TIN TÀI TRỢ.

Gia đình ông Vươn đề nghị huyện Tiên Lãng bồi thường gần 78 tỷ đồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.61K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,150 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

http://giaoduc.net.vn/Xa-hoi/Gia-din...dong/163480.gd

Gia đình ông Vươn đề nghị huyện Tiên Lãng bồi thường gần 78 tỷ đồng
    Thứ ba 15/05/2012 05:47

(GDVN) -Bản kê khai yêu cầu bồi thường mà ông Luân thay mặt ông Vươn soạn thảo nêu rõ yêu cầu UBND huyện Tiên Lãng bồi thường số tiền 77,9 tỷ đồng.

Trong “Bản kê khai yêu cầu về việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất” do ông Vũ Văn Luân (được ông Đoàn Văn Vươn ủy quyền) soạn thảo ngày 14/5/2012, số tiền gia đình ông Vươn yêu cầu UBND huyện Tiên Lãng phải bồi thường lên tới 77, 9 tỷ đồng.

Cụ thể, ông Luân đại diện cho ông Vươn yêu cầu bồi thường 7 khoản sau đây: Bồi thường về giá trị quyền sử dụng đất; bồi thường về vật chất kiến trúc, công trình có trên đất, hoa màu; bồi thường cây cối, hoa màu; bồi thường về việc dừng đầu tư không được sản xuất; Bồi thường cho ông Vươn sau 4 năm đi khiếu nại; bồi thường tiền thuế cho Nhà nước mà ông Vươn còn nợ đọng vì lý do không được đầu tư; bồi thường tiền thù lao cho người được ủy quyền.

cuong_che_tien_lang_giaoduc.net.vn
    Hình ảnh ngôi nhà bị san phẳng của gia đình ông Vươn sau vụ cưỡng chế

Được biết, trước đó, ngày 21/3/2012, ông Đoàn Văn Vươn đã ủy quyền cho ông Vũ Văn Luân là người đại diện cho ông trong việc tham gia tố tụng, giải quyết vụ án hành chính số 01/2012 đã thụ lý sơ thẩm.

Trong đó, ông Vươn nêu rõ ông Vũ Văn Luân có toàn quyền quyết định thu thập chứng cứ, tính toán mức bồi thường để giải quyết vụ án cho đến khi kết thúc vụ án.

Ngày 27/3/2012, TAND huyện Tiên Lãng có thông báo về việc thụ lý vụ án ông Đoàn Văn Vươn kiện về các quyết định thu hồi đất của UBND huyện Tiên Lãng và một số thủ tục hành chính khác liên quan.

Thông báo của TAND huyện Tiên Lãng nêu rõ, trong 15 ngày, kể từ ngày nhận được thông báo, UBND huyện Tiên Lãng phải gửi quan điểm bằng văn bản của mình về vụ kiện đối với yêu cầu khởi kiện của ông Vươn.

Nếu hết thời hạn 15 ngày, UBND huyện Tiên Lãng không có quan điểm chính thức, TAND huyện Tiên Lãng sẽ đưa vụ việc ra giải quyết theo quy định của Luật Tố tụng hành chính.

cuoc_song_moi_cua_vo_con_ong_vuon_giaoduc.net.vn%203_copy
    Hiện nay, vợ con ông Vươn phải sống trong ngôi nhà tạm, lợp bờ rô xi măng

Thực tế, UBND huyện Tiên Lãng đã thu hồi các quyết định thu hồi đất, quyết định tổ chức cưỡng chế đối với ông Đoàn Văn Vươn. Tuy nhiên, trong quá trình thực hiện cưỡng chế, thu hồi đất, toàn bộ vật chất kiến trúc, công trình trên đất, hoa màu, chuồng trại, thủy sản,…đã bị lực lượng cưỡng chế phá hủy.

Theo một số luật sư, việc TAND huyện Tiên Lãng tiếp tục thụ lý đơn kiện các quyết định thu hồi đất trái luật của UBND huyện Tiên Lãng hoàn toàn có thể đặt ra việc bồi thường những thiệt hại trên của gia đình ông Vươn.

Những người chỉ đạo, tham gia phá huỷ sẽ không bị xử lí hình sự mà thay vào đó là phải đền bù thiệt hại gây ra cho gia đình ông Vươn theo quy định pháp luật và kết quả thẩm định tài sản của tổ công tác thành phố.

Thảo Lăng
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 593 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Không biết huyện Tiên Lãng lấy tiền đâu để bồi thường. Khoan nói đến con số khủng kia. Có phải là tiền mồ hôi nước mắt của mình đóng thuế không? Liệu những cá nhân làm sai kia hay thậm chí là chính quyền có chịu trách nhiệm bồi thường cá nhân? Ôi chán. Còn công ty mình thì đang phải làm việc vất vả để tồn tại đây, mà sao thấy người ta xài tiền lãng phí quá.
    • 954 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

E rằng 1000đ cũng ko dc chứ đừng nói tiền tỷ.
    Chán kí rùi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,020 Bài viết

• 1,565 Được cảm ơn

Tiếc là ko bao giờ đòi được xu nào anh Vươn ạ. Tiền huyện bỏ ra là tiền mồ hôi xương máu của nhân dân, trong đó có anh góp vào chứ đầy tớ thì làm gì có tiền mà đền.
    • Khóa theo yêu cầu
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,365 Bài viết

• 6,386 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonaicon Xem bài viết
    Tiếc là ko bao giờ đòi được xu nào anh Vươn ạ. Tiền huyện bỏ ra là tiền mồ hôi xương máu của nhân dân, trong đó có anh góp vào chứ đầy tớ thì làm gì có tiền mà đền.
    Đầy tớ k có tiền thì lấy tiền ngân sách, vấn đề ở đây là chúng ta phải chịu đựng đầy tớ móc tũi cho bao việc ngu xuẩn của chúng nó, lãng phí, tham ô đủ cả mà k làm gì được.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,859 Bài viết

• 3,009 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thi Mau Xem bài viết
    Đầy tớ k có tiền thì lấy tiền ngân sách, vấn đề ở đây là chúng ta phải chịu đựng đầy tớ móc tũi cho bao việc ngu xuẩn của chúng nó, lãng phí, tham ô đủ cả mà k làm gì được.
    Một lũ đầy tớ nào làm sai thì quy trách nhiệ̉m rồ̀i tự bỏ túi ra mà đền chứ
    • Khóa theo yêu cầu
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,365 Bài viết

• 6,386 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aoxinh Xem bài viết
    Một lũ đầy tớ nào làm sai thì quy trách nhiệ̉m rồ̀i tự bỏ túi ra mà đền chứ
    Mẹ nó cứ yên chí nhớn là nhà anh Vương có đc chắc mấy đồng lẻ thôi. Cái trò đầy tớ làm sai ngân sách thiệt hại là chuyện thường ở đất nc này, nhưng mà chúng ta vẫn phải sợ chúng 1 phép đấy thôi, có dám động đến cái lông chân nào, có dám cho đứa nào nghỉ đứa nào đc làm tiếp đâu. Anh # anh còn bán cả đất của bộ để làm gì ai cũng hiểu mà có ai cản đc đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 250 Bài viết

• 735 Được cảm ơn

Mình là mình bồi thường ngay, cho bọn dân chủ, bất mãn với đạo đức giả hài lòng. Cuối cùng thì cũng là tiền đóng thuế của chúng nó chứ đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,565 Bài viết

• 22,845 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ủng hộ gia đình anh Vươn đòi thực thi công lý, cho cái bọn lãnh đạo Tiên Lãng đền sặc máu ra, phải bán nhà mà đền cho người ta.
    English is tough stuff

Dearest creature in creation,
    Study English pronunciation.
    I will teach you in my verse
    Sounds like corpse, corps, horse, and worse.
    I will keep you, Suzy, busy,
    Make your head with heat grow dizzy.
    Tear in eye, your dress will tear.
    So shall I! Oh hear my prayer.
    Just compare heart, beard, and heard,
    Dies and diet, lord and word,
    Sword and sward, retain and Britain.
    ...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 126 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Sẽ để ý xem vụ này đi đến đâu.
    • 519 Bài viết

• 1,499 Được cảm ơn

Không bao giờ đòi được, tính mạng còn nguyên vẹn là may mắn lắm rồi, thiệt tình đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 565 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Nhiều thế nhỉ. Cá nhân mình nghĩ tới i) thiệt hại Ngôi Nhà; ii) Cá Tôm trong đầm là chính.
    • 156 Bài viết

• 604 Được cảm ơn

Nhiều thế nhỉ. Cá nhân mình nghĩ tới i) thiệt hại Ngôi Nhà; ii) Cá Tôm trong đầm là chính.
    em ko dám nhận xét là nhiều hay ít, nhưng 1 cái đầm tôm, là cả 1 tài sản lớn đấy mẹ nó ạ bố em thỉnh thoảng đi câu cá ở mấy đầm tôm thế này (nhà em ở HP) nói chuyện với ông chủ đầm, ngày ít họ cũng đc tầm 5-7triệu tiền cả tôm cả cua cá, nhiều còn cả chục triệu, lúc đầu còn giật mình, nghĩ sao nhiều vậy, nhưng nghĩ lại, 3-500k/kg cua, tôm to tôm bé bù nhau cũng đc tầm 200k/kg, 1 mẻ lưới đánh đc vài cân đến chục cân tôm, bắt độ hơn chục con cua nữa, cũng đc vài triệu là thường, nghe thì tưởng "làm giàu ko khó" thế thôi, để có đc cái ngày thu hoạch hoành tráng thế này, ông chủ đầm bỏ ra gần 2 chục năm, kè đá, đắp đập, trồng cây ven đường... nói chung là vất vả lắm, giờ coi như ngồi nhận thành quả
    nghĩa lại nhà anh Vươn này, bỏ chừng ấy năm, chờ ngày thu hoạch mà bị cướp trắng, chẳng uất thì sao
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)