Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dừng chờ đèn đỏ ở đâu giữa trưa nắng hè gay gắt!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.2K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10,785 Bài viết

• 13,055 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Giữa trưa nắng gặp đèn đỏ, nhiều phương tiện đã phải dừng lại ở nơi có bóng mát tránh nắng, bất kể vị trí đó cách xa điểm dừng ngã tư hàng chục mét, hoặc dừng lại ở vị trí lấn làn đường của phương tiện khác...

>> Hàng cây "không hắt bóng" trên các tuyến phố Hà Nội

Nắng nóng bắt đầu tăng nhiệt, nhiều đường phố thủ đô đã không còn bóng mát bởi thiếu cây xanh càng gây khổ cho người tham gia giao thông. Giữa trưa gặp đèn đỏ, nhiều phương tiện đã phải dừng lại vào nơi có bóng mát tránh nắng bất kể vị trí đó cách xa điểm dừng ngã tư hàng chục mét, hoặc dừng lại ở vị trí lấn làn đường của phương tiện khác. Việc dừng đỗ này tuy có làm dịu cái nóng nực nhưng cũng có thể gây nguy hiểm cho bản thân và phương tiện đang lưu thông phía sau.

1-5af2c
    Suốt dọc đường Láng với nhiều điểm dừng đèn đỏ khá lâu (có chỗ đến hơn 70 giây) khiến nhiều người đi xe máy chọn cách lấn sang làn ô tô, dừng ở bóng râm cách vạch quy định khá xa.
    2-5af2c
    Xe máy chen nhau vào nơi có bóng mát, cách vạch dừng hàng chục mét, khiến ô tô cũng gặp khó.
    3-5af2c
    Bóng râm quý giá giữa trưa hè khi nhiệt độ ngoài trời đang ở mức xấp xỉ 40 độ C.
    4-5af2c
    Nếu không có cây xanh, các phương tiện lại tận dụng bóng mát cỏn con từ cây cầu vượt dành cho người đi bộ.
    5-5af2c
    Nhiều phương tiện dừng tránh nắng đã lấn sang làn đường được phép rẽ phải khi có đèn đỏ tại ngã tư Láng - Láng Hạ.
    6-5af2c
    Với cách dừng đỗ tránh nắng thế này sẽ gây khó cho phương tiện phía sau được phép rẽ phải khi có đèn đỏ, ngã tư Láng Hạ - Huỳnh Thúc Kháng.
    7-5af2c

8-5af2c
    Ngoài việc dừng lại từ quá xa, nhiều ngã tư lại có hiện tượng vượt lên phía trước vạch dừng quy định để tận dụng bóng mát phía trước.
    9-5af2c

10-5af2c
    Tại các ngã tư trên đường Láng thường xảy ra hiện tượng dừng đỗ cách xa vạch quy định trong thời gian chờ đèn đỏ vì 2 lý do: đèn đỏ lâu; bóng cây lùi quá xa ngã tư.

Bạn nào quen giao diện cũ của f26 thì nhấn vào đây:
    https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,820 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tôi biết suy nghĩ của tôi có thể bị gạch đá nhiều, nhưng cũng muốn nói ra chính kiến cùa mình. Nếu để cho tôi trọn lựa tôi sẽ chấp nhân chịu nắng nóng oi bức mà chấp hành nghiêm chỉnh luật giao thông. Vẫn biết rằng cả làng say, mỗi mình tỉnh táo, người khác lại cho rằng mình bị điên. Nhưng ý thức chung và trách nhiệm giữ gìn an toàn cho bản thân và những người tham gia giao thông khác sẽ giúp tôi cố gắng tuân thủ luật pháp.

Có nhiều người sẽ cho rằng, đỗ tạm chỗ bóng râm như vậy cũng đâu có sao, việc gì phải lên án mạnh mẽ như thế. Nhưng ngược lại, nếu ai cũng nghĩ rằng hãy cứ chấp hành đúng luật đi, người khác chịu được, thì mình cũng nên hòa cùng vào để khích lệ. Khi đó biết đâu giao thông lưu hành trôi chảy, mọi người đỡ phải mất thêm thời gian chờ đợi dưới nắng nóng và an tâm đi lại trên đường.

Biết rằng còn phải rất nhiều thời gian ý thức chung của người Việt chúng ta mới nâng tầm lên được. Nhưng trong một vài bức hình trên, có thể nhận thấy vẫn có nhiều người không ngại khổ khi dừng đúng luật. Mong rằng chúng ta hãy coi những hành động của những người không theo số đông đó là những điều đáng học tập.
    • 989 Bài viết

• 2,599 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trời nắng mọi người kiếm chỗ mát đậu, mình đậu chỗ nắng vì nghiêm chỉnh luật giao thông. Việc này mình không ngán bằng những lúc trời mưa thì mỗi khi chạy xe trên đường Hoàng Sa, Trường Sa hay đại lộ Đông Tây là sợ vì bà con tránh mưa dưới chân cầu đậu xe đông nghẹt không đi nổi, nhiều lúc phải đứng lại năn nỉ từng người cho nhích qua vì đang cần phải đi. Bữa cơn mưa đầu mùa hôm tuần trước còn có cảnh đứng trú mưa trong hầm qua sông Sài Gòn, chỉ đứng ở hai đầu là đủ kẹt xe cả hai chiều. Vô ý thức và tuỳ hứng thành thói quen của người Việt khi lưu thông đường bộ rồi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,168 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng không đồng tình "núp bóng" dừng đèn đỏ kiểu này. Nếu sợ nắng thì đừng ra đường rồi tìm cách trú. Đã tham gia giao thông thì phải tự giác và nghiêm túc. Nhìn hình thấy rõ người vi phạm nhiều hơn, cản trở giao thông, chèn xe buýt.

Hôm chủ nhật rồi mình có việc đi trên xa lộ Hà nội, chỗ Cát lái các xe máy dừng xe núp nắng dưới gầm cầu cách khá xa đèn đỏ, xuýt nữa thì mình tông vô đít xe phía trên, mình phải lách qua để đậu xe trước vạch đèn đỏ.

Các nhà quản lý nên cần viết luật sao cho thiên thời, địa lợi, nhân hoà thì nói gì người dân cũng nghe và ủng hộ.
    • Khóa theo yêu cầu
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,143 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

Giữa trưa nắng, nhiều mợ đang đi giữa đường, còn hơn 10m nữa mới tới chỗ dừng đèn đỏ mà phanh kít lạ để dừng trong bóng mát làm suýt nữa mình đi phía sau tung vào. Mấy mợ có dừng thì làm ơn có tí dấu hiệu nào báo trước đi chứ kiểu này tai vạ quá
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 345 Bài viết

• 1,107 Được cảm ơn

Tớ chúa ghét cái kiểu dừng xe thế này. Bọn dừng giữa đường kiểu này nên gặp mấy con xe bồn cho bớt cặn bã. Hôm nay đã là thứ 2 đầu tuần, đi thì cứ rề rà, rồi thì dừng khựng lại. Chết không oan!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,762 Bài viết

• 5,002 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ủa họ dừng sau vạch giao thôg mà. Chứ có fải trước vạch đâu mà bảo là ko tuân thủ giao thôg?Chỗ mát đó cũg rất gần đèn giao thôg. Đèn xanh bật lên chạy lên chỉ ba giây là cùng. Làm gì fê fán ghê thế? Đồg ý với ý kiến là nếu dừng ở chỗ bóg mát thì nên có tín hiệu báo trước cho ng đi sau ko tôg fải.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nắng vậy thì ai mà chịu cho nổi, mình thì cứ thấy bóng râm là tấp vô thôi
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,202 Được cảm ơn

Mấy hôm nay nắng nóng như đổ lửa, ra đường như thiêu như đốt, thế mới thấy giá trị của bóng mát.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 năm
    • 477 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Nhớ có bữa đường Võ Thị Sáu cũng vậy. Cái cây cách đèn chừng 7m. Chắc 20 chiếc túm lại núp sát, làm mình muốn rẽ phải về nhà đi tiểu mà k đc. Ức quá la lớn: "Đái ra quần rồi nè". Vậy ngta mới chừa cái lỗ nhỏ để leo lên vỉa hè rồi chạy về. Ức ghê
    • 9 năm
    • 2,991 Bài viết

• 8,882 Được cảm ơn

10-so-nang-9768-1383794996
    995518_10151879227797645_886847623_n_zps068398e9
    • 60 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Nhiều khi mình tuân thủ đúng luận đứng ngay chỗ nắng cứ bị nhìn như sinh vật lạ. Nắng thì cứ chịu khó khoác thêm áo, đeo găng tay, khẩu trang, kính mát đầy đủ thì đứng vô tư.
    • 122 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Hehe, trước giờ mình đeo khẩu trang ko quá chục lần, trưa nắng Sài Gòn cứ phơi hết cái mặt ra, đèn đỏ thì lúc nào cũng ngay vạch mà dừng bất chấp thời tiết.
    Bây giờ đen như cục than, may mình là con trai nên ko quan tâm lắm.
    Chỉ sợ ra nắng nhiều quá bị ung thư da thôi
    • 1,454 Bài viết

• 4,229 Được cảm ơn

thật ra chạy hay đứng thì cũng chịu nắng như nhau cả thôi, chỉ vì tâm lý. MÌnh chẳng bao giờ phải núp ở bóng cây cả. Ra đường che chắn cho kỹ vào.
    Con bị ốm.
    Mẹ : Mẹ ru con ngủ nhé.
    Con : Đừng, coi chừng mẹ lây ốm đấy!
    Mẹ : K0 sao, mẹ ốm thì con chăm mẹ.
    Con : Ừ, mẹ lại đây.

• Khóa theo yêu cầu
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,172 Bài viết

• 11,294 Được cảm ơn

thích mát thì về nhà mà nằm máy lạnh. đã ra đường thì đừng sợ nắng sợ đen.
    vui nhất khi cả đám tránh nắng. đứng hết ở đoạn đường có cây xanh cách đèn đỏ cả 5-6 thước, rồi đèn đỏ chuyển xanh, mình từ cuối vừa nhích đến vạch ngang là đèn đỏ. ui chao, đứng phơi xác 2 lần chờ đèn đỏ thật là trào máu họng với đồng bào mà
    • 128 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhìn mấy cảnh này mà cười ra nước mắt luôn, ngày xưa mình thấy mọi người hay chen lấn nhau từng tý một để được đi trước, nhưng giờ nắng nóng thấy ai cũng có vẻ khiêm tốn nhỉ????
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 212 Bài viết

• 931 Được cảm ơn

Tớ không hiểu mục đích của bài báo này là tuyên truyền cái gì? Phê phán việc chặt cây xanh hay Cổ súy cho việc hạ thấp văn hóa tham gia giao thông ở VN? mà vốn dĩ cái văn hóa giao thông này nó đã ở " 1 tầm mà không có một nước nào khác có thể so sánh được". Nói thật là tớ nhìn những ảnh này tớ thấy nhức mắt vô cùng tận, văn hóa giao thông quá thấp, chỉ biết lo cho 1 mình ta, còn người khác ư, cộng đồng ư???....ta mặc kệ. Đã tham gia giao thông là phải chấp hành theo luật. Cứ mặc ta ta đứng thế này, chặn hết đường của các phương tiện khác, rồi đến lúc đèn xanh lại vội vàng phóng thật nhanh, rồi lại vội vàng cố thêm 1 chút khi có đèn vàng hoặc đèn đỏ. Tai nạn lại xảy ra là điều khó tránh khỏi. Có hôm, dừng ở ngã tư, tớ lịch sự không bấm còi, cố gắng đi vào đường để rẽ phải mà không thể vì các anh các chị đứng dàn hàng ngang, bỏ khẩu trang ra lịch sự là anh chị làm ơn đứng vào phần đường của mình để cho các phương tiện được rẽ phải theo quy định, khéo gây ách tắc giao thông. Thế mà mọi người nhìn tớ như vật thể lạ ý, rồi điềm nhiên quay đi...chờ đèn đỏ tiếp. Thực sự là tớ bị choáng với kiểu văn hóa này. Tớ không hiểu những người này thì giáo dục con em họ kiểu gì khi bản thân mình có gương mẫu được đâu. Nẫu lắm ý . Mình muốn làm người tử tế mà có được đâu.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me APEC Xem bài viết
    Tớ không hiểu mục đích của bài báo này là tuyên truyền cái gì? Phê phán việc chặt cây xanh hay Cổ súy cho việc hạ thấp văn hóa tham gia giao thông ở VN? mà vốn dĩ cái văn hóa giao thông này nó đã ở " 1 tầm mà không có một nước nào khác có thể so sánh được". Nói thật là tớ nhìn những ảnh này tớ thấy nhức mắt vô cùng tận, văn hóa giao thông quá thấp, chỉ biết lo cho 1 mình ta, còn người khác ư, cộng đồng ư???....ta mặc kệ. Đã tham gia giao thông là phải chấp hành theo luật. Cứ mặc ta ta đứng thế này, chặn hết đường của các phương tiện khác, rồi đến lúc đèn xanh lại vội vàng phóng thật nhanh, rồi lại vội vàng cố thêm 1 chút khi có đèn vàng hoặc đèn đỏ. Tai nạn lại xảy ra là điều khó tránh khỏi. Có hôm, dừng ở ngã tư, tớ lịch sự không bấm còi, cố gắng đi vào đường để rẽ phải mà không thể vì các anh các chị đứng dàn hàng ngang, bỏ khẩu trang ra lịch sự là anh chị làm ơn đứng vào phần đường của mình để cho các phương tiện được rẽ phải theo quy định, khéo gây ách tắc giao thông. Thế mà mọi người nhìn tớ như vật thể lạ ý, rồi điềm nhiên quay đi...chờ đèn đỏ tiếp. Thực sự là tớ bị choáng với kiểu văn hóa này. Tớ không hiểu những người này thì giáo dục con em họ kiểu gì khi bản thân mình có gương mẫu được đâu. Nẫu lắm ý . Mình muốn làm người tử tế mà có được đâu.
    Nói hay quá! Giá mà ai cũng được như bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,450 Bài viết

• 1,972 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhân nói chuyện chờ đèn đỏ, mới thấy bài share của anh Đàm Hà Phú trên facebook:

"Sài Gòn, chuyện ba mươi giây
    ...
    trời nắng, lại nóng, ở một ngã tư,
    người đầu tiên dừng đèn đỏ thắng gấp ngay vạch, đứng loi choi giữa trời nắng, đó là một ông lão gầy guộc, chở một thùng hàng nặng, với cái nón bảo hiểm quá to so với cơ thể ông, trông như một cái nón phi hành gia. Ông già bị tật ở vai hay cổ gì đó, vì ông cứ giật mình lên, lắc cái đầu hai cái, rồi chùng vai xuống, rồi lại giật lên, lại lắc... thân hình gầy còm, cái nón to, đứng thoi loi giữa đèn đỏ và giật lắc liên hồi tạo ra một hình ảnh kỳ dị
    mấy người đi sau kịp dừng từ xa, dưới một bóng cây mát, nhiều người thấy hình ảnh ông già kỳ dị đó, đa số đều ngoảnh mặt đi, riêng có hai cô gái, cũng khá xinh, mặc quần áo khá mát mẻ, không thèm trùm khăn, quấn vải như những phụ nữ khác, hai cô này liên tục nhìn ông già và cười, tiếng cười càng lớn hơn theo mỗi nhịp lắc của cái nón kỳ dị phía trước, đến lúc gần đèn xanh, thì hai cô vừa chỉ tay vô ông già vừa gần như cười ngặt nghẽo
    một phụ nữ to béo, từ phía sau, xấn chiếc xe máy cà tàng tới gần hai cô gái, kéo cái khăn che mặt xuống, chửi, người ta bị tật mày vui lắm sao mà cười dữ dzậy hả hai con đĩ chó, mất dạy, mày tin tao tát mày bể mặt không... đèn xanh, hai cô gái luống cuống cúi mặt, mọi người mỉm cười chạy đi, ông lão dừng ngay đèn đỏ không hề biết đèn đã xanh, mọi người chạy qua ông, một chàng trai khẽ nhắc, đèn xanh rồi tía ơi"
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2