Gia cảnh nghèo khó của 3 người đẹp Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2017

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.6K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 192 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

H'Hen Niê, Hoàng Thùy và Mâu Thủy đều xuất thân từ gia đình nghèo khó và trải qua nhiều vất vả trước khi vào showbiz.

Loạt váy áo giúp H'Hen Niê tỏa sáng tại Hoa hậu hoàn vũ VN 2017
    Hoa hậu H'Hen Niê hát 'H'Zen lên rẫy'

H'Hen Niê

Tối 6/1, H'Hen Niê đăng quang ngôi vị cao nhất cuộc thi Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2017. Cô sinh năm 1992, là người dân tộc Ê Đê, quê Đắk Lắk. H'Hen Niê là con thứ ba trong gia đình nghèo khó có 6 anh chị em. Theo lời kể của bố mẹ H'Hen Niê, cô và các anh chị em từ nhỏ đã phải phụ giúp bố mẹ nhiều việc như xách nước, cắt cỏ, chăn trâu, bò, cấy lúa, hái cà phê...
    Gia cảnh nghèo khó của 3 người đẹp Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2017

H'Hen Niê từng cùng dì đi làm thêm với mức lương 60.000 đồng/giờ. Sống giữa buôn làng, H'Hen Niê từng được mẹ khuyên nên nghỉ học để lấy chồng sớm. Mẹ cô lo sợ con gái sẽ khó lấy chồng nếu lên thành phố học tập. Chia sẻ về việc này, bố mẹ H'Hen Niê cho biết gia đình họ không có điều kiện cho con cái đi học nên mới muốn con gái bỏ học để lấy chồng. Tuy nhiên, người đẹp vẫn quyết tâm chứng minh mình có thể sống tự lập.

Quyết tâm lên thành phố nuôi dưỡng ước mơ trở thành sinh viên, H'Hen Niê thuê một căn phòng trọ nhỏ để ở nhưng nhiều lần phải chuyển nhà vì bị trộm đồ đạc. Trước khi bước chân vào showbiz với vai trò người mẫu, người đẹp dân tộc Ê đê phải đi làm thêm đủ nghề để trang trải cuộc sống. Khi học năm thứ hai của một trường cao đẳng, H'Hen Niê có công việc làm thêm đầu tiên là làm giúp việc cho một cho một gia đình ở TP HCM. Người đẹp cho biết vì khi ấy, cô chưa nói thạo tiếng Việt nên không thể làm gia sư như các bạn sinh viên khác. H'Hen Niê chia sẻ, trước khi tham gia Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2017, cô kiếm được bao nhiêu tiền đều gửi hết về cho gia đình nên không tiết kiệm được đồng nào. Cô may mắn trúng show lớn trước khi đi thi nên có thể sắm thêm giày và bông tai để hoàn thiện vẻ ngoài. Tuy nhiên, cô vẫn còn một số khoản chi phí cho cuộc thi đến nay vẫn chưa thể thanh toán được.

Khoảnh khắc đăng quang của H'Hen Niê

Hoàng Thùy

Hoàng Thùy giành ngôi vị Á hậu 1 của Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2017. Giống như H'Hen Niê, cô cũng xuất thân từ một gia đình nghèo khó. Hoàng Thùy sinh ra và lớn lên trong một gia đình có 4 chị em gái ở Thanh Hóa. Những năm tháng tuổi thơ, cô sống cùng bố mẹ trong một căn nhà thuê ngoài chợ để buôn bán, bươn trải cuộc sống. "Ở quê mà phải đi thuê nhà thì biết là nghèo như thế nào rồi đấy", người đẹp chia sẻ. Để phụ giúp kinh tế cho gia đình, Hoàng Thùy ngay từ nhỏ đã thường xuyên nhảy lên những chuyến xe khách dừng chân bên đường để bán nước, bán bánh. Á hậu 1 của Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2017 từng bị bạn bè trêu chọc là "con bé bán bánh đa". Sau nhiều năm ở nhà thuê, gia đình cô mới dựng được một căn nhà đất mái gỗ, xung quanh quây trọn bởi cánh đồng.
    Gia cảnh nghèo khó của 3 người đẹp Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2017 - 1

Cái nghèo ám ảnh khiến Hoàng Thùy hết sức cố gắng trong học tập với mong muốn vào đại học để thoát nghèo. Sau khi đỗ Đại học Kiến trúc, Hoàng Thùy bước chân vào cuộc thi Vietnam's Next Top Model 2011 và nuôi giấc mơ trở thành siêu mẫu vì mong muốn giúp gia đình thoát khỏi cảnh nghèo. Sự quyết tâm và những cố gắng của Hoàng Thùy năm đó gây ấn tượng với tất cả các vị giám khảo và giúp cô giành vị trí quán quân một cách thuyết phục.

Chiến thắng ở Vietnam's Next Top Model 2011 khiến cuộc sống của Hoàng Thùy sang trang, giúp cô mở ra nhiều cánh cửa bước vào làng mốt Việt Nam cũng như thế giới. Sau nhiều năm làm mẫu, cô đã có chỗ đứng nhất định khi là gương mặt trang bìa của nhiều tạp chí thời trang nổi tiếng, làm vedette cho nhiều show diễn trong nước cũng như được sải bước trên một số sàn catwalk quốc tế. Với Hoàng Thùy, việc trở thành Á hậu 1 của Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2017 là bước ngoặt tiếp theo trong sự nghiệp, khi giúp cô mở ra cánh cửa cho nhiều dự án mới.

Mâu Thanh Thủy

Á hậu 2 của Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2017, Mâu Thanh Thủy, cũng có xuất thân không mấy khá giả. Cô sinh ra và lớn lên tại TP HCM và là con út trong gia đình có 3 chị em và có bố là người gốc Hoa. Biến cố ập đến khi bố cô qua đời năm 2007 khiến gia đình Mâu Thanh Thủy lâm vào cảnh khốn khó.

Mẹ của Mâu Thủy phải bán súp lề đường để mưu sinh. Sau khi tốt nghiệp cấp 3, Mâu Thủy quyết định bước chân vào nghề mẫu để phụ giúp gia đình. Người đẹp kể lại, nhờ những chén súp cua lề đường, mẹ cô đã dành dụm được 2 triệu đồng để cô thi Vietnam's Next Top Model 2013. Nhiều lần muốn bỏ cuộc tại Vietnam's Next Top Model nhưng vì biết mẹ đang buôn bán vất vả để dành dụm tiền cho mình đi thi nên Mâu Thủy đã dẹp bỏ ý định đó và giành giải quán quân ở sân chơi này.
    Gia cảnh nghèo khó của 3 người đẹp Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2017 - 2

Nói về mẹ của mình, Mâu Thủy từng cho biết: "Cho đến bây giờ khi các con đã có công việc ổn định, bà vẫn duy trì công việc này vì thú vui và không muốn phụ thuộc vào con cái. Tôi nhiều lần khuyên mẹ nghỉ bán để giữ gìn sức khỏe nhưng bà không chịu, bà muốn đỡ đần anh trai và làm việc quen rồi nên không bỏ được". Cô cho biết bản thân không xấu hổ vì mẹ làm lao động chân tay mà còn rất tự hào về điều đó. Chia sẻ sau khi giành danh hiệu Á hậu 2 của Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam, Mâu Thủy cho biết: "Không phải vì chiếc vương miện mà tôi từ chối hoàn cảnh mình đã sinh ra".
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 192 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cái nực cười là Hoàng Thùy ko hề nghèo.

Nhà bạn này ở Tĩnh Gia, Thanh Hóa ngay gần nhà ông bà của mình.

Bố mẹ bạn ấy rất bình thường, buôn bán nhỏ và họ hàng khá giả.

Hôm về quê vẫn gặp họ hàng nhà em này.

Ở quê thì chợ thường gần đường quốc lộ để tiện buôn bán. Chợ chia làm các gian hàng nhỏ có mái lợp để bán hàng và mọi người thuê các gian hàng đó để bầy đồ ra bán. Cậu mình và nhà em ấy cũng thuê như vậy, chợ đó gọi là chợ Còng ở Thanh Hóa.

Nhà em ấy có thuê 1 gian hàng trong chợ để bán hàng thôi chứ ko phải là nghèo khó kiểu kể lể vậy.

Sao báo chí hoặc em đó lại giả nghèo giả khổ vậy
    • 360 Bài viết

• 767 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hongkhoa06 Xem bài viết

Ở quê thì chợ thường gần đường quốc lộ để tiện buôn bán. Chợ chia làm các gian hàng nhỏ có mái lợp để bán hàng và mọi người thuê các gian hàng đó để bầy đồ ra bán. Cậu mình và nhà em ấy cũng thuê như vậy, chợ đó gọi là chợ Còng ở Thanh Hóa.

Nhà em ấy có thuê 1 gian hàng trong chợ để bán hàng thôi chứ ko phải là nghèo khó kiểu kể lể vậy.

nói gia đình tui là đại gia thì đâu có lấy duoc nước mắt của mấy con bò há há
    • 2,908 Bài viết

• 7,011 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DAM-THI-MII-HUNG Xem bài viết
    nói gia đình tui là đại gia thì đâu có lấy duoc nước mắt của mấy con bò há há
    em nào nghèo chắc ko qua nổi vòng gửi xe
    • 9,890 Bài viết

• 36,772 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hongkhoa06 Xem bài viết

Ồ báo chỉ ngày càng tệ thiệt
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 3 năm
    • 48 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Người ta ko phải con đại gia thôi chứ ko đến nỗi nghèo khó mà báo chí làm quá lên thôi.
    • 7,591 Bài viết

• 20,233 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Có cái danh HH rồi các ẻm sẽ thoát nghèo nhanh thôi mà, nhà báo cũng đánh hơi được nên chịu khó pi a free trước.
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 năm
    • 1,796 Bài viết

• 8,063 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Cũng có khi các em có đại gia chống lưng chi PR cho chứ báo chí ko có tôt bụng PR free mấy khi :P

hihi phải học gương em H'HenNie, quá may mắn đc 1 anh hàng tôm hàng cá chửi trên FB, hùa sóng đẩy thuyền tạo hiệu ứng ngược mạnh ghê.

Bảng điểm học bạ cấp em toàn TB hơn 5 tới hơn 6, sau đó học trường của anh em ít người, rồi sau đó vào cao đẳng mà điểm cộng cho dân tộc cũng nhiều. Mà chả biết học ngành gì chỉ biết là tốt nghiệp xong là đi làm người mẫu. Thế thì có gì quá sáng láng đâu mà khen em chân dài não ko ngắn nhỉ?
    Nói chung ko khen cũng chả chê.
    • 743 Bài viết

• 5,046 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ironfoot Xem bài viết
    Cũng có khi các em có đại gia chống lưng chi PR cho chứ báo chí ko có tôt bụng PR free mấy khi :Phihi phải học gương em H'HenNie, quá may mắn đc 1 anh hàng tôm hàng cá chửi trên FB, hùa sóng đẩy thuyền tạo hiệu ứng ngược mạnh ghê.Bảng điểm học bạ cấp em toàn TB hơn 5 tới hơn 6, sau đó học trường của anh em ít người, rồi sau đó vào cao đẳng mà điểm cộng cho dân tộc cũng nhiều. Mà chả biết học ngành gì chỉ biết là tốt nghiệp xong là đi làm người mẫu. Thế thì có gì quá sáng láng đâu mà khen em chân dài não ko ngắn nhỉ? Nói chung ko khen cũng chả chê.
    Khổ quá bạn ơi, người dân tộc thì họ học tiếng Kinh khác gì học bằng tiếng nước ngoài đâu. Cho nên vào được cao đẳng là có cố gắng rồi, chứ cứ nhìn dạng như Ngọc Trinh, Hồng Quế đi, có học hành tới nơi tới chốn gì đâu, ngay cả cái em hoa hậu "thần tiên tỉ tỉ" cũng học trung cấp còn ko nên thân thì cô này cũng tạm coi như là có học rồi. Học ngành gì thì cái đích cuối cùng chả là kiếm tiền. Họ có ưu thế hình thể thì đi làm nghề người mẫu, thi hoa hậu cũng được chứ sao.
    • 27 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Cũng có khi các em có đại gia chống lưng chi PR cho chứ báo chí ko có tôt bụng PR free mấy khi :P

hihi phải học gương em H'HenNie, quá may mắn đc 1 anh hàng tôm hàng cá chửi trên FB, hùa sóng đẩy thuyền tạo hiệu ứng ngược mạnh ghê.

Bảng điểm học bạ cấp em toàn TB hơn 5 tới hơn 6, sau đó học trường của anh em ít người, rồi sau đó vào cao đẳng mà điểm cộng cho dân tộc cũng nhiều. Mà chả biết học ngành gì chỉ biết là tốt nghiệp xong là đi làm người mẫu. Thế thì có gì quá sáng láng đâu mà khen em chân dài não ko ngắn nhỉ?
    Bạn lại lấy suy nghĩ của người Kinh áp đặt lên người Ê đê rồi.

Em H'Hen học lên tới CĐ là quá OK đó bạn ơi. Hồi cấp 2 mình đi học có học chung với mấy bạn Ê đê nên biết, hồi đó mỗi lớp chỉ có vài 3 bạn (cả trường chắc tầm 50 bạn/1200 HS người Kinh) mà thường mấy bạn học dở do không muốn đi học ngay từ đầu nên không tập trung học hành, các bạn chỉ muốn ở nhà đi làm rẫy, không thì mang gùi lên rừng kiếm củi rau củ quả mang ra chợ ngồi bán. Hồi đó có chính sách miễn học phí (not sure) rồi nhà trường, giáo viên chủ nhiệm vận động ghê lắm mấy bạn lớp mình mới cố học hết lớp 9. Mà học xong lớp 9 là nghỉ luôn, rất hiếm người lên cấp 3 chứ đừng nói gì cao đẳng đại học.

Người Ê đê mình thấy hiền và rất lành, sống chỉ biết ngày nay không biết ngày mai. Họ rất thật thà, đi chợ mua đồ của họ không cần trả giá. Mà cho dù họ đi chợ nhiều thì cũng không phải kiểu dân buôn chuyên nghiệp, nhà nào trồng được món gì thì mang ra chợ bán xong lấy tiền về mua đồ ăn đánh chén luôn chứ không biết mua đi bán lại lấy chênh lệch kiểu người Kinh mình đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,532 Bài viết

• 6,012 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016

Ko khen ko chê nhưng nghe thấy mùi gato lớn lắm nhoa
    Mợ có lợi thế về não to thì cứ việc kiếm việc nào dùng tới não mà kiếm miếng ăn chứ đi ghen với chân dài ngực nở bụng thon mông căng làm chi cho xấu xí thêm , hay mợ làm vậy cơ mặt giãn ra bớt đc nhiều nếp nhăn vạy
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 năm
    • 1,796 Bài viết

• 8,063 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Hihi, lại đổi đề tài sang tấn công cá nhân rồi đó
    Tui thấy hh chưa làm đc gì cho đời, học lực có 5-6 điểm, thì tôi hỏi xem dựa vào đâu mà khen nàng ko giống các người đẹp khác chân dài não ngắn? Uh cứ cho là tui gato hộ các người đẹp khác đi: Như Hà anh, thuỷ top học chuyên Ams xong đi học nước ngoài nè, đàm thu trang ng đẹp dân tộc mà tốt nghiệp đại học văn hoá nghệ thuật quân đội nè?
    Mang cái "nghèo" ra để làm lý do ca ngợi điểm 5-6 là học giỏi? logic kiểu gì vạy trời?
    Lên báo mà coi đầy em nghèo thảm thương, thâm chí chả còn bố mẹ mà học điểm suất sắc/được học bổng - vạy đó.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 826 Bài viết

• 3,658 Được cảm ơn

Không ai nhìn bảng điểm của Hen 5-6 điểm mà nói em ấy học giỏi cả, giỏi ở đây là với bảng điểm của một học sinh trung bình, ở miền cao, nghèo, người dân tộc thiểu số có hạn chế về ngôn ngữ mà em ấy vẫn học được đến cao đẳng và tốt nghiệp. Với quá nhiều hạn chế như vậy mà em ấy vẫn tới đích thì nếu có điền kiện tốt hơn thì em ấy sẽ có bước tiến xa hơn mức cao đẳng là chắc chắn. mà em ấy có kể sau khi tốt nghiệp có đi làm ngân hàng xong mới từ từ bước và nghề người mẫu, đâu phải học xong để đó phí phạm đâu. Ví dụ sau này em ấy cần tham gia những hoạt động cần kiến thức về tài chính ngân hàng, mình tin là em ấy có thể làm được và làm tốt.
    Ngoài ra, bản thân cũng là người dân tộc Ê đê, để mình nói thêm những trải nghiệm trong 30 năm cuộc đời là người dân tộc thiểu số cho bạn nghe nhé.
    - Bị kỳ thị: sau này mình vào Sài Gòn học tập sinh sống thì ít bị hơn, nhưng cả tuổi thơ ở Buôn Mê Thuột, hàng ngày nghe ra rả người Kinh gọi chúng mình bằng những từ: mọi, thượng, đồ dân tộc, rừng rú, dơ bẩn...
    -Bị chèn ép: Dù học lực của mình trong suốt 12 năm luôn ở top đầu trong lớp nhưng chưa bao giờ trong các cuộc bầu ban can sự lớp mình được ứng cử, thậm chí cô giáo còn không cho mình ngồi đầu bàn vị ảnh hưởng mỹ quan.
    - Xin việc khó khăn: sau khi làm việc ở Sài Gòn mình về Buôn Ma Thuột 2 năm dự tính xin việc và trở về quê luôn, nhưng khắp nơi khi nhìn thấy cái tên Ê đê của mình thì loại hs ngay từ đầu, dù mình có kinh nghiệm làm việc tại công ty nước ngoài 3 năm tại Sài Gòn, một phần cũng vì nạn mua quan bán chức ở Buôn Ma Thuột quá ghê gớm nên với người thân cô thế cô như mình thì mong muốn việc làm việc văn phòng ở đó là quá hão huyền . Cuối cùng mình quay lại Sài Gòn ( mảnh đất hứa ) và ở lại đến giờ.
    - Nếu ai còn nhớ bạo động ở Buôn Ma Thuột cách đây hơn chục năm sẽ biết người Ê đê ngây thơ tới mức tin rằng, có một tổ chức nào đó chờ đợi để đón họ sang Mỹ, đến mức họ bán hết ruộng vườn, hoa màu, gia tài để dành dụm cho chuyến đi đó. Người ta nói rằng họ đâp phá ??? không, họ phản ứng vì lúc đó người Kinh thừa cơ nhảy vào đánh đạp hôi của, cướp bóc hết gia tài họ đem đi cho chuyến đi, hành động của họ là vẫy vùng tự vệ thì đúng hơn.
    - Lạc hậu: bản tính của người Ê đê là sống cộng đồng, khó hòa hợp vì khi người dân tứ xứ tràn về Tây Nguyên, với bản tính khôn khéo lanh lợi của người Kinh đã dụ dỗ lừa đảo không ít người Ê đê, cho nên mâu thuẫn cũng nổi lên không ít, khiến họ càng ngày càng thu hẹp lối sống và cũng " kỳ thị" lại người Kinh. Mà đã không chịu hòa hợp thì sẽ không phát triển, cứ thế truyền những định kến lạc hậu cho thế hệ sau như người Kinh xấu xa, kết hôn sớm để có người làm việc, chỉ biết làm nương rẫy vì nghĩ học hành cũng không đấu lại người Kinh ( đi xin việc)...
    - Hiện nay một số em gái người dân tộc cũng có thói hư tật xấu y như thanh niên người Kinh chứ không hẳn chỉ lớn lên và lấy chồng kết hôn: vì không được tiếp xúc nhiều với xã hội bên ngoài nên nếu em nào nhẹ dạ sẽ bi quay vào guồng ăn chơi của các thành phần xấu, hút chích, đàn đúm, không học hành... và cứ vậy hỏng hết cả một đời.

Mình không than thở hay trách móc gì hay đổ thừa các bạn người Kinh, vì thực ra để người Ê đê hòa hợp và phát triển thì cần nhất là khát vọng từ chính bản thân họ, nếu cứ cổ hủ và nhảy lên khi nghe ai khinh miệt vì mình là dân tộc thiểu số thì sẽ mệt mỏi và tuyệt vọng lắm vì ngoài kia vẫn đầy rẫy những đầu óc thiển cẩn và văn hóa kém như ông nhà báo kia. Mình nghĩ Hen cũng như mình, khi nghe đủ nhiều thì sẽ chẳng thèm phản ứng nữa, mà cách của chúng mình là vượt lên hết những kẻ đã từng khinh miệt mình, để khi họ nhìn lại và định mở miệng chê bai nữa sẽ phải chột dạ và cân nhắc xem giờ mình đụng vào nó có được không . Mình và Hen đã làm được, và mình mong đồng bào của mình cũng sẽ làm được như vậy.
    In three words I can sum up everything I’ve learned about life: it goes on.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 221 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Hihi, lại đổi đề tài sang tấn công cá nhân rồi đó
    Tui thấy hh chưa làm đc gì cho đời, học lực có 5-6 điểm, thì tôi hỏi xem dựa vào đâu mà khen nàng ko giống các người đẹp khác chân dài não ngắn? Uh cứ cho là tui gato hộ các người đẹp khác đi: Như Hà anh, thuỷ top học chuyên Ams xong đi học nước ngoài nè, đàm thu trang ng đẹp dân tộc mà tốt nghiệp đại học văn hoá nghệ thuật quân đội nè?
    Mang cái "nghèo" ra để làm lý do ca ngợi điểm 5-6 là học giỏi? logic kiểu gì vạy trời?
    Lên báo mà coi đầy em nghèo thảm thương, thâm chí chả còn bố mẹ mà học điểm suất sắc/được học bổng - vạy đó.
    Thủy top có phốt mình nàng í trượt tốt nghiệp c3, là nỗi nhục của Ams mà mẹ nó?
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 năm
    • 1,244 Bài viết

• 4,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Mấy mụ bàn về chiên môn đi, cứ moi móc học vấn ra làm gì, gớm học giỏi mà răng vẩu, mũi tẹt mắt híp người lùn 1 mẩu thì làm cái khỉ gì. Còn e EĐ này lúc đầu tui nhìn hình đập vào mắt (chưa đọc tên nên cũng éo biết là người dân tọc gì, chỉ biết là người VN) thì nói chung thấy cũng được, đường nét phong thái cũng khoan thai kiêu hãnh, lại có nét hơi hoang dã thẳng thắn tây tây... ko có kiểu uốn éo làm màu điệu vớ điệu vỉn như mấy em răng vẩu bừng lông miền xuôi, nhìn mặt ẻm cũng ko có nét gian xảo, điêu điêu như con bông hậu Nam Địn năm kia (quên ẹ mất tên dồi).
    Túm lại tui thấy tạm thời cho đến giờ chưa có gì phải chê e EĐ này cả, mấy con mụ wtt răng vàng vẩu người lùn 1 mẩu cũng bớt GATO vs ẻm chút cho mẹt đỡ thêm vài nếp nhăn đê
    • 5,373 Bài viết

• 29,174 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014ee Xem bài viết
    Mấy mụ bàn về chiên môn đi, cứ moi móc học vấn ra làm gì, gớm học giỏi mà răng vẩu, mũi tẹt mắt híp người lùn 1 mẩu thì làm cái khỉ gì. Còn e EĐ này lúc đầu tui nhìn hình đập vào mắt (chưa đọc tên nên cũng éo biết là người dân tọc gì, chỉ biết là người VN) thì nói chung thấy cũng được, đường nét phong thái cũng khoan thai kiêu hãnh, lại có nét hơi hoang dã thẳng thắn tây tây... ko có kiểu uốn éo làm màu điệu vớ điệu vỉn như mấy em răng vẩu bừng lông miền xuôi, nhìn mặt ẻm cũng ko có nét gian xảo, điêu điêu như con bông hậu Nam Địn năm kia (quên ẹ mất tên dồi).
    Túm lại tui thấy tạm thời cho đến giờ chưa có gì phải chê e EĐ này cả, mấy con mụ wtt răng vàng vẩu người lùn 1 mẩu cũng bớt GATO vs ẻm chút cho mẹt đỡ thêm vài nếp nhăn đê

Love you nhoa
    • 485 Bài viết

• 1,416 Được cảm ơn

Trung Quốc có câu, đẹp đã là 1 tài năng. Em có mấy con bạn làm tiếp viên hàng không, học hành cũng làng nhàng, được cái có vóc dáng, gương mặt và chịu khó đầu tư ngoại ngữ nên giờ làm tháng ngàn đô lương chưa tính lậu. Ngon lành cành đào. Bay nhiều, bay đêm nghe thấy cũng khổ nhưng tính ra cũng không khổ, em hỏi tụi nó thì tụi nó nói chỉ phục vụ đem đồ ăn này nọ chứ không phải suy nghĩ gì nhiều, chưa kể mỗi lần bay xa là xách tay về cả chục kg.
    tính ra quá sướng so với mặt bằng chung. Kiếp này em yêu và nâng niu cái đẹp để kiếp sau sanh ra làm người đẹp, đẹp là thấy sướng rồi. Tạm liệt kê ra những lợi ích của việc đẹp nè, cả trong tình yêu, bạn bè và công việc.

Thứ 1 : có sự tự tin
    Thứ 2 : biết rõ giá trị của bản thân
    Thứ 3 : tạo thiện cảm cho người đối diện.
    Thứ 4 : dễ dàng nhận được sự giúp đở từ người khác trừ mấy mẹ gato muốn vùi dập.
    Thứ 5 : nếu làm việc có lỗi thì cũng chuyện to hóa nhỏ, chuyện nhỏ hóa không.
    Thứ 6 : nhiều người yêu mến
    Thứ 7: dễ kiếm việc làm (những nghề không cần nhiều chuyên môn)

Sơ sơ mới nghĩ ra nhiêu đó, ai bổ sung dùm em với
    "Chị vùng chạy ra ngoài giữa lúc trời tối đen như mực, đen như cái tiền đồ của chị vậy!"
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,890 Bài viết

• 36,772 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Mình công nhận chuyện kỳ thị người dân tộc ít người là có.
    Nếu như dân tộc Thái, Tày, Nùng ko bị kỳ thị vì bề ngoài giống người kinh, thì người Ê đê hay Cơ Ho...bị kỳ thị nhiều lắm, vì mắt to đen và làn da sậm màu. Trong công việc mình có làm cùng 3 đồng nghiệp người dân tộc ít người. Tính tình họ thẳng thắn, muốn gì cũng nói trực tiếp chứ ko khéo léo nên cũng hay bị nói. Khi bệnh nhân nhìn cái tên họ thì lập tức tỏ thái độ ngay ( một phần cũng do chính sách của nhà nước nữa, người dân tộc học y ko cần thi đầu vào, học xong bv buộc phải nhận, lương lấy từ 1 nguồn riêng của nhà nước để trả). Thật ra cũng có 1 người tự ái quá bỏ nghề luôn rồi đấy.
    Đúng là cần rất lâu mới hết sự kỳ thị này
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 năm
    • 1,796 Bài viết

• 8,063 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Bạn của mình làm dự án phát triển vùng cao 10 năm liền ở Điện Biên. Chỉ nghe bạn khen thức ăn ngon, con người hiền lành.. Bạn rất tự hào về những facilator bản địa bạn đào tạo được. Một đứa bạn chung của 2 đứa thì đang làm luận văn tiến sỹ về đề tài ý nghĩa của các dự án xã hội tại vùng cao. Năm vài bận bạn bay từ Singapore về lấy số liệu và làm 1 số campaign kiểu chợ tết vùng cao.
    Năm ngoái có thấy bạn bất bình share 1 chương trình tivi, trong đó nhà đài có 1 vở kịch về chuyện bà con dân tộc bắt vợ rồi bị bắt vì tội bắt cóc người... Bà con dân tộc cũng rất bực- vì người kinh không hiểu văn hoá của họ và mang họ ra làm trò cười...
    Mình cũng có quen vài người bạn dân tộc, nói để thấy là mình cũng có chút xíu hiểu biết - và mình chưa có nhận thức được về chuyện người kinh kỳ thị người dân tộc -( dưới góc nhìn từ người kinh )
    Mình thú thật là không hình dung được những kỳ thị mà người dân tộc có khả năng phải chịu. Nhưng mình có 1 lời rằng: chính suy nghĩ của bản thân là quan trọng nhất. Tự kỳ thị và kỳ thị ngược - sự co cụm của người dân tộc - sự tự ti, gán mọi chuyện xảy đến với mình là do bị "kỳ thị" là hai nhân tố quan trọng nhất.
    VD ngay trong bài viết của bạn trên nhé, lớp chỉ có từ 6-10 chỗ "bàn đầu" còn lại những bạn khác đều là ngồi chỗ khác, tại sao gán mình không ngồi bàn đầu là do cô giáo kỳ thị? Học xong không xin được việc làm cũng rất nhiều, tại sao nghĩ lý do là do mình là người dân tộc? Rồi vì sao học giỏi + ko làm lớp trưởng -> m bị kỳ thị??
    Nếu nghĩ như thế thì sẽ rất mệt mỏi bạn ạ. Đâu phải cứ giỏi là làm lớp trưởng? Đâu phải lớp ngồi kiểu vòng tròn mà cả lớp đc ngồi đầu? Đâu phải ai ra trường cũng xin đc việc tại chỗ mình mong muốn?
    Rồi như cái ví du của bạn là có 1 số em đã có thói hư tật xấu giống như người kinh - thể hiện sự kỳ thị người kinh của người dân tộc.

Cũng chúc mừng bạn đã thành đạt, có được việc làm như ý, mong là bạn luôn an nhiên, để lòng nhẹ nhàng đừng nghĩ nhiều quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 2,161 Bài viết

• 11,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Bạn Ironfoot này chắc ở miền Bắc.
    Người dân tộc miền Bắc trằng trẻo, nước da giống người Kinh, guong mặt nhiều người còn thanh tú nhẹ nhàng xinh xắn bằng (hoặc có khi hơn) người Kinh do vậy k bị phân biệt nhiều, rất nhiều người kinh miển Bắc cũng kết hôn với người dân tộc.
    Người dân tộc trong Nam thuộc lâm đồng đắc lắc v. v.. có nước da đen, tóc cứng nói chung là nhìn k trắng trẻo nên là bị phân biêt, kì thị. Tất cả đều do vẻ ngoài mà ra. Nhưng đó là thuộc tính dân tộc làm sao họ thay đổi được nên là cuộc đời nhiều khi bất công. Bạn nói thế thôi bạn lên lạm đồng ở một thời gian thì bạn sẽ biết kỷ thị là thế nào nếu bạn thử yêu một người dân tộc . Người dân tộc họ không kỳ thị người kinh mà họ sợ sự độc ác của người kinh, lừa mua đất của họ với giá rẻ mạt.
    Họ thiệt thòi nhiều thứ nữa. Nhưng mà họ sống khác mình nên mình cũng chả biết tâm tư họ thế nào.

Bạn của mình làm dự án phát triển vùng cao 10 năm liền ở Điện Biên. Chỉ nghe bạn khen thức ăn ngon, con người hiền lành.. Bạn rất tự hào về những facilator bản địa bạn đào tạo được. Một đứa bạn chung của 2 đứa thì đang làm luận văn tiến sỹ về đề tài ý nghĩa của các dự án xã hội tại vùng cao. Năm vài bận bạn bay từ Singapore về lấy số liệu và làm 1 số campaign kiểu chợ tết vùng cao.
    Năm ngoái có thấy bạn bất bình share 1 chương trình tivi, trong đó nhà đài có 1 vở kịch về chuyện bà con dân tộc bắt vợ rồi bị bắt vì tội bắt cóc người... Bà con dân tộc cũng rất bực- vì người kinh không hiểu văn hoá của họ và mang họ ra làm trò cười...
    Mình cũng có quen vài người bạn dân tộc, nói để thấy là mình cũng có chút xíu hiểu biết - và mình chưa có nhận thức được về chuyện người kinh kỳ thị người dân tộc -( dưới góc nhìn từ người kinh )
    Mình thú thật là không hình dung được những kỳ thị mà người dân tộc có khả năng phải chịu. Nhưng mình có 1 lời rằng: chính suy nghĩ của bản thân là quan trọng nhất. Tự kỳ thị và kỳ thị ngược - sự co cụm của người dân tộc - sự tự ti, gán mọi chuyện xảy đến với mình là do bị "kỳ thị" là hai nhân tố quan trọng nhất.
    VD ngay trong bài viết của bạn trên nhé, lớp chỉ có từ 6-10 chỗ "bàn đầu" còn lại những bạn khác đều là ngồi chỗ khác, tại sao gán mình không ngồi bàn đầu là do cô giáo kỳ thị? Học xong không xin được việc làm cũng rất nhiều, tại sao nghĩ lý do là do mình là người dân tộc? Rồi vì sao học giỏi + ko làm lớp trưởng -> m bị kỳ thị??
    Nếu nghĩ như thế thì sẽ rất mệt mỏi bạn ạ. Đâu phải cứ giỏi là làm lớp trưởng? Đâu phải lớp ngồi kiểu vòng tròn mà cả lớp đc ngồi đầu? Đâu phải ai ra trường cũng xin đc việc tại chỗ mình mong muốn?
    Rồi như cái ví du của bạn là có 1 số em đã có thói hư tật xấu giống như người kinh - thể hiện sự kỳ thị người kinh của người dân tộc.

Cũng chúc mừng bạn đã thành đạt, có được việc làm như ý, mong là bạn luôn an nhiên, để lòng nhẹ nhàng đừng nghĩ nhiều quá.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3