Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

"Giá như đưa phong bì thì có lẽ Xuân sẽ không chết"

• 57 Lượt chia sẻ
  • 33.9K Lượt đọc
  • 296 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 69 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Đó là lời khẳng định của người nhà sản phụ Xuân bị tử vong bất thường ở bệnh viện đa khoa huyện Thiệu Hóa.

Vài ngày sau khi xảy ra sự việc sản phụ Nguyễn Thị Xuân (SN 1973, trú thôn Mật Thôn, xã Thiệu Phúc, huyện Thiệu Hóa, Thanh Hóa) và thai nhi tử vong trước giờ sinh tại Bệnh viện Đa khoa huyện Thiệu Hóa, dư luận vẫn còn ồn ào. Bỗng chốc, trong ngôi nhà lụp xụp, nghèo xơ xác phải đặt hai bàn thờ mẹ con chị Xuân trước sự đau đớn bất lực của những người ở lại.

benh_vien_da_khoa_thieu_hoa_1
    Bệnh viện Đa khoa huyện Thiệu Hóa, tỉnh Thanh Hóa nơi xảy ra vụ việc.

Không ai bảo ai, người dân thay nhau đến hỏi thăm, động viên gia đình. Bên trong ngôi nhà nhỏ rộng chưa đầy 10m2, hai bàn thờ mẹ con chị Xuân được đặt giữa nhà, nghi ngút khói hương. Người thân thương xót kiếp bạc mệnh của mẹ con chị Xuân bao nhiêu thì càng bức xúc trước thái độ của nhóm bác sĩ trực dẫn đến sự việc đau lòng trên bấy nhiêu.

Anh Nguyễn Văn Đông (42 tuổi, chồng sản phụ Xuân) nén đau thương, bắt đầu câu chuyện: “Hai lần đầu vợ chồng đều sinh con gái nên lần này Xuân sinh cháu trai tôi mừng lắm. Tã màn, quần áo trẻ nhỏ tôi đã sắm đầy đủ hết, ấy vậy mà giờ phải đem đốt để sưởi ấm cho mẹ con nó qua khỏi mùa đông này”.

Anh kể, sau khi trở dạ, chị Xuân được anh và 2 người thân đưa đến bệnh viện chờ sinh và dù đau nhưng chị Xuân vẫn tỉnh táo. “Đây là lần sinh thứ 3, hai lần trước sinh khỏe nên chúng tôi rất yên tâm, ai ngờ lại xảy ra sự việc này”, anh Đông cho biết.

loi_ke_2
    Anh Nguyễn Văn Đông (chồng sản phụ Xuân) đau buồn trước cái chết bất ngờ của vợ và con trai.

Sau khi được đưa đến bệnh viện đa khoa Thiệu Hóa, chị Xuân được các bác sĩ trực tiến hành cho nhập viện sau đó vài tiếng. Đến khoảng hơn 3 giờ sáng ngày 18/10, chị Xuân bắt đầu có biểu hiện đau dữ dội.

“Nằm ở ngoài hiên vài tiếng đồng hồ, giữa đêm tối trời trở lạnh nên gia đình hối thúc mãi thì bệnh viện mới chịu làm thủ tục để đưa Xuân vào phòng. Sau đó, tôi mang tâm trạng thấp thỏm chạy đôn chạy đáo đi mua đồ sinh nở, đặc biệt là rốn mãi mới được con trai nên tôi mừng lắm, chọn mãi mới được mấy bộ đồ đẹp để mặc cho cháu. Khi quay lại thì nghe người nhà bảo mẹ con nó đang đau dữ dội, bất thường, dù tôi năn nỉ, cầu xin nhưng không được bác sĩ tới thăm khám”, anh Đông đau đớn kể lại.

loi_ke_1
    Bà Nguyễn Thị Hoa (chị gái sản phụ Xuân), người chứng kiến sự việc kể lại.

Vài tiếng sau khi được nhập viện, chị Xuân bắt đầu có biểu hiện đau bụng. Một tiếng, hai tiếng, cơn đau kéo dài suốt đêm nhưng không thuyên giảm. Nhìn sắc thái chị Xuân không được tốt, bà Hoa bỏ chị Xuân ở lại, đi tìm các bác sĩ đến kiểm tra nhưng không được đáp ứng.

“Thấy cái Xuân tím tái mặt mày, miệng cứ thốt từng câu kêu la đau đớn khiến cả bệnh viện đều nghe thấy, vậy mà các bác sĩ trực không hề động lòng. Đợi lâu, tôi sang tìm gặp một bác sĩ thì được thông báo do ê kíp trực đang tiến hành đỡ đẻ cho một trường hợp khác nên phải chờ”, bà Hoa nói.

“Tôi về phòng, ngồi cạnh Xuân. Lúc này đã gần sáng, cơn đau kéo dài hai ba tiếng đồng hồ không dứt. Xuân quay lại nhìn tôi, nói giọng yếu ớt: “Em đau lắm chị ơi, chết mất thôi, con nó đạp em mạnh lắm”, bà Hoa nghe vậy trước khi nhìn thấy chị Xuân bắt đầu lịm dần.

Khoảng 30 phút sau, thấy chị Xuân hôn mê, bà Hoa đã chạy sang phòng trực cầu cứu thì bị bác sĩ Tâm (cán bộ trực) tỏ thái độ quát tháo và văng lời mắng nhiếc bà Hoa: “Đẻ là phải đau chứ, răng mà phải làm loạn lên gớm rứa”.

“Đề nghị mãi cũng không được, cuối cùng tôi đành phải chạy đến tận phòng tìm gặp bác sĩ để cầu cứu, van xin họ cứu mẹ con nó. Thấy cửa phòng trực đóng hở, tôi đẩy cửa bước vào trong thì rõ ràng thấy bác sĩ Tâm và một cán bộ nữ nữa đang ngủ trên bàn làm việc. Sốt ruột, tôi bước ra ngoài, linh tính chuyện chẳng lành nên cố gắng gọi họ thực dậy thì liền bị bác sĩ Tâm quát tháo.

Bắt đầu từ gần 4 giờ sáng, các bác sĩ Dũng, Định, Quang mới lần lượt đến thăm khám cho chị Xuân. “Dù mấy bác sĩ đó có đến nhưng toàn chắp tay sau người, trong khi cái Xuân vẫn đang phải vật vã trong cơn đau. Tôi hỏi các bác sĩ thì họ chẳng thèm đáp, còn quát tháo chúng tôi”, bà Hoa cho biết.

loi_ke_4
    Trong ngôi nhà lụp xụp, nghèo xơ xác xuất hiện hai bàn thờ mẹ con chị Xuân trước nỗi đau tột cùng của người ở lại.

Đến gần 6 giờ sáng, sau khi nhận thấy sức khỏe chị Xuân nguy kiệt, ê kíp trực mới tiến hành thăm khám và mổ. “Lúc đó thì sức khỏe cái Xuân đã yếu lắm rồi nhưng dù sao được mổ còn hơn là nhìn thấy nó vật vã trong đau đớn đến vậy”.

Đợi hàng tiếng đồng hồ, ca mổ kết thúc, các bác sĩ bước ra và đi thẳng ra ngoài, không thông báo kết quả cho người nhà chị Xuân. “Dù thấy chúng tôi đứng chầu chực hàng tiếng đồng hồ ngoài cửa ấy vậy mà khi mổ xong, bước ra ngoài các bác sĩ không thèm thốt lên một lời nào, thông báo kết quả mổ và động viên gia đình nếu có chuyện chẳng lành, mấy bác sĩ ấy cứ lẳng lặng đi, không nói lời nào”, bà Hoa nhớ lại.

Ngồi bên cạnh, anh Đông đỡ lời: “Nhà nghèo, ngày ngày lo chẳng đủ miếng ăn nên khi Xuân sinh chẳng có đồng nào trong túi. Xưa nay, vào viện sinh đẻ là phải có chút tiền phong bì bồi dưỡng cho cán bộ, lần này do không có nên tôi không đưa. Giá như tôi đưa phong bì cho họ thì có lẽ cái Xuân sẽ không chết…Sự thật thì có nói gì thì vợ con tôi đã chết rồi, chỉ mong sao công lý được thực thi, tìm hiểu rõ nguyên nhân để họ ra đi được thanh thản”. Trước đó, rạng sáng ngày 18/10, tại bệnh viện đa khoa huyện Thiệu Hóa (Thanh Hóa) xảy ra một trường hợp sản phụ Nguyễn Thị Xuân (SN 1973, trú làng Mật Thôn, xã Thiệu Phúc, huyện Thiệu Hóa) và thai nhi tử vong bất thường trước giờ sinh.

Cụ thể, sau khi thăm khám, y bác sĩ ở đây kết luận, thai nhi và sản phụ khỏe mạnh bình thường, chị Xuân có thể sinh thường.
    Sau khi được đưa đến, thấy sản phụ Xuân có những biểu hiện đau quằn quại bất thường, người nhà sản phụ này đã nhiều lần đề nghị bác sĩ can thiệp nhưng không được chấp nhận.

Hơn 3 giờ sáng 18/10, thấy sức khỏe sản phụ Xuân nguy kịch, các bác sĩ mới gấp rút đưa sản phụ Xuân lên bàn đẻ. Tuy nhiên, cho đến hơn 5h, chị Xuân vẫn chưa được bác sĩ tiến hành phẫu thuật. Khoảng 5h45, gia đình được phía bệnh viện thông báo, sản phụ Xuân và thai nhi đã tử vong.

Cho rằng trong cái chết tức tưởi của chị Xuân và thai nhi là do kíp trực lơ là, hàng trăm người thân sản phụ này đã kéo đến bao vây bệnh viện suốt cả ngày hôm nay, họ la ó đòi làm rõ trách nhiệm.

Duy Cản

Nguồn:
    http://www.baomoi.com/Gia-nhu-dua-phong-bi-thi-co-le-Xuan-se-khong-chet/82/12217079.epi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,002 Bài viết

• 4,100 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "SN 1973," "ngôi nhà lụp xụp, nghèo xơ xác", "ngôi nhà nhỏ rộng chưa đầy 10m2", "Hai lần đầu vợ chồng đều sinh con gái nên lần này Xuân sinh cháu trai tôi mừng lắm". "Nhà nghèo, ngày ngày lo chẳng đủ miếng ăn nên khi Xuân sinh chẳng có đồng nào trong túi."
    Hoàn cảnh như thế này mà cố bắt vợ sinh con thứ ba, rồi dong xác vợ con diễu phố, rồi đập phá nhà Bác sĩ. Không biết đúng sai thế nào nhưng đọc những thứ này thấy ghét thằng cha này thế.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con!
    • 827 Bài viết

• 1,432 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milu2506 Xem bài viết
    "SN 1973," "ngôi nhà lụp xụp, nghèo xơ xác", "ngôi nhà nhỏ rộng chưa đầy 10m2", "Hai lần đầu vợ chồng đều sinh con gái nên lần này Xuân sinh cháu trai tôi mừng lắm". "Nhà nghèo, ngày ngày lo chẳng đủ miếng ăn nên khi Xuân sinh chẳng có đồng nào trong túi."
    Hoàn cảnh như thế này mà cố bắt vợ sinh con thứ ba, rồi dong xác vợ con diễu phố, rồi đập phá nhà Bác sĩ. Không biết đúng sai thế nào nhưng đọc những thứ này thấy ghét thằng cha này thế.
    Ngộ ghê, vc người ta sanh bao nhiêu đứa là quyền của vc người ta, bác sĩ thì phải có trách nhiệm với sản phụ, tức quá thì người ta phải làm lớn chuyện thôi, nếu nhà của bà milu có người chết như vậy thử coi có ức hông????? nói người ta thì hay lắm đụng chuyện đi rồi mới biết, mệt ghê
    Đàm thị kiều Hưng
    • 545 Bài viết

• 797 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ở VN em thấy chi phí đào tạo BS thì thấp, thời gian đào tạo thì ngắn ra trường lương thì thấp thập chí làm ko công mấy năm, bệnh tật thì lắm toàn bệnh tai quái khó chữa nói chung là ko thể mong mỏi được gì hơn.
    • 6 năm
    • 147 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milu2506 Xem bài viết
    Định ko comment mà thấy comment vô nhân đạo này mà phải còm thôi. Nhà người ta nghèo nhưng người ta có ăn trộm ăn cướp đâu mà không cho người ta sinh con. Chuyện vợ người ta chết tức tưởi kiểu đó, không cào nhà bác sĩ mà để yên đc à? Nói thì hay lắm. Đưa ba má cho tôi đấm vài phát cho tới chết rồi thím về nhà vẫn cười tươi như hoa nhé.
    • 1,529 Bài viết

• 3,312 Được cảm ơn

Ko có tiền thì bắt vợ đẻ làm chi cho khổ vợ khổ con anh ơi. Khổ thân!
    Đã biết bs ngày nay nó thế thì ráng nhín một ít dúi vào mõm nó cho xong.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 267 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hoàn toàn sai, không nay 20/10 nên mình không tranh luận với phụ nữ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tranthanhtruc Xem bài viết
    Ở VN em thấy chi phí đào tạo BS thì thấp, thời gian đào tạo thì ngắn ra trường lương thì thấp thập chí làm ko công mấy năm, bệnh tật thì lắm toàn bệnh tai quái khó chữa nói chung là ko thể mong mỏi được gì hơn.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 113 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotvozer Xem bài viết
    Định ko comment mà thấy comment vô nhân đạo này mà phải còm thôi. Nhà người ta nghèo nhưng người ta có ăn trộm ăn cướp đâu mà không cho người ta sinh con. Chuyện vợ người ta chết tức tưởi kiểu đó, không cào nhà bác sĩ mà để yên đc à? Nói thì hay lắm. Đưa ba má cho tôi đấm vài phát cho tới chết rồi thím về nhà vẫn cười tươi như hoa nhé.
    Chị ta nói hoàn toàn đúng, và chị hoàn toàn thiếu học.

1 gia đình mà ăn không đủ, sao còn dám đẻ? mà đẻ 2 đứa rồi, sao đẻ mãi, tiền đẻ chưa có thì tiền đâu nuôi?

Nghèo thì phải liệu cơm gắp mắm, đẻ sòn sòn rồi nuôi như cỏ rác, liệu có nên ko?

Và câu tôi to chứng tỏ anh là phường thiếu giáo dục.
    • 1,529 Bài viết

• 3,312 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DOSONSONNU9 Xem bài viết

1 gia đình mà ăn không đủ, sao còn dám đẻ? mà đẻ 2 đứa rồi, sao đẻ mãi, tiền đẻ chưa có thì tiền đâu nuôi?

Nghèo thì phải liệu cơm gắp mắm, đẻ sòn sòn rồi nuôi như cỏ rác, liệu có nên ko?

Bần nông nó ngu ác lắm anh ạ.
    Cơm ko có bỏ vào mồm mà cứ ráng kiếm thằng con trai.
    Đẻ con ra như thế làm khổ mình khổ vợ con.

Mà bọn bác sĩ cũng tắc trách quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,636 Bài viết

• 436 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thấy việc nhà nghèo thì khoan nói tới, chứ vợ và con chết uất ức thế ai mà chịu cho nổi, không biết do bệnh viện hay sao, mà giờ có đúng là do bác sĩ thì chắc cũng chuyển công tác rồi đâu lại vào đấy,bệnh viện luôn luôn đúng nhỉ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,635 Bài viết

• 1,887 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khổ hết, cái gì cũng sinh ra đau khổ hết mà sao cứ cố chứ. Bác sĩ giờ ngày càng tắc trách
    • 827 Bài viết

• 1,432 Được cảm ơn

Có quyền gì phán xét gia đình người ta??? người ta đẻ bao nhiêu đứa thì người ta nuôi chứ có xin tiền nhà bà nuôi đâu mà chữi???? mấy thằng/ con này có ăn học chút xíu mà ra vẻ quá, để cho nó bần hàn nghèo xác xơ để tụi nó câm cái miệng thúi lại, mệt
    Đàm thị kiều Hưng
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 113 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aimydoll Xem bài viết
    Em thấy việc nhà nghèo thì khoan nói tới, chứ vợ và con chết uất ức thế ai mà chịu cho nổi, không biết do bệnh viện hay sao, mà giờ có đúng là do bác sĩ thì chắc cũng chuyển công tác rồi đâu lại vào đấy,bệnh viện luôn luôn đúng nhỉ
    công an mổ pháp y và tuyên bố chết do THUYÊN TÁC MẠCH ỐI, đây là bất khả kháng, chỉ có 1 trong 22 nghìn ca.
    đó là ko may, chứ ko phải do bác sĩ. tất nhiêu nếu pháp y công an đúng.
    • 82 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Anh nói hoàn toàn NGU. Mà Ngu thì có học hay ko học thì khó mà hết ngu.

Việc nghèo hay không nghèo là chuyện của gia đình người ta. Không liên quan đến vấn đề đang bàn.
    Câu tôi in đậm, chứng tỏ cái ngu của anh.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 600 Bài viết

• 1,827 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranthanhtruc Xem bài viết

Bạn nhận định không sai. Nhưng trong những tình cảnh như thế này nhóm Bs , y tá ca trực đó có máu lạnh và quá độc ác khi bỏ mặt không cứu nạn nhân.

Chuyện này xảy ra nhiều nhất ờ miền Bắc và SG. Riêng tại TP ĐN , cũng có phong bì nhưng những ca nghiêm trọng như thế này nhân viên BS y tá họ phải cho nạn nhân mỗ ngay.

Tất cà là do cấp lãnh đao BV nghiêm hay là dung tung BS và Y tá.

Riết rồi một số lớn BS VN đã biến thành những kẻ giết người nếu không nhận phong bì.

Những người có tiền hay những quan tham thì mới được cứu chửa tận tình con dân nghéo thì chết mặc bay cho dù họ có bảo hiểm y tế.
    • 6 năm
    • 147 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Tôi không muốn chửi chú Ngu như người khác chửi vào mặt. Thôi đành dùng một từ khác, đại loại như "dốt" vậy.
    Chán chả muốn bàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 113 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DAM-THI-KIEU-HUNG Xem bài viết
    Có quyền gì phán xét gia đình người ta??? người ta đẻ bao nhiêu đứa thì người ta nuôi chứ có xin tiền nhà bà nuôi đâu mà chữi???? mấy thằng/ con này có ăn học chút xíu mà ra vẻ quá, để cho nó bần hàn nghèo xác xơ để tụi nó câm cái miệng thúi lại, mệt
    À đẻ thì nuôi là rõ rồi, nhưng tương lai nó thì sao? nó đi học thế nào? hay chỉ chăn trâu ngồi bãi cỏ chọi đá lên tầu?
    Đẻ mà không lo đc cho con, đó là tội ác vậy.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 113 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotvozer Xem bài viết
    Tôi không muốn chửi chú Ngu như người khác chửi vào mặt. Thôi đành dùng một từ khác, đại loại như "dốt" vậy.
    Chán chả muốn bàn
    Chị có bản lĩnh đó hả? tôi không tin, mời chị tham luận mời mời.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 113 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Robbey_DieuMinh Xem bài viết
    Anh nói hoàn toàn NGU. Mà Ngu thì có học hay ko học thì khó mà hết ngu.

Việc nghèo hay không nghèo là chuyện của gia đình người ta. Không liên quan đến vấn đề đang bàn.
    Câu tôi in đậm, chứng tỏ cái ngu của anh.
    ùm, cứ đẻ đi chị ạ.

Đến tiền đẻ cũng không có, nhà nghèo, thì đẻ nhiều cho nó ấm vào thân chị ạ, trời sinh voi, trời sinh cỏ mà hehehehe.

Nhưng rõ ràng, lếu nó biết nghèo không đẻ cố, thì vợ nó đã không chết phải không?
    • 1,160 Bài viết

• 3,260 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng có một con bạn học ngày xưa giờ là bác sỹ chỉ vì cha mẹ nó...là bác sỹ đầu ngành.Dù nàng học "trên dốt" một chút.Giả dối và cư xử bẩn không chịu được.
    Mình dặn bạn bè ở Việt nam đừng đem người nhà đến bệnh viện của nàng,dù nàng luôn nhận mình là bạn "tâm giao" có lẽ do mình ở nước ngoài etc...trong khi mình cũng không thân thiết gì nàng cho lắm.