Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Đưa vợ đi đẻ: Chết cười với các ông bố...

• 14.4K Lượt chia sẻ
  • 109K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,745 Bài viết

• 15,160 Được cảm ơn

Bình thường dạn dĩ, mạnh mẽ và luôn bình tĩnh trước mọi tình huống là thế, nhưng lúc đưa vợ đi đẻ thì... thật, 10 ông chồng thì có đến 9 ông lóng nga lóng ngóng chả biết làm gì..."Đơ" toàn tập!Vợ sinh con đầu lòng, sớm hơn dự định 2 tuần nên ngay trong đêm, anh Đức (Ba Đình, Hà Nội) vội vã gọi xe cùng vợ vào viện. Bố mẹ vẫn ở quê nên cuống quá, anh chỉ biết rút điện thoại gọi cho... ông bạn chí cốt của mình. Thành ra, trong lúc vợ la hét dữ dội trong phòng sinh, ngoài hành lang chỉ có 2 người đàn ông chạy qua chạy lại đến... rối tinh lên vì không biết làm gì. Bạn anh Đức thì thậm chí chưa vợ, kinh nghiệm không có 1 chút dù bằng móng tay nhưng xem ra còn bình tĩnh hơn bạn. Kết quả là anh Đức càng lúc càng "đơ" vì vợ kêu gào mà không biết làm gì thì bạn anh phải chạy quáng quàng mỗi khi bác sĩ gọi, lúc thì phụ vợ bạn leo lên ghế sinh kiểm tra, lúc khác lại lao ra giỏ đồ, hì hụi tìm từ chiếc khăn xô đến quần lót giấy, bỉm người lớn,... Cũng may ca sinh nở khá suôn sẻ, chỉ hơn 2 giờ sau là mẹ tròn con vuông. Và trong khi người bạn nhễ nhại mồ hôi vì phụ... vợ, bạn từ việc lớn đến việc bé thì anh Đức lúc này mới run rẩy đứng dậy đón con, mặt phờ phạc như mất hồn mất vía. Mãi sau này kể lại chuyện anh đưa vợ đi đẻ mà mọi người vẫn cười không nín được, và bạn anh Đức đã được "vinh dự" trở thành ông bố nuôi của đứa bé sau sự giúp sức rất nhiệt tình của mình.
    dua-vo-di-de5-173104468
    Lóng ngóng...Trong phòng đẻ, lúc mọi người ai nấy cuống quýt làm việc của mình thì... "kẻ thừa thãi" nhất có lẽ là ông chồng của các sản phụ. Như trường hợp của chồng chị Hà My (Tây Sơn, Hà Nội) cũng vậy. Lần đầu đưa vợ đi đẻ, anh run rẩy đến nghẹt thở vì không biết làm gì trong khi vợ thì khó sinh, cứ kêu gào đến khản cả giọng. Đã vậy, bác sĩ, y tá cứ lướt qua lướt lại nhanh như gió thì anh chỉ biết luống cuống vòng đi vòng lại quanh vợ, hết cầm tay lại đến xoa lưng nhưng mặt thì như mất hồn. Vợ anh đau quá cũng chẳng thèm để ý đến chồng, thành ra một lúc sau anh thấy tay chân mình thừa thãi quá, đành đứng bám chặt thành giường mà... thở hổn hển. Rồi đến lúc vợ bắt đầu rặn, cô y tá đưa anh chậu nước với chiếc khăn lạnh bảo "lau mồ hôi rồi đắp lên trán!", anh lập cập đỡ lấy rồi vắt khăn sau đó vội vàng lau khắp mặt, khắp cổ mình, cho đến khi cô ý tá bật cười: "Trời ơi tôi bảo anh lau cho chị ấy cơ mà", làm anh thẹn đến đỏ cả mặt. Chưa hết, đến khi ca sinh nở kết thúc, anh thở phào và ngồi phịch xuống ghế vì mệt đến mức không đứng nổi do bị căng thẳng. Lúc này, cô y tá mang vào một cốc sữa nóng để chị My uống, nhưng chưa kịp nói gì thì anh đã tu đánh "ực" hết luôn cốc sữa làm mọi người lại được trận cười không nín nổi. Vậy là anh đành phải lật đật cầm cốc đi pha sữa mới cho vợ trong tình trạng vẫn chưa... hoàn hồn, còn bác sĩ thì gật gù công nhận với chị My: "Thôi để anh ấy uống là đúng rồi, chứ tôi thấy chỉ đứng không thôi anh ấy cũng mệt hơn cả chị đấy!". Tuy vậy, "nhờ" sự lóng ngóng của anh mà cả "ekip" hôm đó đều công nhận là họ bớt căng thẳng, bớt mệt hơn rất nhiều...... đến... té xỉu!Gần đến ngày sinh, thấy vợ cứ bồn chồn, lo lắng suốt nên anh Minh (Quận 1, Tp.HCM) luôn phải tìm cách động viên vợ cố gắng, "đau đớn cũng chỉ như... muỗi đốt thôi!" - anh quả quyết thế. Và để chứng minh cho hình ảnh "người đàn ông mạnh mẽ, mẫu mực" của mình, anh quyết định đăng kí 1 phòng sinh dịch vụ tương đối tốt để có thể được ở bên chăm sóc vợ lúc lâm bồn... Nghe vậy, vợ anh cũng yên lòng đôi chút và đến ngày, chị mạnh dạn xách đồ theo chồng đến bệnh viện.
    dua-vo-di-de-173138944
    Có điều, những cơn đau đẻ thực sự không hề "muỗi" như chồng quả quyết, thế nhưng trong lúc đau đớn "kịch liệt", chị lại không hề kêu 1 tiếng, chị kiên cường chịu đựng cơn đau đến vã mồ hôi để rặn đẻ thì lúc con sắp ra, cả phòng bỗng thấy 1 tiếng "bịch" rất to kèm theo tiếng ghế sắt va leng keng rồi im bặt, chỉ còn tiếng thở phì phò của sản phụ gấp gáp. Ai nấy tròn mắt nhìn rồi bỗng... cười lăn. Hóa ra vì nhìn cảnh vợ đẻ "choáng" quá, anh Minh hoa mắt chóng mặt rồi... đổ vật xuống sàn mà không đứng vững nổi. Vợ anh kể, cũng vì mắc cười với cú ngã của anh nên chị được thư giãn hẳn và hồi sức rất nhanh, kết quả là ngay sau đó, chị nín thở rặn 1 hơi và... con chào đời liền sau đó.Cũng may là bác sĩ đỡ đẻ giải thích rằng, có những người dù mạnh mẽ đến thế nào nhưng lần đầu nhìn cảnh máu me, mổ xẻ cũng bị choáng, mức độ từ nặng đến nhẹ. Trường hợp của anh Minh chắc do lần đầu thấy cảnh vợ bị rạch tầng sinh môn nên không chịu nổi. Vợ anh vì thế cũng hiểu chứ không chắc sau này anh bị "chê bai" mất mặt cho xem!Vô tư... quá đáng!Thay vì quá lo lắng, căng thẳng như các ông bố trên thì có những người lại quá vô tư đến mức... ngủ quên trên ghế đẻ. Chuyện thật chứ chẳng phải đùa, hôm ấy, bà xã anh Quốc (Hà Nội) cũng lên cơn đau trở dạ rồi hai vợ chồng tức tốc đưa nhau đi viện. Vì may mắn là ở gần nhà ông bà nội ngoại nên hôm đó cả bà nội, bà ngoại đều đi cùng được, anh yên tâm lắm. Mỗi tội vợ anh lại khó sinh, "chầu chực" gần 2 ngày trong viện mà mãi chưa được chỉ định đẻ. Thành ra đến đêm hôm thứ 2, bên trong thì vợ hết đứng lại ngồi, hết nằm lại đứng dậy "lê lết" khắp phòng, rên rỉ vì đau còn bên ngoài, 2 bà mẹ và anh Quốc thay nhau: cứ 2 người tranh thủ chợp mắt còn 1 người thức để trông. Nửa đêm, bà nội bà ngoại được nằm xuống chợp mắt một chút thì anh phải thức dậy để trông vợ. Nhưng ngủ nửa cơn, mắt cứ rũ ra nên trong lúc ngồi cạnh vợ trong phòng, anh cũng ngả lưng và... ngủ khi lúc nào chẳng biết, ngay trên chiếc giường dành cho sản phụ! Gần sáng, thấy tiếng xôn xao và bị ai lay vai đánh thức, anh Quốc mới tỉnh dậy và vội vã ra ngoài để trả chỗ cho vợ... chuẩn bị đẻ. Hóa ra đêm đó, 2 bà mẹ cũng sốt ruột không ngủ được nên thức dậy, thấy anh nằm ngủ ngon lành trên giường vợ nên tặc lưỡi "thôi, kệ cho nó chứ chứ thức mãi cũng mệt". Thậm chí cả mẹ, cả vợ đang đau quằn quại cũng thỉnh thoảng phải vào quạt cho anh vì trời quá nóng. Sau này nhớ lại, anh Quốc vẫn còn xấu hổ mãi vì cái "huyền thoại" ngủ trên giường đẻ của mình.Còn rất nhiều những câu chuyện "dở khóc dở cười" của các ông bố trong phòng sinh mà các mẹ có lẽ sẽ chẳng bao giờ quên. Vậy mẹ nào muốn chia sẻ câu chuyện của ông xã ngày mình sinh nở thì gửi bài đến chuyên mục Làm mẹ của Emdep.vn tại đây nhé! Những câu chuyện thú vị sẽ được Ban biên tập đăng tải và trả nhuận bút hấp dẫn theo quy định của Tòa soạn.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng là ông bố nào cũng như vậy, nhất là lần sinh đầu
    ------------------------------------------
    Tuyển sinh cao đẳng, trung cấp Y, Dược chính quy - LH: 0904.620.983 - 0918.843.356 (https://caodangyduochanoi.edu.vn/)
    • 13 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chỉ 1 tháng nữa là mình cũng giống các a đó!! Nghĩ mà thấy run.. Hixx

Gởi từ ứng dụng Webtretho của khanhpham23081988
    • 214 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyen_sinh Xem bài viết
    Đúng là ông bố nào cũng như vậy, nhất là lần sinh đầu
    Tớ thì chẳng vậy , hoàn toàn bình tĩnh làm theo chỉ dẫn của bác sỹ và hộ sinh từ lúc đưa vợ đi đẻ đến khi bế bé trên tay đưa cho vợ ấp .

Vợ tớ nằm đẻ trên giường , tớ ngồi trên phía đầu cho vợ kê đầu và vai trên đùi . Cứ thế mà vỗ về động viên cho đến khi em bé ra . Bác sỹ đưa cho cái kéo bảo cắt rốn cho con . Nhẹ nhàng làm đánh xoẹt một cái . Chỉ thấy hơi lo khi cái đầu con lúc mới chui ra dài như quả dưa hấu nhỏ . Nhưng bác sỹ bảo hầu như mới sinh thường thì đầu các em bé càng như vậy .

Xong công đoạn cắt rốn là bế em bé ra cùng phụ cân , đo với nữ hộ sinh . Vụ này thì hơi xót con khi em y tá rút cả xi lanh máu để mang đi xét nghiệm từ bàn chân bé xíu hồng hào của con .

Giờ đầu tiên của em bé là vậy . Những chuỗi ngày tiếp theo mới thực sự là thử thách các bố , nếu như chỉ có hai vợ , chồng chăm em bé mà không có sự trợ giúp của hai bà nội , ngoại cũng như người thân hai họ.

Nào thì vấn đề ốm đau , ăn uống , tắm rửa vệ sinh cho bé.....Lúc này thì các ông bố , bà mẹ mới ngấm dần câu : " Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ " .

Có lẽ Việt Nam nên có quy định cho các ông bố tự do vào phòng đẻ phụ vợ khi sinh . Đó là cách tiếp sức hay nhất cho vợ khi vượt cạn .
    • 86 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

đọc mà cười đau ruột với các bố
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chết cười mất, mh cung chuan bj sinh ma chua biet tn day
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 294 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    haha, chuyện nhà em y như báo. Chả là người yêu em có ông bạn chí cốt. Vợ ông ấy đi đẻ, ông ấy rủ cả ny em vào bệnh viện cho đỡ buồn. Thế là ngoài ông bà nội ngoại, ny em cũng lon ton hóng vợ bạn đẻ trong BV.

Theo lời nhắn nhủ của ông bố tuơng lai, ny em ra sạp báo mua tất cả các báo giấy của ngày hôm ấy. Ông bố tuơng lai có ý tg là làm 1 quyển nhật ký cho con, bắt đầu từ ngày con chào đời. Và trang nhất sẽ là các sự kiện của ngày con chào đời. Ý nghĩa là thế, nhưng kết quả là đống báo bị cho vào sọt rác. ^^ Trang nhất các bào ngày hôm đó toàn là cướp, giết, hiếp...^^
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 14 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nhớ lai chuyện đi đẻ mà thấy đau ruột. Minh dau 26 tiếng dong hồ bac sĩ mới chỉ dinh cho mình mô' đẻ, vì xuong chậu của mình nhỏ va tử cung cũng chỉ mở có 4 phân ma ko mở tiếp nữa.
    Cái ca giác đau de thật khó mà diễn tả nổi, đau bụng từng cơn + đau lưng + đau hông(mình bị đau bên hông trái) cái cảm giác đau hông thật khinh khung,đau xoáy ở bên hông như có vật gì vừa to vừa nhọn đâm vào bên hông,vừa lại có cảm giác mảng hông đó bị tê đi (như cảm giác bị tê chân vậy)đấm từ bên ngoài thì không thấy đau ko cảm giác,cứ thấy đau từ bên trong ra ...đau khinh khủng,đau thốn luôn😭và còn cảm thấy như có vật nặng đè lên chỗ đau đấy vậy 😖😖😖.
    Đau de rồi thì nằm ko nằm nổi ,đứng cũng ko đứng nổi,ngồi thì đầu em bé huých xuống ko ngồi nổi, đi thì phải cong lưng ko đứng thẳng nổi 😖😖😖😖😖.Mặt thì nhăn nhó vì đau khóc nước mắt thì cứ 2 hàng, trong đầu chỉ nghĩ đến 2 chữ ''mổ đẻ''.Vậy mà chồng cứ hỏi đi hỏi lại 1 câu '' có đau ko'',mình đau ko còn sức mà trả lời trong đầu nghĩ (cút đi cho khuất mắt ko thấy bà đau ah ,chẳng giúp dc gì mà cứ léo nhéo mãi)
    Mình đẻ mổ cho lên ko biết cái cảm giác đau của sinh thường, nhưng mình khiếp cái cảm giác bác sĩ kiểm tra mở mấy phân...😫😫😫😫😫.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 139 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thế các mẹ muốn các ông bô làm giề? Nhìn các mẹ trong phòng chờ trông rất muốn cười mà cứ phải nhịn hoài 😁
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,887 Bài viết

• 32,055 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy người đờn ông làm ở chỗ mình tâm sự là rất sợ đưa vợ đi đẻ, dù tới đứa thứ 3 rồi. Mình nói chứ: nhưng vợ mày mới là người đau chứ. Tụi nó trả lời: tao sợ lắm, tao sợ nhất là lúc đứa bé chui ra và tao phải cầm máy quay. mình đã nói chuyện với 3 thằng Tây và đứa nào cũng sợ.
    • 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

E thì không biết được chồng mình có lo lắng như vậy không. Sinh bé thứ 2 lúc 3h sáng. Nhà thì chỉ có bố mẹ chồng , e và con trai lớn. Bụng đau âm ỉ, dự là chờ tới sáng đi viện nhưng không kịp, trong vòng có 20 phút mà con e ra đời, nói ra có thể các mẹ không tin, nhưng vì cấp bách quá nên .............................e sinh ngay tại nhà, giờ nghĩ lại thấy sợ, may mà mẹ tròn con vuông,
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình khó đẻ anh bác sĩ cứ tí lại gọi chồng mang sữa vào cho uống tí lại gọi mang nước vào vì mình kiệt sức rồi. mình tên Lợi ông ý tên Thế. anh bs cứ gọi Lợi đâu mang nước vào mang sữa vào ông ý cứ đơ đơ đứng ngơ ngác lóng ngóng nhìn đến tội. đẻ xong băng huyết nhìn bs y tá cấp cứu thì mặt hắn tái met đứng bất động cắm cái quạt sưởi mãi ko ddc.
    • 157 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Nhớ hôm đưa cô em dâu đi đẻ, bác sỹ bảo đưa lên phòng đẻ, đi cạnh là một đôi vợ chồng trẻ cùng đi, cô vợ đang đau đẻ quằn quại, rên hừ hừ " ôi đau quá" thì cậu bé chồng chắc bối rối không biết làm thế nào bèn hỏi cô vợ "Đau lắm không em", cô bé vợ gắt "hỏi thế mà cũng hỏi, không đau thì kêu làm gì".
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình còn 4 tháng. Cũng run không kém
    Bạn yêu thích Tiếng Anh? Bạn muốn nâng cao các kĩ năng Nghe, Nói, Đọc, Viết trong tiếng Anh? Hãy vào website sau ghi danh để tham gia học tiếng Anh MIỄN PHÍ trong 30 ngày qua Internet:

• 939 Bài viết

• 2,324 Được cảm ơn

Mấy bé nhà mình lúc bà xã sinh bs có cho vào trong phòng phẫu thuật đâu nhỉ? Lúc xong y tá bế ra cho xem rồi chuyển vào phòng sơ sinh. Phải 5,6 h sau mới đc gặp vợ và hơn 1 ngày mới đc vào thăm con
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 63 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Hô hô. Vậy ra anh ck mình giỏi phết. Mìn vào phòng chờ sin nằm đau chuyển dạ. Anh ck và Má ck cứ cuống cuồng theo sau. Tay 2 người cầm nào là hũ yến, nào là sữa liên tục đưa mình nạp năng lượng. Anh ck iu tuy cuống quýt nhưng luôn diu dàng nắm tay mình bóp bóp.(ui dào!có đau tay đâu cơ chứ). Minh đau quá cứ nhè tay anh mà cấu mà xé. Sinh xong thì anh chạy đi mua sữa pha cho bé con liền. Hơi bị thuần thục. Sau này chăm con ok men luôn. Hê hê. À. Nhân tiện xin chia sẻ cách sinh dễ mà mình áp dụng khá thành công.
    Mình là cái đưa nhát hơn cáy. Hê. Có bầu mà chỉ sợ tới ngày sinh. Đi khắp nơi chỉ để tìm bv có pp Sinh ko đau. Nếu ko sẽ sinh mổ. Vô bv 2 tuần chưa đẻ. Khi mới chớm đau sợ quá bèn xin mổ. Ê kip bsi ai cũng ái ngái cho mình vì xương chậu hẹp quá. Nhưng họ vẫn khuyên ráng đẻ thương. Mình sợ. Mình lo. Minh năn nỉ họ mổ. Họ nói cứ thử đi. Thế là mình chính thức chấp nhận cái sự thật đang diễn ra. Mình nhớ lại tât cả những gì đã đọc, đã nghe qua người cí kinh nghiệm. Sau đó mình tóm gọn lại 2 chữ, nhớ nhé mn, 2 chữ thôi: HÍT và THỞ. Lúc đau ít thì hít sâu thở dài. Lúc đau mạnh thì hít nông thở nhanh. Hít mũi thở mồm. Ko 1 tuếng kêu. Mình chỉ nhẩm đi nhẩm lại 2 từ đó thôi. Đau. Đau lắm lắm. Nhung Mình dẹp hết suy nghĩ đo. Có lẽ do cách hit thở của mình mà côn mở nhanh. E bé hô hấp tốt. Khi vao nằm sinh thì nghe y tá kêu rặn thì hít 2 hơi dài rùi rặn. 1 phat, 2 phat oe oe liền. Ui. Tưởng mổ ai dè ai cũng khen con bé ko la 1 tiếng. Giỏi thế nhỉ. Hê. Tin mình đi. Đừng la mà mất sức. Hành trag đi đẻ của em chỉ 2 chữ. Hít. Thở. Cố lên các Mẹ. E cũng ko ngĩ minh giỏi thế. Nghĩ lại vẫn thấy oai oai. Hì.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình phải sinh mổ, lúc bác sỹ gọi chồng vào ký giấy mổ thế nào mà ký vào phần bác sỹ mổ, làm bs phải viết giấy khác, đúng là run thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 342 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Em đẻ mổ tự nguyện, lúc kí giấy cam kết chồng run lẩy bẩy, lúc ngồi xe đẩy vào phòng mổ, chồng biết vợ sợ đau an ui: a đứng ngay ngoài thôi có j gọi a nhé, hic, đến lúc đấy mà có j nữa thì ...
    Nếu được chọn, kiếp sau em xin làm một củ hành tây, bất cứ ai làm em đau họ đều phải khóc
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 26 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thấy hài hài mà cũng dễ thương quá
    Không biết sau này chồng mình như thế nào
    P/S dù bây giờ đến yêu đương em còn chưa có tí kinh nghiệm nào
    • 64 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

thấy chuyện của cm thú vị quá mình xin góp vui.
    mẹ chồng mình kể ngày sinh chồng mình vào buổi tối khoảng 3h sáng mẹ mình đau bụng đẻ, huých bố mình gọi
    - dậy, dậy đưa em đi đẻ.
    bố mình nói : đêm thế này ai đẻ đợi sáng mai thì đẻ. thế là bố mình quay đầu vào trong ngủ tiếp.
    mẹ mình tức quá tự đi. đi đến trạm sá mẹ mình gọi bác sĩ: bác sĩ ơi em đau đẻ quá
    ông bác sĩ bảo cứ từ từ chưa đẻ được đâu mà sợ. mẹ mình đau quá cứ giục mãi làm ông ấy cuống quá 1 tiếng không mở được cửa ông ấy cáu quá bảo: có giỏi mày đẻ luôn ở sân đi. thế mẹ mình đau quá giặn 1 hơi chồng mình tọt ra luôn.
    ông bác sĩ sợ quá nói; ơ con này tao đùa thế mà mày làm thật a.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2