TIN TÀI TRỢ.

'Đừng để sự ích kỷ đánh mất ngày Tết đoàn viên'

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.79K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,276 Bài viết

• 5,983 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    'Đừng để sự ích kỷ đánh mất ngày Tết đoàn viên'

Theo Phó giáo sư tâm lý Huỳnh Văn Sơn, nhiều người trẻ có xu hướng lấy công việc bận rộn, khoảng cách địa lý, chuyến du lịch đã sắp xếp từ trước... làm lý do thoái thác việc sum họp ngày Tết.
    Không phải ngẫu nhiên Tết của người Việt được gọi là Tết sum họp, Tết đoàn viên. Bởi Tết không chỉ là khoảng thời gian nghỉ ngơi sau một năm dài vật lộn với gánh nặng mưu sinh, mà còn là giây phút tìm về nơi bình yên và quây quần bên cạnh người thân. Người xa quê vẫn thường nhớ tới hình ảnh gia đình cùng hì hục gói nồi bánh tét, bánh chưng thân thuộc; cái nồi khổng lồ và cả sào treo bánh mới; giọt mồ hôi của mẹ; dáng chạy lăng xăng của cu Tý, cái Tèo; cảnh anh Năm, chị Tư tất bật chuẩn bị đưa ông táo về trời... Trong không khí nhộn nhịp ấy, cả gia đình luôn tíu tít chuyện trò cùng nhau.
    Nhịp sống hiện đại cho con người nhiều thứ, từ cuộc sống đủ đầy đến những chuyến du lịch xa nhưng cũng lấy đi không ít điều giá trị. Một trong những thứ bị đánh cắp ấy chính là cơ hội bên cạnh gia đình. Ai cũng có quyền lựa chọn nên ở hay nên về trong dịp Tết. Việc coi Tết như một nghĩa vụ và đưa ra lời bào chữa rằng bản thân đã có nhiều dịp thăm viếng chuyện trò trong năm, việc thu xếp du lịch đã sắp xếp từ trước... là không thỏa lòng người. Họa chăng đây chỉ vì sự ích kỷ của bản thân mỗi người.
    DAIN0296-3917-1422265042
    Phó giáo sư, Tiến sĩ tâm lý học Huỳnh Văn Sơn - Phó chủ tịch Hội Tâm lý học xã hội Việt Nam.
    Có thể bạn háo hức mong tận hưởng thời khắc giao thừa và trải nghiệm không khí đón Tết ở một đất nước khác. Bạn cũng thấy vui sướng khi ngắm nhìn những con phố sầm uất hoa lệ, những trung tâm thương mại rực rỡ ánh đèn tại xứ lạ. Thế nhưng, tất cả sẽ nhanh chóng trôi qua và nhường chỗ cho cảm giác cô đơn khi lạc lõng, chẳng đủ đầy niềm vui ngày Tết nơi đất khách quê người. Sự cô đơn ấy chẳng thể sánh bằng cảm giác trống trải của những người thân đang mong chờ bạn đoàn viên ngày Tết.
    Chẳng niềm vui nào bằng niềm vui sum vầy, đặc biệt là khi con người dày thêm số tuổi, rộng hơn sự tự lập. Trải qua gần 12 tháng ròng rã, 52 tuần dài đằng đẵng của một năm, cứ đến tháng 12 âm lịch là cha mẹ lại đứng ngồi không yên. Ông bà thấp thỏm: "Không biết thằng bé Điệp hay con bé Lan về mùng mấy". Đến tận sáng giao thừa, ông bà vẫn còn thắc mắc sự vắng mặt của gia đình cậu Thành, dù cậu út đã báo bận vì vướng chuyến du lịch xuyên Tết. Trí nhớ phôi pha, nỗi niềm mong chờ thì vẫn đong đầy. Một khi cha mẹ, ông bà qua đời, hẳn những người anh, người chị sẽ thay họ nhắc nhở cậu út phương xa, Tết này nhớ về tảo mộ, cúng giao thừa.
    Niềm hạnh phúc của Tết là niềm vui sum vầy, gần gũi trong không khí tụ họp cả gia đình, sẻ chia tâm sự và ngồi gắn kết những câu chuyện đời, chuyện người. Buồn vui cả năm cũng cho qua hết, sự giận hờn trong lòng cũng tan biến theo tiếng cười giòn giã cùng người thân suốt 3 ngày Tết.
    “Lâu lắm rồi mình không mừng tuổi ông bà, liệu sức khỏe ông bà có còn dồi dào không ba? Mình còn được mừng tuổi ông bà bao nhiêu lần nữa vậy ba?” - câu hỏi ngây thơ của cô bé trong đoạn clip khiến tôi suy ngẫm. Nếu tiếng lòng vẫn còn băn khoăn, trái tim vẫn nhắc gọi và ý thức sâu sắc rằng đoàn viên là điều thiêng liêng thì Tết này nên trở về nhà. Bạn sẽ thấy lòng mình thanh thản; cảm nhận được niềm vui trong ánh mắt, tiếng cười của người thân; ôm mẹ ôm cha thêm một lần; thắp nén nhang tưởng nhớ và nhắc chuyện ông bà...
    Xem clip Tết đoàn viên

Phó giáo sư, Tiến sĩ tâm lý học Huỳnh Văn Sơn
    Phó chủ tịch Hội Tâm lý học xã hội Việt Nam
    http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...n-3139175.html
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 161 Bài viết

• 812 Được cảm ơn

Người già ở đâu thì cũng mong con cháu nó đoàn viên, tây ta thì cũng rứa, và con cháu ở đâu nó cũng bận bỏ cha, lo sống đời chúng nó.

Bới vậy nên chúng ta, những người chưa kịp già, nên tìm cách k để niềm vui lúc già phụ thuộc vào đám con cháu đc, ta phải tìm cách cũng lo đời chúng ta chứ.
    • 1,455 Bài viết

• 4,222 Được cảm ơn

"sự ích kỷ" đứng ở góc độ nào?
    Mặc kệ con cái gia đạo lục đục vì chuyện "tết nội, tết ngoại", bắt chúng nó phải theo ý mình thì cũng là ích kỷ đấy.

Thật may nhà mình thì ko câu nệ chuyện đó. Tết ko về đc thì lúc khác về. Chỉ đừng có đi luôn ko tin tức gì là các cụ vui rồi.
    Con bị ốm.
    Mẹ : Mẹ ru con ngủ nhé.
    Con : Đừng, coi chừng mẹ lây ốm đấy!
    Mẹ : K0 sao, mẹ ốm thì con chăm mẹ.
    Con : Ừ, mẹ lại đây.

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 301 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Bài PR trá hình của Neptune mà. Nhưng Neptune làm quảng cáo rất ý nghĩa. Hehe.
    Mình cũng rất dị ứng với việc không về ăn tết cùng gia đình với lí do xa xôi, đi du lịch hay bận công tác. Nội cũng được, ngoại cũng được vì đó là gia đình, là thời khắc sum vầy. Nói thật chứ lý do du lịch thì không đáng vì đi du lịch ở các nước khác thì tết âm lịch có khác gì ngày thường đâu, đi lúc nào chả thế. Bận công tác thì càng không vì ở đâu chả được nghỉ ít nhất 4 ngày tết. Có những lí do như không đủ tiền về quê ăn tết thì đúng thật là quá đau lòng. Nhiều mảnh đời vất vả bươn chải khát khao được sum họp cùng gia đình mà còn không được kìa...
    Con đã lớn vẫn là con của mẹ
    Đi khắp bốn phương trời lòng mẹ vẫn yêu con!!!!
    • 396 Bài viết

• 4,085 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Rất dị ứng với những bài ca truyền thống nửa vời thế này. Quan hệ bố mẹ, con cái, anh chị em trong gia đình quý nhất là gì? Là sự quan tâm, chăm sóc, chia sẻ với nhau, bất cứ khi nào có thể. Chứ không nhè việc có gặp nhau được mấy ngày Tết ra để quy kết người ta là ích kỷ. Không thấu hiểu, không thông cảm cho người khác mới là ích kỉ. Ai chẳng biết tết là dịp đoàn viên. Nhưng nếu con cái thường xuyên gặp bố mẹ thì lỡ têt năm nào nó muốn tranh thủ đi du lịch thì kệ nó đi, vì ngày thường nó đi làm bạc mặt, chỉ tranh thủ tết được nghỉ dài ngày mới đi du lịch được. Chỉ khi nó đi du lịch liền 10 năm vào dịp tết thì hãy có ý kiến.
    Mình có anh bạn từ Vn sang đây làm PhD rồi xin được việc định cư luôn ở nước ngoài. Gia đình ở VN đông anh em, mỗi anh này có chíhọc hành thành tài và bây giờ có công việc tử tế. Đi làm được nhiều năm rồi nhưng vẫn chẳng có gì, vì bao nhiêu tiền làm ra đều phải lo cho bố mẹ anh chị em ở nhà. Mỗi lần tết đến bên Vn lại giục về ời ời, cho dù anh đã giải thích nhiều lần là bên này không có tết Vn nên vẫn phải đi làm bình thường, cũng cố về tết mấy lần rồi, nhưng năm nào không về được thì Vn lại gọi điện sang, mẹ thì khóc thút thít, các anh chị em thì trách cứ “Sao bác/chú/cậu..mải kiếm tiền thế quên cả truyền thống lễ tết của gia đình/ mẹ mấy tuần nay không ăn không ngủ”..bla blo…Thời gian là một chuyện, thêm vào nữa là tiền. Mỗi lần về Vn vé máy bay đắt đỏ, chưa hết, tốn nhất là quà cho mọi người từ các thể loại già đến trẻ, mua quà ít tiền mọi người tỏ thái độ ra mặt, ai cũng thích iphone, ipad, người vay tiền xây nhà, kẻ vay tiền đám cưới con…mà vay ở đây tức là không có hoàn lại, và bà mẹ chính là người bắc cầu cho cái sự vay của tất tật họ hàng. Trong khi bên này anh này sống vô cùng tiết kiệm không dám ăn tiêu gì. Tội vô cùng.

• 4 năm
    • 301 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Chị Sophia sống ở nước ngoài nên mới có quan điểm thoáng như vậy. Ở VN, nếu ở thành phố mà chắc chỉ có các thành phố lớn và gia đình có điều kiện, có đông con đông cháu thì cha mẹ không thấy phiền lòng khi con cái không ăn tết cùng gia đình. Hoặc chính bố mẹ cũng đi du lịch luôn trong dịp tết. Số lượng này có nhưng không nhiều. Còn lại đến 80% là nông thôn và sống với quan niệm Tết là sum họp gia đình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 396 Bài viết

• 4,085 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mebecua.59 Xem bài viết
    Chị Sophia sống ở nước ngoài nên mới có quan điểm thoáng như vậy. Ở VN, nếu ở thành phố mà chắc chỉ có các thành phố lớn và gia đình có điều kiện, có đông con đông cháu thì cha mẹ không thấy phiền lòng khi con cái không ăn tết cùng gia đình. Hoặc chính bố mẹ cũng đi du lịch luôn trong dịp tết. Số lượng này có nhưng không nhiều. Còn lại đến 80% là nông thôn và sống với quan niệm Tết là sum họp gia đình.
    Vấn đề không phải thoáng hay không mà là như thế nào là hợp lý. Nếu bạn suy nghĩ rằng ở Tây (hoặc ở thành thị) không coi trọng dịp sum họp gia đình thì nhầm nhé. Ở mình có Tết nguyên đán thì ở Tây có lễ giáng sinh. Lễ giáng sinh lớn và mang tính chất đoàn viên không khác gì tết nguyên đán của ta đâu nhé. Cho nên có ai phản đối rằng tết thì nên sum họp gia đình đâu. Nếu có thời gian, điều kiện kinh tế thì ai cũng muốn về. Nhưng nếu một năm nào đó vì điều kiện thời gian, kinh tế không cho phép, hoặc muốn thay đổi không khí đi du lịch thì cũng đừng quy kết là ích kỷ. Sự quy kết này rất thiển cận, nặng tính hình thức. Tình cảm và sự gắn bó trong gia đình được nuôi dưỡng thường xuyên mỗi ngày chứ không chỉ mấy ngày tết. Một đứa con thường xuyên quan tâm đến bố mẹ từ kinh tế, tình cảm, sức khỏe, mà nếu dịp tết muốn tranh thủ đi du lịch mấy ngày (nên hiểu là không phải tết năm nào cũng đi, mà chẳng có đứa nào điên mà tết nào cũng đi du lịch), và một đứa con trưởng thành không có nghề ngỗng, ăn bám, lấy vợ sinh con đàn đống ra bắt bố mẹ hầu cả ngày thường lẫn ngày tết thì trường hợp 1 vẫn còn tử tế hơn nhiều.

• 10 năm
    • 236 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Mình là quá sợ kiểu mang quan điểm hay truyền thống áp lên cho người khác. Mỗi người có đk, hoàn cảnh, cách sống khác nhau. Riêng mình lễ tết chỉ muốn đi chơi thôi. Ở đâu thoải mái thì mới gọi là nghĩ ngơi đc. Về tụ họp gđ mà mặt nặng mày nhẹ, tâm lý ức chế thì đi chơi cho khoẻ nhỉ
    • 1,125 Bài viết

• 3,763 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuẩn, Tết về lại nghe bài ca muôn thuở từ cha mẹ, họ hàng, bạn bè làm tui sợ, rồi họp gia đình chì chiết chửi mắng này kia tui nhức đầu lắm rồi. Tết này đi du lịch cho khỏe.

Trích dẫn Nguyên văn bởi viemyeuanh Xem bài viết
    Mình là quá sợ kiểu mang quan điểm hay truyền thống áp lên cho người khác. Mỗi người có đk, hoàn cảnh, cách sống khác nhau. Riêng mình lễ tết chỉ muốn đi chơi thôi. Ở đâu thoải mái thì mới gọi là nghĩ ngơi đc. Về tụ họp gđ mà mặt nặng mày nhẹ, tâm lý ức chế thì đi chơi cho khoẻ nhỉ

Gởi từ ứng dụng Cafe trên iPhone
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 năm
    • 301 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Mình không có suy nghĩ rằng ở Tây không coi trọng dịp sum họp gia đình. Chưa bao giờ suy nghĩ vậy và cũng không nói như vậy. Chị đừng suy diễn. Mình chỉ chia sẻ quan điểm là đa phần ở Việt Nam, do văn hóa và lịch sử nên quan điểm Tết là sum họp gia đình. Và ít gia đình, đặc biệt là người lớn tuổi có đồng quan điểm với chị. Chứ mình không nói là không có. Còn đặt trong Clip Tết đoàn viên của Neptune, nếu chị xem bản full sẽ thấy anh con trai năm đầu tiên xây nhà xong nên ko về được, năm sau thì đi du lịch. Nên mình mới nói là ích kỷ. Mình không phản đối việc đi du lịch. Nhưng 1 năm có 12 ngày phép mà. Góp phép để di du lịch thì có sao đâu. Hơn nữa nếu du lịch nước ngoài vào thời điểm Tết âm lịch cũng chẳng khác gì ngày thường. Thế đi lúc nào chả được? Chị thử đặt mình vào ông bà cha mẹ già cả. Gia đình cũng chỉ có 1-2 đứa con, con cái đều đã lập gia đình. Ngày tết, mọi gia đình xung quanh hàng xóm láng giềng đều sum họp, có mỗi 1 mình mình cô đơn. Nếu ở vào hoàn cảnh đó thì chị có thấy xót thương cha mẹ mình không? Mình có bác hàng xóm, 2 con bác tết năm ngoái đều về quê nội quê ngoại ăn tết, 2 ông bà mới chuyển lên HN, lủi thủi chở nhau đi chơi tết. Mình mà nhìn thấy cha mẹ mình như vậy chắc không thể kìm lòng được.

Trích dẫn Nguyên văn bởi sophia-ng Xem bài viết
    Vấn đề không phải thoáng hay không mà là như thế nào là hợp lý. Nếu bạn suy nghĩ rằng ở Tây (hoặc ở thành thị) không coi trọng dịp sum họp gia đình thì nhầm nhé. Ở mình có Tết nguyên đán thì ở Tây có lễ giáng sinh. Lễ giáng sinh lớn và mang tính chất đoàn viên không khác gì tết nguyên đán của ta đâu nhé. Cho nên có ai phản đối rằng tết thì nên sum họp gia đình đâu. Nếu có thời gian, điều kiện kinh tế thì ai cũng muốn về. Nhưng nếu một năm nào đó vì điều kiện thời gian, kinh tế không cho phép, hoặc muốn thay đổi không khí đi du lịch thì cũng đừng quy kết là ích kỷ. Sự quy kết này rất thiển cận, nặng tính hình thức. Tình cảm và sự gắn bó trong gia đình được nuôi dưỡng thường xuyên mỗi ngày chứ không chỉ mấy ngày tết. Một đứa con thường xuyên quan tâm đến bố mẹ từ kinh tế, tình cảm, sức khỏe, mà nếu dịp tết muốn tranh thủ đi du lịch mấy ngày (nên hiểu là không phải tết năm nào cũng đi, mà chẳng có đứa nào điên mà tết nào cũng đi du lịch), và một đứa con trưởng thành không có nghề ngỗng, ăn bám, lấy vợ sinh con đàn đống ra bắt bố mẹ hầu cả ngày thường lẫn ngày tết thì trường hợp 1 vẫn còn tử tế hơn nhiều.
    • 396 Bài viết

• 4,085 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mebecua.59 Xem bài viết
    Mình không có suy nghĩ rằng ở Tây không coi trọng dịp sum họp gia đình. Chưa bao giờ suy nghĩ vậy và cũng không nói như vậy. Chị đừng suy diễn. Mình chỉ chia sẻ quan điểm là đa phần ở Việt Nam, do văn hóa và lịch sử nên quan điểm Tết là sum họp gia đình. Và ít gia đình, đặc biệt là người lớn tuổi có đồng quan điểm với chị. Chứ mình không nói là không có. Còn đặt trong Clip Tết đoàn viên của Neptune, nếu chị xem bản full sẽ thấy anh con trai năm đầu tiên xây nhà xong nên ko về được, năm sau thì đi du lịch. Nên mình mới nói là ích kỷ. Mình không phản đối việc đi du lịch. Nhưng 1 năm có 12 ngày phép mà. Góp phép để di du lịch thì có sao đâu. Hơn nữa nếu du lịch nước ngoài vào thời điểm Tết âm lịch cũng chẳng khác gì ngày thường. Thế đi lúc nào chả được? Chị thử đặt mình vào ông bà cha mẹ già cả. Gia đình cũng chỉ có 1-2 đứa con, con cái đều đã lập gia đình. Ngày tết, mọi gia đình xung quanh hàng xóm láng giềng đều sum họp, có mỗi 1 mình mình cô đơn. Nếu ở vào hoàn cảnh đó thì chị có thấy xót thương cha mẹ mình không? Mình có bác hàng xóm, 2 con bác tết năm ngoái đều về quê nội quê ngoại ăn tết, 2 ông bà mới chuyển lên HN, lủi thủi chở nhau đi chơi tết. Mình mà nhìn thấy cha mẹ mình như vậy chắc không thể kìm lòng được.
    Mình không suy diễn bạn ạ. Có lẽ bạn mới là người suy diễn khi tự cho rằng “mình sống ở nước ngoài nên mình nghĩ thoáng”, Tây với nước ngoài khác nhau gì hả bạn? Bản thân mình lớn lên ở Vn, và mình đã suy nghĩ như thế này từ khi còn ở VN, mình cũng đảm bảo với bạn rằng hiện nay nhiều người cũng suy nghĩ như mình, có điều họ có nói hay không, vì nói ra thì nhiều khi lại bị quy kết là không truyền thống, hoặc ích kỷ.
    Nhiều người cứ phàn nàn theo một mô-tip là xã hội ngày càng phát triển thì tình cảm gia đình càng ít gắn kết. Mình lại không nghĩ thế, xã hội phát triển không làm tình cảm gia đình ít gắn kết hơn, mà chỉ khiến sự thể hiện và gắn kết trong gia đình thay đổi theo cách khác, nhưng mức độ thì không thay đổi. Ngày xưa cơ hội di chuyển và công việc còn hạn chế, nên đại gia đình thường sống gần nhau, có mâu thuẫn đến đâu vẫn phải sống chung và nhìn mặt nhau, can thiệp vào cuộc sống của nhau. Ngày nay không những chỉ tốt cho người trẻ như có cơ hội đi học, đi làm, kéo theo việc sinh sống ở nơi khác nếu mong muốn, mà còn tốt cho người già. Ngày xưa 50 tuổi đã lên cụ rồi, ngày nay 50 tuổi vẫn trẻ, khỏe, vẫn còn nhiều niềm vui sống, ngoài con cháu. Hai vợ chồng bác hàng xóm mà bạn nói, sao không nhìn nhận vấn đề một cách thực tế và tích cực, ví dụ như hai con bác tết này về quê nội quê ngoại, thì tết sau sẽ ở lại cùng hai bác. Người ta có vợ có chồng thì phải phân ra như thế, năm nay quê chồng sang năm quê vợ chứ. Hai bác tủi thì thông gia hai bác không tủi sao? Và bạn nói hai bác chở nhau lên HN chơi, chứng tỏ hai bác vẫn còn khỏe, sao không nghĩ rằng đó là dịp hiếm để hai vợ chồng có thời gian riêng không vướng bận con cháu, để hâm nóng tình cảm của vợ chồng già? Trừ khi hai bác ốm yếu nằm nhà mà con cái bỏ đi chơi mới là đáng trách. Mỗi người một quan điểm sống. Tại sao cứ muốn người khác phải sống như mình mới được? Nếu họ không như mình thì một là thương vay khóc mướn, hai là phán xét.
    Còn việc bạn nói đi nói lại là tết đi du lịch sang nước ngoài thì có khác gì ngày thường, thì nhiều người đi du lịch vào dịp tết có phải vì sang nước ngoài ăn tết đâu, họ chỉ muốn đi khám phá, tìm hiểu một nền văn hóa mới, một vùng đất mới. Còn tại sao cứ phải đi dịp tết thì nhiều khi không phải cứ đâu, mà nhiều khi là do tết thì có thể khuyến mại giá tốt hơn,hoặc có bạn bè đi cùng, hoặc phụ thuộc vào thời tiết nơi người ta sắp đi chơi….
    Mình cám ơn bạn đã quote lại cmt của mình, nhưng mình xin phép dừng ở đây. Vì cùng một vấn đề nhưng cách nhìn quá khác nhau (mình nghĩ thế) thì việc cmt nhiều hơn 3 lần trong1 top là lãng phí thời gian của hai bên.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)