Gặp food blogger Liên Ròm - Chủ bếp đình đám với chị em nội trợ thế hệ 8X

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 287 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Chị này là thành viên lâu năm của Webtretho

Gặp food blogger Liên Ròm - Chủ bếp đình đám với chị em nội trợ thế hệ 8X

Hãy nghe những chia sẻ thú vị của food blogger Liên Ròm về câu chuyện nấu ăn và niềm đam mê bếp núc nhé!

Nếu bạn là người đam mê nấu nướng và hay tìm kiếm các công thức nấu ăn trên mạng internet chắc hẳn bạn không còn xa lạ với food blogger Liên Ròm. Vào những năm 2000 khi phong trào lập blog chia sẻ nấu nướng nở rộ, hầu như chị em đam mê nấu nướng nào cũng có sẵn cho mình một "căn bếp ảo", chị Liên Ròm đã nhận được sự quan tâm cực kỳ lớn từ chị em, "căn bếp" của chị lúc nào cũng được khách "tấp nập" ghé thăm để học hỏi kinh nghiệm.

ava-ngang-copy-1523652363008313822212

Cùng gặp gỡ chị Liên Ròm và nghe chị chia sẻ những câu chuyện thú vị xoay quanh chủ đề bếp núc nhé!

Chào chị, cám ơn chị đã nhận lời chia sẻ cùng độc giả. Mọi người chắc không còn xa lạ với blogger Liên Ròm nữa nhưng có một câu hỏi chắc phải hỏi chị đầu tiên đó là: với chị nấu ăn có ý nghĩa thế nào trong cuộc sống?

Chị là người không giỏi bếp núc cho đến ngày lấy chồng, vì vậy qua nước ngoài, ở nhà chăm con và nấu được món ngon cho con, chăm cho con khỏe bằng món ăn của chị và nấu cho chồng được bữa cơm đó là mong ước của chị lúc có 2 đứa con.
    batch947120101516218399241971311056784n-15236531791642066035468

Việc nấu ăn chỉ đơn giản để thấy chồng con mình ăn ngon miệng.

Chị biết làm rất nhiều món, từ món ăn Việt Nam truyền thống tới các món nước ngoài rồi làm bánh… nhưng chị thích nhất là nấu món ăn nào?
    Món chị thích nhất vẫn là món phở bò của Việt Nam, các con của chị rất thích món này. Các con nói rằng chọn người yêu phải chọn người biết ăn phở Việt Nam. Không những thế các con còn học mẹ cách nấu phở bò để khi đi học xa, rồi khi trưởng thành sẽ có thể tự nấu món phở bò mỗi khi thèm.

Món phở bò hay phở gà Việt Nam luôn là món được giới thiệu trên các tạp chí nấu nướng của Anh. Ngay cả các đầu bếp của Anh cũng có người tìm hiểu và dạy làm món phở truyền thống Việt Nam. Chị ước mơ một ngày tên của chị sẽ có trên báo của Anh về cách nấu món phở bò.
    batch28577570101561711032441973836164287357644505n-1523653179172665940422
    "Ước mơ của chị là một ngày tên của chị sẽ có trên báo của Anh về cách nấu món phở bò."

Chị biết nấu rất nhiều món vậy không biết chị có tham gia một khóa học nấu ăn chuyên nghiệp nào không?
    Chị chỉ học từ mẹ chồng, từ các show truyền hình Anh và những kinh nghiệm từ các blogger nổi tiếng khác chứ không có qua trường lớp nào cả, tuy nhiên má chị là người nấu ăn rất giỏi và từng làm đầu bếp trong bếp ăn tập thể của cơ quan, cũng vì lẽ đó mà chị nghĩ không ít thì nhiều chị vẫn ảnh hưởng cách nấu của má chị.

Để nấu được một món ăn ngon theo chị điều kiện cần và đủ là như thế nào?

Có được nguyên liệu ngon, tươi, đầy đủ gia vị và có sự vui thích đứng bếp thì sẽ ra món ngon, không những ngon mà còn thấm "tình yêu" vào món ăn dành cho các con và chồng cũng như bạn bè khi tới nhà thưởng thức món ăn do mình nấu nữa.
    batch261325101502142181641974704116n-1523653179160632836235
    Món bún chả cá hấp dẫn cực kỳ.

Nấu ăn đòi hỏi sự tỉ mỉ và chú tâm. Và nhiều người nói nấu ăn cùng cần phải có năng khiếu, chị thấy điều này có đúng không?
    Với chị việc nấu ăn ngon cần phải có năng khiếu chứ nấu ăn đơn giản thì không cần đâu. Nấu 1 tô mỳ gói thì không cần tới mức năng khiếu phải không em? Chị nói cho vui vậy thôi chứ thật ra năng khiếu chỉ dành cho những người muốn thành đầu bếp, muốn làm ngành bếp chứ những người như chị chỉ cần một chút chú tâm, tỉ mỉ và chút lửa đam mê là có thể nấu được món ngon cho gia đình rồi.
    batch270331101502166947541972622908n-1523653179162854617394
    "Chỉ cần một chút chú tâm, tỉ mỉ và chút lửa đam mê là có thể nấu được món ngon cho gia đình rồi."

Từ khi chị chia sẻ các công thức nấu ăn của mình trên blog rồi Youtube và Facebook cá nhân, chị đã truyền cảm hứng cho rất nhiều chị em muốn nấu ăn ngon cho gia đình mình. Có kỉ niệm nào khiến chị nhớ mãi không quên không? Ví dụ có bạn fan nào đó đã chia sẻ một câu chuyện thú vị với chị khi chị hướng dẫn nấu một món ăn nào đó chẳng hạn.
    Kỷ niệm thì nhiều lắm từ những ngày chị còn bên webtretho, kỷ niệm nhớ nhất là có bác bên Mỹ đã cảm ơn chị vì cách nấu phở của chị bác ấy dùng để "nấu bán phở" cho người thân của bác ấy và ai cũng khen ngon; cũng như một bạn đã nói với chị rằng: "nhất định em phải đi tìm xương ống bò để nấu được nồi nước lèo đúng vị" và sau khi nấu xong thì em ấy thốt lên thật là "tuyệt khi nấu với xương ống và hầm lâu qua đêm."
    Đó là nấu phở còn những kỷ niệm về làm chả lụa thì nhiều, có những tin làm nước mắt chị chảy theo vì cảm động khi em ấy làm thành công, vì khi ra xứ người thèm miếng bánh cuốn cùng với chả lụa mà không có mua được phải tự học tự làm. Cũng có những tin nhắn chị khóc vì thương khi em ấy làm không thành công và sai bột vì tìm không đúng bột, thay vì bột nở/bột nổi (baking powder) thì dùng men nở (yeast) để làm chả lụa và kết quả là không giống ai.
    29543099101562434677491976228819949498465684n-15236548406292119423431
    Món chả lụa (giò lụa) là một trong những món "đắt khách" luôn được mọi người tín nhiệm với cách hướng dẫn cực chi tiết từ Liên Ròm.

Đây cũng là một trong tin nhắn mà lòng chị rưng rưng vì chị rất quý người bạn lớn này: "Chị chưa kể cho em nghe vụ chả lụa. Hồi bắt đầu làm, chị làm theo mọi người chỉ, thời gian đó máy xay cao nhất chỉ có 250W. Chị làm đòn 250g, làm xong chả không được dai như ý. Rồi lại được góp ý là tại không mua được thịt nóng v.v... Làm tới làm lui, mua cả phụ gia cho vào. Cho phụ gia vào thì nghe mùi không ăn được. Tới hồi đọc bài của em chị mới làm được."
    batch29356293101562151738791975246194430050368227n-1523653179173780653668
    Không chỉ chia sẻ rất kỹ cách làm chả lụa còn rất nhiều công thức các món ăn khác được chị Liên chia sẻ mỗi ngày với mọi người xung quanh.

Hiện tại chị đang sinh sống ở nước ngoài, vậy việc nấu và làm những món ăn Việt có gặp nhiều khó khăn không?
    Nơi chị sống là thành phố lớn thứ 2 của Anh sau London nên chuyện mua nguyên liệu nấu món Việt Nam rất thuận tiện và dễ kiếm. Các con cũng như chồng của chị rất dễ dàng trong việc ăn uống và cũng ủng hộ chị chuyện làm video hay viết bài để giúp cho mọi người thêm cách nấu ăn.
    batch28379550101561614409941976118797760985356190n-15236531791691816163632
    Tô bánh canh đúng chuẩn món Việt.

Cuộc sống hiện đại kéo theo việc phải sắp xếp công việc nội trợ với sự nghiệp, có khi nào chị mệt mỏi và không muốn vào bếp không? Và nếu có thì những lúc như vậy chị sẽ làm sao để lại "kéo mình lên"?
    Những khi chị mệt không vào bếp thì chồng chị sẽ vào bếp và lúc đó chị sẽ có có một bữa cơm đơn giản nhất với rau củ xào, thịt kho và món xà lách trộn dầu giấm với tôm chẳng hạn hoặc hai con sẽ nướng gà, xào rau hay là làm món spaghetti mời mẹ ăn.
    batch27544890101560955686191971588857368740111055n-1523653179167731701234
    Bánh cupcake thơm ngon mẹ làm cho hai con yêu.

Có những lúc muốn nghỉ ngơi chị hay hẹn hò với các bạn trong thành phố hay là các thành phố khác đi uống cà phê tâm sự hay các bạn ghé về thành phố chị ăn trưa, uống cà phê tâm sự với chị. Sống xa nhà đôi khi cũng buồn, có bạn bè tâm sự cuộc sống cũng nhẹ nhàng hơn nhiều.
    Cám ơn chị dành thời gian chia sẻ. Chúc chị luôn vui và tiếp tục chia sẻ nhiều công thức món ăn ngon cho mọi người!

http://afamily.vn/gap-food-blogger-lien-rom-chu-bep-dinh-dam-voi-chi-em-noi-tro-the-he-8x-20180414043000314.chn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,074 Bài viết

• 9,928 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thương em Liên Ròm quá nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,016 Bài viết

• 26,978 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Úi, chị Liên ròm, người đẹp "chả lụa" của mục ẩm thực. Người chi mà hiền lành, chia sẻ ko giấu giếm chi hết.
    Nhờ chị, giờ em tự mần hết từ chả lụa, chả Huế, chả bò, chả quế, chả cá, chả tôm ngon hơn ngoài chợ. Thật là quá đã.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 411 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Các bạn ơi, ngày trước ở WTT có một chị nữa bạn của chị Liên Ròm, chị mẹ cu Sam dễ thương, các bạn có bieets facebook cua chị Trâm mẹ cu Sam cu Bơ ko cho mình xin link nhé. Cảm ơn nhiều.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 2,625 Bài viết

• 1,833 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tanhia Xem bài viết
    Các bạn ơi, ngày trước ở WTT có một chị nữa bạn của chị Liên Ròm, chị mẹ cu Sam dễ thương, các bạn có bieets facebook cua chị Trâm mẹ cu Sam cu Bơ ko cho mình xin link nhé. Cảm ơn nhiều.
    Tanhia ơi, nó đây
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 2,625 Bài viết

• 1,833 Được cảm ơn

Chị không biết cách đưa link của chính mình
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,775 Bài viết

• 1,253 Được cảm ơn

Phục vụ chị đây https://www.facebook.com/nguyen.tram.520?fref=ts
    xispacemuoi
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 411 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Gặp lại nhiều bạn cũ cảm động lắm mình nhớ tất cả mọi người, chị Trâm thì là thần tượng của mình rồi, mẹ Xí muội ở TQĐ q7 , chúc mọi người mãi trẻ, mãi tươi vui.. như ngày đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 424 Bài viết

• 892 Được cảm ơn

Ôi, nhớ 1 thời Wtt nhộn nhịp c nhỉ, bao nhiêu là cao thủ nữa chứ 🤩🤩🤩. Vài năm gần đây, fb phát triển, diễn đàn trở nên vắng bóng, các bài viết sâu sắc, những tranh luận chất lượng vì thế mà cạn dần. Em ko thích fb đâu, nó nhốn nháo như 1 cái chợ vậy, và tới giờ cũng chỉ tìm dc 1,2group tạm tạm chút, nghĩa là có sự tương tác và giúp đỡ nhau nhiệt tình, có sự hiểu biết.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KTQ.2012 Xem bài viết
    Ôi, nhớ 1 thời Wtt nhộn nhịp c nhỉ, bao nhiêu là cao thủ nữa chứ 🤩🤩🤩. Vài năm gần đây, fb phát triển, diễn đàn trở nên vắng bóng, các bài viết sâu sắc, những tranh luận chất lượng vì thế mà cạn dần. Em ko thích fb đâu, nó nhốn nháo như 1 cái chợ vậy, và tới giờ cũng chỉ tìm dc 1,2group tạm tạm chút, nghĩa là có sự tương tác và giúp đỡ nhau nhiệt tình, có sự hiểu biết.
    Bạn ơi. Bạn có thể chỉ mình tham gia 1,2 group đó với đc k bạn??
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,758 Bài viết

• 11,336 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Ui cha mẹ ơi, được WTT ưu ái cho lên hàng đầu luôn. Ròm vẫn còn lưu luyến nhiều ở webtretho lắm vì những năm đầu qua nước ngoài chưa có bạn, và sự ra đời của WTT đã giúp cho ròm nhiều bạn chia sẻ chuyện con, chuyện học, chuyện nấu ăn và nhiều thứ nữa. Dù bây giờ ít vào nhưng webtretho vẫn là tình yêu muôn thưở của ròm

Cảm ơn các bạn đã yêu mến ròm từ nhiều năm nay. Chúc mọi người cuối tuần vui nhe
    • 13,758 Bài viết

• 11,336 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga Xem bài viết
    Dạ em ròm nhớ cô nhiều lắm nhe
    • 13,758 Bài viết

• 11,336 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Úi, chị Liên ròm, người đẹp "chả lụa" của mục ẩm thực. Người chi mà hiền lành, chia sẻ ko giấu giếm chi hết.
    Nhờ chị, giờ em tự mần hết từ chả lụa, chả Huế, chả bò, chả quế, chả cá, chả tôm ngon hơn ngoài chợ. Thật là quá đã.
    Đọc hết comment cũng thấy quá đã vì học trò giỏi, cô giáo được thơm lây hehe - giờ là khỏe rồi hen, có đồ ăn an toàn không sợ gì hết. Chúc em cuối tuần vui nhe

Nói cho em hay là cái hình chả lụa với thằng xì trum trong bài là chị làm hoàn toàn bằng tay không máy xay cũng không máy quết gì đó hehe
    • 13,758 Bài viết

• 11,336 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Ủa em chị có quen em không,nhìn nick quen quá
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,783 Bài viết

• 4,318 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Ấn tượng với những món ăn của chị Liên ròm một thì em ấn tượng với sự nhiệt tình chia sẻ của chị 10 . Chị nhiệt tình lắm luôn
    R.I.P Shina! R.I.P formosa!
    R.I.P tôn Hoa Sen!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 411 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

CHị Liên Ròm ơi, bọn mình có gặp nhau rồi mà chị , ở cái hội chợ gì Noel hay là trung thu các mẹ tổ chức cho gia đình đó. Em gặp chị mà ngưỡng mộ lắm vì hồi đó chị trẻ và tươi, hôm đó em còn lên biểu diễn bài " Hãy để mặt trời luôn chiếu sáng " và hình như bài Nụ cười nữa thì phải. Chắc là ấn tượng đấy chị vì bữa đó em hát tiếng Nga lận .. he... he...
    Sau này nhờ chị mà qua tập Suối nguồn tươi trẻ đó chị à.
    Còn chị mẹ cu Sam thì off mấy lần rồi, hội Mọt sách thì phải, do mẹ Vika dắt em vào đời .. buffet trưa ...em nhìn mẹ cu Sam mà cứ ngẩn ngơ, sao có người hiền dịu thế này, đảm đang thế này mà cũng có chuyện hơi buồn buồn .. vậy thì chuyện mẹ chồng em ghét mặt em là chuẩn rồi, nên em chấp nhận số phận ngay và luôn ...

Nói chung, thời đó thật vui, đến nhà mọi người, muối dưa , muối cà làm từ thiện, hội Hà nội nữa, rồi đi vào Nhi đồng 2 chăm các cháu với mẹ Bim và Phomai (chị Thúy) , mấy chị em thời đó nhiệt tình cách mạng quá lắm luôn còn nhiều kỷ niệm mà em viết ra nó hơi lan man .. nên thôi
    Mong cái hội Noel, năm nào sau này thành hội hưu trí, mấy chị em già bọn mình gặp lại nhau
    • 3,074 Bài viết

• 9,928 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Nguyên văn bởi caotuyetnga Xem bài viết
    Dạ em ròm nhớ cô nhiều lắm nhe
    Cưng em Ròm hết biết luôn .
    tiền em Ròm lì-xì gởi tiết kiệm lấy lãi, thích mê
    Qua muốn đi qua nhà em theo cánh chim bay, hôm qua Qua xin pát-po hông được vì sợ Qua đi qua đó Qua ở bển luôn .HIC. ....hic....
    Thôi hôm nào em qua VN chúng mình lại tay bắt mặt mừng nha .

Tặng Liên một cành hồng thắm
    cho thời gian như ngừng lại

hXrN9xO1PJot_-a3smnKm9NPgCDyNEvKpmGpvLMhvN5sd4BCAVof7UkgcEZeVdbkMlBJ2WzvqSEt06nozyOEs_dbKtaCGBE
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9,022 Bài viết

• 28,058 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Wtt ngày càng vắng dần những người như mẹ Liên Ròm thật tiếc. Giờ vào đây, học hỏi, chia sẻ thì ít, mà nghe thiên hạ chửi bới nhau thì nhiều.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 8,190 Bài viết

• 8,747 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cái tiêu đề ghi thế hệ 8x là thiếu sót rồi, cả 7x nữa chứ.
    Cố nhân ơi, nhớ nhau không?
    • 9,593 Bài viết

• 15,798 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Chị tàn tám về trai nên hỏng biết chị Liên Ròm nhiều Nhưng có ấn tượng là chị này chuyên chỉ chiêu nấu ăn, bếp núc há há Nhớ một thời thanh xuân rực rỡ webtretho ghê
    1472952_455152651258174_702817447_n1526242_394446977354920_1107079274_n
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2