TIN TÀI TRỢ.

Dù thấy phiền cỡ nào, dùng kem chống nắng vẫn là việc bắt buộc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.7K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 497 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aBebi Xem bài viết
    Kem CN chắc dùng đi bơi thôi chứ ngày thường thì thà khoác cái áo CN cho nhanh
    Áo mà mọi ng hay mặc thực ra chỉ là áo che nắng chứ k thể gọi là chống nắng, như áo chống nắng của Uniqlo thì trong sợi vải có chất chống tia UV, vậy mới chống nắng đc các chị nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 497 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Splendora Xem bài viết
    Ngại nhất là bôi lại kem chống nắng khi đã make up rồi. Thường thì phải rửa và tẩy trang sạch rồi mới bôi lại nên ngày đi làm mình chỉ bôi được 1 lần.
    Lớp KCN nên bôi sau lớp toner và lotion nha, sau đó mới đến make up.
    Với lại nên tẩy trang hàng ngày, dùng các loại dầu khá là tốt, k lo hóa chất nh k nên dùng dầu dừa, vì dầu dừa k tốt cho da mặt đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 666 Bài viết

• 2,660 Được cảm ơn

Đêm mình toàn cho extra olive oil ra bông cotton, rồi áp nhẹ lên mặt và tẩy trang nhẹ nhàng. Cực sạch mà không đau da. Kiểu này khó áp dụng ở chỗ nóng như miền Nam nhà mình, thay vì vậy mọi người thử dùng các loại oil tẩy trang mà các hãng mp sản xuất, loại bình dân thôi cũng được. Ở Nhật nhiều như lá mùa thu cơ mà mình hợp olive và khô ráo nên cứ thế mà dùng cũng được 5-6 năm rồi, hiếm khi mụn.
    Sau đó dùng sữa rửa mặt. Ai da gì thì dùng loại ấy cho phù hợp. Ví dụ mình da khô, nhạy cảm, da nhăn nheo, thì dùng chiết xuất AHA (chống nhăn), organic (hoặc dược mp cho da nhạy cảm)...
    Oil-based remover là để lấy đi mấy món mình dùng ban ngày có tp oil đấy, còn srm là để lấy đi nốt mấy cái tp khác. Thế nên thiếu 1 trong 2 là không được (trừ khi bạn không trang điểm hoặc các món bạn dùng ban ngày thuần oil-based hay water-based thôi. Mà điều này bạn biết rõ không? Không biết rõ như mình thôi thì cứ cả 2 em cho chắc, thà giết lầm hơn bỏ sót).
    Cái ngu của mình nữa là có mua mặt nạ (trước công ty mp xịn ở đây cho, một tuýp tận 2tr2), cực tốt, biết nó tốt, mà vẫn lừoi dùng. Tuần 2-3 lần nên đắp mặt nạ, dạng bôi lên rồi rửa hoặc dạng đắp gì cũng được. Knghiem mình thấy rửa mặt đúng, tẩy tb chết trên mặt hơp lý, chăm chỉ dùng mask, chừng 1-2 tuần sau da khác ngay. Chẳng thế mà trong các nhà thuốc siêu thị, mỗi category như sữa rửa mặt, dầu tẩy trang, face scrub, mask có ít nhất 10 loại cho mỗi món, giá hạt dẻ như nhau tha hồ mà chọn.
    Biết vậy mà khâu dùng mask vẫn lười vì đêm về là quá mệt luôn. Haizzz.
    Ai thích tìm hiểu các bước chăm sóc da kiểu Nhật, mp bình dân, đơn giản, hoặc ít ra hiểu các bước chăm sóc da cơ bản gồm cái gì thì có thể search youtube, rồi từ đó lọc ra cái nào mình có thể mua tại vn hoặc mua hàng xách tay bình dân.
    Hoặc follow em này nhé, da đẹp dã man, mình ngày xưa cũng follow em này và rút ra được vài tips hay ho (tỉ như tẩy da chết AQUA CURE gel đình đám):
    youtube chấm com/watch?v=y8P_C2Rl7GE
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 355 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

KCN Anessa nhìu người khen vậy mà mình dùng bị bóng nhẫy, tối hù, bí khủng khiếp (có ai biêt phân biệt công dụng của các màu khác nhau không?). KCN Biore xài thì tan đầu thích mê vì siêu rẻ lại khô ráo, đắp bao nhiêu lên mẹt mà cũng như chưa bôi, nhưng dùng 1 thời gian mới biết nó làm khô da Tóm lại là vẫn đang trong công cuộc tìm kiếm loại KCN phù hợp

Love not one, love not two
    Love the one who loves u true,
    Love not three, love not four
    Love the one who loves u more,
    Love not five, love not six
    Love the one who really sticks,
    Love not seven, love not eight
    Love the one who really waits
    • 52 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littleriver2 Xem bài viết
    Lớp KCN nên bôi sau lớp toner và lotion nha, sau đó mới đến make up.
    Với lại nên tẩy trang hàng ngày, dùng các loại dầu khá là tốt, k lo hóa chất nh k nên dùng dầu dừa, vì dầu dừa k tốt cho da mặt đâu.
    Sao dầu dừa ko tốt cho da mặt hả bạn ?? Mình toàn dùng bôi có thấy sao đâu ?
    • 52 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Sau đó dùng sữa rửa mặt. Ai da gì thì dùng loại ấy cho phù hợp. Ví dụ mình da khô, nhạy cảm, da nhăn nheo, thì dùng chiết xuất AHA (chống nhăn), organic (hoặc dược mp cho da nhạy cảm)...
    Bạn dùng sữa rửa mặt organic loại gì vậy?
    • 497 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maria_maria Xem bài viết
    Sao dầu dừa ko tốt cho da mặt hả bạn ?? Mình toàn dùng bôi có thấy sao đâu ?
    Mình k nhớ chính xác nh trong đó có 1 lí do, dầu dừa chứa độ nhờn rất cao, bôi lên mặt sẽ bít lỗ chân lông, gây mụn, thế nên bạn nào bôi dầu dừa lên mặt thì tuyệt đối k đc bôi qua đêm, mà chỉ nên boi 20-30p rồi rửa mặt.
    • 44 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trước đây, em cũng lười dùng kem chống nắng. Từ khi chuyển qua buôn bán, phải tự mình làm chuột bạch cho sản phẩm, nên chịu khó dậy sớm thêm 15', bôi 1 lớp Nivea, rồi đến 1 em chống nắng của Russia này nữa. Mỏng tang, nhẹ nhàng, ko rít, ko phiền hà gì đâu ạ. Chị e tham khảo nhé.
    fb5feaf7374208a1849d6cc2dfcadc2e_500_square
    • 1,048 Bài viết

• 12,537 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hababy1102 Xem bài viết
    Đau khổ là ở nhà cũng dính tia UV từ màn hình tv,bóng đèn,cả màn hình đt
    Mik k đánh giá cao việc tẩy trang bằng dầu dừa,oliu vì mùa hè ngoài này vài phút dùng cái đấy cũng thay bí da kinh khủng khiếp
    Mùa này chỉ cưng nc tẩy trang nếu Bioderma chat thì phải rơi cả cục tiền cho 1 lọ 500ml
    Thì đã có nước tẩy trang Biore,60k cho 90ml.Dùng thích .Chỉ việc làm ướt bông và lau lên mặt là sạch
    Dung nc tẩy trang là ngại dùng Oil và Cream tẩy trang lun
    Quote cưng cái.
    Hôn cưng cái.
    Vụ skincare nể em Hà lắm.
    1. Ngồi trong nhà, trừ phòng tối om là không có uv, còn ai học tự nhiên đều hiểu, các tia đó khúc xạ, phản xạ tới mấy lần, nên không đèn, tivi, máy tính, điện thoại, thì chỉ cần ánh áng le lói là vẫn sẵn sàng chứa UVA, UVB thì muỗi, áo khăn là che được kha khá rùi. Theo nghiên cứu, thì tia UVA rất mạnh ở những nước gần xích đạo (VN có mặt), mạnh vào mùa hè, từ 9-10h sáng đến 3h chiều; mặt đường bê tông làm tăng thêm khá nhiều tia UVA (có nghĩa là nếu nó chiếu xuống mặt ta 100%, thì phần chiếu xuống mặt bê tông khúc xạ lên tiếp mặt ta tăng khoang 30% gì gì đó, còn mặt cát thì 100%, có nghĩa là ai ở ngoài trời, bãi biển, thì phải chịu tầm 200% tia UV.
    2. Dầu tẩy trang hoạt động trên nguyên lý dầu hòa tan dầu, vì dầu không hòa tan trong nước, mà dùng hóa chất khác đôi khi có hại, nên dầu tẩy trang hoạt động trên nguyên lý này rất tốt cho da, đừng nghĩ là nó tẩy được make up thì có hại nhé, phải biết nó gồm cái gì, hoạt động thế nào mới kết luận lợi hay hại. Nhưng dầu oliu với dầu dừa là 2 loại khá nặng, tẩy trang sạch, tuy nhiên không phải ai cũng đủ trình dùng nó (mình lãnh hậu quả rùi, phải tìm hiểu lại gấp), nếu không tẩy hết dầu đó đi (vì nó nặng, đôi khi sữa rửa mặt cũng không đủ nhiệt lấy hết dầu thừa, mình đi soi da, dầu thừa nhiều lắm, đợt tẩy bằng dầu oliu với dầu dừa ấy), sẽ bị mụn (vụ này đau thương, sau 1 thời gian chăm sóc da, kể cả mua máy rửa mặt,làm sạch mặt, matxa nọ kia, da mình càng xuống dốc, đi soi thì không vấn đề gì nghiêm trọng, chủ yếu là dầu và kem chống nắng đọng quá nhiều, gây mụn, sốc luôn, vì 35 năm nay, không biết mụn là gì). Mình đổi luôn sang biore, 3 lần thôi, khác hẳn, đã được khen da đẹp hẳn lên, mặt mũi không còn tình trạng đổ dầu về chiều (da mình vốn khô, khô và khô mới chết chứ), giờ thì theo biore, nhưng có cơ hội vẫn muốn thử loại khác.
    3. Đồ skincare tự làm khá tốt, nhưng nó có nhược điểm cực lớn, mà báo chí chỉ ra suốt, nhưng mà bị cái bọn buôn bán nó tống, nhét vào đầu người khác là đồ của hãng toàn bảo quản, đồ của bọn nó mới tốt, tự nhiên nhất, nên mọi người đổ xô vào, đâm ra chả hiểu gì. Mình nói qua nhé:
    + Nguyên liệu đầu vào thế nào???: mình thấy mấy loại oil mua đó rẻ thế, thế thì oil kiểu gì, mình đặt mở mẽo còn chả có giá đó, đắt hơn giá đó tầm 3-4 lần là thường. Chưa kể các vitamin tự chế từ cam, lô hội, ...., tự chế thế mà không hiểu, bản thân những cái đó, có phải 100% chất mình cần nguyên chất đâu, còn đầy chất khác cơ mà
    + Những nguyên liệu handmade hầu hết dạng thô, khó thấm hút vào da, đôi khi gây bí da, hại da. Hơn nữa bảo quản khó, chả được nghiên cứu, xem xét gì, toàn kết luận miệng là để được bao lâu, mà không phải chịu trách nhiệm về kết luận miệng.
    + Hiệu quả thì không thể cao hơn sản phẩm chuyên dụng, uy tín, nhưng được thôi lên hàng THÁNH
    • 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

[QUOTE=Jineetocxu;33160588]KCN Anessa nhìu người khen vậy mà mình dùng bị bóng nhẫy, tối hù, bí khủng khiếp (có ai biêt phân biệt công dụng của các màu khác nhau không?). KCN Biore xài thì tan đầu thích mê vì siêu rẻ lại khô ráo, đắp bao nhiêu lên mẹt mà cũng như chưa bôi, nhưng dùng 1 thời gian mới biết nó làm khô da Tóm lại là vẫn đang trong công cuộc tìm kiếm loại KCN phù hợp[/QUOTE

chị dùng La rocher với Avene í, ko bóng da mà tạo một lớp glow, càng dùng da càng khỏe và bóng mịn. nếu có điều kiện thì dùng Clarins, tốt lắm luôn đó. body thì dùng kcn của Neutrogena, loại này thì vô địch
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,205 Bài viết

• 2,460 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị ơi chị ơi, với con mù trang điểm như em thì kiến thức trong top này quá tầm rồi. Xưa h em chưa bao h trang điểm, túi chỉ có 2 thỏi son 1 dưỡng (cho mùa đông), 1 màu là hết ạ! Sữa rm em cũng ko dùng vì thấy phiền quá (thật sự là do lười). Hàng ngày em chỉ rửa mặt bằng khăn mặt là hết.

Vậy nên vẫn cần chị xem lại hộ em xem em hiểu ntn có đúng ko nhé! Dùng kem chống nắng bôi ngày 2 lần, tối thì dùng tẩy trang tẩy đi (bộ biore như chị gợi ý) rồi rửa mặt bằng khăn như bt của em là xong? Hay vẫn phải mua thêm srm để rửa? Thật sự em lười dùng sữa rm lắm lắm luôn! Tks chị nhiều nhiều!

Trích dẫn Nguyên văn bởi khi19802003 Xem bài viết
    Quote cưng cái.
    Hôn cưng cái.
    Vụ skincare nể em Hà lắm.
    1. Ngồi trong nhà, trừ phòng tối om là không có uv, còn ai học tự nhiên đều hiểu, các tia đó khúc xạ, phản xạ tới mấy lần, nên không đèn, tivi, máy tính, điện thoại, thì chỉ cần ánh áng le lói là vẫn sẵn sàng chứa UVA, UVB thì muỗi, áo khăn là che được kha khá rùi. Theo nghiên cứu, thì tia UVA rất mạnh ở những nước gần xích đạo (VN có mặt), mạnh vào mùa hè, từ 9-10h sáng đến 3h chiều; mặt đường bê tông làm tăng thêm khá nhiều tia UVA (có nghĩa là nếu nó chiếu xuống mặt ta 100%, thì phần chiếu xuống mặt bê tông khúc xạ lên tiếp mặt ta tăng khoang 30% gì gì đó, còn mặt cát thì 100%, có nghĩa là ai ở ngoài trời, bãi biển, thì phải chịu tầm 200% tia UV.
    2. Dầu tẩy trang hoạt động trên nguyên lý dầu hòa tan dầu, vì dầu không hòa tan trong nước, mà dùng hóa chất khác đôi khi có hại, nên dầu tẩy trang hoạt động trên nguyên lý này rất tốt cho da, đừng nghĩ là nó tẩy được make up thì có hại nhé, phải biết nó gồm cái gì, hoạt động thế nào mới kết luận lợi hay hại. Nhưng dầu oliu với dầu dừa là 2 loại khá nặng, tẩy trang sạch, tuy nhiên không phải ai cũng đủ trình dùng nó (mình lãnh hậu quả rùi, phải tìm hiểu lại gấp), nếu không tẩy hết dầu đó đi (vì nó nặng, đôi khi sữa rửa mặt cũng không đủ nhiệt lấy hết dầu thừa, mình đi soi da, dầu thừa nhiều lắm, đợt tẩy bằng dầu oliu với dầu dừa ấy), sẽ bị mụn (vụ này đau thương, sau 1 thời gian chăm sóc da, kể cả mua máy rửa mặt,làm sạch mặt, matxa nọ kia, da mình càng xuống dốc, đi soi thì không vấn đề gì nghiêm trọng, chủ yếu là dầu và kem chống nắng đọng quá nhiều, gây mụn, sốc luôn, vì 35 năm nay, không biết mụn là gì). Mình đổi luôn sang biore, 3 lần thôi, khác hẳn, đã được khen da đẹp hẳn lên, mặt mũi không còn tình trạng đổ dầu về chiều (da mình vốn khô, khô và khô mới chết chứ), giờ thì theo biore, nhưng có cơ hội vẫn muốn thử loại khác.
    3. Đồ skincare tự làm khá tốt, nhưng nó có nhược điểm cực lớn, mà báo chí chỉ ra suốt, nhưng mà bị cái bọn buôn bán nó tống, nhét vào đầu người khác là đồ của hãng toàn bảo quản, đồ của bọn nó mới tốt, tự nhiên nhất, nên mọi người đổ xô vào, đâm ra chả hiểu gì. Mình nói qua nhé:
    + Nguyên liệu đầu vào thế nào???: mình thấy mấy loại oil mua đó rẻ thế, thế thì oil kiểu gì, mình đặt mở mẽo còn chả có giá đó, đắt hơn giá đó tầm 3-4 lần là thường. Chưa kể các vitamin tự chế từ cam, lô hội, ...., tự chế thế mà không hiểu, bản thân những cái đó, có phải 100% chất mình cần nguyên chất đâu, còn đầy chất khác cơ mà
    + Những nguyên liệu handmade hầu hết dạng thô, khó thấm hút vào da, đôi khi gây bí da, hại da. Hơn nữa bảo quản khó, chả được nghiên cứu, xem xét gì, toàn kết luận miệng là để được bao lâu, mà không phải chịu trách nhiệm về kết luận miệng.
    + Hiệu quả thì không thể cao hơn sản phẩm chuyên dụng, uy tín, nhưng được thôi lên hàng THÁNH

• 673 Bài viết

• 1,583 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói về vụ dầu tẩy trang: người ta dùng từ cleansing oil là để chỉ các loại dầu có chất nhũ hóa (elmusifier) để hòa tan lớp kem chống nắng, makeup cùng bụi bẩn, dầu thừa trên da sau đó dùng nước để "nhũ hóa" hỗn hợp trên thành dạng sữa và rửa sạch đi. Mình thì toàn tự diy dầu tẩy trang, nguồn gốc thì tự order dầu, chất nhũ hóa, ...từ lotioncrafter - 1 địa chỉ rất uy tín của dân diy cosmetic ở mỹ, có các chứng nhận đàng hoàng. Mình yên tâm dùng nó gần 2 năm nay, thích hơn mọi loại dầu tẩy trang shu xiếc với nước tẩy trang.
    Lên Forum không nên đặt nick quá dài
    • 73 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi leokidkiskis Xem bài viết
    E đã kinh qua nhiều loại và thật bất ngờ loại làm e hài lòng nhất lại là biore. Rẻ mà dễ kiếm
    e cũng giống chị này thử mấy loại giờ quay về biore. ngon, bổ, rẻ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của khoangtroilanggio92
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 339 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Hôm nay rảnh vào tán chút theo hiểu biết hạn hẹp của mình, có gì chị em chỉnh sửa.
    Vốn dĩ kem chống nắng về bản chất có hai loại là vật lý (physical) và hoá học (chemical). Đọc link này tìm hiểu tại sao ngta khuyên dùng KCN vật lý, nhất là tụi Tây lông )), còn Hàn xẻng, Nhật và Á thì thích KCN hoá học.
    http://www.skinacea.com/sunscreen/physical-vs-chemical-sunscreen.html#.VzsWQ8jXenM
    Mình xưa gà mờ dùng tá lả k biết gì là gì. Xưa dùng KCN bên Pháp thấy cực tốt, chạ bh dị ứng, sau khi dùng mấy năm da dẻ chỉ có trắng hơn khoẻ hơn. Mỗi tội rit, để lại vệt trắng khó chịu lắm, makeup thì thôi xong giữa tiết trời hè của sài gòn. Phần lớn KCN bên EU họ dùng physical.
    Sau đó dùng qua mấy KCN từ rẻ tới đắt của Nhật, sướng ơi là sướng, mỏng nhẹ, k vệt trắng, makeup vô tư. Nhật vốn mạnh về hoá học nên mọi mặt đời sống của họ sẽ ứng dụng cnghe hoá, chẳng có gì lạ cách đây vài năm đi may nhà thuốc nhật mà hỏi mày có sp da organic không là staff toàn trố mắt. Mọi sp dưỡng da gồm KCN Nhật toàn là chemical nhé, vì hè ở nhẬt nóng hầm hập k kém miền Nam nên họ ưu tiên KCN chemical.
    Sau mấy năm dùng KCN kiểu Nhật chemical (họ vẫn có KCN physical nhưng dân k thích mấy), da mình tệ hơn, có nám trên má. Giờ mới hoảng hốt truy lùng KCN hoá học của Nhật, mà mắc so với cùng chất lượng của Hàn hay EU mới chán, Nhật mà lị!!
    Ngoài ra cũng có loại vật lý pha hoá học thì Hàn nhiều option hơn Nhật, google là ra đó ạ.
    comment by WTT mobile view
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3