Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Đừng coi thường mụn cóc lòng bàn chân

• 3.91K Lượt chia sẻ
  • 49.7K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 972 Bài viết

• 555 Được cảm ơn

Trái ngược vớinhững câu chuyện dân gian cũ, bạn không thể bị mụn cóc từ việc… chạm vào mộtcon cóc. Mụn cóc xuất hiện là do một loại virus xâm nhập vào cơ thể thông quavết nứt trên da.

Mụn cóc lòng bàn chân là gì?

Mụn cóc mọc ở lòng bàn chân là một nhiễm trùng da do virus HPV gây ra. Mụn cóc này mọc phổ biến ở mặt lòng bàn chân của bạn. Khoảng 10% ở độ tuổi thanh thiếu niên mắc bệnh này.

mun_coc2_vvfy
    Mụn cóc là do một loại virus xâm nhập vào cơ thể qua vết nứt trên da. Ảnh: BS Xuân Anh.

Việc sử dụng phòng tắm công cộng, đi bơi ở hồ bơi hồ bơi công cộng cũng là một trong những nguyên nhân làm xuất hiện mụn cóc.

Ngay cả việc đơn giản đến không ngờ là đi bộ quanh phòng thay đồ bằng chân trần sau khi tập luyện ở phòng tập gym, tập võ, yoga... cũng có thể làm tăng nguy cơ phát triển các mụn cóc ở bàn chân.

Triệu chứng

Trái ngược với những câu chuyện dân gian cũ, bạn không thể bị mụn cóc từ chạm vào một con cóc.

Thực tế, mụn cóc gây ra bởi một loại virus xâm nhập vào cơ thể thông qua vết nứt trên da. Virus này mọc ở nơi ấm áp, môi trường ẩm, chẳng hạn như trong phòng thay đồ hay trong giày của bạn…

Khi bàn chân của bạn đổ mồ hôi và độ ẩm không được thoát ra (đi giày bít kín), mụn cóc sẽ có môi trường lý tưởng để xuất hiện. Mụn cóc lòng bàn chân thường lây lan sang các khu vực khác của bàn chân, tăng dần kích thước mụn, gây đau đớn.

mun_coc_aghy
    Không ít người không phát hiện ra mình đã bị mụn cóc vì nhầm lẫn với vết chai trên chân. Ảnh: BS Xuân Anh.

Mụn cóc có thể mọc ra bất cứ nơi nào trên bàn chân. Với một số người, chúng có thể khó phân biệt với những vết chai chân.

Tuy nhiên, để nhận diện mụn cóc, bạn có thể thấy những chấm đen nhỏ xíu trên lớp bề mặt của một mụn cóc bàn chân. Đây là những kết thúc của mao mạch máu. Trong khi đó, vết chai bàn chân không có mạch máu, thường là giống cây nến sáp màu vàng và thường thấy ở những nơi chịu sự tì đè ở lòng bàn chân.

Mụn cóc có thể rất đau đớn hoặc gây đau nhẹ. Đứng và đi bộ đẩy các mụn cóc phẳng. Mụn cóc lớn lên có rể ăn sâu vào da, làm cho người bị mắc bệnh cảm thấy như có một viên sỏi trong giày của mình, rất đau và khó chịu.

Điều trị

Mặc dù mụn cóc lòng bàn chân có thể tự biến mất hoặc phát triển to hơn, bạn nên tìm cách điều trị nếu chúng đang gây đau đớn làm đi lại khó khăn.

Một sai lầm thường thấy của người bị mụn cóc là tự lấy kim lể mụn cóc do nghĩ bị đạp gai, dằm. Cũng có người tự cắt mụn bằng những dụng cụ không vô trùng.

mun_coc3_uawg

Tất cả những việc làm trên sẽ gây nhiễm trùng bội nhiễm tại các vết thương và làm tình trạng nặng hơn, kéo dài tiến triển thành những vết loét mãn tính ở bàn chân.

Bác sĩ có thể cẩn thận cắt mụn cóc và áp dụng một phác đồ xử lý bằng hóa học. Các bác sĩ cũng có thể cung cấp cho bạn hướng dẫn tự chăm sóc. Có thể điều trị bằng bôi Salicylic acid (áp dụng hàng ngày), vệ sinh chân tốt, bao gồm cả sử dụng thường xuyên của một viên đá bọt để chà mụn cóc. Tuy nhiên, có thể phải mất vài tuần để các mụn cóc biến mất hoàn toàn.

Nếu mụn cóc kháng với điều trị, bác sĩ có thể đề nghị một thủ thuật để loại bỏ nó. Sau khi gây tê cục bộ được áp dụng, các bác sĩ có thể sử dụng nitơ lỏng để đóng băng các mụn cóc và hòa tan nó. Để tránh sẹo hoặc gây tổn hại các mô khác, phương pháp này chỉ loại bỏ phần trên của mụn cóc.

Việc điều trị phải được lặp đi lặp lại thường xuyên cho đến khi toàn bộ mụn cóc bị loại bỏ. Ngoài ra, các bác sĩ có thể làm tiểu phẩu cắt bỏ các mụn cóc.

Ở Việt Nam, một số mẹo dân gian có thể sử dụng để chữa trị mụn cóc là ngâm chân nước muối ấm mỗi buổi tối khoảng 15-20 phút.

Cạnh đó, có thể lấy cục đá bọt chà nhẹ cho da mụt cóc bớt dầy, sau đó giã củ hành tím tươi đắp lên mụn cóc và băng lại đến sáng. Lặp lại như vậy khoảng 8-10 ngày mụn cóc sẽ tự bong tróc ra và vết thương lành dần.

Cách phòng ngừa

Để giảm nguy cơ của bị mắc mụn cóc, hãy đi dép khi bạn sử dụng một phòng thay đồ, phòng tắm, công cộng hoặc phòng tập thể dục… Cùng với đó, bạn nên sử dụng giày thoáng và thay đổi vớ thường xuyên để giữ chân khô ráo.

Xin lưu ý là mụn cóc do nhiễm virus qua da nên có thể lây lan cho người khác và dễ tái phát tại những nơi khác của bàn chân.

Thường xuyên chà rửa bàn chân bằng xà phòng diệt khuẩn. Không mang chung giày dép với người đang bị mụn cóc.

http://phapluattp.vn/suc-khoe/bac-si...an-562457.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 490 Bài viết

• 529 Được cảm ơn

Cái này mình cũng bị. Có 1 biện pháp cực kì hiệu quả và đơn giản, hơn nhiều lần đốt lase mà ko để lại sẹo: lấy lá tía tô giã nát với muối. Đắp vào mụn cóc, băng lại. Mụn sẽ khô và tự teo, rụng đi. Thời gian rụng tuỳ độ lớn của mụn. Mụn mới mọc có thể rụng trong vài ngày. Mụn to hơn khoảng 1 -2 tuần. Mụn to quá khoảng 1 đến vài tháng. Nhưng sau đó ko có sẹo, da chân phẳng lì. Nhưng bệnh này sẽ tái phát vào vị trí khác. Vẫn chữa trị như trên. Còn hơn đốt lase vừa đau vừa sẹo mà vẫn tái phát như thường. Kinh nghiệm bản thân mình và đã share cho nhiều người với kq tốt.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Duahaujp
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cái này mình cũng bị rồi, nó mọc dưới gan bàn chân, đi lại rất đau, khi lấy mụn sẽ thấy các sợi nhỏ màu đen. Sau một thời gian nó tự bung ra và khỏi. ngâm nước ấm nó sẽ bong ra.
    • 249 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

mình cg bị rồi. đi khoét đi là xong. nhanh, gọn, dứt điểm
    • 2,631 Bài viết

• 9,578 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình từng bị, tự khỏi lun chả phải làm j, đến lúc hết rồi mới biết đó là mụn cóc
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 158 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

1 bên gót chân em cũng bị những nốt rỗ tròn sâu như ảnh nhưng lại không đau các mẹ ạ, cũng k có nhân. Có mẹ nào biết là bệnh gì không? Em bị cũng được mấy năm rồi, ban đầu chỉ vài nốt rồi nó lan ra khổ tâm quá!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 14 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Duahaujp Xem bài viết
    Cái này mình cũng bị. Có 1 biện pháp cực kì hiệu quả và đơn giản, hơn nhiều lần đốt lase mà ko để lại sẹo: lấy lá tía tô giã nát với muối. Đắp vào mụn cóc, băng lại. Mụn sẽ khô và tự teo, rụng đi. Thời gian rụng tuỳ độ lớn của mụn. Mụn mới mọc có thể rụng trong vài ngày. Mụn to hơn khoảng 1 -2 tuần. Mụn to quá khoảng 1 đến vài tháng. Nhưng sau đó ko có sẹo, da chân phẳng lì. Nhưng bệnh này sẽ tái phát vào vị trí khác. Vẫn chữa trị như trên. Còn hơn đốt lase vừa đau vừa sẹo mà vẫn tái phát như thường. Kinh nghiệm bản thân mình và đã share cho nhiều người với kq tốt.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Duahaujp
    Thank mẹ nó, mình đi đốt mấy lần vừa đau vừa mọc lại, hic. Giờ thử cách này xem sao
    • 3 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

các mẹ dùng thử thuốc này xem Duofilm 15ml/chai (có nhãn màu xanh dương, gõ google sẽ hiện ra ngay). Hồi xưa mình cũng bị, đi khám bác sĩ được kê thuốc này nè, bôi ngày 2 lần, cỡ 1 tuần hết lun
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

các mẹ dùng thử thuốc này xem Duofilm 15ml/chai (có nhãn màu xanh dương, gõ google sẽ hiện ra ngay)<br>ldk1375429701<br>. Hồi xưa mình cũng bị, đi khám bác sĩ được kê thuốc này nè, bôi ngày 2 lần, cỡ 1 tuần hết lun
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Em bị thế này cách đây khoảng hơn 10 năm, cũng định đi đốt nhưng ngại do em chơi thể thao mà đốt lại phải kiêng khem, hè về quê được ông bạn của bố em người dân tộc chỉ cho cách chữa như sau:
    1. Lấy quả khế chua (chín hay xanh ko quan trọng) nướng lên bếp
    2. Đặt xuống đất hay xuống đâu có thể dẵm lên đc rồi dẵm lên quả khế đấy - các mẹ nhớ đừng nướng sôi quả khế không là bỏng chân đấy
    3. Dẵm đến khi nguội thì lặp lại 2 bước trên đến khi nào quả khế nát bét thì thôi.

Lưu ý: các mẹ làm buổi tối trước khi đi ngủ, trước khi làm thì rửa sạch chân, làm xong thì đeo tất vào mà đi ngủ đến sáng hôm sau mới đc rửa chân.
    Em làm đến ngày thứ 3 là nó tự rụng hết chân da và ko hề bị tái phát.

Em cũng từng thử cách đắp lá tía tô nhưng ko hiệu quả lắm - tiến triển chậm và vẫn bị tái phát. Em nói thế này không phải là nói cách dùng tía tô không tốt, có thể cơ địa em không hợp thôi, còn về phương pháp dùng khế thì em muốn chia sẻ cho các mẹ thử xem sao, các cụ nhà ta có câu là "Có bệnh vái tứ phương" mà

Cám ơn các mẹ đã đọc comment của em.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 82 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hehe, hóa ra vào đây mới biết mình bị mụn cóc. Hồi đại học mình 1 cái mụn mấy năm liền. Ở chính vị trí gần ngón cái như hình trên. Mình khó chịu lắm. Tự cạy bằng kim vài lần không được. Đến bs gần nhà, được giải thích là: do giẫm phải vật cứng rất nhỏ như thủy tinh, và chân của mình tự bảo vệ cơ thể bằng cách tạo ra một lớp da dày, bọc lại cái vật cứng đó, rồi dần dần hình thành cái cục đó.

Sau đó mình bệnh viện huyện nhờ họ xử lý (mình rất sợ bệnh viện nhé, nhưng bực với cái mụn quá rồi đành phải quyết tâm đi). Lên đó không ngờ bác sỹ cười hehe bảo: không việc gì, có cái mụn bé tí cũng đòi chích với chích, nhà giàu giẫm phải gai mùng tơi=)) rồi đuổi về.

Mình về nhà, mình lại lấy kim, quyết tâm hết sức mình, chịu đau cậy nó. Thế là nó cũng chịu ra đi. Từ đó đến nay vài năm rồi không bi mọc lại.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 777 Bài viết

• 1,763 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baonguyenmai Xem bài viết
    các mẹ dùng thử thuốc này xem Duofilm 15ml/chai (có nhãn màu xanh dương, gõ google sẽ hiện ra ngay)<br>ldk1375429701<br>. Hồi xưa mình cũng bị, đi khám bác sĩ được kê thuốc này nè, bôi ngày 2 lần, cỡ 1 tuần hết lun

Đúng rồi các mẹ. Buổi tối, rửa sạch chân, lau khô, dùng thuốc này bôi vào vết mụn cóc, có thể dùng dao thật sắc khứa nhẹ vào vết mụn để thuốc thấm sâu hơn. Vì đây là một loại axit lên vết thương sẽ sùi nhẹ. Yên tâm là không xót vì chỗ mụn là da đã chết do virus. Tối nào cũng bóc lớp da chết hôm trước và bôi tiếp thuốc. Khoảng 2 tuần là khỏi, khi nào bôi thuốc thấy xót là đã đến lớp da lành - ngừng lại. KHÔNG để lại một dấu tích gì. Nếu các mẹ bị thì dùng thuốc này đã, chưa nên đi đốt laser vì vừa đau, dễ để lại sẹo.
    Người ta bảo phải biết quên để sống... Ô mà quên cái gì, quên mất rồi...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 105 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Mình cũng từng khổ đau với vụ mụn cóc này. Lúc đầu cũng lên mạng đọc, cũng nghe có người chia sẽ là có trường hợp chấm thuốc cả năm mà ko hết nên cũng sợ. Nhưng cuối cùng cũng quyết định tin vào Bs có chuyên môn hơn, tuy có hơi đau nhưng mà thành công. Từ lúc đi khám Bs bệnh viện Da liễu lần đầu đến khi hết là 6 tuần (đau khổ lắm) với tổng chi phí là 220k.
    Lúc đầu chỉ là một mục nhỏ, cứ tưởng bị xước dầm thế là lấy kim lễ, lễ ko thấy gì cả. Sau đó nó to ra, rồi nhảy cho thêm 5-6 mục nữa, mỗi lần bước đi là mỗi lần thốn. Sau đó mình đó mình đi Viện Da Liễu được Bs chỉ định đi chấm AL (là nito lỏng, -190oC) 1 tuần/lần, làm 4 lần, chi phí cho mỗi lần chấm là 20k. Vì đây là 1 dạng làm phỏng lạnh nên sau đó da phòng lên rồi xẹp xuống, có chỗ da mỏng nên chảy máu nhưng ko cần băng bó gì cả, chỉ cần mình mang giày thoải mái, giữ vệ sinh là chân được rồi (sau mỗi lần châm,mình đều dùng xà phòng da liễu rữa chân, khi vết châm xẹp xuống thì lấy bàn chảy chàn đã ngứa ghê lắm luôn 😆). Sau 4 lần ko hết, đi còn cộm cộm, một vài mục đã se lại, một vài mục mới nổi nên mình bắt đầu nản. Tái khám Bs chỉ định chấm thuốc thêm 4 lần nữa, nhưng đợt này chấm 2 lần là thấy mụn lớn khô mặt hẳn, mụn nhỏ cũng teo lại. Và bây giờ chân mình đã hết hẳn, da chân đẹp lại sau 1 tháng ngưng chấm thuốc.
    Chúc cho bạn nào từng đau khổ như mình sớm hết đau khổ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thì ra là có nhiều cách để trị nó thế, để em chỉ lại cho Ông Cụ nhà em. Thấy cứ lấy dao lam cắt suốt, khổ thân.
    • 657 Bài viết

• 1,985 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Happy86 Xem bài viết
    Hehe, hóa ra vào đây mới biết mình bị mụn cóc. Hồi đại học mình 1 cái mụn mấy năm liền. Ở chính vị trí gần ngón cái như hình trên. Mình khó chịu lắm. Tự cạy bằng kim vài lần không được. Đến bs gần nhà, được giải thích là: do giẫm phải vật cứng rất nhỏ như thủy tinh, và chân của mình tự bảo vệ cơ thể bằng cách tạo ra một lớp da dày, bọc lại cái vật cứng đó, rồi dần dần hình thành cái cục đó.

Sau đó mình bệnh viện huyện nhờ họ xử lý (mình rất sợ bệnh viện nhé, nhưng bực với cái mụn quá rồi đành phải quyết tâm đi). Lên đó không ngờ bác sỹ cười hehe bảo: không việc gì, có cái mụn bé tí cũng đòi chích với chích, nhà giàu giẫm phải gai mùng tơi=)) rồi đuổi về.

Mình về nhà, mình lại lấy kim, quyết tâm hết sức mình, chịu đau cậy nó. Thế là nó cũng chịu ra đi. Từ đó đến nay vài năm rồi không bi mọc lại.
    chán vs các ông bác suỹ.

2 năm trước tôi cũng bị cái mụn này ở gan bàn chân phải, vào đa khoa cuốc tế hp, gặp ông bác sĩ già già phán này phán nọ :nhiễm trùng, bị kén... bảo phải mổ :-s, lại chỉ sang việt tiệp :-|. tôi chả sang, máy hôm sau viên họng uống vài bữa kháng sinh thế nó tiêu mất,

cái mụn này cứ tắm xong là nó bở bở thịt, đùn ra ngứa ngứa ko cạy ko chịu được.
    • 34 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Bệnh này mình chỉ biết tên là mắt cá chân. Ngày xưa em trai mình đi khám bác sỹ bảo vậy. Sau này sang nhật mình cũng bị nhưng ở giai đoạn đầu nên nhẹ thôi. Chỉ cần ra hiệu thuốc mua miếng dán hoặc lọ axit bôi hàng ngày. Nhanh thì 1 tuần là khỏi. Người nào bị nặng thì khoảng 1 tháng. Tên ở nhật của bệnh này dịch ra cũng là mắt cá chân (uonome: 魚の目).
    Nếu chùi chung thảm trải chân cũng dễ bị lây.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của happy_rain
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cá này trước đây vợ mình bị tai nạn bị khắp 1 bàn chân, toàn là mụn cóc(mắt cá). Đau không thể đi được. Sau khi tìm hiểu trên mạng, mình mua mỡ bôi salicylic về bôi. Thế là khoảng 4-5 ngày sau các nốt tự teo và bong ra hết, nhìn phát gớm. nó như chùm rể liên kết với nhau ấy. thế là khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Giờ đọc cái topic này mà còn ám ảnh. Mình bị 1 cái ngay gót chân. Lúc đầu đau nhẹ và nhỏ. Mình cũng tưởng giẫm gai nên dùng kim khều ra. Rồi càng ngày nó càng to ra. Cứng hơn, đau nhiều hơn. Đi giày cao gót k được. Bực mình lắm. Mình cũng tìm hiểu và mua thuốc Duofilm thoa cũng k hết. Chỉ teo được mặt ngoài. Cái nhân bên trong vẫn đau. Mình dùng hành tím giã bó lại cũng k có hiệu quả. Cả năm trời vật vã bực bội. Mình quyết tâm đi bệnh viện da liễu khám. Được chỉ dẫn đốt điện. Mình làm liền luôn vì đau khổ quá rồi. Lúc nằm chích thuốc tê mình cũng sợ. Rồi đốt đau lắm. Mình thét lên. Bác sĩ bảo thét nữa thôi k làm nữa. Tại sao để nó to vậy mới đi khám??? Rồi cô y tá dỗ mình. Bảo làm ráng chịu đi. 1 phút nữa là xong. Mình sợ không dám khóc. Cắn môi mà nước mắt chảy quá trời. Xong gót chân mình có 1 lỗ to. Phải chăm sóc gần 3 tuần mới khỏi. Sau 2 tháng da non và đến giờ là 4 năm rồi không tái lại.
    Mình nghĩ bạn nào đang bị mục nhỏ nên đi khám và đốt cho nhanh. Chứ để lâu như mình thấy hối hận ghê. Lúc đốt xong xem như vứt được cục nợ to luôn đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 42 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng từng bị như thế này. Mình cũng nghe ngta bảo đắp tía tô thì khỏi vậy mà đắp ko khỏi càng ngày càng to và đau hơn. mình dùng dao kéo vô trùng tự phẫu, hiện đã khỏi không để lại sẹo
    • 37 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thì chà chân vào cái ván quan tài mà đã bốc mộ lên r xong ngta bỏ lại ý là mấy bữa sau hết.chữa mẹo mà

Gởi từ ứng dụng Webtretho của minhthanh2808
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2