả ban đầu anh cũng hung hăng đánh nhau, hic.

Tuy nhiên xử như thế là quá nặng. Các bác quan tòa tự tưởng tượng rơi vào trường hợp này các bác "tìm cách khác" như thế nào. Phản ứng nhanh như anh này mà vợ còn bị sẩy thai.

Mà sao cái thằng giết em bé 3 tháng tuổi kia lại chỉ bị 2 năm tù nhỉ ? Đáng lý nó phải bị bằng anh chồng mới đúng
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,014 Bài viết

• 1,114 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chà chà, a này vs anh hấp diêm hụt bị tù 10 năm, cả 2 anh đều dính phốt hơi nặng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 597 Bài viết

• 1,403 Được cảm ơn

14 năm tù quá nặng, tòa án có nghĩ nếu em này ko cầm dao giải vây cho vợ và con thì số người tử vong không phải 1 mà là 4 không? Vì sao ko xử tội giết ng 2 thằng kia, vì sao bên phía em này phải bồi thường 200tr trong khi đứa bé trong bụng thì ko xét. Hay là đã ăn quá nhiều nên mờ cả mắt???!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 665 Bài viết

• 3,095 Được cảm ơn

Hai thằng thanh niên to khỏe hợp sức đánh một bà bầu 3 tháng đến mức sẩy thai, có khả năng ảnh tới hưởng tính mạng hoặc sức khỏe sinh sản của người mẹ mà bị những 2 năm tù vì tội "gây rối trật tự công cộng", đồng thời kết án người chồng bảo vệ vợ và đứa con trong bụng vợ nên giết người không cố ý chỉ có 14 năm tù. Chưa hết, mạng thằng chó đánh phụ nữ có bầu và giết trẻ em trong bụng giá 200 triệu còn mạng đứa bé 3 tháng tuổi thai 0 đồng.

Hoan hô Tòa án nhân dân Đồng Nai chín và Tòa án tối cao TP HCM mười vì đã xét xử công minh đến thế.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 400 Bài viết

• 845 Được cảm ơn

Ở cái xứ này thì bà mẹ và trẻ em xếp hạng bét.
    Yêu là ... (phải)... cưới
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 258 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Búp-bê xinh Xem bài viết
    Vụ này nếu các tình tiết đúng như báo nói thì giống với vụ em Hưng bảo vệ bạn gái dẫn đến phòng vệ quá mức. Tuy bạn Tuấn đã thoát được và không phải hung thủ trực tiếp đe dọa tính mạng của Tuấn như trường hợp em Hưng nhưng đe dọa tính mạng vợ đang mang bầu thì còn nguy cấp hơn chứ, vì đó là 2 mạng người cơ mà. Hơn nữa trong vụ này người vợ bị đánh đến mức xảy thai là phía bên kia cũng đã gây án mạng, như vậy suy ra việc phòng vệ của Tuấn là chính xác. Đã có tiền lệ vụ Hưng được dư luận đồng tình rồi sao tòa xử vụ này lại để mức án cao vậy, khó hiểu thật.
    -Lúc đánh nhau đâm chết người thì đó là phòng vệ chính đáng, còn chạy đi tìm hung khí rồi quay lại đâm người thì đó là giết người. Nói như bạn thì cần gì đâm lúc đó, đợi 1 lúc nữa gọi anh em đông đủ rồi đến chém cả nhà tụi nó cũng là phòng vệ chính đáng à ?
    -Còn chưa đẻ thì chưa tính là người, vì vậy có làm sảy thai thì cũng chỉ tính là cố ý gây thương tích cho mẹ. nếu tính là người thì phải bỏ tù hết bác sỹ, người đi nạo phá thai với tội danh giết người, người mẹ vô tình làm sảy thai với tội danh vô ý làm chết người !
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 670 Bài viết

• 725 Được cảm ơn

Đọc tin này với cái vụ thanh niên gây tai nạn cho đưa bé chỉ bị xây xát nhẹ và đã đưa vào bệnh viện thì bị 5 thanh niên khác đánh đến chết, Thiết nghĩ phạm nhân Tuấn nếu ko dùng tới dao, nếu ko hung hăng thì sao giữ nổi tính mạng của vợ mình . Pháp luật có cái uy nhưng cái gì đúng vẫn phải cho là đúng, ko có lửa làm sao có khói, 2 cái thằng bị đâm chết chúng nó cũng phải đền tội cho đứa bé trong bụng chưa kịp chào đời chứ, dã man hơn cả phạm nhân Tuấn đánh cả phụ nữ có thai
    • 465 Bài viết

• 1,014 Được cảm ơn

Xin lỗi admin, mod cho em chởi bậy tí.

Đê ca mờ các anh đầy tớ của dân. Không hiểu các anh xét xử cái kiểu *bíp* gì thế không biết
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 516 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

Thằng đánh người làm sẩy thai sao ko thấy xử tội và đền tiền bồi thường cho vợ của Tuấn nhỉ? Quan toà ăn no $ nhà thằng mất dạy đó rồi hay sao?
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 530 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Hôm qua mình đọc bài xong mà cực kỳ bức xúc, cũng chỉ muốn chửi một câu. Chồng bảo vệ vợ mang thai, con nhỏ tự dưng bị 2 thằng điên đi đường lao vào đánh mà lại bị kết tội tới 14 năm tù. Hỏi thăm xem có ông chồng nào chứng kiến vợ mang thai, con nhỏ đứng đó bị 2 thằng thanh niên to cao đánh bình tĩnh được ko hay chả điên lên.
    Vớ vẩn cho cái phiên toà này thế?

Giống như kiểu là có thằng cướp vào nhà dí dao vào cổ vợ để lấy tiền, ông chồng về xông vào cứu đập phát chết luôn thằng cướp thế là ông chồng đi tù à? Thế trong trường hợp đó phải xử lý làm sao? Đi ra ngoài chờ nó giết vợ xong à? Ôi chả hiểu thế nào là công bằng và đạo lý nữa. Quyền tự vệ ko có thì làm gì để sống đây?
    Có ai cần làm kháng án ko, mình ủng hộ cho. Thương cho chị vợ sẩy thai, chồng đi tù chỉ vì tự dựng có 2 thằng thanh niên đáng chết (nói nó đáng chết vì chỉ vì ngứa mắt mà đi đánh người khác, mà lại còn là ngang nhiên đánh phụ nữ có thai, có con nhỏ đi cùng nữa chứ ko vì lý do gì, hỏi nó có còn nhân cách để sống hay rồi cũng chỉ là những thằng phá hoại?)

Hoan hô Tòa án nhân dân Đồng Nai chín và Tòa án tối cao TP HCM mười vì đã xét xử công minh đến thế.[/QUOTE]
    ODDXp7
    Mong con khôn lớn từng ngày:Rose:

keif4pchvsae
    • 1,226 Bài viết

• 5,154 Được cảm ơn

Đầu tiên phải xác định báo chí nói có chính xác hay không? Nếu là chính xác.
    Chắc lý do chính vẫn là thiếu tiền.
    Không cần biết anh bạn gây án hay không nhưng đã dính "phốt" và kiếp nghèo không chịu chi thì "tao" trị cho mọt gông. Có vụ ở Bình Phước không có chứng cứ còn kết án tử hình được, người ta kháng cáo dữ quá cho xuống chung thân thì vụ này 14 năm tù ăn thua gì. Mình vẫn thấy cốt lõi là trị tham nhũng, chừng nào tham nhũng còn tồn tại thì công lý không thể có được, mà có thì cũng bị bóp méo theo hướng lấy lòng dư luận.