TIN TÀI TRỢ.

Eo Gió - đường cong tuyệt mỹ bên bờ biển Quy Nhơn

• 134 Lượt chia sẻ
  • 5.44K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 16,061 Bài viết

• 33,638 Được cảm ơn

Depplus.vn -Cách thành phố Quy Nhơn khoảng 20 km, Eo Gió là bức tranh tuyệt mỹ của thiên nhiên – là địa danh du lịch vẫn còn hoang sơ và chưa có nhiều người biết đến.
    97380_20150401163928Eo Gió cách thành phố Quy Nhơn, tỉnh Bình Định khoảng 20km
    Đây là điểm đến mới vẫn còn hoang sơ chưa có nhiều người biết đến
    Trong số rất nhiều điểm đến dọc biển trên mảnh đất Quy Nhơn, Eo Gió được nhắc đến bởi vẻ đẹp nguyên sơ và hùng vĩ, nhưng không có nhiều người biết đến địa danh này và nếu không có người dẫn đường có lẽ cũng sẽ khó khăn trong việc tìm kiếm. Nằm trên địa bàn xã Nhơn Lý, cách thành phố Quy Nhơn khoảng 20 km, tên gọi Eo Gió bắt nguồn từ hình dáng địa lý của khu vực này. Nếu đứng từ trên các mỏm đá xung quanh nhìn xuống du khách sẽ thấy một eo biển nhỏ được che chắn bởi hay dãy núi như một vòng tay ôm gọn bãi biển.
    46040_20150401163930

Được phát hiện từ khá lâu nhưng Eo Gió chỉ thu hút được những người ưa du lịch mạo hiểm vì cung đường đến đây khá vất vả, du khách phải băng qua đầm Thị Nại hoặc đi ghe máy từ bến Hàm Tử rồi lênh đênh trên biển mới đến được đây. Tuy nhiên, từ ngày cầu Thị Nại được xây dựng, Eo Gió với vẻ đẹp ngỡ ngàng của mình đã và đang nhanh chóng trở thành điểm tham quan mới đầy hấp dẫn của du khách..
    26095_20150401163932

Bao bọc gữa biển trời sóng nước mênh mông. Eo Gió được đá lởm chởm dựng như thành. Từng phiến từng phiến đổ liêu xiêu vào vách núi như đám cây mềm không chịu nổi sóng gió đại dương. Xa bờ một chút, bãi đá nhấp nhô tạo hình con cá sấu khổng lồ đang vươn mình, đầu cất cao trên sóng biếc. Người dân ở đây quen gọi con sấu đá này là hòn Mòng. Từ trên cao nhìn xuống quần thể Eo Gió xinh xắn và rất gợi cảm. Núi ôm biển, biển lượn viền theo chân núi; sóng biển vỗ dạt dào, nhè nhẹ vào vách đá tạo nên những khúc nhạc du dương. Chạy dọc theo chân núi từ tây sang đông là một bãi đá trứng lớn, nhỏ đủ màu sắc, làm cho ta tưởng tượng như có ai đó đẽo gọt, mài dũa sắp đặt một cách công phu. Lẫn vào bãi đá trứng là những phiến đá lớn như mặt bàn, nhẵn thín, có phiến to nhô ra như mái nhà giúp du khách ngồi chơi hay ngả lưng nghỉ sức khi mỗi lần dạo chơi, vãn cảnh. Cách chân núi không xa là những cụm đảo nổi trên mặt nước biển nhiều hình tượng, kiểu dáng đẹp một cách tự nhiên.
    69190_20150401163933

96254_20150401163935
    Eo Gió được đặt tên theo như địa hình mà thiên nhiên đã tạo ra,
    những dãy núi và đá ôm ấp lấy bờ biển tạo thành một bức tranh tuyệt mỹ
    Xa xa ngoài khơi là những đảo nhỏ: Hòn Mồng, Hòn Cỏ, Hòn Cân... nổi trên mặt nước biển, mang dáng dấp kỳ lạ, khiến người ta liên tưởng là các chú trâu khổng lồ đang dầm mình ngụp lặn trên mặt sông trong những buổi trưa hè. Dưới chân Eo Gió có bãi "đá đẻ". Những hòn đá to nhỏ nhiều kích cỡ nằm la liệt dưới chân sóng. Viên nào cũng tròn vo, nhẵn lì như mài. Người ta bảo bãi đá này "đẻ" thật. Vì năm nay nhặt đi, năm sau lại có nhiều như cũ. Ở đây còn có giếng Tiên. Nước từ vách đá chảy ra, trong vắt, không bao giờ cạn và ngọt lịm. Khi đến Eo Gió, nhiều người đã đến đây chơi và tắm nước giếng Tiên. Còn nước biển, nhờ bãi đá mà nước xanh màu ngọc bích. Tắm biển giữa thiên nhiên cũng là cái thú của sự ngao du giữa sơn thủy hữu tình.
    78717_20150401163937

20066_20150401163939
    Cảnh sắc thiên nhiên, hoang sơ thơ mộng tại Eo Gió
    Không chỉ được ngắm cảnh thiên nhiên, đắm mình trong nước biển mát lạnh, đến với Eo Gió, du khách còn được thưởng thức nhiều đặc sản của vùng biển Nhơn Lý như: món tôm hùm tươi sống được cho ngay vào nồi hấp, mực tươi rói hết hấp hành rồi nướng trui. Cá tà ma thứ cá có cái tên âm ti rùng rợn sống quanh gành đá biển lại đưa ta tới cõi tiên bồng vì cái vị ngọt đậm đà xen lẫn beo béo dù chẳng qua tẩm ướp bột ngọt hay bột nêm. Rồi cá mú, cá róc, cá dìa nướng…Cũng chỉ đơn giản là hấp và nướng nhưng ăn tới đâu, vị ngọt thơm thấm vào tới đấy.
    46799_20150401163941

37652_20150401163943
    Hải sản tươi sống - món quà từ biển cũng là điều thú vị không thể không trải nghiệm khi đến thăm Eo Gió
    Bởi là một điểm du lịch mới nên Eo Gió vẫn còn giữ được cho mình vẻ đẹp tự nhiên đầy hoang sơ. Đến đây vào buổi sáng sớm, du khách có thể chọn cho mình một phiến đá phẳng, thả mình trên đá và ngắm nhìn cảnh bình minh tuyệt đẹp vào sáng sớm. Trong ánh ban mai, tiếng sóng biển xô bờ hòa cùng tiếng gió tạo nên một bản hòa âm tuyệt vời đem lại sự thư thái, bình an trong lòng mỗi du khách.
    64385_20150401163944

91119_20150401163946
    62784_20150401163948
    Nếu đã nhàm chán với những thành phố du lịch ồn ào, náo nhiệt. Nếu mệt mỏi và cần tìm một nơi yên tĩnh để hòa mình vào thiên nhiên đất trời, để tìm lại chút thư thái, yên bình, Eo Gió là điểm đến thích hợp nhất để du khách lựa chọn.

Nguồn: http://depplus.vn/tin-tuc/02-04-2015...nhon/31/29125/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 911 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Ôi mình chưa tới đây bao giờ. Muốn đi cho biết mà ko biết có thích hợp với trẻ con bé ko. Hẹn qn trong 2 tuần nhé
    [/URL][/B]
    • 1,927 Bài viết

• 3,665 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi con_cua Xem bài viết
    Ôi mình chưa tới đây bao giờ. Muốn đi cho biết mà ko biết có thích hợp với trẻ con bé ko. Hẹn qn trong 2 tuần nhé

Tốn một đống tiền taxi ra đây thấy có mấy con bò, thú vị nhất là cả đàn dê trên núi (nhìn xa xa thôi, thấy người tụi nó cũng tìm chỗ trốn mất), còn cảnh thì cũng đẹp nhưng để xuống được dưới biển thì đường núi rất hiểm trở, dốc đứng, không hợp với trẻ con đâu.
    Chẹp, thì không ký nữa!
    • 588 Bài viết

• 2,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tức là không chụp được những ảnh đẹp như bài báo hả bạn? Đọc báo xong hừng hực khí thế đến lúc đọc cmt của bạn xẹp ko còn 1 mảnh (
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,927 Bài viết

• 3,665 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ảnh này có chỉnh màu sắc bét nhè so với thực tế rồi, còn về phong cảnh thì đúng là đẹp như vậy.

Nói rõ hơn, cái eo này rất hoang sơ và toàn đá, mình nhớ là không có bãi cát. Đường đi lên là bãi cỏ dốc thoai thoải thôi, nhưng lên trên chỉ ngắm được toàn cảnh, còn muốn xuống dưới (chỗ nhiều đá đẹp đẹp_ thì đường đá dốc đứng, khá khó đi. Đứng ở trên chụp hình cũng chóng mặt nữa. Mình người lớn còn làm gan đi xuống dưới được, chứ trẻ con thì không phù hợp (mình trả lời cho mẹ bên trên hỏi trẻ con có nên đến đó không).
    Chẹp, thì không ký nữa!
    • 937 Bài viết

• 1,166 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tui cũng vậy nè, tụt hết cảm xúc.

Trích dẫn Nguyên văn bởi sapphire78 Xem bài viết
    Tức là không chụp được những ảnh đẹp như bài báo hả bạn? Đọc báo xong hừng hực khí thế đến lúc đọc cmt của bạn xẹp ko còn 1 mảnh (
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 309 Bài viết

• 804 Được cảm ơn

Đi xuống làm chi, đứng ngắm cảnh đc rồi. Cảnh đẹp quá, nhìn cứ như chốn thiên đường Nam Mỹ nào vậy.
    • 1,454 Bài viết

• 4,222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sapphire78 Xem bài viết
    còn nhiều nơi ở Qn đẹp hơn và phù hợp với trẻ con hơn.
    Chỗ này chỉ để người lớn ra chụp hình thôi. Mấy bữa nay nhiệt độ đang tăng lên, ra đó nắng lắm.
    Con bị ốm.
    Mẹ : Mẹ ru con ngủ nhé.
    Con : Đừng, coi chừng mẹ lây ốm đấy!
    Mẹ : K0 sao, mẹ ốm thì con chăm mẹ.
    Con : Ừ, mẹ lại đây.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,737 Bài viết

• 25,606 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bác Bo Bo Xem bài viết
    Tốn một đống tiền taxi ra đây thấy có mấy con bò, thú vị nhất là cả đàn dê trên núi (nhìn xa xa thôi, thấy người tụi nó cũng tìm chỗ trốn mất), còn cảnh thì cũng đẹp nhưng để xuống được dưới biển thì đường núi rất hiểm trở, dốc đứng, không hợp với trẻ con đâu.
    Em chả tốn đồng nào mà ngày ngày nghe tiếng mõ bò đeo chạy lộc cộc vui tai phết, nói thật luôn. Mà làm quen với mấy con bò khó vãi, tụi nó sợ người lạ, chạy lại gần là mấy ẻm chạy cong đít làm mình ngại quá không đám đuổi theo sợ ... nó té thì em vêu mỏ =))
    Nhìn cái eo này đá là đá không, quả này đang bò ra mà té phát không biết làm sao đưa đi cấp cứu đây hu hu
    Lên hình thì đẹp, chứ ở ngoài thì trả giá xuống 9/10 quá.
    Nhìn xung quanh chẳng có cây xanh gì, sáng mát mát ngắm bình minh chiều bớt nắng ngắm hoàng hôn thì còn đi nổi, chứ không chắc hoa mắt vì sốc nắng.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,885 Được cảm ơn

Đi biển mình thích khám phá mấy dãy núi như thế này còn hơn là tắm biển nữa. Mình thích nhất là đi lùng, rượt bắt các loài cua, ghẹ, ốc, cá... trốn trong các hốc đá, bắt được chúng ngắm nghía xong rồi lại thả. Có hôm bạn mình còn bắt được cả bạch tuộc con nữa, dễ cưng lắm.

Đây là 1 trong những con cua biển non mình bắt được. Hắn nhanh vãi, thấy người là lẫn ngay xuống cát hoặc đá.

image.jpg1_zpsoy768nua
    • 62 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoCara Xem bài viết
    Em chả tốn đồng nào mà ngày ngày nghe tiếng mõ bò đeo chạy lộc cộc vui tai phết, nói thật luôn. Mà làm quen với mấy con bò khó vãi, tụi nó sợ người lạ, chạy lại gần là mấy ẻm chạy cong đít làm mình ngại quá không đám đuổi theo sợ ... nó té thì em vêu mỏ =))
    Nhìn cái eo này đá là đá không, quả này đang bò ra mà té phát không biết làm sao đưa đi cấp cứu đây hu hu
    Lên hình thì đẹp, chứ ở ngoài thì trả giá xuống 9/10 quá.
    Nhìn xung quanh chẳng có cây xanh gì, sáng mát mát ngắm bình minh chiều bớt nắng ngắm hoàng hôn thì còn đi nổi, chứ không chắc hoa mắt vì sốc nắng.
    chế cho hỏi Hải sàn thì có như bài báo viết ko..em chỉ quan tâm đến mỗi việc ăn.... vừa ngủ dậy nhìn nồi cá trong hình đã nghĩ đến bữa tối
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,737 Bài viết

• 25,606 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tinhcuoi916 Xem bài viết
    chế cho hỏi Hải sàn thì có như bài báo viết ko..em chỉ quan tâm đến mỗi việc ăn.... vừa ngủ dậy nhìn nồi cá trong hình đã nghĩ đến bữa tối
    hehhe, tui không có ghé Eo gió này bao giờ mà biết, thấy hình chụp thì đẹp vậy nhớ trả giá xuống 1/10 là đỡ thất vọng lắm luôn í kinh nghiệm lượt phượt mách bảo :đừng kỳ vọng ở đời có cái gì ngon mà rẻ mà chẳng ai đổ
    xô vô giật trước mình
    • 60 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hoang sơ thì chỉ phù hợp với dân Phượt thôi chứ ko phù hợp với việc đi du lịch gia đình.
    • 218 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Đẹp quá, huhu. Ở VN mình nhiều nơi đẹp đấy chứ!!!
    Loading Happiness...
    Tiệm Koe - Đồ trang trí, tiện ích gia đình.
    • 168 Bài viết

• 4,100 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bởi vậy mới có chuyện mấy người VN sống ở xứ Tây luôn mơ về VN đi chơi . Còn mấy người ở VN thì lại cứ thích đi overseas chơi . Đúng là có ngay trong tầm tay mờ hem biết hưởng . Mơ xa xôi làm chi hem biết nữa ...
    Ước gì mình có được 3 tháng đi rong ở VN . Chỉ 3 tháng trải nghiệm thôi cũng xứng đáng như được sống 1 đời người . Làm sao có 3 tháng đây ? Hay là quăng job đi chơi chăng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,885 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi romeojuliet Xem bài viết
    Bởi vậy mới có chuyện mấy người VN sống ở xứ Tây luôn mơ về VN đi chơi . Còn mấy người ở VN thì lại cứ thích đi overseas chơi . Đúng là có ngay trong tầm tay mờ hem biết hưởng . Mơ xa xôi làm chi hem biết nữa ...
    Ước gì mình có được 3 tháng đi rong ở VN . Chỉ 3 tháng trải nghiệm thôi cũng xứng đáng như được sống 1 đời người . Làm sao có 3 tháng đây ? Hay là quăng job đi chơi chăng
    Mỗi năm 3-4 tuần là đủ rồi cha nội, tham quá! Tui mơ 3 tuần mà còn chưa được đây
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 168 Bài viết

• 4,100 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vncat Xem bài viết
    Mỗi năm 3-4 tuần là đủ rồi cha nội, tham quá! Tui mơ 3 tuần mà còn chưa được đây
    Ủa, Mèo VN đi chơi ở VN nhiều lắm rùi mà . Còn cảm thấy chưa đủ nửa hả ? R chưa bao giờ được đi đâu khác ở VN ngoài nơi mình sinh ra . Mà bây giờ củng ko nhớ gì nhiều .

Mơ có 3,4 tuần làm sao đủ . Mơ lun 3 tháng cho đở mất công ... mơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 911 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Vậy chắc phải bỏ con nhà vợ chồng tự đi thôi. Cảm ơn bác bobo đã trả lời nhé.
    [/URL][/B]
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 347 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Muốn đi lại Bình Định, Phú Yên lắm luôn mà mấy điểm tham quan cách xa nhau 2-3 chục km, giờ chồng con nên ko rong ruổi kiểu bụi đc, còn taxi thì chết tiền

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 21 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

he, chưa tới đây bao giờ. Ko biết khi nào mới có dịp
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2