Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

"Giá như đưa phong bì thì có lẽ Xuân sẽ không chết"

• 57 Lượt chia sẻ
  • 33.9K Lượt đọc
  • 296 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,132 Bài viết

• 2,372 Được cảm ơn

Sắp đẻ mà đọc mấy cái tin này sợ quá đi mất. Nhưng thú thật là đọc cái tin này em thấy trách lão chồng đầu tiên, vì vợ đã 40 rồi còn bắt vợ đẻ để cố đc thằng cu. Báo chí chỉ nói nhà có 2 gái rồi chứ ai biết chuyện chị có con với chồng này chồng kia gì đâu. Đi khám thai cũng gặp nhiều chị lớn tuổi, tầm 40 rồi mà phải cố đẻ đứa thứ 3 cho đc thằng cu để giữ chồng, xong rồi bs cũng nói là: "thế thì để chồng đi đâu kiếm con thì đi đi, chứ giờ nguy cơ cao vầy cố làm cái gì? Già rồi xương nó cứng, có dễ đẻ như bọn trẻ nữa đâu mà cố cho nguy hiểm ra". Rồi tiếp theo nhà nghèo mà đẻ đông con thì cũng đáng trách nữa. Tiếp nữa là đem quan tài diễu phố còn thấy khổ cho người chết hơn. Có gì cứ tập trung đến ném đá nhà lũ bác sĩ vô lương tâm là được rồi. Em thấy sản phụ chết ở đây có 2 bên đáng trách, là do chồng nghèo mà lại còn lạc hậu, cổ hủ, có phần dốt nữa, đúng tư tưởng nhiều đàn ông ở quê Việt Nam. Và 1 bên là sự mất nhân tính của 1 lũ bs có học, tay nghề thì không chịu nâng cao mà chỉ nghĩ đến tiền. Cái lũ đấy lúc gặp nạn mà k có tiền mang theo trong người, bị đối xử bạc ác chắc mới thấm thía nhỉ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 422 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Hoàn cảnh nhà ngta thế này cơ mà. K biết lại đi chửi ngta là bần cố nông,nghèo mà ham đẻ. K hiểu các anh / chị thừa chữ nghĩ j nữa.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi scaletpham Xem bài viết
    Chị Xuân này là bà con họ hàng gần với nhà bạn em. Trưa nay em có nghe kể lại thì thật ra ở bệnh viện này thành thông lệ là 1 ca mổ đẻ là 1 triệu. Chị gái chị Xuân này lúc đưa tiền chỉ đưa 800k thôi, thật ra lúc đó là đêm hôm, có bao nhiêu đưa vậy chứ ko phải keo kiệt gì. Bác sĩ thấy 800k mà ko phải 1 triệu như thông lệ thì trả lại chị ấy và bảo " mi cầm về mà mua rau ". Hoàn cảnh chị Xuân này đáng thương lắm. Chị ấy là 2 lần chồng đấy chứ. Chồng cũ mất lâu rồi và có được 2 cô con gái với anh ấy. Anh chồng bây giờ là chồng 2, đứa bé mất là con trai với chồng 2 mà. Bệnh viện có đề nghị bồi thường 150 triệu nhưng gia đình kêu là " nghèo nhưng ko đến mức thế, cái gia đình cần là sự công bằng". Vụ này bây giờ lớn lắm ( ai ở Thiệu Hóa sẽ biết ). Khi đưa xác chị Xuân về nhà, dân chúng ở vùng lân cận chặn ko cho xe đưa về ( mặc dù có xe của công an ). Người dân bắt xe đưa xác chị ấy diễu qua nhà bác sĩ phụ trách ca mổ, qua cả nhà cơ quan chức năng. Em thấy ai đó comment nói là bần nông ngu, rồi thì cố đẻ con trai...bla..bla...thấy ác miệng vậy? Biết chuyện thì nói, đừng có chỉ nói cho sướng.
    Mẹ Tĩn
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 603 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Em thấy nhiều mẹ buồn cười nhỉ ^^ ko phải vì em quen biết họ hàng nhà chị ấy mà có ý bênh đâu ạ. Chồng thứ 2 của chị ấy là zai tân, thử hỏi ai ở vào hoàn cảnh ấy thì sẽ đủ bao dung và nhân ái để bảo là " thôi em đừng sinh con nữa, anh ko cần con của anh đâu, mình nuôi 2 đứa con riêng của em là được rồi..." nực cười là phàm là con người luôn chỉ giỏi phán xét người khác mà mình có nằm trong gầm giường nhà người ta đâu mà biết. Trong trường hợp này, cái sai nằm hoàn toàn ở phía bệnh viện. Em chưa đi sinh con nhưng các mẹ đã sinh em bé thì quá rõ chuyện này đúng ko ạ?
    Con đường chưa quên tên bàn chân
    Bàn chân đã lãng quên con đường nhỏ
    Ai vội đi để ai còn đứng đó
    Tìm bàn chân ai trong tiếng lá rơi
    • 1,132 Bài viết

• 2,372 Được cảm ơn

Mình thấy nhiều người trách các mẹ chê ông chồng bần cố nông nhỉ, buồn cười thật, ai ở trong nhà chị này để biết chị này lấy chồng lần 2 hay gì đâu? Báo đưa tin rành rành:
    "Anh Nguyễn Văn Đông (42 tuổi, chồng sản phụ Xuân) nén đau thương, bắt đầu câu chuyện: “Hai lần đầu vợ chồng đều sinh con gái nên lần này Xuân sinh cháu trai tôi mừng lắm. Tã màn, quần áo trẻ nhỏ tôi đã sắm đầy đủ hết, ấy vậy mà giờ phải đem đốt để sưởi ấm cho mẹ con nó qua khỏi mùa đông này”.
    Rồi: ". Bỗng chốc, trong ngôi nhà lụp xụp, nghèo xơ xác phải đặt hai bàn thờ mẹ con chị Xuân trước sự đau đớn bất lực của những người ở lại.
    Không ai bảo ai, người dân thay nhau đến hỏi thăm, động viên gia đình. Bên trong ngôi nhà nhỏ rộng chưa đầy 10m2, hai bàn thờ mẹ con chị Xuân được đặt giữa nhà, nghi ngút khói hương...."

Bài viết: http://news.zing.vn/Gia-nhu-dua-phon...ost361774.html

Nguồn Zing News
    Đọc đến đây thì thử hỏi mọi người sẽ nghĩ gì?
    Tất nhiên là bác sĩ thì đáng trách rồi, nhưng đọc đến đây mà không ai thấy ông chồng/gia đình nhà này cũng đáng trách thì em thấy hơi lạ.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,458 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hiểu cho tâm trạng của ông chồng trai tân không có nghĩa là phải thông cảm và đồng tình với suy nghĩ, thái độ, hành động của ông ấy và gia đình.

Mình không đồng tình với quan điểm cho rằng họ đẻ họ nuôi thế nào là việc của họ.

Nếu họ sống trong rừng, cô lập với thế giới, thì ok.

Đằng này, trong điều kiện thiếu thốn về mọi mặt như thế, chưa kể sản phụ đã cao tuổi, có thế gặp những nguy hiểm trong khi vượt cạn, vấn cố gắng đẻ, để làm gì?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 113 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tyty99 Xem bài viết
    .......................

Như vậy có phài " máu lạnh phong bì : hay không vậy bạn.

Bạn làm ơn đi, vưa dốt lý luẫn ưa cải nhầy. Không ai nói bạn dốt nếu bạn đừng mờ miệng ra đề bêng vực nhóm BS Y ta trưc hôm đó
    viết dài quá tôi mệt rồi, mài tôi xử lí chị lếu tôi có time.
    Hóa ra, cứ chết là tại bác sĩ hả? người nhà đc quyết định mổ hay không hả? khi mà không có tiền?
    Những lúc cần tiền, thì các chị lôi đạo đức ra, nhưng các chị có đạo đức không ko lôi quan tài khắp nơi và xông vào đập phá nhà bác sĩ?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 113 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Em thấy nhiều mẹ buồn cười nhỉ ^^ ko phải vì em quen biết họ hàng nhà chị ấy mà có ý bênh đâu ạ. Chồng thứ 2 của chị ấy là zai tân, thử hỏi ai ở vào hoàn cảnh ấy thì sẽ đủ bao dung và nhân ái để bảo là " thôi em đừng sinh con nữa, anh ko cần con của anh đâu, mình nuôi 2 đứa con riêng của em là được rồi..." nực cười là phàm là con người luôn chỉ giỏi phán xét người khác mà mình có nằm trong gầm giường nhà người ta đâu mà biết. Trong trường hợp này, cái sai nằm hoàn toàn ở phía bệnh viện. Em chưa đi sinh con nhưng các mẹ đã sinh em bé thì quá rõ chuyện này đúng ko ạ?
    tôi thì tin thông tin của chị là tin đồn nhảm, nếu ló là chai tân, chả đời nào nó lấy nạ dòng mà nghèo, chị kiểm lại thông tin đi, toàn nghe hơi nồi chõ vớ va vớ vẩn
    • 603 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DOSONSONNU9 Xem bài viết
    viết dài quá tôi mệt rồi, mài tôi xử lí chị lếu tôi có time.
    Hóa ra, cứ chết là tại bác sĩ hả? người nhà đc quyết định mổ hay không hả? khi mà không có tiền?
    Những lúc cần tiền, thì các chị lôi đạo đức ra, nhưng các chị có đạo đức không ko lôi quan tài khắp nơi và xông vào đập phá nhà bác sĩ?
    Đọc comment này thấy hài hước quá ^^ ko biết mẹ này có phải là bác sĩ hay có liên quan gì đến bác sĩ ko nữa??? nhưng cái kiểu comment sai lối chính tả thì thấy chắc ko phải đứng đắn, nghiêm túc nhỉ. Việc ko cho xe đưa xác chị Xuân về nhà là do người dân họ quá bức xúc, mà bác sĩ làm gì để cho dân bức xúc đến vậy??? có chăng vụ này cũng chỉ là giọt nước làm tràn ly mà thôi. Tiếp nữa là người nhà bệnh nhân ko hề tham gia gì vào việc gây lộn hay xông vào đạp phá nhà bác sĩ, thậm chí đập vỡ 1 cái cốc cũng ko có. Chưa nói đến việc quyết định mổ hay ko mổ, chỉ cần cái thái độ thờ ơ, thiếu trách nhiệm của bác sĩ trong ca trực này cũng đủ nói lên vấn đề sai ở đâu rồi. Và như em đã nói, chẳng qua là vì phong bì thiếu 200k mà thôi. Nếu đặt tên cho bài báo này là " Giá như phong bì ko thiếu 200k thì có lẽ Xuân sẽ ko chết" thì chua xót quá nhỉ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,132 Bài viết

• 2,372 Được cảm ơn

Em ơi, chẳng ai nằm gầm giường nhà người ta nên đọc báo chí thấy câu này:“Hai lần đầu vợ chồng đều sinh con gái nên lần này Xuân sinh cháu trai tôi mừng lắm" mới có người thấy đáng trách. :Hai lần đầu vợ chồng đều sinh con gái" (Sorry vì mình không tìm thấy chỗ nào để in đậm, in nghiêng hay chữ đỏ) thì ai nghĩ đến chuyện trai tân nữa hả em? Cái sai hoàn toàn ở phía bệnh viện nhưng cũng k có nghĩa là ông chồng này không sai ( chưa bàn chuyện giai tân hay không vì thông tin này chưa được kiểm chứng, Vn mình hay có kiểu: em là hàng xóm nên em rất rõ, rồi em nghe bạn em nói là...mà chưa rõ có mắm muối gì không). Thậm chí nếu đã xác định là để vợ lớn tuổi thế (40 tuổi) đẻ thêm đứa nữa mà đi bệnh viện không chuẩn bị tiền để phòng đẻ mổ ( vì già rồi xương cứng như bs nói, có dễ rặn đẻ nữa đâu) thì có đáng trách không? Đã xác định có thêm con nữa trong khi nguy cơ rất cao thì gia đình cũng cần phải chuẩn bị thế nào chứ. Cứ liều đẻ thường vì nghĩ hồi trẻ đẻ dễ thì có phải chính gia đình cũng coi thường tính mạng cho ng vợ không? Bây giờ bị thương cấp cứu gần chết mà không có tiền trong người thì ở Việt Nam xác định là chết rồi. Ở Việt Nam mình đau lòng nhưng là sự thật. Bao giờ em đi đẻ thì em sẽ thấm thía, mỗi lần vượt cạn là 1 lần sát cửa tử, trước hết chính mình và gia đình phải có trách nhiệm với bản thân mình trước. Cứ chờ trách bác sĩ thôi thì chưa được vạ mà má đã sưng.
    • 603 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DOSONSONNU9 Xem bài viết
    tôi thì tin thông tin của chị là tin đồn nhảm, nếu ló là chai tân, chả đời nào nó lấy nạ dòng mà nghèo, chị kiểm lại thông tin đi, toàn nghe hơi nồi chõ vớ va vớ vẩn
    Hahaha cái comment này mới buồn cười làm sao. Chị tin hay ko thì tùy chị thôi, tôi vô tình đọc top này và có thông tin thật thì chia sẻ với mọi người và tôi chẳng việc gì phải giải thích là bạn tôi họ hàng gần với nhà chị Xuân này như thế nào. Đương nhiên là tôi có đầy thông tin ngoài lề về hoàn cảnh nhà chị Xuân nhưng ko cần thiết nên tôi ko share ở đây ( chẳng để làm gì cả )
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 năm
    • 147 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Có cảm giác thím Đồ bị hâm hâm sao đấy. Topic này không bàn về sinh đẻ có kế hoạch, nên chuyện đẻ 1 hay đẻ 10 không phải là vấn đề mọi người quan tâm. Nếu cần thiết vui lòng mở topic khác.
    Ở đây đang nói về phong bì, y đức và sự bức xúc của bệnh nhân. Đừng nói linh tinh mà loãng topic.
    Cãi đã cùn, thiếu lý lẽ mà còn ráng cố.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,002 Bài viết

• 4,100 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có biết vài vụ bệnh nhân ăn vạ rồi, và khi chứng kiến 1 ca BS là bạn thân của mình thì nản hẳn. Cứ chết người là họ nghĩ ngay đến kiện tụng, ăn vạ. Mang xác người thân đi diễu phố mà cũng có người ủng hộ. Còn lỗi tử vong do đâu, tại sao mình lại phải nghi ngờ kết luận của cơ quan Pháp y trung ương, của hội đồng y khoa và phải tin lời kể của đám người hung hãn và dốt nát đó?
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 672 Bài viết

• 3,063 Được cảm ơn

Ngồi bên cạnh, anh Đông đỡ lời: “Nhà nghèo, ngày ngày lo chẳng đủ miếng ăn nên khi Xuân sinh chẳng có đồng nào trong túi. Xưa nay, vào viện sinh đẻ là phải có chút tiền phong bì bồi dưỡng cho cán bộ, lần này do không có nên tôi không đưa. Giá như tôi đưa phong bì cho họ thì có lẽ cái Xuân sẽ không chết…
    *****, em là em nể các anh các chị quá !
    Xứ này, ra đường ko có tiền trong người đã là sự liều lĩnh rồi, huống hồ đi đẻ (!)

Biết mười mươi văn hóa phong bì là cái văn hóa đỉnh cao ở cái xứ này,
    thế mà còn cố tình cù nhầy với chúng nó để vợ con phải chết...(!)

Thì anh Đông ạ, trước khi chửi lũ bác sĩ máu lạnh, em xin phép nhắc anh, lần sau đừng cũng máu lạnh như chúng nó
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 113 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotvozer Xem bài viết
    Có cảm giác thím Đồ bị hâm hâm sao đấy. Topic này không bàn về sinh đẻ có kế hoạch, nên chuyện đẻ 1 hay đẻ 10 không phải là vấn đề mọi người quan tâm. Nếu cần thiết vui lòng mở topic khác.
    Ở đây đang nói về phong bì, y đức và sự bức xúc của bệnh nhân. Đừng nói linh tinh mà loãng topic.
    Cãi đã cùn, thiếu lý lẽ mà còn ráng cố.
    đẻ mà ko có tiền, thì chết trách ai?
    100 người vào đẻ, thì ai có tiền đương nhiên đc chăm sóc hơn anh ko tiền chứ? lúc cần tiền thì lôi Y đức, sao chị khôn thế?
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 113 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

bảo hiểm ko có, tiền cũng không có, thì ai mổ cho chị?

khi mổ, họ phải chác có người trả tiền máo, chỉ khâu, công xe chỉ luồn kim .....

Nhưng tiền đẻ thường còn không có, thì còn muốn gì hơn nữa?

thế tôi mới bảo, nghèo thì đừng đẻ nhé.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 113 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi poohpoohchan Xem bài viết
    *****, em là em nể các anh các chị quá !
    Xứ này, ra đường ko có tiền trong người đã là sự liều lĩnh rồi, huống hồ đi đẻ (!)

Biết mười mươi văn hóa phong bì là cái văn hóa đỉnh cao ở cái xứ này,
    thế mà còn cố tình cù nhầy với chúng nó để vợ con phải chết...(!)

Thì anh Đông ạ, trước khi chửi lũ bác sĩ máu lạnh, em xin phép nhắc anh, lần sau đừng cũng máu lạnh như chúng nó
    chị nói hay quá, cho phép tôi đc hôn nhẹ lên bàn tay chị.
    Cái văn hóa tối thiểu anh Đông cũng lờ đi, thì phải trách mình trước chứ?
    Nhưng anh đã đòi đc viện 350 củ, loại súc *ật như anh chắc thõa mãn lắm rồi nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 536 Bài viết

• 1,531 Được cảm ơn

Đọc tới hết trang 6 thì sự việc có thể đã bị nhà báo viết sai đi mấy phần rồi, ấy vậy mà mọi người vẫn cứ chăm chăm vào việc ông chồng có đáng trách hay ko. Sao các mẹ ko hỏi là cái câu ghi trong bài của anh chồng "Đi đẻ mà ko có tiền nên ko đưa ..." có đúng thực lời anh ấy nói hay lại là nhà báo chém thêm vài chữ cho nó bi kịch hóa thêm. Cái thời buổi ko ít thằng lều báo (các bạn nhà báo chân chính không cần phải tự ái nhé, mình chỉ dùng từ thằng cho 1 số thành phần) đạp trên ngòi bút và lòng tự trọng để câu độc giả mà mọi người vẫn chăm chăm tin vào bất kì bài báo nào mà ko tìm hiểu kĩ hơn sự việc, cứ khăng khăng tại vì mình đọc bài viết thấy thế nên lí lẽ của mình đúng để làm gì vậy? Bây giờ đã có bạn đưa thông tin khác thì nên xem xét cả luồng thông tin đó chứ cứ cố trách anh chồng làm gì.

Nếu đúng như bạn kia nói thì thằng nhà báo viết bài 1/2 sự thật và lũ bsĩ, hộ sinh ở bv đó đều đáng trách như nhau. Thấy chết mà ko cứu chỉ vì thiếu 200k, gặp người thân mình trong hoàn cảnh đó, mình cũng cào nát nhà từng đứa trong cái đám máu lạnh ấy chứ chẳng thánh cô mà ngồi im đấy tự oán trách bản thân sao ko chuẩn bị thêm 200k cho đủ tiền dc cứu. (Lưu ý là ko ủng hộ đập phá bv hay đe dọa bsĩ khác nhé, bv của chung còn dành cho nhiều người.)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 924 Bài viết

• 1,645 Được cảm ơn

Lần này tui thấy bà Đồ nói đúng mà sao mọi người ném đá ghê thế. Chuyện bà scalet tui hơm biết tin đc hay ko, nếu là sự thiệt thì trách lều báo ghi thông tin sai lệch...

73 là 40 tuổi, tui ko đồng tình sinh con ở tuổi này tí nào, xương chậu đã cứng, sức khoẻ yếu, lại thiếu sự chuẩn bị từ gia đình...quá chán luôn.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,504 Được cảm ơn

Người ta gặp nạn, cùng một lúc mất tới 2 mạng người , không một lời tiếc thương đã đành, còn sỉ vả họ là " bần nông" , "ngu dốt "...những kẻ " có học" mà cái tâm ích kỷ , độc ác như vậy thật đáng sợ.
    • 1,132 Bài viết

• 2,372 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuc85 Xem bài viết
    Người ta gặp nạn, cùng một lúc mất tới 2 mạng người , không một lời tiếc thương đã đành, còn sỉ vả họ là " bần nông" , "ngu dốt "...những kẻ " có học" mà cái tâm ích kỷ , độc ác như vậy thật đáng sợ.
    Tiếc thương chị thì là phụ nữ ai cũng thấy thương anh ạ, chết trong đau đớn trên bàn đẻ, đàn ông các anh nghìn lần cũng không hiểu được. Chết rồi còn bị mang ra diễu giữa phố, không thể đồng tình được nữa. Nhưng sau đó thì sao? Không nói để đàn ông các anh nghĩ phụ nữ là cái máy đẻ à? Để tuổi cao rồi vẫn phải cố đẻ thằng con trai. Dù nhà nghèo nhưng vẫn phải đẻ cố. Đã thế lại còn nghĩ phụ nữ đẻ dễ, đẻ ọt 1 cái là ra ngay đấy chắc. Đã xác định để vợ đẻ thì cũng phải lo được cho vợ đàng hoàng tử tế thì hãy để vợ đẻ, đã thế từ lúc chị Xuân vào viện đến lúc mất cũng gần nửa ngày, không chạy đi vay được tiền ai hay sao? Mà đàn ông thì 1 thời gian nữa nguôi ngoai, lại đi lấy vợ khác. Cho nên tôi chẳng thấy thương gì cái lão chồng này cả. Và cả những lão chồng nào hám con trai, không lo được đủ ăn mặc cho vợ con mà vẫn bắt vợ đẻ, hoặc bắt vợ đẻ bằng mọi giá tôi cũng thấy căm ghét. Đừng nghĩ chỉ lũ bác sĩ mới là có tội.