TIN TÀI TRỢ.

Đừng vội mừng khi sinh con lớn cân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.37K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Khi sinh được đứa con cân nặng vượt trội, các bà mẹ thường có cảm giác an tâm và tự hào. Tuy nhiên, các bác sĩ sản khoa lại rất sợ các trường hợp thai to vì cân nặng quá mức đồng nghĩa với nguy cơ tai biến cao.

"Cháu nặng mấy cân hả chị?" - các bà mẹ sinh con lớn cân thường nở mày nở mặt khi nghe câu hỏi này. Đứa con lớn khiến họ tự hào về khả năng làm mẹ của mình và cho rằng sẽ không phải lo lắng nhiều về sức khỏe của con, việc chăm sóc cũng nhàn hơn so với những trẻ có cân nặng thua kém. Tuy nhiên, tiến sĩ Nguyễn Đức Hinh, Phó giám đốc Bệnh viện Phụ sản Trung ương, khẳng định, thay vì vui mừng, các bà mẹ nên lo lắng nếu sinh con nặng quá 4 kg.

Cân nặng lúc sinh từ 2,5 đến dưới 4 kg được coi là bình thường, trong đó mức 3-3,2 kg được coi là lý tưởng. Thấp hay cao hơn giới hạn bình thường đều không tốt. Theo tiến sĩ Hinh, có đến 90% trường hợp trẻ có cân nặng lúc sinh trên 4 kg là có vấn đề về sức khỏe, mặc dù rất nhiều trường hợp không phát hiện được.

Nguyên nhân chính khiến trẻ có cân nặng quá lớn là mẹ có bệnh tiểu đường, ông Hinh khẳng định. Nhiều phụ nữ có sẵn bệnh tiểu đường, hoặc bị tiểu đường thai kỳ, nhưng không phát hiện ra để kiểm soát đường máu. Lượng đường cao trong máu mẹ giúp thai nhi phát triển rất nhanh và đạt cân nặng vượt trội so với những trẻ khác. Tuy nhiên, sau khi ra đời, những trẻ này rất dễ bị tụt đường huyết và có các rối loạn chuyển hóa khác như hạ canxi máu, magiê máu, hạ thân nhiệt... Nếu không cấp cứu kịp thời, trẻ có thể tử vong.

"Y khoa gọi trẻ sơ sinh nặng cân là những người khổng lồ chân đất sét. Những em bé này cần được chăm sóc kỹ hơn nhiều so với những trẻ có cân nặng bình thường" - tiến sĩ Nguyễn Đức Hinh nói. Cơn hạ đường huyết thường xảy ra trong những giờ đầu sau sinh, còn hạ canxi huyết có thể xuất hiện trong vòng 2-3 ngày. Các rối loạn chuyển hóa khác cũng thường xuất hiện sớm.

Trẻ sơ sinh có cân nặng quá mức còn có thể do sinh già tháng. Những em bé này cũng yếu hơn so với trẻ sơ sinh bình thường.

Tình trạng lớn cân gây nhiều nguy hiểm cho hai mẹ con trong quá trình sinh nở do đẻ khó, hậu quả của sự mất cân xứng giữa vai trẻ và xương chậu người mẹ. Nhiều trẻ chỉ lọt đầu rồi bị kẹt ở phần vai, có thể dẫn đến gãy xương đòn. Với thai nhi quá lớn, tổn thương ở tầng sinh môn sản phụ sẽ rộng hơn bình thường rất nhiều.

Để tránh những nguy cơ trên, tiến sĩ Nguyễn Đức Hinh khuyên phụ nữ mang thai nên đi khám đúng hẹn, theo dõi sát sự tiến triển của bào thai. Việc siêu âm, thăm khám có thể ước lượng thể trọng của thai nhi (tuy không phải lúc nào cũng đúng). Thai phụ cũng nên kiểm tra đường máu để phát hiện bệnh tiểu đường tiềm ẩn, nhất là trường hợp trọng lượng thai nhi phát triển quá nhanh.

Nếu đường huyết cao, thai phụ cần được chuyên gia nội tiết theo dõi, kiểm soát lượng đường trong máu bằng chế độ ăn hoặc bằng thuốc. Nếu dự đoán đứa trẻ sẽ nặng 4 kg trở lên, các bác sĩ thường có chỉ định sinh mổ. Sau khi ra đời, những em bé lớn cân phải được chăm sóc và theo dõi chặt chẽ ở chuyên khoa sơ sinh.

Thanh Nhàn
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 853 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

đúng rồi tớ sinh cũng 4 kg nhưng giờ nuôi bé tí mặc dù bé chẳng ốm đau gì ăn thì như thuồng luồng nhưng không hấp thụ được.
    • 399 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh ra được 3,5 kg. Cùng hôm mình sinh có 1 chị ở giường bên cạnh sinh con 5 kg. Mình nhìn mà hoảng quá!
    • 1,385 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Hehe,con em là lý tưởng rồi - 3,2kg.Lan sau lại như thế nữa nhỉ
    QczNp7
    • 808 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

đúng rồi đó, con nhà tôi sinh nặng 4,4kg. Lúc đó cũng phải nằm trong lồng kính một ngày vì bị tụt đường huyết, bây giờ thì ốm o suốt ngày.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 180 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Nhà tôi cũng thế đấy, con 4,1 cân. Lúc đầu mọi người cứ xuýt xoa khen đẻ to thế. Bây giờ thì bé quắt như cái kẹo, " siêu gầy", ốm vặt suốt. Đến khổ, ăn uống cũng được thế mà chẳng hấp thụ gì cả
    • 64 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Vậy là, bé Lee Su In nhà mình cũng ở những em bé có mức cân nặng lý tưởng khi sinh rồi! Bé nhà mình sinh được 3,15kg.
    • 399 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Thực ra cân nặng ban đầu nếu không được chuẩn thì cũng ko quá quan trọng. Cạnh nhà tớ có một bé gái sinh cùng thằng cu nhà mình khi sinh ra nặng có 2,7 kg thui, ai cũng suýt soa, bé thế này thì nuôi vất vả lắm đây. Nhưng chỉ đến lúc hơn 1 tuổi thì nó đã đuổi kịp cân nặng thằng cu nhà mình rồi. Trộm vía bé gái đó ăn uống tốt lắm, ko như thằng cu nhà mình. Ăn cái gì cũng phải dỗ, mệt quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,516 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Nhiều khi nghĩ cũng lạ :4: Người Châu Á mình bé bé, đẻ con ra cứ to đùng luôn, bây giờ bé sơ sinh cỡ 3,5 kg là rất bình thường chứ không còn là "tương đối bự" như quan niệm của khoảng 20 năm về trước ( các chị dâu mình hồi xưa sinh con đầu lòng chỉ cỡ 2,8 - 2,9 kg )
    Trong khi đó, ở Châu Âu, các bà mẹ cao to lồng khồng, sinh con có trọng lượng 2,8 kg -3,6 kg là cực kỳ phổ biến.

Có lẽ vì họ không có khái niệm "tẩm bổ" như ta, dù rất coi trọng về mặt tinh thần ( chuẩn bị kỹ lưỡng về kiến thức cũng như vật dụng cho trẻ sơ sinh ).

Sau đó, ta thì chú trọng cái chuyện ăn của con ở năm đầu tiên vô cùng, cứ ngẫm lại sẽ thấy nhiều bé có khi lúc còn baby ăn lại nhiều hơn so với gian đoạn 1 - 2 tuổi. Còn ở Châu Âu, giai đoạn baby thì còi còi, ăn uống vừa vừa đủ, chẳng thấy mấy bé mập, cứ nhàng nhàng vậy. Bù lại, chúng được tập thói quen tốt về ăn uống, từ ngoài một tuổi là có thể nếm đủ mọi thứ, không khảnh ăn. Giai đoạn này con ta thì còi đi còn con tây thì bắt đầu cao lớn vù vù. Tuy vậy phải khẳng định là gien giống quyết định nhiều.

Dù sao thì, mình cũng muốn sinh con cỡ 3,5 kg là vừa đẹp
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 191 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Em bé nhà mình cũng được 4kg luc moi sinh, đã xét nghiệm lúc mới sinh nhưng không thấy dấu hiệu đường huyết. Lên cân cung bình thường, chẳng biết mai kia thế nào
    • 438 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Con mình sinh ra 4.3kg. Cũng nghi mẹ bị tiểu đường nhưng đi xét nghiệm thì chả sao. Trộm vía con cũng dễ nuôi, không kén ăn, luôn cao hơn những bé bằng tuổi một nửa cái đầu (cho tới thời điểm hiện nay, tương lai thì không biết)

Nói chung việc đứa bé lớn lên trong bụng mẹ to đến thế nào là một việc rất khó nói trước. Cũng chả phải vì mẹ ăn nhiều nên con to. Có người chửa to nhưng đẻ con lại bé. Chả ai muốn con mình không khoẻ mạnh thông minh cả, đọc những bài báo thế này đâm rước lo vào người.
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con của em cũng nặng 4 kg,và phải nằm trong phòng nhi không gần mẹ khoảng chừng 2 ngày,mỗi lần cho bú là cứ trớ hoặc ọc ra...nhưng bây giờ thì không sao...vẫn lên cân đều đều,không biết tương lai thế nào,lo thật!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 137 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trẻ sơ sinh bị hạ đường huyết không nhiều nhưng hậu quả rất nghiêm trọng: nhẹ thì tổn thương não dẫn đến bại não,nặng có thể tử vong. Đáng tiếc tình trạng bệnh thường được phát hiện muộn. Phát hiện được lại không sẵn thuốc điều trị:Proglicem 25 ,tên KH: Dia zoxid (thị trường VN ko có thuốc này),gửi mua ở nước ngoài rất khó khăn vì các hiệu thuốc luôn đòi hỏi đơn của Bs)
    Quand on voit la tele des gens auxquels Dieu accorde la fortune, on comprend son mepris des richesses.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lúc mang thai mình chỉ lên 13 kg, chẳng bù với bà chị họ lên 18kg, bà chị chồng lên 16kg, thế mà con bé nhà mình lại được những 3.6kg, còn 2 bé kia, bé thì 3.1kg, bé thì 3.2kg, hai vợ chồng mình sướng rơn trong bụng, nhưng đến giờ khi bé được 27 tháng thì bé chỉ mới 12kg, 12 kg này cứ ỳ ra 8 tháng nay chẳng chịu nhích lên tý nào, con bé chẳng chịu ăn uống gì cả, vợ chồng mình buồn so, sao mà con mình nó cứ lò khò mãi thôi, buồn quá....hu....hu..hu