TIN TÀI TRỢ.

Dùng băng vệ sinh không đúng cách dễ dẫn đến vô sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,836 Được cảm ơn

Rất nhiều phụ nữ ưa chuộng băng vệ sinh siêu thấm, tampon siêu thấm vào mỗi kỳ “đèn đỏ”. Tuy nhiên, theo các chuyên gia y tế, càng siêu thấm, càng có hại cho “cô bé”.

Copy-of-anh-bai-BVS-dede3
    Bạn chỉ nên dùng 3 - 4 giờ là phải thay BVS để tránh nhiễm khuẩn.
    Ảnh minh họa

Sốc, nhiễm độc vì siêu thấm

Với tính năng mỏng, nhỏ gọn, thấm hút tốt, không bị trào ra ngoài nên băng vệ sinh (BVS) siêu thấm, tampon siêu thấm (BVS dùng trong âm đạo) rất được phụ nữ ưa chuộng. Nhưng trên thế giới đã ghi nhận trường hợp cô gái 14 tuổi ở Anh lần đầu tiên dùng tampon siêu thấm đã gặp hội chứng sốc và tử vong. Ở Việt Nam cũng đã có một số ca nhập viện trong tình trạng nhức đầu, chóng mặt, nôn mửa, đau cơ, đau họng, sốt cao, “vùng kín” sưng, có mùi hôi… vì hội chứng sốc độc tố.

Theo Cục quản lý Thực phẩm và Dược phẩm (FDA Hoa Kỳ), các sản phẩm siêu thấm thấm hút rất tốt, loại tampon càng được ưa chuộng vì được cuộn nén nhỏ để đặt sâu vào âm đạo để thấm hút, rất tiện khi chơi thể thao, bơi lội. Nhưng tampon đã ít nhiều gây nên hội chứng sốc nhiễm độc TSS (chứng nhiễm độc toàn thân) do vi khuẩn gây ra. Phụ nữ trong kỳ kinh rất nhạy cảm, nhiều khi bận rộn là để quên, khiến tampon thấm hút quá tải trong môi trường ẩm ướt, kéo theo hàng loạt bệnh nhiễm trùng, gây ra hội chứng sốc nhiễm độc tố (bỗng dưng sốt cao, da nổi ban, nôn mửa, tiêu chảy, nhức đầu, đau nhức cơ bắp, trụy tim, choáng váng, nôn mửa, tụt huyết áp, kiệt sức…), nếu chậm tới bệnh viện là có thể nguy hiểm đến tính mạng.

Theo các chuyên gia y tế, các sản phẩm siêu thấm tác dụng chính là hút hết dịch kinh nguyệt, nhưng “tác dụng phụ” là hút luôn những chất dịch giữ ẩm tạo môi trường kháng khuẩn cho âm đạo – nơi rất nhiều vi khuẩn lành tính sống nhờ môi trường thông khí, khi đường thông khí bị bít, các vi khuẩn yếm khí sẽ phát triển mạnh và gây bệnh.

Né thơm, tránh khử mùi, hạn chế dùng tampon

Một số loại BVS có chất khử mùi khiến phụ nữ bị ngứa, khó chịu và luôn cảm giác bị ẩm ướt. Đó là BVS có chứa hóa chất hoặc thảo mộc để tạo mùi thơm dễ chịu. Nhiều nghiên cứu cho thấy BVS có mùi thơm độc hại hơn nhiều so với các loại BVS không có mùi, bởi hóa chất độc hại như benzen, este... làm tăng khả năng sinh sôi vi khuẩn gây hăm da, đỏ da, dị ứng, kích ứng… ở những người nhạy cảm, ảnh hưởng tới sức khỏe "cô bé", thậm chí gây vô sinh.

Theo TS. BS Thu Hà (Bệnh viện Từ Dũ, TP Hồ Chí Minh), các loại BVS vẫn có thể gặp nguy cơ nhiễm khuẩn, nhiễm nấm nếu dùng không đúng cách. Không nên dùng một BVS quá lâu, vì môi trường âm đạo rất tốt cho vi khuẩn, vi nấm phát sinh. Để BVS lâu bao nhiêu, lượng vi khuẩn, vi nấm dễ gây nhiễm trùng, nhiễm độc sinh sôi càng nhiều.

BVS siêu thấm chỉ nên dùng 3 - 4 giờ là phải thay để tránh nhiễm khuẩn. Hạn chế dùng BVS có mùi thơm vì “cô bé” rất nhạy cảm, tiếp xúc mùi thơm hóa chất dễ bị ngứa, viêm âm đạo… Hoặc buộc phải dùng thì lưu ý quan sát phản ứng của cơ thể xem có thích nghi không, khi có dấu hiệu phản ứng (ngứa, rát, mẩn đỏ…) thì nên thôi dùng và vệ sinh sạch sẽ ngay.

Theo BS Thanh Bình (BV Phụ sản Hà Nội), thị trường BVS hiện nay có rất nhiều loại BVS (siêu thấm, siêu mỏng, lưới hút thấm nhanh, tampon...), mua BVS nội hay ngoại cũng cần lưu ý chọn sản phẩm có chứng nhận y tế. Chất lượng BVS phụ thuộc vào quy trình sản xuất đúng quy cách theo tiêu chuẩn y tế, chứ không phải do độ dày, mỏng. Không nên dùng BVS kém chất lượng vì không đảm bảo vệ sinh, khử trùng, có khi còn bị nhiễm bẩn thêm, gây nhiễm trùng ngoài da, nhiễm trùng ngược. Chưa kể nếu dùng hóa chất tẩy trắng càng dễ bị viêm nhiễm, nấm ngứa, tiểu gắt, ra nhiều khí hư hôi màu xanh hoặc vàng, nặng bụng dưới, đau khi giao hợp…

Các bác sĩ khuyến cáo, với tampon siêu thấm người bình thường nên hạn chế dùng. Người có tiền sử sốc độc tố không nên dùng tampon để tránh hậu quả đáng tiếc. Đặc biệt, các thiếu nữ còn màng trinh thì không nên dùng tampon vì có thể làm rách màng trinh, tổn thương niêm mạc âm đạo.

Dùng BVS nếu thấy dấu hiệu lạ như bông vón cục, băng quăn nhiều nếp sau khi dùng, sau 1-2 giờ dùng có mùi hôi khó chịu… cần bỏ ngay và kiểm tra lại nguồn gốc xuất xứ sản phẩm.

Gói BVS đã bóc ra dễ bị vi khuẩn xâm nhập, cần cất nơi khô thoáng, sạch. Không để BVS trong nhà tắm vì dễ nhiễm vi khuẩn, ẩm, ô nhiễm nấm mốc. BVS nhiễm ẩm không nên dùng.

http://giadinh.net.vn/suc-khoe/dung-...4094941590.htm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 397 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Dùng BVS nếu thấy dấu hiệu lạ như bông vón cục, băng quăn nhiều nếp sau khi dùng, sau 1-2 giờ dùng có mùi hôi khó chịu

--> Không biết mọi người sao chứ mỗi lần tui dùng Kotex đều bị như thế này
    EXO-L love EXO
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meomeo.luv.sica4ever Xem bài viết
    Dùng BVS nếu thấy dấu hiệu lạ như bông vón cục,
    --> Không biết mọi người sao chứ mỗi lần tui dùng Kotex đều bị như thế này
    Em thấy Laurier cũng thế, Whisper cũng thế
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 150 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

em nghe bảo giờ nên dùng moon cup ạ?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 1,457 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

Dùng bvs mặt bông mềm như whisper thì ko sao chứ mình dùng kotex là da thấy khó chịu liền

Gởi từ ứng dụng Webtretho của funny_moon
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 672 Bài viết

• 1,581 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dùng mặt bông mềm như Laurier tốt hơn mặt lưới kiểu Kotex đấy các chị em ạ
    Lên Forum không nên đặt nick quá dài
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 351 Bài viết

• 584 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình không dùng được loại mặt lưới, dùng loại này ngứa kinh hồn. Kotex cũng có loại mặt bông.
    • 1,223 Bài viết

• 692 Được cảm ơn

Sao em dùng các loại của kotex hay lau, diana j đó, vì em ra nhiều lắm, nếu dùng kotex hay lau , diana là bị dính quần, phải đi thay quần áo thường xuyên, còn dùng Whisper thì cũng có nhưng đỡ hơn nhiều...
    • 474 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

chết. mình lại toàn dùng mặt lưới siêu thấm vì mình bị nhiều dùng cái này nó ko dính ra quần, dùng mặt bông ko xi nhê gì, bị tràn hết. hic. mình dùng của Diana. Thôi phải về xem xét lại, mà còn kha khá ở nhà dự trữ phải xài cho hết đã.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 368 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Mấy mẹ thử xài thử loại tã newborn cho bé sơ sinh đi của Bobby hay Huggies đó. Rất mềm, êm, không mùi, không bị ngứa hay bị tràn ra ngoài như dùng băng vệ sinh. Từ lúc mình được chị trong công ty nói cho biết mình dùng thử, thấy thích lắm và chuyển hẳn sang xài luôn đến giờ. Vì là sản phẩm cho trẻ sơ sinh nên mình nghĩ độ an toàn tất nhiên cũng cao mà.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 397 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi andeptrai Xem bài viết
    Mấy mẹ thử xài thử loại tã newborn cho bé sơ sinh đi của Bobby hay Huggies đó. Rất mềm, êm, không mùi, không bị ngứa hay bị tràn ra ngoài như dùng băng vệ sinh. Từ lúc mình được chị trong công ty nói cho biết mình dùng thử, thấy thích lắm và chuyển hẳn sang xài luôn đến giờ. Vì là sản phẩm cho trẻ sơ sinh nên mình nghĩ độ an toàn tất nhiên cũng cao mà.
    Nhưng mà cái loại tã đó giá cả ra sao chị. Kích cỡ của nó thế nào, có to quá cỡ không.
    EXO-L love EXO
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 308 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Bạn này...giống mình mình sau sinh thấy ra nhiều, dùng bvs ko ăn thua thế là lấy luôn bobby new born của con, vậy mà êm nha !

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 9 năm
    • 2,027 Bài viết

• 2,592 Được cảm ơn

Rất có lý! Tháng sau mềnh thử phát! Kaka

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Các bác cho em hỏi: Lấy nhầm chồng rồi có lấy lại đc ko???
    • Khóa theo yêu cầu
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,143 Bài viết

• 1,223 Được cảm ơn

xài siêu thấm từ hơn chục năm nay thấy có sao đâu nhỉ, xài mặt bông thấy "sản phẩm" cứ ở trên bề mặt ghê ghê thế nào ấy
    • 452 Bài viết

• 1,173 Được cảm ơn

Mình sau khi sinh em bé xài mặt lưới nó dị ứng kinh khủng, dù trước đó k sao hic hic. Đành chuyển qua dùng tampon, ngày hết 5 cái, tối ngủ xài Diana mặt bông thấy ok. Cũng may là mình ít chỉ 3 ngày là hết queo rồi nên cũng khỏe, nhưng cái vụ dị ứng BVS oải ơi là oải...
    • Thành viên webtretho
    • 7 năm
    • 621 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Mình trước đây viêm nama tái đi tái lại khổ sở vô cùng tận. Sau đc đứa đồng nghiệp nó cho cái BVS của nó thế là dùng trung thành luôn tới giờ. Hồi đó uống thuốc + đặt thuốc + BVS hàng ngày của Airis làm băng 5 lớp vải khô (k biết viết tên đúng ko) là m khỏi ko tái phát nữa, thỉnh thoảng cảm giác hơi lạ lạ, ngứa ngứa dùng là ok. Mỗi tội đắt >100k/gói, m xài 5 năm rồi. Có ai xài loại này chưa

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Trizzie
    • 5 năm
    • 1,666 Bài viết

• 3,934 Được cảm ơn

Kotex,diana siêu mỏng cánh,nhg k " bay " được,bí lắm ý.Bề mặt nhiều nilon.Đc cái mãu mã bắt mắt,đổi mới liên tục
    whisper tạm được.Còn thik nhất Helen happer.Thấm nhanh mà k bị bí ,thứ 2 là Laurier nhập khẩu TL
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mình toàn phải dùng băng Laurier đêm mới ăn thua, đi ngủ thì trồng hai cái, ban ngày mà bận đi khoảng 6-8h ko thay đc cũng phải trồng hai cái 30cm loại giầy nhất của Laurier, vậy mà thấm hết. Bị nhiều thế khoảng 2 hôm, 2 ngày sau đỡ nhiều hơn chứ vẫn nhiều, ngày thứ 5 ít 7 ngày là sạch hẳn, chu kỳ đều, đau bụng, ra nhiều vậy có bt ko? Mình đi khám phụ khoa ko sao, siêu âm ngoài
    • 101 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Dùng Laurier đêm thích thật đặc biệt cho những ai ra nhiều. Hồi trước mình dùng bvs mặt lưới của Kotex thì toàn bị ngứa, rất khó chịu. Dùng mặt bông của Diana cảm giác thấm không tốt lắm nhưng dùng bvs lưới của Always mình khá hài lòng, thấm tốt mà không gây khó chịu lúc nào cũng thấy khô thoáng. Bvs hàng ngày của Always cũng rất tốt nữa. Nói chung giờ mình chỉ trung thành với Always nhưng cái này mua ở VN hơi đắt hơn các loại khác một tẹo
    • 332 Bài viết

• 624 Được cảm ơn

Mình toàn dùng tampon vì nó tiện và ko dính đồ . Quen dùng nó rồi thì quay lại bvs thường ko quen nữa . Vơi loại bvs thường lúc trước mình dùng whisper thôi chứ ko dùng các loại khác . Đợt này sinh xong chắc chôm thử bobby newborn dùng quá . Cám ơn kinh nghiệm của bạn nào đó nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2