Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Đừng để "văn hóa phong bì" làm nhuốm màu ngày 20.11

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.24K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,395 Bài viết

• 7,989 Được cảm ơn

@ Gửi Cô giáo Vật lý, cô Clone_of_dark_night, chúc Cô 20-11 vui và thiệt nhiều sức khoẻ.

Tuy em hổng có học Trần Phú (em học Lê Quý Đôn, khoe tý, hihihi), nhưng luôn ái mộ thầy cô của trường Trần Phú - Đà nẵng.

Tặng Cô giáo hoa Mẹ em trồng, Mẹ em cũng là giáo viên. Hihihi

image

@ Gấu, Romeo: 2 đứa thiệt là hiểu chuyện. (Icon vuốt tóc, xoa đầu ngợi khen)!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 250 Bài viết

• 1,158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Ko biết post vào đâu đành post vào đây mặc dù cái tựa đề topic thật khó chịu.

Hôm nay nhà ngày Nhà giáo Việt Nam, xin chúc bác Clone_of_Dark_Night và các anh chị em làm nghề giáo trên webtretho mạnh khỏe và luôn tìm được niềm vui trong công việc cũng như cuộc sống.

Hổng có hoa, hổng có quà, thôi em xin tặng cái hun vậy. Chụt chụt chụt....
    Có hoa sẵn luôn nè bà Gấu ơi. Nhân ngày nhà giáo việt nam thân chúc các anh chị wtt nhiều sức khỏe "vì sự nghiệp trăm năm trồng người" tiếp tục là người đưa đò cho các thế hệ học trò cập bến tương lai. ngoài chị Clone, trên này còn có chị ant999, má chị Hưng và 1 người bạn thân của mình cũng làm nghề giáo . Gái già dosonsonnu (đang chém nhau bên thớt Lấy chồng ngoại) chả là đàn ông dạy học ở Uk đóa bồ dám hun chụt chụt chụt hôn dzị, tui kêu ổng bay vô liền. Cha này khoản nói tục nói bậy trên forum chắc không ai sánh bằng, vô fb của ổng đọc muốn gãy guốc, ổng có 2 đứa con gái lai Anh nhìn dễ thương

Thời xưa đi học, làm gì có tiền bỏ phong bì cho thầy cô giáo, nhiều khi hái hoa ven đường hoặc chôm hoa ở nhà tặng cô mà cô cũng cười tươi rói hà
    Là lá la la là la là la lá la la
    Mùa xuân sang có hoa anh đào
    Mùa hè sang có hoa đào anh
    Mùa thu sang có hoa anh đào
    Rồi đông sang cũng hoa anh đào
    Và cả năm có hoa anh đào
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,865 Bài viết

• 31,899 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuconuong1988b Xem bài viết
    Có hoa sẵn luôn nè bà Gấu ơi. trên này còn có chị ant999. Gái già dosonsonnu (đang chém nhau bên thớt Lấy chồng ngoại) chả là đàn ông dạy học ở Uk đóa bồ dám hun chụt chụt chụt hôn dzị, tui kêu ổng bay vô liền. Cha này khoản nói tục nói bậy trên forum chắc không ai sánh bằng, vô fb của ổng đọc muốn gãy guốc, ổng có 2 đứa con gái lai Anh nhìn dễ thương
    A, giờ biết thêm chị Ant9999 và anh Đồ cũng làm nghề gõ đầu nhi đồng (lâu nay gọi thým quen, giờ gọi anh thấy ngượng ngượng là).
    Xin tặng bông chị Ant và idol lừng lẫy lung linh lóng lánh của web chẻ thơ: Mr. Đồ.

Binbin đâu rồi, vô đây chúc người trong mộng của mụ một câu coi nào.
    • 250 Bài viết

• 1,158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vy_caro Xem bài viết
    Tặng Cô giáo hoa Mẹ em trồng, Mẹ em cũng là giáo viên. Hihihi
    chài ... hi hi he he mama tổng quản nhà em có fb hôn? để chị méc mama mí hôm nay em lên diễn đàn "xổ nho" kinh quá xá
    Cho chị gửi lời chúc sức khỏe đến mẹ em nha. Nhưng chắc bác gái sẽ vui hơn nếu cuối năm nay có thằng hâm nào rinh "hũ mắm treo đầu giường" này ra khỏi nhà dùm bà
    Là lá la la là la là la lá la la
    Mùa xuân sang có hoa anh đào
    Mùa hè sang có hoa đào anh
    Mùa thu sang có hoa anh đào
    Rồi đông sang cũng hoa anh đào
    Và cả năm có hoa anh đào
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,865 Bài viết

• 31,899 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuconuong1988b Xem bài viết
    Cho chị gửi lời chúc sức khỏe đến mẹ em nha. Nhưng chắc bác gái sẽ vui hơn nếu cuối năm nay có thằng hâm nào rinh "hũ mắm treo đầu giường" này ra khỏi nhà dùm bà
    Mẹ hắn bó tay rồi chị ơi. Giờ chị biết thằng hâm nào giới thiệu cho nó coi bộ khả thi hơn. Nếu ko, sang năm ta lại gặp nhau nơi này, và hũ mắm lại thêm 1 tuổi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 348 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Có nhà mẹ nào dám tặng hoa này cho giáo viên không?

cuc-van-tho

Vậy mà trước đây nhà e từ Bắc vào HCM sống, mẹ e cứ nghĩ tặng hoa nào cũng đc, nhân ngày 20/11, mẹ e mua hoa này tặng cô giáo lớp 1 em đó E vẫn còn nhớ e ôm bó hoa này ngồi sau xe đạp mẹ chở chạy đến nhà tặng Cô !!!

Giờ e cứ nhắc hoài chuyện này
    Thuở còn thơ ngày hai buổi đến trường
    Yêu quê hương qua từng trang sách nhỏ:
    "Ai bảo chăn trâu là khổ?"
    Tôi mơ màng nghe chim hót trên cao
    Những ngày trốn học
    Đuổi bướm cầu ao
    Mẹ bắt được...
    Chưa đánh roi nào đã khóc!
    Có cô bé nhà bên
    Nhìn tôi cười khúc khích...

Untitled_2_2600_1414748177
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 655 Bài viết

• 4,713 Được cảm ơn

Hai đứa nhà mình vẫn học mẫu giáo, mình thấy mẫu giáo tặng phong bì là tiện nhất, còn lên các cấp học sau thì cũng tùy tình hình, vì không phải cô nào cũng nhận tiền.

Năm nay con chị lớp 5 tuổi thì mình mua thiệp (thiệp 20-11 made in Vietnam của Blue Angel đẹp dã man mà có 5k/cái, rẻ rề) rồi cho bé vẽ hoa lá cành vào trong thiệp tặng cô. Nó tô màu choe choét nhìn như mặt giặc, nhưng mình vẫn tặng cho nó hồn nhiên Tiền mình giấu bé bỏ vào trong phong bì thiệp, không cho con biết, nên con vẫn chỉ nghĩ là mình tặng thiệp cho cô thôi.

Con giai nhỏ 3 tuổi chưa biết vẽ thì mình viết thêm dòng "Cảm ơn các cô đã yêu thương và chăm sóc bé" trong thiệp, kẹp tiền vô, dán kín không cho con biết.

Ngoài thiệp và tiền thì mình tặng thêm mỗi cô một túi bánh quy nho nhỏ nhà làm, bánh thì con đưa tận tay cô giáo, thiệp (có kèm tiền) thì bố mẹ đưa. Ngoài việc cần thiết phải tặng cô quà nhân ngày này thì mình cũng muốn cảm ơn cô thật lòng, vì cô giáo mầm non rất vất vả mà.

Mình nghĩ các cô giáo cũng mong nhận được phong bì, nhưng nếu có kèm thêm tình cảm và sự trân trọng của các con cũng như bố mẹ thì chắc chắn cô nào cũng vui hơn. Con bé nhà mình kể cô N. (một trong ba cô giáo của con) phải chạy vào trong lau nước mắt vì cảm động, chẳng bết nó kể có thật không nữa, nhưng mình vẫn thấy vui.
    • 582 Bài viết

• 5,176 Được cảm ơn

Ôi tôi xin phép được hôn nhẹ lên hai má cô Vy, cô Ant9999, cô Gauna, và cậu Romeo. Chúc các bạn luôn hạnh phúc và yêu đời (sến tí).

Biết là các bạn còn trẻ nên bận rộn công việc, vậy mà vẫn vào đây viết lời chúc, thật là vui sướng và hân hạnh hehe. Thi thoảng rỗi rãi vào f26 chơi nhớ.
    Mẹ chồng tập sự
    • 582 Bài viết

• 5,176 Được cảm ơn

Hoa vườn nhà cô Vy đẹp thế, hoa này trời nắng nở rộ nhìn vườn của cô như trên Đà Lạt luôn nhỉ? Ngài xưa xưa tôi dạy trường công lập, sinh con thứ ba xong bị đuổi cổ huhu. Xin kính chúc mẹ cô Vy dồi dào sức khỏe.

Cô Ant9999, làm giáo mà bắt quả tang đọc quán Bựa nhé hehe.

Còn nhiều bạn khác có người thân bạn bè làm nghề giáo, tôi cũng xin chúc mừng chúc mừng. Chả mấy khi biết gia cảnh nhau, nhân dịp này chúc các bạn đồng nghiệp vui khỏe năng suất cao

Ăn theo cô Vy, mời các bạn ngắm chậu nhài và mấy thứ hoa cảnh "của nhà giồng được" hehe

307274_295110650503256_51904567_n_jpg_oh_c18eb119c36bcb5076bc4577ddbd24e2_oe_55202_E8_A_gda_1424252483_274415feaf0ba72b4377be2a2a2a5696

314791_295110613836593_1841612524_n_jpg_oh_91a76a738bd7f1688e0f511645557ed8_oe_54_E336_C2_gda_1427527699_c6f5fda4183156ad86ea010cbea42a3c
    Mẹ chồng tập sự
    • 445 Bài viết

• 1,160 Được cảm ơn

Do tư tưởng của chúng ta cả thôi, nói thực tôi rất biết ơn các cô giáo vì đã chăm sóc dạy dỗ con tôi. Con tôi ăn ngoan ngủ ngoan, tôi cũng chả cần cô phải quan tâm đặc biệt nhưng thực bụng tôi rất muốn cảm ơn các cô. Đồng lương giáo viên hạn hẹp, tôi mua bó hoa hay mảnh vải, hay tấm áo cũng 200-300k mà chưa chắc các cô thích và dùng, như vậy thành ra lãng phí. Tôi phong bì biếu mỗi cô 200, và tôi chưa bao giờ nghĩ đó là hối lộ cả, tát cả xuất phát từ tâm.
    • 890 Bài viết

• 1,615 Được cảm ơn

Mình nghĩ đi phong bì ko có gì quan trọng, thực sự bố mẹ thấy biết ơn thầy cô của con nhưng ko biết mua gì cho các cô nên chọn phong bì là cách hữu hiệu nhất.Mình cũng mua cho mỗi cô 1 giỏ hoa kèm thiệp (có kèm tiền bên trong) để biếu.
    Tuy nhiên hôm nay thật sự mình gặp 1 trường hợp cảm thấy hơi phản cảm của phụ huynh 1 bé cùng trường con.Phụ huynh cầm 3 cành hồng, 3 bông hoa thì mỗi bông bọc 1 tờ 200k 1 cách hớ hênh, rồi bảo con tặng cho cô giáo; lúc đó mình cảm giác ngượng thay cho các cô, vì thấy thiếu hẳn sự tôn trọng trong đó.Ko biết ai tư vấn cho trường hợp này nữa, bà bán hoa hay phụ huynh tự nghĩ ra, nhưng bó tay quá.
    • 560 Bài viết

• 2,201 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Haizzz ... cái vị phụ huynh bên trên thì cũng thật là ...
    Mình cũng tặng phong bì cho các cô giáo mẫu giáo của con mình thôi, hai đứa. Mình nghĩ các cô cực quá mà lương lại thấp, lâu lâu có dịp như vầy để tặng cho các cô. Chứ mình không đưa tiền hàng tháng vì con mình học trường tư. Đừng có nghĩ đó là hối lộ để cô quan tâm đặc biệt tới con mình thì được rồi.

Mà mính dị ứng cái ý tưởng "nhà giáo thì không làm giàu" quá. Xã hội đang phấn đấu tiến lên dân giàu nước mạnh mà cứ bắt thầy cô nghèo hoài là sao? Như ông thầy gì bên Hàn Quốc giàu đó, có gì là nhục đâu. Thấy cô dạy giỏi, được học trò tín nhiệm, trường học chào mời thì lương cao thu nhập khá có làm sao đâu!
    • 348 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmoclan Xem bài viết
    Mình nghĩ đi phong bì ko có gì quan trọng, thực sự bố mẹ thấy biết ơn thầy cô của con nhưng ko biết mua gì cho các cô nên chọn phong bì là cách hữu hiệu nhất.Mình cũng mua cho mỗi cô 1 giỏ hoa kèm thiệp (có kèm tiền bên trong) để biếu.
    Tuy nhiên hôm nay thật sự mình gặp 1 trường hợp cảm thấy hơi phản cảm của phụ huynh 1 bé cùng trường con.Phụ huynh cầm 3 cành hồng, 3 bông hoa thì mỗi bông bọc 1 tờ 200k 1 cách hớ hênh, rồi bảo con tặng cho cô giáo; lúc đó mình cảm giác ngượng thay cho các cô, vì thấy thiếu hẳn sự tôn trọng trong đó.Ko biết ai tư vấn cho trường hợp này nữa, bà bán hoa hay phụ huynh tự nghĩ ra, nhưng bó tay quá.
    Có thể họ hoặc ai đó chỉ họ làm vậy giống như họ hay lên sân khấu tặng ca sỹ đó mà
    Những ngày trốn học
    Đuổi bướm cầu ao
    Mẹ bắt được...
    Có cô bé nhà bên

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 37 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em thì thấy phong bì vẫn tiện nhất, tuy nói hơi khó nghe nhưng mà đó cũng là một cách cảm ơn cô giáo. Bây giờ thời đại nào rồi mà mấy mẹ còn cứ bảo thế này thế nọ. Ai cũng phong bì riêng mình mua quà thì cũng kì, mà chjawcs gì cô thích quà mình mua. Thế nên thường hồi đó mẹ em cứ xem ba mẹ mấy đứa khác sao thì làm theo thôi.
    • 645 Bài viết

• 2,892 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhân tô bích này em cũng gửi lời chúc tốt lành nhất đến bác Clone và các anh chị em trong ngành giáo dục. Mong bác Clone luôn giữ sức khỏe để ngày ngày post bài cho tụi em đọc và thư giãn (suy ngẫm nữa)!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Haizz...Từ bao giờ việc biết ơn cô giáo phải thể hiện ra bằng hành động, tặng quà/phong bì đã trở thành thông lệ vậy?
    Biết ơn phải được giáo dục, tình cảm phải được định hướng sao??? Haizz...
    Hồi học mẫu giáo có 1 việc làm mình nhớ mãi. Đó chính là sự kiện tặng hoa cho cô nhân ngày 8/3.
    Nhà mình hồi đó nghèo, các kiểu tặng hoa...có lẽ Má cũng chẳng biết.
    Má mình nói quan trọng là tấm lòng. Nhà trồng bông thọ nên má lựa bông to nhất, đẹp đưa cho mình tặng cô.
    Nhưng cái cảm giác cầm bông thọ trong khi các bạn khác là hoa hồng, cẩm chướng...lung linh đã làm mình mặc cảm thật sự. Không biết có phải vì mặc cảm không mà mình đã cảm nhận cô chẳng cười, vui vẻ gì khi nhận hoa từ mình, mình thấy cô không thích.
    Sang Nhật mình được "dạy" nhiều thứ từ môi trường giáo dục của họ.
    Nhà của cô giáo, địa chỉ thông tin riêng tuyệt nhiên không được trao đổi riêng tư. Nếu có chỉ là hội họp chung với hội phụ huynh.
    Quà cáp các kiểu không được tặng với bất cứ hình thức nào.
    Mặc dù mình rất quí cô, rất thích cô, muốn mời cô đến nhà ăn cơm, 8 các kiểu...đều không được.
    Cô nói rằng đó là qui định. Để tránh các tình cảm phát sinh kiểu riêng tư nên việc qui định đó là cần thiết. Là con người nên việc nhận/cho sẽ dễ sinh ra các tình cảm mà có thể khiến họ không còn công minh trong việc chăm sóc các bé.
    Và mới đây, con gái mình sinh nhật. Mình đặt kẹo sô-cô-la mà vỏ bọc bên ngoài có in hình con gái, chỉ để làm con gái vui. Lúc đặt không có ý định tặng các bạn của con. Nhưng con gái lại muốn tặng cho các bạn cùng lớp mỗi người 1 cục. Mình nghĩ bụng chắc là không được nhưng cũng hỏi thử ý cô. Và quả thật, cô đã từ chối.
    Cô nói rằng các em mà ba mẹ không có điều kiện mua sẽ thấy buồn. Và sẽ dễ làm các em phát sinh sự so sánh không nên có.
    Mình thật sự thấy thích cái suy nghĩ trong giáo dục như vậy.
    Mình nghĩ trong môi trường giáo dục nên cần tránh và hạn chế mức tối đa về sự khác nhau.
    Người lớn nghĩ tốt cho cô (người lớn) nhưng có ai nghĩ cho cảm xúc của các em khác mà nhà không có điều kiện để tặng quà/phong bì cho cô không?
    Không phải cô giáo nào cũng có tâm. Chắc sẽ có cô nhìn "quà" mà phân biệt, đối xử (cái này mình đã nghe bạn mình ở VN kể). Trẻ con rất nhạy cảm, việc tặng quà các kiểu sẽ khiến phát sinh nhiều điều tiêu cực không thể tránh khỏi.
    Lương 3 cọc 3 đồng đâu phải chỉ có giáo viên.
    Chẳng lẽ chỉ những người trực tiếp liên quan đến con, đến bản thân, đến gia đình mình thì mới phải bày tỏ sự biết ơn sao??? Haizz...
    Mình thấy suy nghĩ này nó chẳng tích cực chút nào.
    (Ai ném đá mình mình chịu)

p/s: Lương mẫu giáo, nhà trẻ ở Nhật khá thấp (lương thua sinh viên mới ra trường). Công việc của giáo viên các lớp bé lại vô cùng cực, rất nhiều hoạt động nên làm thêm giờ là chuyện bình thường.
    • 4,031 Bài viết

• 19,363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn trai hàng tháng chu cấp tiền bạc cho bạn gái, mỗi dịp lễ Tết lì xì mấy chục triệu có kỳ, có xúc phạm không?
    Sinh nhật bạn bè, bỏ phong bì triệu bạc thay vì mua quà linh tinh, có kỳ, có xúc phạm không?
    Đám cưới, thay vì mừng quà, lại mừng 1, 2 triệu, có kỳ, có xúc phạm không?
    Để cám ơn bác sĩ đã thực hiện ca mổ tim thành công, tới thăm để lại chục triệu bạc, có kỳ, có xúc phạm không?
    Nhờ luật sư giỏi, cãi thắng vụ kiện giá trị, bày tỏ lòng thành bằng ca táp chứa mười, hai mươi triệu, có kỳ, có xúc phạm không?
    Thầy, cô giáo dạy con cái chúng ta nên người, thu nhập thầy cô hạn chế, chúng ta mừng, mà cũng là chia sẻ một chút, 5 trăm, 1 triệu, có kỳ, có xúc phạm không?

Thật ra, quan trọng là tấm lòng và thái độ của đôi bên. Lòng đã không có, thái độ chả ra gì, đừng nói tiền, có là bó bông hay tấm thiệp, thì cũng vứt!

Mình không cho chuyện tiền bạc là lớn, mà mình nhìn mọi vấn đề dưới góc nhìn khác. Nếu thực sự quan tâm tới nhau, thì hãy tặng nhau những gì có ích nhất, tiện lợi nhất, chia sẻ với nhau khó khăn, giúp nhau vượt qua trở ngại. 1 món quà chỉ phát huy tối đa ý nghĩa nếu nó thực sự có ích và đúng ý nguyện người nhận, chứ đâu phải người cho nghĩ tốt là tốt.

Của cho không bằng cách cho. Mọi thứ xuất phát từ tấm lòng đều đáng trân trọng. Cho tiền và nhận tiền không làm ai mất danh dự hay nhân phẩm cả, miễn là việc ấy diễn ra tự nguyện dựa trên lợi ích của 2 bên và không làm tổn hại bất kỳ lợi ích của ai khác.

Còn loại người, không riêng gì trong ngành giáo dục, lợi dụng vị trí để chèn ép, đòi cho được tiền bạc, thì không cần bàn tới chi cho bẩn tay (vì gõ chữ! )
    • 348 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Hai bài hát về giáo viên hay quá nè mọi người !!

Những ngày trốn học
    Đuổi bướm cầu ao
    Mẹ bắt được...
    Có cô bé nhà bên

• Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,436 Được cảm ơn

Cả ngày hum nay lo ăn chơi nhảy múa nên ko vào wtt, có người nhắn là có nhiều người chúc mừng lắm là ngóng về chạy ào vào nhà mình liền.

Thật sự rất vui và cảm động vì các chị, bạn, em đã gửi lời chúc đến mình. Thật ra mình ko trực tiếp gõ đầu trẻ đâu, chỉ làm liên quan đến trường học thôi. Nhưng hàng ngày được thấy các em học sinh như mình trẻ lại, được các em kêu bằng cô cũng hãnh diện chút chút, và hum này được vui lây, được lời chúc ké các mẹ nhà mình cảm thấy rất hạnh phúc và ấm áp.

Trước tiên thành thật cám ơn em tieuconuong đã nhớ và chúc chị đầu tiên, hehe, top kia thấy rồi nhưng mê chơi chưa cám ơn lại.

Cám ơn hoa nhà lá vườn của bạn Vy, thanks lời chúc ngọt ngào bạn Gauna nhiều nhiều.

Bác Clone: em đắc tội quá vì mê chơi mà để bác chúc trước, bác tha lỗi cho em. Chúc bác ko riêng gì 20-11 mà tất cả ngày đều vui khỏe và hạnh phúc bên gia đình mình. À nếu trước kia em gặp bác sớm hơn thì em sẽ bày cách bác lỡ sinh con thứ 3 mà...vẫn được ở lại trường, hê hê, em chỉ giúp cho những ai "lỡ" và yêu nghề quá thui. Sặc, nhẽ em vào quán Bựa nhiều quá đâm ra mất chất nhà giáo, hic, hên là em ko đứng lớp giảng dạy ai.

Trở lại top: Trường của mình tuy ở ngay sg nhưng hơi thuộc vùng ven, nhiều dân nhập cư nhiều nên đa số học sinh rất khó khăn, nghèo. Phụ huynh vì đa phần dân nhập cư buôn thúng bán bưng hay nghề tự do nên cũng ko chú trọng đến việc học và chăm lo đến các em. Các em học rất tệ và ko được ngoan như khu khác. Chính vì thế rất khó khăn trong công tác giảng dạy và quản lý. Có khi chính gia đình và các em bất hợp tác và phối hợp với nhà trường. Nhìn các trường khác cùng tp mà có hơi chạnh lòng xíu nhưng nhìn các em lại thấy thương, thấy tội nên các thầy cô cố gắng và nỗ lực rất nhiều. Có nhiều trường hợp học sinh bỏ học, thầy cô lại nhà hs đó khuyên răn, giải thích này nọ...xong bị chính gia đình mắng chửi vì lý do chuyện của gia đình, ko phải việc của thầy/cô. Cái tuổi cấp 2, tuổi dở dở ương ương chưa phân biệt đúng sai.

Khó khăn là thế tất nhiên 20-11 nói thật cũng chẳng có phong bì gì, nhưng ngày này các thầy cô được chính các em chúc mừng, múa hát, tặng hoa, được các cựu học sinh về trường thăm...lại rất ấm lòng và có động lực hơn cả. Mình có nói trong Bựa, ko phải thầy cô nào cũng được phong bì mà mong ngày 20-11, mà cái chính là ngày 20 -11 các thầy cô có một ngày "tự sướng", tự hào bản thân để lấy tinh thần, động lực trong công tác giảng dạy này.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chủ yếu là thái độ khi tặng quà thôi!